Guest viewing is limited

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm qua về quê, e kiếm đ.c 1 ổ mà nó chỉ còn 2 em Than này thôi, Các bác giúp em coi 2 em này em này là trống nhé ^^! THAnks các bác nhiều !

Còn đây là hình của em ở fía xa kia đó ạ

2 em này mới được 2 ngày tuổi lồng thôi ạ :a39: !

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các bác giúp em fân biệt 2 em Than non này với !

Nhìn thế này khó phân biệt quá , nhưng nếu bắt cùng 1 ổ anh cứ xem con nào lớn hơn + bông đỏ nhiều hơn ở phần cổ --> trống , con còn lại là mái .Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Cũng ngộ quá,
nhìn các hình trên như là hai con mái. Tuy nhiên, hình dưới thì là con trống.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

Phân biệt trống, mái đối với hai em Than ngay lúc này thật là khó. D-L chịu khó nuôi thêm 1,2 tuần nữa mới xác định chính xác được bằng cách: Ngay bây giờ nhổ một túm lông ức của các em, sau ít hôm nó mọc lông khác nếu thấy đen sẫm là trống, nếu xám là mái. (Đằng nào hiện nay các em đã trong giai đoạn trổ lông nên nó ra khá nhanh).

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vâg ạ ! E sẽ làm thử theo lời bác hungdt nhé ^^! Thanks các bác đã giúp ạ !

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Như phần "phân biệt Than con trống mái" mà CHIP đã nêu trước đây thì để ý hàm dưới của cả 2 con chim đều không đen tuyền!
http://www.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=3940&page=2
Chia buồn cùng bạn nhé!Cả 2 con chim này đều là mái!
Có lẽ tổ chim này không còn nguyên vẹn vì Than thường đẻ 3-4 trứng trong 1 lứa(1 mùa có 3 lứa),và đương nhiên là luôn có đủ chim trống và mái trong cùng 1 tổ!Lứa chim này có lẽ đã hao hụt mất chim trống rồi!
Nhưng đừng vì thế mà bỏ bê tụi nó nhé bạn!Chim mái vẫn có giá trị riêng của nó mà!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Như phần "phân biệt Than con trống mái" mà CHIP đã nêu trước đây thì để ý hàm dưới của cả 2 con chim đều không đen tuyền!
http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=3940&page=2
Chia buồn cùng bạn nhé!Cả 2 con chim này đều là mái!
Có lẽ tổ chim này không còn nguyên vẹn vì Than thường đẻ 3-4 trứng trong 1 lứa(1 mùa có 3 lứa),và đương nhiên là luôn có đủ chim trống và mái trong cùng 1 tổ!Lứa chim này có lẽ đã hao hụt mất chim trống rồi!
Nhưng đừng vì thế mà bỏ bê tụi nó nhé bạn!Chim mái vẫn có giá trị riêng của nó mà!
Thân!
Anh MTCHIP nói làm anh digital_life mất hết hy vọng lun. Hiiii
Theo em thì màu sắc chưa thể xác định chính xác trống/ mái được , tại vì khi xưa em nuôi 1 con Than hàm dưới vẫn đen tuyền và cổ bông nâu đậm nhưng nuôi lên vẫn trúng mái , mặc khác nếu chung 1 ổ thì kiểu gì thì kiểu cũng phải có 1 con trống , vì xác xuất trống/ mái các loài chim là 2/1 mà . Em nghĩ 2 con đó sẽ có ít nhất 1 con trống và chính xác như anh Bạch Đề nói là con dưới . Thân

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Không sao đâu ạ ! Dù gì thì em cũng vẫn sẽ chăm sóc 2 em nó chu đáo ^^!
Tuy nhiên 1 em thì rất là nhanh nhẹn hoạt bát ạ, còn 1 em thì có vẻ yếu đuối quá T.T !
Hôm nay em nó đã nhảy nháo nhào trong lồng rồi ạ, nhưng mà e nó cứ rúc lồng hoài T.T ! Hix, vài hôm nữa ko biết e nó có đỡ ko :(

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Theo e kể cả Than còn non ngày tuổi hơn con này thì trống cũng không bao giừ có hàm màu này đc á.Nó phải đen sẫm cơ:)
Nói ra mong Digital đừng buồn chứ theo mình thì cả 2 con này không có hi vọng gì là trống cả.Có 1 cách để Digital có thể tự xác định trống mái 1 cách chính xác nhất hiện nay cũng mất khoảng 4-5 ngày.Đó là bạn thử nhổ 1 vài sợi lông trên đầu của cả 2 con rùi đợi....khi chim ra lông mới thì thông báo lại cho ae coi mọi người đoán đúng đc mấy phần nhá:).Dùng cách này chỉ là hạ sách nhưng lại chính xác tuyệt đối luôn á:D

Chỉnh sửa lần cuối:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ngắn ngọn nhé!

Vui nhỉ!Rồi ra tiệm mua chẳng lẽ nhổ lông từng con rồi vài ngày sau quay lại tiệm mua??Hihihi!
Cách đơn giản nhất để các bạn chọn mua Than con CHIP xin rút lại như sau:Nhìn hàm dưới,nếu không đen tuyền hết hàm thì 100% là mái,những yếu tố kia chỉ là phụ thể hiện sự khác nhau giữa chim trống,mái cùng 1 tổ!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Không phải là ra tiệm rùi nhổ lông chim của ng ta đâu CHIP.Ở đây chim đã thuộc sở hữu của Digital mà.Mình chỉ ra cách đó để Digital có thể tự xác định trống mái để chọn lựa mà nuôi cho đỡ tốn công mà:D
Cách chọn Than non thì mình cũng chỉ áp dụng cách nhìn mỏ như Chip nói.Chính xác 100% thì không dám nhưng đến 90% là đã đủ tin cậy để bắt roài.

dinhthai152

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thấy mấy bác cứ nói là xác suất 1/2 là trống=>có trống trong 1 ổ chim non.Các bác xem lại nhé vì xác suất chỉ đúng khi số lượng thống kê nhiều(ít cũng 100 chú) chứ vài con ko dùng xác suất được đâu.Có khi cả rổ chim non là mái hết đó(chim loại hehe)

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

(( Hix, Sao tự nhiên em ko tìm thấy nút sửa bài ở đâu cả, bác Mod nào quan tâm thì sửa bài về giúp em nhé !!! ))
Hôm qua về quê, e kiếm đ.c 1 ổ mà nó chỉ còn 2 em Than này thôi, Các bác giúp em coi 2 em này em nào là trống em nào là Mái nhé ^^! THAnks các bác nhiều !

Còn đây là hình của em ở fía xa kia đó ạ Kí hiệu là em số 1 ạ ;))

2 em này mới được 2 ngày tuổi lồng thôi ạ :a39:

Lại là em số 1 tiếp ạ, Vì em hi vọng em này là trống nên ưu tiên :D !

Sau đây là ảnh 2 em nó ạ,

*) Chụp có Flash : Bên trái là em số 1, bên phải là em số 2

*) Không có Flash ạ :

À tiện các bác cho em hỏi luôn Than Non và Đất non thì khác nhau như thế nào với ạ ! THanks các bác nhiều !!!!

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Mấy hình này dễ nhìn quá rùi.:D
Híc híc..có bác nào có ý kiến khác không chứ e vẫn thấy 2 con này không có chữ "Đực rựa" nào trên mặt hết á.

Birds_chòe_mi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nếu như theo em thì hên xui sẻ là cái đuôi nó kìa ! ra dài rồi mà có màu trắng sáng và đen tuyền thì có thể nói là trống d ko a.

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chọn chích chòe than đực

Theo kinh nghiệm của một cao thủ chòe than bắt trăm con được cả trăm con. khi chọn chích chòe than đực phải dựa vào những đặc điểm sau để lựa đực:
1 mắt : mắt chòe than trông dữ tướng méo xệch mi mắt chíu xuống dữ dằn vành mắt dầy kéo dài ra sau
2 đầu : chọn con đầu bằng - đầu xà to ngang
3 Cánh : Hai bả vai cánh phải bè ngang to
4 Chân dóng chân dài to bàn chân to cái này thể hiện sức mạnh con đực vì con đực thường đánh nhau để giữ lãnh thổ
5 Mỏ con chim hót hay mỏ phải mỏng thẳng dài không con
6 Cái này mới quan trọng hàm dưới con đực nếu để ý sẽ rất sâu - cứng, trũng
Hi vọng những kinh nghiêm trên sẽ giúp các bác bắt chòe than thành công

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chọn chích chòe than đực

" bắt trăm con được cả trăm con " - Nói thế này thì ở chợ mấy anh em mới chơi sẽ toàn mua fải chim Mái rùi nhỉ :"> !!!

Ở chợ Hàng thì họ lựa cũng 1 fần hết trống rùi. Nên họ bán đồng giá 30k/1chú đã chuyền ! ( nhất là hồi đầu mùa )

CÒn bây h mới xuất hiện bán bao trống ~100k/1chú ạ !

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chọn chích chòe than đực

Chim ở chợ Hàng cũng đã lựa rồi nhưng họ bắt theo cảm tính chứ thật ra vẫn bị nhầm. Con người này may quá không phải dân buôn chim mà chỉ chơi thôi - ông này làm trong ngành dược. Ra chợ hàng vẫn có đực tháng trước mình bắt được 2 em mèo vồ một con một con ra lông báo rồi đã chuyển cho bác thach thùng. Mình wen ông nay hơn mười năm mà chưa bao giờ ông ấy bắt tượt vì ông ấy nắm một số đặc điểm chọn chim ông ấy có nói mà mình khó mà làm được. cũng hơi giấu nghề chút

thanlua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình bạn nên chọn những con nào ngực có hoa màu vàng đậm
thân

Hoami&gachoi2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thì chọn những con mắt hơi méo, mình dài, đầu bẹp. Nhưng vẫn có lần mua phải chm mái đấy. Như con gái cũng có người tướng đàn ông mà:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom