Guest viewing is limited

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a15::a15:
Mình đã nói nhưng có lẽ bạn ko đọc hết. Con nào chẳng nuôi từ mộc lên nhưng ý mình là nếu để chọn dược 1 con hay từ lúc mộc (đúng nghĩa) thì quả là rất khó đấy.Nêú dễ thì chẳng ai mua chim đắt tiền làm gì cứ nuôi mộc lên là có chim hay? Xin hỏi bạn ở HN này có những ai nuôi chim mộc lên được mà chọi tay đôi ? :a15:

Bạn hỏi vậy e rằng kể tên ra đây cũng không tiện. Bạn nói vậy có thể bạn sẽ không chơi theo nhóm nào hoặc chơi với những người có tiền và không muốn tốn công hoặc giả cũng không nhìn được những ẩn tướng của chim mộc mà không nuôi mộc nên bắt ngay những con có thành tích rồi về chỉ việc yên tâm mang ra xới chọi nên bạn mới nói vậy. Mình khẳng định rằng những người như vậy cũng đã và đang nuôi một vài con mộc( có thể không hoặc chưa thành danh).
Việc bắt những con đã có thành tích thì phải bỏ ra khá nhiều tiền nhưng con chim đó đã có đáp số nên những người có tiền thì họ sẽ mua là tất yếu để yên tâm mà cá độ.
Ngược lại những con mộc là cả 1 quá trình bỏ công lao nuôi dưỡng, luyện tập và cả chút may mắn nữa nên mộc cũng rất nhiều người thích và có hứng thú nuôi.

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con chim trên mà bạn Blackmouse đưa lên dd là của Tapchoikhuyen mới chưa được 1 mùa đó, hót khủng khiếp. xoè đuôi vẫy cánh. đẹp thật

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn hỏi vậy e rằng kể tên ra đây cũng không tiện. Bạn nói vậy có thể bạn sẽ không chơi theo nhóm nào hoặc chơi với những người có tiền và không muốn tốn công hoặc giả cũng không nhìn được những ẩn tướng của chim mộc mà không nuôi mộc nên bắt ngay những con có thành tích rồi về chỉ việc yên tâm mang ra xới chọi nên bạn mới nói vậy. Mình khẳng định rằng những người như vậy cũng đã và đang nuôi một vài con mộc( có thể không hoặc chưa thành danh).
Việc bắt những con đã có thành tích thì phải bỏ ra khá nhiều tiền nhưng con chim đó đã có đáp số nên những người có tiền thì họ sẽ mua là tất yếu để yên tâm mà cá độ.
Ngược lại những con mộc là cả 1 quá trình bỏ công lao nuôi dưỡng, luyện tập và cả chút may mắn nữa nên mộc cũng rất nhiều người thích và có hứng thú nuôi.
Chào bạn minhhieubf!
Nếu là người nuôi HM từ mộc lên chọi tay đôi thì quả là tự hào chứ sao bạn lại nói là ko tiện? Gột dược 1 con chim mộc chọi tay đôi là niềm mơ ước của hầu hết AE chơi HM đấy bạn ạ! Mình cũng đã nuôi rất nhiều chim mộc nhưng ko thành nên mới phải bỏ tiền ra mua những con ko như bạn nói là thành danh hoàn toàn mà chỉ cần xem nó đánh ít mỏ cũng được hoặc chưa đánh nhưng phải là con dữ, đẹp thật sự.
Còn bạn nói mình ko nhìn dược ẩn tướng của con chim ? Vậy bạn có nhìn được ẩn tướng của HM mộc ko??? Mình nói thật là ko ai bắt 1 con chim mộc mà dám khẳng định 100% con chim đó là chim hay cả đâu, toàn là nói phét bạn ạ!
Bạn nên tỉnh táo trước những lời nói như vậy vì ở HN này ai chơi chim chọi mình đều biết và họ cũng biết mình. Bản thân mình khi mới chơi cũng tin những lời rất "thần bí " của những ngườiddos để rồi phải trả giá đấy bạn ạ! Mong bạn sánh suốt!:a21:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Mến gửi các bạn yêu thích chim mi chọi!
Theo tôi, chơi cái gì cũng cần đam mê, không ngừng học hỏi đúc rút kinh nghiệm và phải có trả giá nhất định (thời gian, tâm trí, sức khoẻ, môi trường, tài chính, mối quan hệ...) . Chơi mi chọi chắc cũng vậy.
Trong hoạt động thực tiễn. Kiên trì, khiêm tốn là những đức tính cần thiết để giúp cá nhân mình hoàn thiện hơn đạt kết quả cao hơn. Tôi nghĩ mỗi người đều có những kinh nghiệm riêng nhất định. Nhưng hiểu biết của mỗi người lại thường rất hạn hẹp. Cái hay là ai đó biết tiếp thu, tổng hợp, vận dụng...
Danh hiệu thực thụ không thể mua được bằng tiền hay đánh đổi từ vật chất. Nếu ai đó có nhiều chim hay, được nhiều giải mà chưa một lần tự mình tìm kiếm, phát hiện, sở hữu, thuần dưỡng được một con chim mi chọi hay, có giải cao, đánh thuyết phục thì cũng rất bình thường. Còn để trở thành người Nghệ Nhân, có lẽ còn quá xa vời và cần nhiều yếu tố (VD: hiểu biết, làm chủ, tinh thông đến tuyệt đỉnh về Nghề, có ảnh hưởng lớn đến Nghề, đóng góp nhiều ích lợi cho con người liên quan đến việc hình thành và phát triển, bảo tồn Nghề, có uy tín, được mọi người trong XH suy tôn...).
Quay trở lại vấn đề các bạn đang quan tâm, thảo luận. Chúng ta có thể hoàn toàn tránh được sự hiểu lầm và giúp đỡ nhau để có kinh nghiệm chơi được tốt hơn, nếu ta tham gia thảo luận trên cơ sở hạn chế chủ quan, thực sự chân thành, tôn trọng và cầu thị.
Hy vọng sẽ học hỏi thêm được nhiều điều từ các bạn!
Trân trọng!

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
To: michoihanoi; minhieubf ..
Thông tin về những con mi mộc được anh em chơi mi chọi phát hiện, nuôi dưỡng lên "thành danh" không phải hiếm. Nhất là chim bắt từ vùng Nghệ An.
Cụ thể, gần đây nhất là con chim "mắt vàng" của Mr. Trung "cuốn" đang cầm, vừa được nhì trận ngày 03/5/09 tại hội mi chiến HN; 1580 điểm.
Còn chim này của một người chọn bắt từ mộc. Khi bắt mới được 3 tháng tuổi lồng. Mang về nuôi, gần 6 tháng nữa chẳng có biểu hiện gì là chim chọi. Có ông bạn cũng chơi chim chọi đến xem, xem xong ông phán như giáo sư: "chim mắt này mà cùng chơi, thả gấp đi, nuôi phí gạo"". Chủ nhân của chú chim này rất buồn. Vì có thể do tự ái "nghề nghiêp" (mà thực tế ông ta bực quá vì lời nhận xét khá chủ quan, hồ đồ của vị GS kia, đến nay không bao giờ thèm quan hệ nữa). Ông ta tin ở mình, và tiếp tục nuôi. Ba tháng sau, "mắt vàng" chiến một trận vô cùng ấn tượng để đoạt giải nhất 1100 điểm ( bỏ xa chim về nhì trận này có 650 điểm). Sau trận đó, "mắt vàng" đã được chuyển cho Mr Khương để phục vụ cho "đánh đôi". Do "Hội đồng" đánh giá chưa "đủ trình" để đại diện những trận "đỉnh". "Mắt vàng" lại quay về "Hội". Kể từ khi về hội, lần nào ra sới là "mawts có giảI.

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
To Mr Hieu, michoihn...
Mình biết có thể giới thiệu thêm với các bạn một chú chim của người quen: Con mi tuần trước nữa đoạt nhì (trận ngày 26/4/09-980 điểm) chính là con chim đạt siêu giải điện quân cách đây gần 3 tháng, khi đó nó mới 5 tháng tuổi lồng, chưa hề thay lông rừng.
Chắc còn nhiều VD nữa. Mong rằng các bạn đam mê, có thể lựa chọn cách chơi cho phù hợp.

cubap

Thành viên mới
SVC$
0
Mình cũng đã từng mạt phép góp ý bên aquabird về tiêu chuẩn chọn mi chọi rồi , mình kịch liệt phản đối nói mi mắt vàng ko chơi , thực sự con chim màu mắt thế nào nhìn phải có hồn và thế đóng , quan trọng hơn cả là phải đi theo bộ của nó , tốt nhất là con chim phải đồng màu ( màu lông , chân , mỏ , mắt...)

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
TuTX: Nick này tôi đoán đúng là anh Tú Thanh Xuân rồi. Còn nick michoihanoi đích thị là anh Tuấn lùn. Đôi lồng Hải Phòng chắc cả Hà Nội chỉ có mình anh Tuấn lùn nên rất ấn tượng. Toàn cao thủ cả, rất ngưỡng mộ

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
TuTX: Nick này tôi đoán đúng là anh Tú Thanh Xuân rồi. Còn nick michoihanoi đích thị là anh Tuấn lùn. Đôi lồng Hải Phòng chắc cả Hà Nội chỉ có mình anh Tuấn lùn nên rất ấn tượng. Toàn cao thủ cả, rất ngưỡng mộ

Oah! Bạn minhhieubf đoán gần đúng rồi đấy !
Mình chỉ muốn bổ xung thêm với a Tu TX là cả hai con a vừa nói ko phải là hàng thiện chiến đâu. Con mắt vàng đó e cũng biết khá rõ phải ko a Tu TX?
:a39::a20::a14:

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các AE !

Mình vừa kiếm được mấy tấm ảnh về con "mắt trễ" của a Hùng Lạc Long Quân ăn giải nhất hôm 3/5 post lên cho các AE xem và thảo luận về con chim này. Con chim này mình biết rất rõ về nó nếu AE nào co điều gì cần biết thi xin cứ hỏi nhe!

Sau khi choi 3 ngay:

Đầu bị thủng 1 mảng rất to nhưng thái độ vẫn hung hãn lắm.

Khiếp quá!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Oah! Bạn minhhieubf đoán gần đúng rồi đấy !
Mình chỉ muốn bổ xung thêm với a Tu TX là cả hai con a vừa nói ko phải là hàng thiện chiến đâu. Con mắt vàng đó e cũng biết khá rõ phải ko a Tu TX?
:a39::a20::a14:
Đúng rồi, con mi mắt vàng đó chắc bạn michoihanoi có biết, còn con sau thì có lẽ mới, bạn chưa biết. Mình công nhận cả 2 con đó hiện chưa được liệt vào hàng chơi chọi đôi thực thụ. Nhưng chim mi mộc mới nuôi lên không qua tay ai, cứ mỗi khi ra sới có thành tích đều đặn thì để chơi hội cũng tạm ổn.
TuTX xin chân thành cảm ơn các bạn đã đọc bài viết. Rất mong tiếp tục được trao đổi thông tin, học hỏi kinh nghiệm từ các bạn.

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Chính con "mắt trễ" hay còn gọi là "giáo sư" này đã tiễn con "mắt vàng" để đoạt nhất (khoảng 2150 điểm trận ngày 3/5). Còn này xuất thân cũng đã từng đánh đôi 25 phút, thua. Chim có tiếng là gan lỳ. Đòn, lối đánh bình thường. Hiện Hùng Lạc bắt lại của Hiệp "Kim Ngưu" thì phải, dùng chơi chim hội. Ra sới nối chung anh em có chim rất muốn gặp vị "giáo sư" này vì có duyên, kéo được nhiều điểm.

duong_choelua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con mi này mắt chưa đóng chặt mà đá đc giải nhất cơ ah.ở miền nam e thấy mi đá nhỏ con hơn ngoài bắc.a cho e hỏi đá mi mình ko cần hộ mái thì con trống có đá dc ko.e thấy bên trung quốc đá đâu cần mái đâu

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chính con "mắt trễ" hay còn gọi là "giáo sư" này đã tiễn con "mắt vàng" để đoạt nhất (khoảng 2150 điểm trận ngày 3/5). Còn này xuất thân cũng đã từng đánh đôi 25 phút, thua. Chim có tiếng là gan lỳ. Đòn, lối đánh bình thường. Hiện Hùng Lạc bắt lại của Hiệp "Kim Ngưu" thì phải, dùng chơi chim hội. Ra sới nối chung anh em có chim rất muốn gặp vị "giáo sư" này vì có duyên, kéo được nhiều điểm.

Chào a Tu TX!
Con "giáo sư" là từ Hưng "củi" đánh 1 trận thắng ở BN rồi nhượng lại cho Hiệp "toác" chơi chứ ko phải Hiệp KN a ạ! Còn con mắt vàng có phải là con đánh thua 1 trận ở "gò " ko a? Nếu đúng nó thì cũng ko phải trận nào cũng đánh đâu a.
Mong a và các bạn trao đổi thường xuyên nha! Kekeke...:a16::a39::a06::a07:

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con mi này mắt chưa đóng chặt mà đá đc giải nhất cơ ah.ở miền nam e thấy mi đá nhỏ con hơn ngoài bắc.a cho e hỏi đá mi mình ko cần hộ mái thì con trống có đá dc ko.e thấy bên trung quốc đá đâu cần mái đâu
Chào duong_choelua!
Con "giáo sư" này nó vừa đánh xong nên mắt nó nhạt đi đấy chứ bình thường thì mắt nó đẹp lắm! Bạn thấy đầu nó mất cả mảng mà vẫn con máu lắm đó. Nếu là những con khác ko có thể lực thì chắc nằm luôn !
Bạn thấy chim HM đánh nhau vì cái gì ? Để lúc khác mình nói tiếp nhé mình đi có việc rùi. Bey!:a30:

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Hi anh TuTX, Michoihn, Minhhieubf

Rất mong các anh post hình của con Giải nhất ngày 26/4 để anh em trên Diễn đàn cùng chiêm ngưỡng, sẵn tiện kể về Chủ chim luôn, xuất thân của con Mi đoạt giải đó.

Con "mắt trễ" xét về hình thể đều đẹp, chỉ tiếc là mỏ hơi nhỏ, cong, cặp mi chưa nét nhưng đã đoạt giải thì chắc con này có tông giống tốt, nhìn bộ có thể đoán con này khoảng 3 năm rừng. Chim tuy không to con nhưng khá đều chim, gần giống với con "hút mật" trong Sài Gòn ngày xưa, nổi tiếng là gan lì nhưng đánh không hay, chủ yếu dùng để đá giải chứ đá tay đôi thì cẩn thận.

Có chút thắc mắc, nói vui thôi mong anh em bỏ qua. Ở Hà Nội dùng tên nghe cũng khá xa lạ "Mắt trễ". Chữ "trễ" này có nghĩa là gì? Từ trước đến giờ mình chỉ nghe đến từ "trễ" có nghĩa là "Muộn (late), chậm (slow)". Không biết các anh dùng từ này với nghĩa gì khác. Mong các anh giải thích dùm.

Chân thành cảm ơn các anh em cùng chia sẻ.

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi anh TuTX, Michoihn, Minhhieubf

Rất mong các anh post hình của con Giải nhất ngày 26/4 để anh em trên Diễn đàn cùng chiêm ngưỡng, sẵn tiện kể về Chủ chim luôn, xuất thân của con Mi đoạt giải đó.

Con "mắt trễ" xét về hình thể đều đẹp, chỉ tiếc là mỏ hơi nhỏ, cong, cặp mi chưa nét nhưng đã đoạt giải thì chắc con này có tông giống tốt, nhìn bộ có thể đoán con này khoảng 3 năm rừng. Chim tuy không to con nhưng khá đều chim, gần giống với con "hút mật" trong Sài Gòn ngày xưa, nổi tiếng là gan lì nhưng đánh không hay, chủ yếu dùng để đá giải chứ đá tay đôi thì cẩn thận.

Có chút thắc mắc, nói vui thôi mong anh em bỏ qua. Ở Hà Nội dùng tên nghe cũng khá xa lạ "Mắt trễ". Chữ "trễ" này có nghĩa là gì? Từ trước đến giờ mình chỉ nghe đến từ "trễ" có nghĩa là "Muộn (late), chậm (slow)". Không biết các anh dùng từ này với nghĩa gì khác. Mong các anh giải thích dùm.

Chân thành cảm ơn các anh em cùng chia sẻ.

Thân chào bạnBlackMouse!
Con "Mắt trễ" này đúng như bạn nhận xét là có tông giống xịn,mắt rất đẹp, dễ chọi nhau nhưng đòn thì ko có chỉ gan lỳ nên đánh giải thôi. Nó là con chim to ko nhỏ đâu, lông mềm dập,bản to, thưa.
Còn chữ "trễ" ở đây là chỉ mắt của nó khi a Hưng "củi" mới mua về đóng hơi thấp vì lông đầu chưa xẹp xuống ,hơi trễ một chút -từ đó quen miệng gọi là con "mắt trễ" ấy mà.:a16::a29:
:a39:

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này đòn lối chả có gì, khoá thì tốt nhưng lại không chịu khoá, đòn mỏ thì hời hợt chỉ được cái lì, đúng là câu " Li mà ngù".

RuaTayGacKiem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không có gì phải bàn luận thêm! Thật là ghê người!:a42:Anh H Chắc nuôi lại vất vả lắm nhỉ:a24:!Nhìn em nó mà tội nghiệp quá:a09:

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu em không lầm thì con "mắt trễ" này bị bể gối phải không ạ? mặt nhìn thấy là biết lì rồi, đầu bị 1 lỗ to thế mà vẫn còn máu chứng tỏ nó lấy giải nhất là đúng rồi! nhiều con đá ko hay đòn nhưng được cái lì nên nhiều điểm nên ẵm giải nhất!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom