Guest viewing is limited

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
con mi này mắt chưa đóng chặt mà đá đc giải nhất cơ ah.ở miền nam e thấy mi đá nhỏ con hơn ngoài bắc.a cho e hỏi đá mi mình ko cần hộ mái thì con trống có đá dc ko.e thấy bên trung quốc đá đâu cần mái đâu

vì anh chưa thấy mấy con mi chọi to con thôi, anh chỉ được nhìn mấy con nhỏ con thôi, nhưng chắc gì nó nhỏ con, nó mỏng lông nên anh nhìn ra nhỏ con thôi.

rongbien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim to hay chim nhỏ cũng chỉ vênh nhau nhiều lắm là 10 hoa thôi chủ yếu là lông tơi sốp thì trông con chim nó to ,những con lông bó thì nhìn nhỏ con .chủ yếu là lỳ và đòn hay ko chứ to xác làm bị bông thì ích gì phải ko các bạn .

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a03::a12::a26: Thông tin về Hội chim Hoạ Mi chiến Hải Phòng nhân dịp kỷ niệm 55 năm ngày giải phóng Thành phố Hải Phòng!
Từ chiều ngày hôm qua (9/5) cả 3 Tỉnh Hà nôi , Quảng ninh, Lạng sơn đã hội tụ tại Ks Công Đoàn Thành phố HP để tham dự cuộc thi Hoạ mi chiến cùng với đội chủ nhà HP. Tất cả các đoàn được CLB chim HM chiến TP Hải Phòng tiếp đón chu đáo,nhiệt tình và thân mật.
Mình có một số hình ảnh về cuộc thi hôm nay post lên ae ngia nha!:a02::a15::a39:

:a01:
:a37::a39:

Trao cờ lưu niệm cho các chủ tịch của 4 tỉnh.

Con chim ăn giải nhất là của a Hà - chủ tịch hội chim HM chiến Hà nội. Con này đánh khoảng hơn 50 phút với con "Sumô" của HP và sau cùng ko chịu dc phải chịu thua đấy.

:a39::a16:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Kính chào ACE trên diến đàn về mi chọi!
Thời gian gần đây, anh em chơi mi chọi có dùng thuật ngữ "mi chọi sạch". TuTX đã để ý và suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này. Với mục đích chia sẻ, học hỏi kinh nghiệm. Trong mục " từ điển về chim họa mi" của Bác Binhls, TuTX đã mạnh dạn đưa ra vấn đề một cách rất nghiêm túc để ACE cùng thảo luận. Tuy nhiên, để có thể được mọi người thấy là cần thiết nên có thuật ngữ đó trong "từ điển về mi chọi" cần phải có đủ sở cứ.
Trước hết, phải nói rằng, "thuật ngữ" đó có liên quan đặc biệt quan trọng trong quá trình thuần dưỡng mi chọi, một vấn đề đang được nhiều người chơi quan tâm, như tiêu đề của diễn đàn thảo luận này.
Vậy nên, TuTX mạn phép ACE được đưa nội dung đó vào mục này của diễn đàn.
Trong cuộc sống hiện nay, đặc biệt gần đây, ta thường dùng các cụm từ: môi trường sạch, nước sạch, rau sạch, gà sạch...Vậy "mi chọi sạch" là gì? Nếu trước đây ai hỏi tôi câu này, tôi có thể nghĩ là người đó có vấn đề! Tuy nhiên, trong môi trường chơi mi chọi và trong một ngữ cảnh cần thiết, thuật ngữ trên đã xuất hiện và người chơi đã dùng tự nhiên, đầy ý nghĩa, khá đắc dụng khi sử dụng và hiểu ý nghĩa sâu xa của nó một cách rất ý nhị.
Về nội dung, có vẻ cách diễn đạt của TuTX hơi rườm rà. Nhưng ngắn gọn, có thể hiểu thế này: "mi chọi sạch" là mi chọi, được chăm sóc thuần dưỡng "sạch" ( hiểu theo nghĩa bóng nhiều hơn), có nghĩa quá trình chăm sóc chúng hợp với tự nhiên: ăn "gạo trắng" nước trong" , không cố gượng ép, không "công" không "kích". Từ kinh nghiệm bản thân và kiến thức học hỏi được, TuTX thấy: để chơi chim bền, chắc chắn, không thua oan, ta không nên quá sôt ruột tìm mọi cách để làm cho chim căng lửa giả tạo, nhất thời. Thực tiễn, nhưng con chim "không sạch"thường không thật, không có thành tốt, đặc biệt rất chóng tàn, mau hỏng chim. Nếu ai đó vẫn nuôi dưỡng mi không "sạch" chắc vẫn đang loay hoay mãi mà chưa trả lời được câu hỏi luôn ám ảnh trong đầu- nguời ta cho chim ăn gì mà chim đánh hăng và dai thế!? Vậy câu trả lời đơn giản là hãy nuôi chim"sạch" (tất nhiên còn rât nhiều yếu tố kết hợp nữa)!
Trên đây là một vài ý kiến của TuTX. Chắc chắn, còn nhiều yếu tố chủ quan và có thể còn chưa chính xác. Rất mong ACE bổ sung và phản biện để hoàn thiện hơn cách thuần dưỡng mi chọi.

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Hi anh TUTX,

Em rất ngưỡng mộ anh khi viết bài chia sẻ nhiều kinh nghiệm bổ ích trên diễn đàn này. Thuật ngữ "Hoạ Mi sạch" có lẽ là mới xuất hiện trong thời gian gần đây, theo em nghĩ hàm ý chỉ thiên về cách nuôi dưỡng giản đơn như anh TUTX nêu trên. Giới Mi chọi ở Miền Nam cũng như em rất khâm phục và được học hỏi cách nuôi dưỡng hoạ mi từ các anh Nghệ nhân ngoài Miền Bắc, ngoài ra còn phát triển thêm nhiều thuật ngữ rất hay, hàm ý rất nhiều. Có lẽ bây giờ xuất hiện nhiều cái "sạch" quá trong kinh doanh, cũng như quảng bá sản phẩm "sạch" vì các sản phẩm trước đây không sạch như bị nhiễm khuẫn, nhiễm bệnh, động vật, .. vì ăn chất kích thích để tăng trọng, mau lớn, ... cho nên mới ra đời thuật ngữ "Hoạ Mi sạch" như trên.

Nếu phân tích chữ "sạch" như anh TUTX nêu trên thì ngoài việc nuôi dưỡng sạch ra còn có ý nghĩa gì khác nữa không? Dựa vào chữ "sạch" nêu trên thì "Hoạ Mi sạch" cũng đồng nghĩa với việc chim không nhiễm khuẫn, nhiễm bệnh, không cho ăn chất kích thích để căng lửa, được nuôi trong môi trường tuyệt đối vệ sinh, thức ăn thức uống cũng phải vệ sinh, ... Còn việc "Chủ nuôi Hoạ Mi có sạch" hay không thì lại là vấn đề khác, chơi Mi bằng nghệ thuật, không gian lận, không lừa gạt, tâm hồn trong sạch, ... nhân tiện nói đùa cho vui vậy thôi, anh em bỏ qua nha.

Đúng như anh TUTX đã nói, theo em nghĩ việc nuôi dưỡng Hoạ Mi bằng gạo trắng nước trong, anh em trong Miền Nam này vẫn đang áp dụng nhiều lắm, tuy nhiên không sáng tạo ra thuật ngữ "sạch" như anh em nghệ nhân Miền Bắc. Với phương cách nuôi dưỡng như vậy thì thật không đơn giản chút nào, ngoài việc có kinh nghiệm nuôi chim ra còn phải có lòng kiên nhẫn nữa, vì chim rất chậm căng lửa, đó là chưa kể đến phải thuần và huấn luyện những con Mi thuộc dạng khó chịu, ...thì không đơn giản chút nào. Nói thì dễ lắm nhưng bắt tay vào thực tế thì có đến 1001 cái khó cần học hỏi. Những ai ít có lòng kiên nhẫn thì việc nuôi dưỡng Hoạ Mi như trên sẽ rất khó vì tâm lý ai cũng muốn con Mi mình nuôi lúc nào cũng căng lửa như điên, hót thì suốt cả ngày, trước đây mình cũng từng là nạn nhân như vậy nên rất hiểu tâm lý của người chơi.

Anh em trong Miền Nam này chắc phải học hỏi nhiều nhiều ...rất nhiều từ các nghệ nhân chơi Hoạ Mi Miền Bắc, và tất nhiên là từ anh TUTX, rất mong nhiều nghệ nhân chia sẻ các thông tin bổ ích cho tất cả các anh em chơi Mi nói chung và giới chơi Mi Miền Nam nói riêng được học hỏi. Chính vì điều này mà em đã mạnh dạn mở ra Chủ đề mới này, tuy nhiên vẫn chưa nhận được các bài viết chia sẻ nào từ các anh em nghệ nhân. Đây có lẽ là bài viết đầu tiên của anh TUTX hợp với Chủ đề, chân thành cảm ơn anh nhiều lắm.

Một lần nữa chân thành cảm ơn anh nhiều lắm, mong anh TUTX hướng dẫn thêm về cách nuôi dưỡng Hoạ mi chọi cho anh em được học hỏi.

Thân chào.

pdbinh78

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phong trào chơi Hoạ Mi đá đã có từ rất lâu, ngày nay phong trào vẫn được duy trì và phát triển rất rộng với nhiều phương pháp thuần dưỡng khác nhau, được truyền từ người chơi lâu năm, có nhiều kinh nghiệm cho những ai đam mê đến Hoạ Mi hót rồi chuyển qua chơi Hoạ Mi đá, từ việc đầu tư để chọn con Mi vừa ý đến cách thuần dưỡng chim, ...

Tuy nhiên không phải ai cũng truyền hết cái đam mê của mình cho người khác, các Nghệ nhân chơi lâu năm cũng không ngừng học hỏi và nghiên cứu làm sao phát huy hết khả năng của con chim mình nuôi trở thành con Mi có danh tiếng trong nghề chơi. Đó là niềm vui không thể tả được cho những ai từng bỏ ra nhiều công sức để đạt được là chiến thắng sau mỗi đấu trường, một thú vui - giải trí tao nhã nhưng không kém phần nghệ thuật. Thuần dưỡng chú chim HM đá có thành tích đúng là một nghệ thuật mà không phải ai cũng làm được.

Không những thuần dưỡng những chú chim tốt có giá trị trên 10 chai (10 triệu đồng), những chú chim đã có thành tích mà ngay cả những chú Mi bổi được mua từ ngoài chợ bị sàn lọc qua nhiều lần, có giá chỉ vài trăm ngàn trở thành những chú Mi đá được hoặc đá ngang bằng với những con Mi tốt được tuyển chọn. Đó cũng là niềm hãnh diện. Tôi cũng từng chứng kiến nhiều nghệ nhân nuôi Mi từ những con bổi rẻ tiền này trở thành những con Mi có danh tiếng sau này mà tên tuổi của nó gắn liền với lịch sử trong làng chơi Mi đá ngày nay. Có được như vậy là nhờ vào công sức thuần dưỡng của các Nghệ nhân.

Tôi là một trong những người đam mê HM đá hiện nay, với tầm hiểu biết khá ít vì mới vào nghề chơi này, nên mong muốn mở Chủ đề mới về Thuần dưỡng chim HM đá để tất cả các anh em trên diễn đàn cùng chia sẽ học hỏi với nhau. Rất mong mọi người cùng tranh luận chân tình, chia sẽ cho mọi người cùng học hỏi và cho những ai mới bước chân vào nghề chơi HM đá như tôi.

Chân thành cảm ơn.
Chán các bác ghê ,đề tài rất hữu ích mà chả thấy các bác bàn vào vấn đề chính:a24: .Chỉ thấy bàn việc gì đâu ko :a43: . Mong các bác chia sẻ thêm cho a e học hỏi :a44:

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chán các bác ghê ,đề tài rất hữu ích mà chả thấy các bác bàn vào vấn đề chính:a24: .Chỉ thấy bàn việc gì đâu ko :a43: . Mong các bác chia sẻ thêm cho a e học hỏi :a44:
Chào các ACE của diễn đàn!
Mình thấy bạn pdbinh nói đúng đó, đề tài "Thuần dưỡng Họa mi đá " mà Blackmouse đã nêu ra là rất nhiều vấn đề cần trao đổi . Vậy mà chẳng thấy ACE hưởng ứng gì cả ,chán chết!!! Nào xin mời các ACE hăng hái ....zô...zô...:a11::a11::a11::a11::a11:

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thuần dưỡng họa mi đá (chọi) là công việc không đơn giản, ngoài khái niệm nuôi "mi sạch" mình thấy còn có khái niệm nuôi thế nào để con mi có cảm giác "về rừng" bảo tồn được bản năng sinh tồn của nó nữa. Rất nhiều và rất nhiều chiêu thức vẫn còn là 1 ẩn số. Mong các bạn hưởng ứng để tìm ra giải đáp nhé.
Khái niệm "về rừng" cũng là 1 cách chăm sóc để mi chiến có thể đá như khi còn ở ngoài rừng, bảo vệ lãnh thổ "lồng", bảo vệ mái, bảo vệ nguồn thức ăn và nước uống hìhì.
Thân
Theo mình nghĩ các ACE trên diễn đàn ko trao đổi về vấn đề này là vì chủ đề rất "nhạy cảm " là bí quết riêng của mỗi người . Như bạn lomamachebe nói rất có lý , "mi sạch" và "về rừng" ( theo mình là tính HOANG DA) là những KN mà mỗi người nuôi HM chọi rất cần lưu ý đó nha! Nếu giữ được và làm theo hai KN đó thì rất tốt ,con chim sẽ bền ,phong độ và luôn bắt chúng ta phải khám phá nó !
Rất mong các ACE nhiệt tình góp ý !
Kính!:a16::a16::a16::a12::a12::a12:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Mến chào các bạn!
Mình thấy khái niệm "về rừng" mới và rất hay.
Những con chim ở rừng hay , nhưng khi bẫy được mang về chơi, thì không phải con nào cũng thành chim hay cả. Do có rất nhiều nguyên nhân mà ta cần tìm hiểu. Để có thể cho chim "về rừng" mình thấy sơ bộ cần chú ý mấy vấn đề:
- Chim phải được nuôi vẳng. Càng vẳng càng tốt.
- Không dí ráp. Kiên trì nuôi đến khi đủ chín hãy thử. Thử cần thử từng bước theo trình từ thấp đến cao. Chim rừng hay đến mấy, nếu ta vội vàng, chim chóng nổi nhưng rất dẽ tàn,tàn rất nhanh, không chơi được
- Khi thay lông, nhất là nước lông đầu, phải đặc biệt quan tâm. Chim mộc hay, rất dẽ hỏng ở giai đoạn này.
- Nếu có điều kiện, tạo môi trường gần gũi với thiên nhiên cho chim (không gian sống, mồi tươi tự nhiên...).
Rất mong các bạn bổ sung ý kiến!

Hieu beo Hn

Thành viên mới
SVC$
0
em mới tham gia diễn đàn này nhưng cũng xin mạo muội tham gia với cac bác đôi lời! Thưa bác cubap,trong cuộc chơi ai cũng muốn mình được thành danh,bác có muốn không? vì thế nên ta tranh luận vấn đê cách chơi là miên man đúng không ạ,ai cũng muốn mình được sở hữu nhưng con chim hay,đánh giỏi,hót hay và hơn người,thế nhưng mấy ai được thế? Bác nói là hoa nhanh nở thì nhanh tàn,hoa lâu nở thì lâu tàn,nhưng bác có biết rằng người chơi cây còn không biết hoa bao giờ mới nở,bao giờ thì tàn không.bác đừng nghĩ rằng chim thay lông xong là hay,đôi khi cây chưa ra hoa đã chết và ra hoa thì ta mới biết la bông hoa này không thơm,khi ấy tâm lý của bác thế nào? BUỒN,THẤT VỌNG,CHÁN đúng không ạ? Và bác lại lặn lội đi tìm mua con chim mới! vì thế ta không thể nối không phụ thuộc vào con chim được,em nghĩ rằng chim và chủ là duyên may mới gặp nhau trong cuộc chơi này,và điều kiện cần là có con chim hay,ưng ý điều kiện đủ là người chủ có TÂM. em nghĩ sẽ thành công, em nhớ sư phụ em dạy rằng HOẠ MY LÀ HOẠ MAY! Cuộc chơi nào cũng có duyên may hết bác a! em là người có máu mê chơi hoạ my chọi lâu rồi,thấy anh em bàn luận cũng hóng hớt vài câu,nếu có gì chưa phải các bác cứ dạy dỗ thằng em.

tansuphi

"đã từng gặp họa mi trắng"
SVC$
0
Nghề chơi cũng vất vã và công phu lắm các bạn ạ. Hiện nay cũng có nhiều người chơi khá và chỉ bảo cho nhau về cách làm mồi cho chim, nhưng theo mình thì quan trọng vẫn là con giống tốt, tiếp theo là cách nuôi và sau đó mới là thức ăn. Phải chơi - đóng học phí - học hỏi từ những trận chiến thì mới thấu hiểu được chứ viết lên cho thiên hạ xem thì chưa chắc người ta đã tin và còn bàn ra tán vào nữa đấy chứ.
Chơi chim phải có lòng đam mê, đam mê mới tìm tòi học hỏi,......
Thân

Bác Công Minh nói rất chính xác. Kinh nghiệm về lĩnh vực này rất khó có thể truyền cho nhau. Chỉ có trải nghiệm thực tế và học trên thực tế thì mới hiểu được. Đây cũng chính là yếu tố làm cho nghề chơi này có sức hấp dẫn và thú vị như vậy.
Chúc các bạn thành công

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Bác Công Minh nói rất chính xác. Kinh nghiệm về lĩnh vực này rất khó có thể truyền cho nhau. Chỉ có trải nghiệm thực tế và học trên thực tế thì mới hiểu được. Đây cũng chính là yếu tố làm cho nghề chơi này có sức hấp dẫn và thú vị như vậy.
Chúc các bạn thành công

Hi Anh em nghệ nhân,

Mình xin phép được nêu ý kiến. Nếu ai cũng nghĩ rằng nghề chơi sẽ không nói ra cho anh em trên Diễn đàn cùng học hỏi thì như vậy tất cả mọi người cũng cứ giữ lấy kinh nghiệm của mỗi người, chắc gì kinh nghiệm của mỗi người có được là hoàn hảo?? Trên Diễn đàn này, mục đích chủ yếu là cùng nhau học hỏi lẫn nhau để cùng phát triển trong nghề chơi công phu là Hoạ mi chọi này. Học hỏi trong nhiều người với nhau vẫn tốt hơn là tự nghiên cứu cho mỗi người. Tại sao chúng ta không mở rộng cách suy nghĩ cổ hữu này? Người Phương Tây họ rất hay khi cùng làm việc trong nhóm, trong khi Việt Nam ta làm việc 1 mình thì rất giỏi nhưng khi làm việc cùng 1 nhóm thì thất bại bởi vì ai cũng bảo thủ cách suy nghĩ này.

Hy vọng các anh em nghệ nhân cùng đóng góp một cách chân thành trong nghề chơi Hoạ Mi chọi để cùng nhau học hỏi và cùng phát triển.

Chân thành cảm ơn.

ndnhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các anh em trên diễn đàn!!!

Mình đã đọc và rất đồng ý về quan điểm của anh Blackmouse. Trong nghệ thuật nuôi chim HM, mỗi nghệ nhân đều có mỗi cách nuôi dưỡng khác nhau có thể là tuỳ từng vùng, miền, khí hậu mỗi nơi khác nhau ... Nhưng tựu chung đều là cách để đạt đến mục đích là luyện được con chim của mình thành danh và có chim hay để cùng vui chơi, chia sẽ kinh nghiệm với anh em.

Thứ 1: Ai cũng biết là HM xuất phát là từ miền Bắc nên em dám chắc 1 điều là các nghệ nhân ở miền Bắc sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn miền Trung hay miền Nam nhiều. Cái thú chơi HM bây giờ được phổ cập cả nước là cái điều rất hay, vì o có ranh giới như khi xưa nữa. Miền Trung hay miền Nam muốn có 1 chú HM để nuôi là 1 điều o tưởng. Ngược lai, miền Bắc muốn có chim Than hay Lửa đuôi dài để chơi cũng là chuyện cực kì khó khăn. Nghệ thuật chơi chim đã thay đổi và hoà dung anh em cả 3 miền tựu chung vậy rồi, sao ta lại o cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm với nhau để cùng phát triển diễn đàn cũng như nghệ thuật chơi chim HM của toàn nước nhỉ??? Anh em sẽ có dip họp mặt hoặc tán gẫu với nhau khi có dịp giao lưu hoặc công tác xuyên tỉnh nữa, đúng o mấy bác, mấy anh em trên diễn đàn???:a26::a26::a26:.

Thứ 2: Như bác blackmouse đã nói, chưa chắc kinh nghiệm mỗi người chúng ta có đã hoàn hảo. Vậy tại sao ta o cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm với nhau để đạt được cái hoàn chỉnh cho bản thân mình nhỉ??? :a27::a27::a27:

@ michoihanoi: Hi anh, rất vui được làm quen với anh. Những kinh nghiệm mà anh chỉ cho em đọc và hiểu những gì anh muốn nhắn nhủ lắm. Phải nói thật là anh rất chân tình khi nói ra những kinh nghiệm quí báu như vậy. Để nuôi 1 con chim mộc mà thành danh là điều rất khó khăn và đối với rất nhiều người cứ theo ý thích vậy rồi bị dụ mất cả khối tiền nhưng cuối cùng cũng chẳng có 1 em nào chơi ưng ý rồi bỏ nản luôn. Em thấy những điều anh nói rất là có ích cho tất cả anh em ai muốn chơi Mi mà muốn có 1 em Mi hay, nhưng chưa thành thạo cũng như o có đủ kiên nhẫn để nuôi chim mộc. Và 1 điều quan trọng nữa em rất đồng ý với anh, chọn mi mộc tướng đẹp đã khó, mà được 1 em đòn thế hay lại càng khó hơn nhiều. Nên khi thấy em nào mà mới, xổ thấy đòn hay thì bỏ tiền cao chút mua về chăm sóc đỡ cực và hao tốn hơn nhiều.

Cảm ơn anh em trên diễn đàn đã đọc bài viết của em. Tự thú về bản thân em chút, em nuôi Mi cũng mới thôi mấy bro ơi, nhưng may mắn là đã có được 1 giải nhì cho sự nghiệp đam mê nuôi chim HM rồi.:a07::a41::a04:. Mong rằng sẽ gặt hái được nhiều thành tích nữa. Em ở Qui Nhơn.

Mong 1 ngày sẽ có ngày hội thi đấu HM cho cả nước để hội tụ anh em cho vui nhỉ.:a12::a12::a12:.

ndnhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ tansuphu: Chào anh Tân, anh Tân cho vài kinh nghiệm đi anh Tân, cách nuôi chim HM Hà Giang của các anh ấy. :a01::a44::a14::a01:.

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc các bạn thành công
Chào bạn Tansuphi!
Mình là michoihanoi đây, đã lâu ko ghé thăm SVC nên ko biết dạo này AE hoạt động tn? Mình mong bạn về HN như hôm ytuwowcs bạn có nói là về HN mua máy laptop mà sao ko thấy alo cho mình thế?:a06:

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tôi toàn nuôi từ mộc lên đây ,mi tôi chả thấy thua mi của ai cả ,mà mộc rừng về thuần thì khỏi nghĩ về giọng hót ,mà rất bền,nuôi mi từ mộc lên mới khoái ,mi thuần ăn cám dễ ợt,tôi toàn đi bãy trên hà giang đây ,dễ hơn choè than tỷ lần
Chào nghiemdinhgiang!
Như bạn nói bạn chơi HM mộc lên, vậy bạn có mấy con đánh được hay như ý?:a39::a39::a39::a39::a39:

Haditech

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào nghiemdinhgiang!
Như bạn nói bạn chơi HM mộc lên, vậy bạn có mấy con đánh được hay như ý?:a39::a39::a39::a39::a39:

Hì hì, em hiểu câu nói của bác, Bác là dân Hà Thành tiền thì không thiếu nhưng thiếu lòng kiên trì, mua thuộc nuôi vừ dễ vừa nhanh vì nó đã có đáp số roài. Những con mộc chỉ là ẩn số thì với những người có tiền và có chút cá độ thì họ tội gì nuôi mộc mà chỉ cần bỏ thêm chút tiền mua thành quả là xong. Kể cũng hay vì đỡ tốn tiền, tốn công nếu như gặp phải vài con mộc nuôi thuộc rồi mà không chơi được. Nếu như chọi chim không vì ăn thua tiền bạc thì mộc có cái hay của mộc vì nó là ẩn số, nếu mình nuôi dưỡng mộc thành danh thì niềm vui còn được nhân lên gấp mười.

nghiemdinhgiang23

Thành viên tích cực
SVC$
0
em đang có 4 em thôi anh ạ,2 hót và 2 chọi thội ạ,em hôm nọ bị bệnh viêm màng túi đành bán 1 em chọi cho một anh ở hải phòng lấy hều sinh nhai,từ bé em toàn nuôi mộc lên có sao đâu,mà con nào cũng hay, có kém người mấy đâu, vì mi mộc bạn em ở hà giang đi bẫy được,em thấy con nào có chiển vọng em mang về,mất 1 mùa nhốt lồng thổ là ok (chim mộc nuôi không tránh được sứt đầu,mẻ trán,rụng lông đuôi...) ông nào nuôi thích đẹp ngay thì chịu ,anh thích hôm nào giao lưu số em .....,anh em đi uông cafe:a27::a06::a04:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hì hì, em hiểu câu nói của bác, Bác là dân Hà Thành tiền thì không thiếu nhưng thiếu lòng kiên trì, mua thuộc nuôi vừ dễ vừa nhanh vì nó đã có đáp số roài. Những con mộc chỉ là ẩn số thì với những người có tiền và có chút cá độ thì họ tội gì nuôi mộc mà chỉ cần bỏ thêm chút tiền mua thành quả là xong. Kể cũng hay vì đỡ tốn tiền, tốn công nếu như gặp phải vài con mộc nuôi thuộc rồi mà không chơi được. Nếu như chọi chim không vì ăn thua tiền bạc thì mộc có cái hay của mộc vì nó là ẩn số, nếu mình nuôi dưỡng mộc thành danh thì niềm vui còn được nhân lên gấp mười.
Chào Haditech!
Mình nói như vậy ko phải là vì có tiền thì ko them chơi mộc đâu. Như bạn biết ,nuôi được một con chim từ mộc lên để mang ra xới chọi là niềm khát khao của rất nhiều AE chơi HM chọi phải ko bạn? Thế nhưng,đấy là đánh hội, ở HN mình biết cũng nhiều AE nuôi từ mộc lên mang ra xới ăn giải...nhưng còn đánh đôi thì có mấy aiiiii????:a42::a42::a42::a42:

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em đang có 4 em thôi anh ạ,2 hót và 2 chọi thội ạ,em hôm nọ bị bệnh viêm màng túi đành bán 1 em chọi cho một anh ở hải phòng lấy hều sinh nhai,từ bé em toàn nuôi mộc lên có sao đâu,mà con nào cũng hay, có kém người mấy đâu, vì mi mộc bạn em ở hà giang đi bẫy được,em thấy con nào có chiển vọng em mang về,mất 1 mùa nhốt lồng thổ là ok (chim mộc nuôi không tránh được sứt đầu,mẻ trán,rụng lông đuôi...) ông nào nuôi thích đẹp ngay thì chịu ,anh thích hôm nào giao lưu số em .....,anh em đi uông cafe:a27::a06::a04:
Bạn nghiemdinhgiang thân mến !
Nghe bạn nói thì quả là dễ chơi chim chọi quá ta! Mình xin hỏi bạn mang chim ra chọi nhiều rồi sao????:a08::a08::a08:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom