Guest viewing is limited

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình có 1 cách cho Choe than ăn cám nhanh đó là dùng trứng kiến. Bạn cho trứng kiến vào 2 cóng: 1 cóng có ít trứng kiến ( lúc đầu chòe than sẽ ăn sạch cóng này trước), còn 1 cóng trộn đều trứng kiến và cám Ba vì. Đảm bảo sau 2 ngày chú Chòe than sẽ ăn được cám ngay, lúc đó bạn nhìn phân chim sẽ thấy. Với cách này mình nuôi sống thành công nhiều em Than rồi. Tất nhiên là chú than đó phải được nhốt trong lồng đã tủ kín và để nơi yên tĩnh !

lethanhanbinhduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi mình có chích chòe than bổi chơi cũng tạm , nhưng lông ở dưới bụng nó dư ra thấy xấu lắm kg biết sau cho nó thay lông ra gọn ,ôm sát vào thân các bạn chỉ dùm. Cám ơn!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

huy123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mit Chip đúng là bậc thầy nuôi chòe than :a15:.Mà sao mình nuôi chòe than thì 5 em chết 4 em còn lại thì thả về thiên nhiên.Bây h đc cao thủ truyến dạy chắc khá hơn đây.

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài viết này quá hay giành cho những người mới biết chơi cc , thành thật cảm ơn

huyhuy_ktm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh chíp chào tất cả mọi người,bài của anh chip rất hay và sâu sắc,mình có một vài kinh nghiệm nhỏ bé xin chia sẻ với mọi nguời mình là fan của Chào Mào và thảnkhi nào dảnh là mình đi bẫy than,chào mao?những con than nào mình bẫy được 1 2 mùa là mình thường ko chơi,để cho bạn bè chơi mình chỉ thuần than 3mùa>khi mình bẫy về cách vào cám của mình như sau từ trước đến giờ chưa thấy chú nào chết ca?khi bẫy về trùm áo để nơi yên tĩnh như anh chíp đã nói,1 là mình đào con run đất,con cua đồng cắt nhỏ,tép cọn (trường hợp một số bạn ko có sâu có dê)trộn một ít cám nhuyễn cho vào,1 ngày thay cám và cho run..vào 1 lần 1 tuàn là chim đã ăn cám,nhưng ko thể chủ quan,mối ngày bạn nên cho 1 ít mồi tươi như run dế ..vào bảo đảm chim sống ko bao giờ chết còn thuần chim thì mọi người đều biết mỗi người một kinh nghiêm,và mình có một lời khuyên với các bạn nuôi than bổi,để tránh bị nản trí thì các bạn phải có một con than hay một con than mang đi chơi được,thì lúc đó bạn hay thuần than bổi,coi như chú này để đấy vừa có chim thuần vừa có chim chơi,như vậy mới ko nản được:a15:(nick mình là dungseven-chẳng hiểu sao ko vào được mượn nick của cậu eãnin chia sẻ mọi ngừoi vài hình ảnh mình mới bẫy được 2 chú than này,than đầu vụ
chú than thứ nhất

---------- Post added at 06:57 PM ---------- Previous post was at 06:56 PM ----------
ối Mẹ ới Nó Nhìn Con Bằng đôi Mắt Hình Hai Viên đạn>:/...........................

chú than thứ 2
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010090925136zgjmmtk1od580040.jpeg

Chỉnh sửa lần cuối:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh ơi sao con chim mồi của anh giống chim con quá vậy ?

dungseven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chú ta chinh chiến nhiều quá nên nó mới vậy thỉnh thoảng cho đi đá giao lưu thông lồng đó mà nên con chim ko dữ được dáng,nên hơi xấu các bạn thông cảm nhé

tunglam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các cao thủ giúp em với

em có 1 chú CT hiện đang thuần em thuần từ hôm chủ nhật đến bây giờ la gần được 1 tuần rồi và sắp chuyển sang tuần thứ 2 (em đang làm theo hướng dẫn của bác MTchip) nhưng bây giờ thì em thấy chú CT của em thỉnh thoảng cứ nhảy lên thành lồng va rồi lại nhảy về cầu.cứ nhảy đi nhảy lại như thế.liệu như thế có phải nó đang sợ không a.em nhìn ở dưới lồng nên thấy nó nhảy nhẹ nhàng lắm chứ không kinh như hồi đầu mới về.các bác giải thích giúp em với.tiện đây các bác bảo em cách pót ảnh lên được không ạ.

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: các cao thủ giúp em với

Chòe than mới nuôi tuần thứ hai mà chỉ nhảy nhẹ nhàng là tốt lắm rồi bạn ạ. Bạn xem thêm ở mục Chòe than nhé. Có nhiều con nuôi cả năm chưa được nghe hót đâu, nhưng cũng có nhiều con trong vòng một tháng đã đứng hót (tuy nhiên vẫn rất nhát). Mình nuôi một con (mua lại) phải mất sáu tháng mới nghe nó hót, và một con bẩy được sau vườn chỉ sau ba tuần nó đã chịu mở miệng rồi. Nói chung nuôi chim vui nhưng cũng mệt lắm, bạn phải kiên nhẫn mới được. Chim bổi bạn nên nhốt lồng nhỏ thôi, để bớt nhảy mau thuền hơn. Nhìn nó tội nghiệp, lông xơ xác lắm.
Nuôi chim bổi phải từ năm thứ hai trở lên mới thưởng thức được. Chúc bạn thành công.

tunglam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

rất cảm ơn bạn NCH-QN đã cho mình chút kinh nghiệm

quockhaikute

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Anh Em nào biết nhiều về Than giúp mình với!

Tuần trước mình có mua một kon Than bổi, trông cũng đẹp lắm nhưng có điều là nó chưa trổ mã (lông chưa đen tuyền như những kon Bổi khác), mình đoán chắc nó chỉ khoảng 1 hay 2 mùa gì thôi. Khi mới thả vào lồng khoảng 1h sau thì nghe nó cất tiếng hót nhưng không được dài lắm. mình nghĩ chắc là nó thấy kon Than chuyền của mình ( chưa biết trống hay mái, nhìn kĩ thấy giống mái hơn) nên căng lửa. Từ hôm sau cứ sáng sớm lại nghe nó hót, trưa cũng hót nữa..( shướng quá chày lun:a15:). Được 4 hôm thì kon Than chuyền của mình mất, hôm thứ 5 vẫn nghe chú hót nhưng 3 hôm nay thì biệt tăm lun. Không biết sao nữa!!! Chú nó biết ăn cám gòy, mình bỏ sâu lên bàn tay đưa vào nó nhảy một tí rồi cũng ăn, ngày mình làm vậy 3,4 lần luôn. Mình vẫn cho nó ăn sâu đầy đủ nhưng không hiểu sao nó ốm hơn hôm mình mới bắt về... Vậy anh em nào biết có thể chia sẻ với mình mình cảm ơn rất nhiều.. Mình chăm sóc em nó vậy có đúng hok? Em nó có thể bị died hok? ( Vì mình mới nuôi chim Bổi lần đầu nên không có kinh nghiệm). Ah quên, mình có mấy clips chòe than đá và hót, với mấy đoạn Audio nữa, ngày nào cũng mở lên để kích chú nó, có mấy cái hình than già mình mở bằng laptop để trước mặt chú nữa. Hổng biết có phải vì vậy mà chú lép vế rồi không hót nữa không???

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
chào anh chíp chào tất cả mọi người,bài của anh chip rất hay và sâu sắc,mình có một vài kinh nghiệm nhỏ bé xin chia sẻ với mọi nguời mình là fan của chào mào và thảnkhi nào dảnh là mình đi bẫy than,chào mao?những con than nào mình bẫy được 1 2 mùa là mình thường ko chơi,để cho bạn bè chơi mình chỉ thuần than 3mùa>khi mình bẫy về cách vào cám của mình như sau từ trước đến giờ chưa thấy chú nào chết ca?khi bẫy về trùm áo để nơi yên tĩnh như anh chíp đã nói,1 là mình đào con run đất,con cua đồng cắt nhỏ,tép cọn (trường hợp một số bạn ko có sâu có dê)trộn một ít cám nhuyễn cho vào,1 ngày thay cám và cho run..vào 1 lần 1 tuàn là chim đã ăn cám,nhưng ko thể chủ quan,mối ngày bạn nên cho 1 ít mồi tươi như run dế ..vào bảo đảm chim sống ko bao giờ chết còn thuần chim thì mọi người đều biết mỗi người một kinh nghiêm,và mình có một lời khuyên với các bạn nuôi than bổi,để tránh bị nản trí thì các bạn phải có một con than hay một con than mang đi chơi được,thì lúc đó bạn hay thuần than bổi,coi như chú này để đấy vừa có chim thuần vừa có chim chơi,như vậy mới ko nản được:a15:(nick mình là dungseven-chẳng hiểu sao ko vào được mượn nick của cậu eãnin chia sẻ mọi ngừoi vài hình ảnh mình mới bẫy được 2 chú than này,than đầu vụ
chú than thứ nhất

---------- Post added at 06:57 PM ---------- Previous post was at 06:56 PM ----------
ối Mẹ ới Nó Nhìn Con Bằng đôi Mắt Hình Hai Viên đạn>:/...........................

chú than thứ 2
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010090925136zgjmmtk1od580040.jpeg
Mình cũng chơi nhiều CT có cả bổi, nhưng làm cacxhs nào để biết là than 3 mùa trở lên một cách chính xác thì chịu. Bạn có cách gì để phân biêt CT 3 mùa trở lên chỉ giúp mình với nhé. thanhk!

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

không sao đâu bạn. nó ko nhảy mới sợ, chứ nó nhảy là nó còn khỏe, vì chim mới có một tuần mà, bạn nhớ trùm lồng cho kỹ, đừng để nó hoảng quá, nhảy nhiều mất sức, cho ăn nhiều mồi tươi sâu dế cào cào, trùn đất.... bạn có thể tập cho nó ăn cám luôn, cách vào cám diễn đàn có nói nhiều bạn lên đó tìm hiểu thêm nhé, chúc bạn có chú chim như ý

titan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nuôi chòe than thì muốn nhanh cũng ko được đâu bạn à, bạn cứ thường xuyên cho em nó tắm nước, tiếp xúc với em nó hàng ngày thì em nó sẽ mau dạn thôi.

chichchoelua02

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh MTCHIP đúng là bật thầy về chích chòe than,đọc xong bài của a là em có thể thuần hóa được chòe than bổi rồi hihi cám ơn a MTCHIP nhìu lắm

hoangdunga668

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
than Bổi

Em mới mua 1 E m Than Bổi nhưng nó bị cụt đuôi E nhìn nó hay nên mua , Ko biết mùa này còn mọc lông đuôi đc ko hay phải đợi mùa sau vây Các Bác
Thank Các Bác:a23::a23::a23::a23::a23::a23::a23::a23::a23:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: than Bổi

Em mới mua 1 E m Than Bổi nhưng nó bị cụt đuôi E nhìn nó hay nên mua , Ko biết mùa này còn mọc lông đuôi đc ko hay phải đợi mùa sau vây Các Bác
Thank Các Bác:a23::a23::a23::a23::a23::a23::a23::a23::a23:
Than bổi mà bị rụng thì việc mọc lại cùng khá lâu đấy bạn nhưng chắc là mọc lại thôi chim bổi mà muốn nuôi thì phải kiên trì nhé

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nó bị cụt đuôi chắc vựa nó nhổ cho dạng bớt đó, dã mang wa, bạn cứ kiên trì phải hơn 1 năm lồng trở lên nó mới ok được. Bồi bổ nó vào đủ dinh dưỡng nó tự khắc sẽ ra lông đuôi trở lại.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

không sao đâu bạn! lông đuôi nó rớt hết không còn gốc thì sẽ mọc lại khoảng 2 ,3 tuần là ra lông rồi. nếu có thể bạn bắt ra quan sát xem lông đuôi có bị gãy dính gốc không, nếu gãy còn gốc thì không ra lông mới đc. ít có tiệm nào nhổ lông cho nhanh dạn hết có chăng là quá trình vận chuyển bắt qua bắt lại nó rụng thôi! chim bổi mới bắt về bạn nên treo yên tĩnh cho ăn đầy đủ để bồi bổ cho nó. bạn có thể vô đây Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam để xem thêm về cách thuần nhé
chúc bạn có chú chim hay

thân mến

hoangdunga668

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn Các Bác đã quan tâm > Liệu nó có cái đuôi đẹp trong mùa này ko .Em nhìn kỹ rồi chắc là Em nó bi nhổ lông đuôi hay sao đấy ko có chân . Em cho nó đi tắm sau tuần đầu ủ lông Em nó tắm ào ào Em phải can nó mới chịu thôi đấy Các Bác ạ !!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom