Guest viewing is limited

SodierS

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Một đóng góp nữa : Có người viết bài với mục đích dùng kiến thức của mình và kiến thức của bạn bè để tạo nên một bài viết với mục đích chia xẻ, hướng dẫn. Nhưng cũng có người chỉ muốn dùng diễn đàn để chỉ chứng minh là mình là dân cao thủ chơi chim (không nói bạn OngMat nhé, hehe), kinh nghiệm không thấy chia xẻ, toàn thấy khoe hàng và khoe kinh nghiệm trên trời !!! Các bạn thử nghĩ, nếu 1 newber đọc hướng dẫn nuôi Mi = cách bỏ vài triệu ra mua 1 con hay ( người ta bảo hay thôi chứ bản thân đã biết gì là hay), rồi đem về bỏ vào lồng tắm, hôm sau sách đi đá !!! Khi đấy không khác nào đưa cái xe SH cho người mới tập đi xe bảo nó đi đua !!!

Mục đích viết bài là viết vì cái chung, cái tự nhiên và là cái số đông, đâu phải con Mi nào mua về cũng là Mi hay và đâu phải ai cũng lựa được chim hay cho dù có ít nhiều kinh nghiệm, do vậy, hướng dẫn anh em chơi từ căn bản sẽ giúp anh em tích lũy kinh nghiệm bản thân, thiết nghĩ đó mới chính là mục đích của diễn đàn này nói chung và box Họa Mi nói riêng.

Thân chào.
Em kết nhất câu này ấy,topic là chia sẻ kinh nghiệm cho người mới chơi Mi hót cơ mà,mang Mi chọi với Mi "vài chai" vô làm gì loãng topic :a12:... Riêng em đã đọc bài viết của anh Vu Khoa và áp dụng vào em Mi mộc của mình hơn tháng nay và nhận thấy rằng kết quả rất tốt,tình hình hiện tại em nó,mặc dù em chưa có Mái,chỉ treo trước cửa ra vào thôi nhưng đã bung được thêm 5 nan lồng mỗi bên (tính từ cửa) mà chim không tung loạn nữa,trưa vắng vắng lại véo von đôi tiếng,thấy cũng vui :a45:...Quả thật bài viết của anh đã giúp em rất nhiều trong việc định hình một hướng nuôi Mi mộc hót,đơn giản là cứ từ từ anh nhỉ! :a21:...Chơi chim dưỡng Trí,mà Trí thì phải Nhẫn,thật Kiên Nhẫn!
Hy vọng qua mùa lông này,em có thể post Clip em nó lên đây,để cám ơn anh VuKhoa và chứng minh rằng kinh nghiệm mà anh đã truyền lại là hoàn toàn đúng đắn! Rất hy vọng được tham khảo nhiều kinh nghiệm hơn nữa từ những bậc tiền bối như anh! Thân! :a15:

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Chào các bác!
Em là thành viên mới,em đã đọc các bài viết của các bác và cảm thấy rất nhiều ý nghĩa,xin trân thành cảm ơn sự chia sẻ kinh nghiệm của các bác!
Nhưng vì mới tập tọe chơi,nên khả năng tiếp thu còn hạn chế,vậy xin dc sự chỉ bảo thêm của các bác cho trường hợp Mi của em với!
Em mới mua dc con Mi,lúc mua đã vào cám,nhưng còn nhát lắm.tuy hay nhảy lồng,nhưng ko bị bổ đầu.em đã nuôi dc gần 1 tháng,treo ở phòng khách,giện giờ có thể mở áo lồng,người ngồi uống nước cách 2m ko nhảy nũa.Nhưng cứ mỗi lầm em cho thêm thức ăn,hoặc muốn cho ăn cào cào thì em nó lại nhảy loạn lên,thậm chi còn bật cả lông ra nữa,em cứ nghĩ mở dc áo lồng là nó sẽ bớt trổ hơn?nhưng cứ lại gần là nó trổ ko khác gì lúc mới mang về.Khi mang đi treo chỗ khác(ngoài vườn)thì cứ thấy bóng người nó lại nhảy(dù cách cả chục mét).vẫn cho tắm thường xuyên,nhưng lần nào cũng khó khăn,vì trổ nghê quá,nên chỉ áp lồng tắm rồi kệ cho nó tắm xong và nhảy về lồng rồi mới dám lại gần đóng cửa lồng lại.
Theo các bác em nên làm gì vào thời điểm này ạ?
Cảm ơn các bác!

HeHe, bận đi làm, công việc thay đổi nên quên hản Diễn Đàn, nay mới có dịp vào thăm Bạch Đề dây !
Mi của bạn nuôi gần 1 tháng mà tình trạng đó là dạn rùi đó bạn, bạn cần kiên nhẫn thêm. Những con Mi 2, 3 mùa, người đến gần cũng nhảy, kể cả chủ. nhưng khi nhận ra chủ nó sẽ bớt lại và chỉ nhảy lấy lệ vài ba cái thôi.
Do bạn giục chuối chín ép, không phải tự chín, nên khi chim bạn trong phòng khách, khoảng cách đủ thấy an toàn, nó không nhảy, nhưng vì thời gian quá ngắn (hơn 1 tháng) nên nó sợ người là hiển nhiên.
Bạn phải hiểu thế này, con chim nó ở rừng ở núi từ lúc nó sinh ra đến nay, nó quen môi trường của nó, nay ta bắt nó về, sống trong môi trường của ta, bạn cứ suy nghĩ xem.
Thế này nhé, hôm nào bạn của bạn rủ đến 1 quán càfe lạ, mới mở hay là quán nghe đồn có nhiều bé gái xinh chẳng hạn, bạn đến uống lần 1, lần 2 rùi lần 3, bạn có chắc là bạn đã thích hợp chưa ? mình chỉ nó thế để bạn hình dung về tình trang chim của bạn một cách rõ nhất.
Theo mình tốt nhất bạn nên trùm 1/2 áo lồng, cứ tiếp tục thuần chim theo chế độ nuôi của bạn môt cách thật nhẹ nhàng, mình nghĩ sẽ không lâu nữa bạn sẽ có một câu trả lời xác đáng :D

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào VuKhoa: Bài viết của bạn rất hay, tôi rất cảm kích nếu còn kinh nghiệm nào nữa thì cho lên diễn đàn cho mọi người đam mê "mà chưa trả học phí" học hỏi thêm. Nói thật nhé, thời buổi này kiếm ra đồng tiền khó lắm nên phải biết sử dụng đồng tiền có hiệu quả. Tôi học hỏi ở bạn được rất nhiều nói chung tiền học phí mới trả còn ít. Cụ thể vừa rồi cho 1 em bổi tắm, chủ quan thế là phóng sinh ngay thật đau và tiếc. con bổi phải đi chọn rất nhiều lần mới được con vừa ý, nó từ giã tôi và chào tạm biệt bằng một bài ca khoảng 5 phút trên cây bàng.
Hiện tôi còn lại mấy con áp dụng cách thuần của Vukhoa khá hiệu quả. cảm ơn bâccj tiền bối đã chỉ giáo.

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
sáng hôm qua ra tiêm mua em lửa,thấy 1 em mi bổi tự nhiên hót bung ta le,ma tướng nó xáu quá,chim nhỏ xí,lông lá tè le,mấy bác cho em hỏi nuôi mi phải nuôi mấy con trở lên vậy

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con gì cũng vậy phải có đôi hoặc nhiều hơn, (đôi ở đây là hai con đều trống) vì bản chất của con chim trống là muốn mình phải có một lãnh địa riêng. Do vậy nó mới chịu thi thố tài năng với nhau, nhất là những người chơi chim hót. Vậy bạn xem là túi tiền của mình rồi quyết định nuôi 1 hay nhiều con

nhanhau_tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới bẩy được 1 em Mi (có lẽ của ai xổng) ngay đầu về thấy mình cho tay vao lồng thi em nó ngó nghiêng tí rồi lao vao mổ tay minh, đến ngày hôm sau thi có nhát hơn chút it, cũng nhảy nhiều nhưng không *** lồng. có điều em nó vẫn chưa thấy hót, hôm đi bẫy thấy em nó hót đấu rất hang và hót hay nữa. có phải là do em nó bị con Mi ở nhà của mình nó đè không nhỉ? vi hôm đầu mình cho 2 lồng gần nhau để em nó tập ăn và con Mi cũ của em nó hót nhiều....mong ae cho y kiến.

trongtanprovn

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn Bác Vukhoa .Em bổ xung thêm là.Nếu anh em có thời gian chiều chiều mà cầm chim đi ra ngoài Cánh đồng bắt cào cào cho Hoạ mi ăn thì còn gì bằng.Nhanh thuần mà còn hót ác chứ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom