Guest viewing is limited

raymond

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bài viết của MTCHIP rất nhiều,mình củng nuôi Than rất lâu rồi,từ năm 9-10 tuổi gì đó cho đến bây giờ (24 tuổi).nhưng mình chua từng nuôi được 1 em than bổi nào ra hồn cả,mình chỉ nuôi được than con thôi.quê mình ở Tân Thạnh, long an, Than củng còn rất nhiều,mình rất thích đi gác vì yêu cái giọng hót của than rừng,nhưng nuôi hoài mà nó không lên,có khi nuôi cả nửa năm mà củng không chịu hót,chán rối thả,cách đây 1 tháng,vừa tốt nghiệp xong mình làm một lèo 3 ngày được 11 em,nhưng không giử lại em nào cả, cho mấy người bạn bên Q9, với bán vô tiệm

ở đường Kha Vạn Cân,Thủ Đức.CN tuần rồi gác được 3 con để lại nuôi hết,vì đi làm rồi không còn thời gian rãnh để về quê thường nữa.ah mà ngộ thật MTCHIP à,chim rừng thay lông gần trụi luôn,(lông đuôi toàn lông măng chua được 2cm, lông cánh thưa thớt,lông mình củng đầy lông măng) mà vẫn đá mồi.

ah MTCHIP cho mình hỏi chút,có phải khi con chim rừng lại lục mà vừa múa vừa hót thì khi mình đem về nuôi sẽ có nhiều khả năng sau này nó sẻ thành chim múa hót đúng không,còn chim rừng khi lại lục mà cú xù lên như cục bông gòn thì sau này khó có khả năng thành chim hót múa đúng không.
Lần trước bẩy được 1 em, lại lồng là vừa múa vừa hót,đẹp mêli luôn,nhưng nó nhát quá nhảy quá trời,không chịu ăn, rồi nghẻo.Lần này củng được 1 em nhưng hơi nhỏ con.Hy vọng,lần này sau khi học được bí kíp của anh MTCHIP mình sẽ tuyển được những em Than múa hót ưng ý,để nâng tổng tài của mình lên: 2 than con nuôi 3 mùa,2 than con đang rớt lông mùa đầu,(có 1 em mái mình cố tình giử lại để mùa sau đi bẩy chuyền)và 1+......'chàng casi miền tây'

mình có đọc qua bài viết của nganhuynh.thấy hay và cảm xú lắm. giống như mình đan ở đó vậy. hihi. bạn có bí kíp j để chọn dc con than hót hay o truyền lại cho ae đê. thaks nhìu

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy anh cho em hỏi sang em mơi mua đc 1 chú than bổi còn mép dang ra đuôi mới đem về đã hót líu rồi, cái tí em lên thấy cu cậu đứng một chỗ xù lông nó có bị gì ko mấy anh?? em cưng nó quá nhìn dáng vóc đẹp nhưng sọ nó chết quá

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Các sư huynh ơi!
Giúp em với, chú than của em sao khó thuần quá. Hiện tại đã vào cám được rồi nhưng mà chú nhát lắm nhảy liên tục không chịu đứng yên một chổ gì hết. Bộ lông cánh vừa được thay mà nhảy như thế chắc là toi mất. Mong các sư huynh chỉ chiêu để chú than em không nhảy nữa.
Cảm ơn mấy sư huynh trước.

MrDuc1976

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thuần chim bổi!

rất cảm ơn bài viết của bạn rất bổ ích đóng góp cao cho những người chơi choè than có thể tham khảo và lựa chọn cho mình cách chơi. thank

hackersoft

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tháng rồi chết 2 con chim bổi tiếc đứt ruột vì nó đẹp, khi mua ở hàng nghe thấy nó hót dc. Về nhà cho ăn sâu pha cám. Sau 1 tuần thấy chú nào cũng xù lông ra rùi ngày hôm sau nằm ở sàn...hix.:a06::a06::a06::a06::a06::a06:. chẳng biết sao nữa. rất thích chim chích chòe nhưng đành bó tay :a17::a17::a17::a17::a17:

binhthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thích nhất là chích choè than và đặc biệt thích thuần than bổi vì:
1/ So sánh chất giọng giữa than con và than chuyền thì than bổi luôn hơn hẳn. Than con có tật hay bắt chước nên nếu tiếp xúc với những con than dữ (xù lông, cắn bố,...) sẽ nhanh chóng "học chiêu", than chuyền cũng vậy.
2/ Nếu tính về mặt kinh tế thì 1 con bổi chỉ bằng 1/4 giá than con và 1/3 giá than chuyền nên nếu chịu khó thuần thì chơi than bổi hay hơn chuyền nhiều.
3/ Nếu so sánh về việc lựa chọn hình dáng chim thì chơi than bổi là chuẩn nhất vì con bổi đã ra hình dáng rồi chứ không như chuyền hoặc con.
4/ Theo nhận xét riêng của tôi thì thời gian thuần 1 con bổi thường nhanh hơn thuần chim chuyền.
Đây là một số nhận xét của cá nhân tôi sau một thời gian dài chơi than. Mong được sự góp ý từ các thành viên trong diễn đàn.

dung_dg142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

phải nói bác MTCHIP viết bài hay và tỉ mỷ.e cũng xin có 1 chách để CT bồi nhanh ăn cám.về phần chọn chim thì e k dám nói.vì e ở quê hay đi bẫy CT về luôi.mà ở quê lại k bán sâu như thành phố lên e cho CT mới bẫy đc ăn Tép.mới bẫy đc thì lấy Tép ngâm vào nc sôi cấu đầu Tép đi rồi cho CT ăn.sang ngày thứ 2 mình cho lẫn cám vào với Tép mình có thể dằm nhỏ tép để lẫn với cám cho Ct nhanh biết ăn cám.e luôi như vậy CT rất nhanh biết ăn cám.chỉ 4 - 5 ngày là biết ăn cám.(cách này mấy bác ở thành phổ có thể cho là bẩn vì Tép tanh) nhưng cho ăn Tép CT k hay bị gầy vì thiếu chất.và khi biết ăn cám các bác có thể chăm ngon lành.mong cán bác cho ý kiến.

notstop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay đó khì nào em nuôi than sẽ nhờ anh chỉ giúp:a03:

chopmaotumi

Thành viên mới
SVC$
0
đọc bài của bạn tôi thấy rất hay,nhưng con muốn chim dạng thì thuần băng cách nào bạn có thể chỉ tiếp đươc ko.cam ơn nhiều.

T

tcongcomputer

Guest

cảm ơn vì bài viết rất hay, rất tỉ mỉ, thât ra trong các loại chim thi chích chòe là loài tương đối khó nuôi, kể cả chim non, nó đòi hỏi phải có thời gian và nhất là niềm đam mê còn nếu nuôi cho có phong trào thì đừng nên nuôi, tôi nói vậy đúng không:a15:

eagle.www2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình xin cảm ơn những kinh nghiệm ma MT CHIP đã chia sẻ cùng anh em. Từ trước tới giờ mình toàn nuôi Chích choè than nuôi từ non thôi, có một lần bẫy được một con bổi già, mình nuôi được 2 tuần thì thả ra vì thấy tội nghiệp nó quá hì hì. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm chọn chim chích choè lửa nữa: Một con chim vừa đẹp, vừa hót hay trước hết là phải ở hình dáng bề ngoài của chim, bạn nên chọn những con mình thon, đầu tròn, chân mập đen và chắc, mỏ chim dài hơi bầu bầu một chút, đặc biệt là ở mắt chim các bạn phải chọn chú nào mắt đen nháy,linh hoạt hay đưa đi đưa lại bạn phải nhìn lâu vào mắt của nó bạn sẽ nhận ra ngay nhớ là càng tròn và càng linh hoạt thì càng tốt chú chim với cặp mắt đen nháy, tròn và linh hoạt sau này sẽ là một chú chim hót nhiều và hót hay cộng thêm cả tướng chim nữa. Để chọn được theo cách này đòi hỏi bạn phải tốn nhiều thời gian, không nóng vội và sử dụng giác quan thứ 6 của mình một chút. Đó là kinh nghiệm của mình mấy năm trước mình toàn chọn theo cách này vì mình nuôi rất nhiều chim non khi lớn lên tầm sau khi biết mổ được 2 tuần là mình tiến hành chọn và phân loại chim những chú không đạt yêu cầu sẽ được xuất bán sớm hoặc thả ra ngoài lồng nhưng vẫn cho ăn để chúng tập sống ngoài tự nhiên rồi bay di dần dần kết quả là minh độ chuẩn xác đạt tỷ lệ rất cao.
Chúc các bạn thành công trong việc chọn cho mình một chú chim đẹp và hot hay.

moivaonghe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh MTCHIP ơi em cũng mới mua một em chích choè từ nhà của một người quen ông này cũng đi bẫy chim ông ý bẫy được nên bán cho em , ông ý kêu là tứ ngày bẫy được đến giờ ông ý nuôi được bảy tháng rồi nhưng em thấy nó sợ người lắm cũng vẫn nhảy loạn xạ . Như thế em có phải trùm áo lồng một thời gian để cho nó được bình tĩnh trở lại không mong anh giúp em với nha cám ơn anh trước ok:a26::a26::a26::a26::a26:

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh ơi nếu không có cào cào thì tập ăn cám băng f sâu quy được không ạ:a04:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
anh MTCHIP ơi em cũng mới mua một em chích choè từ nhà của một người quen ông này cũng đi bẫy chim ông ý bẫy được nên bán cho em , ông ý kêu là tứ ngày bẫy được đến giờ ông ý nuôi được bảy tháng rồi nhưng em thấy nó sợ người lắm cũng vẫn nhảy loạn xạ . Như thế em có phải trùm áo lồng một thời gian để cho nó được bình tĩnh trở lại không mong anh giúp em với nha cám ơn anh trước ok:a26::a26::a26::a26::a26:

Khi đã bắt tay vào chơi chim bổi thì bạn nên chuẩn bị tâm lý thật tốt, vì đã là chim bổi thì dù 2 hay 3 năm, khi người đến gần cũng đều nhảy trối chết, khác chăng là khi chim đã thuần sẽ nhảy khôn hơn, ít hỏang và chịu hót khi ta đứng xa từ 1-2 m. Nếu bạn thấy chim nhát quá thì có thể trùm áo lại che hở cửa và đặt lồng nơi có nhiều người qua lại, chim sẽ mau thuần hơn.

anh ơi nếu không có cào cào thì tập ăn cám băng f sâu quy được không ạ:a04:

Thực ra tập chim ăn cám bằng cách trộn chung với sâu quy cũng là cách tốt đấy bạn. Bạn cứ cho sâu vào chung cóng cám cho chim nhặt sâu ăn, lúc đó thân sâu dính tí ti cám khi chim ăn vào, điều này giúp chim quen với mùi và vị của thức ăn mới. Cứ cho ăn như thế 3 đến 5 ngày thì ngưng cho sâu vào để chim đói và tập ăn cám không.

Thân.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Nuôi ép.

đọc bài của bạn tôi thấy rất hay,nhưng con muốn chim dạng thì thuần băng cách nào bạn có thể chỉ tiếp đươc ko.cam ơn nhiều.

Vâng, sau khi chúng ta thành công buớc đầu là nuôi sống chim Bổi và giúp chim thích nghi với môi truờng mới thì việc còn lại là làm sao cho chim mau dạn dĩ với con nguời.
Về vấn đề này thì thực sự có rất nhiều cách, tùy hòan cảnh, điều kiện của nguời nuôi mà có những cách khác nhau.

- Đặt lồng chim tại nơi làm việc ( phòng làm việc, quán ăn, nhà mặt chợ...) đây là những nơi có nguời thường xuyên qua lại.
Có lần mình quen anh bạn làm nghề mộc, khi đến nhà chơi thì thấy xung quanh nơi anh ta ngồi đục, đẻo có đến 4 - 5 lồng chim với đủ các lọai ( Than, mi, và cả đất bổi ), có con thì nhảy lọan cào cào, đầu bê bết máu, con thì ung dung đứng ăn, đi chuyện, ...
Hỏi ra mới biết anh này tòan nuôi Bổi lên, và bí quyết cũng chẳng có gì là bí quyết, cứ để đó, mặc nó, rồi từ từ cũng dạn ??!!!

Sẽ có một chút do dự nếu không muốn nói đến phần sau, là anh ta cũng phải trải qua quá trình tập cho chim quen dần và đặc biệt khi chọn chim Bổi ở chợ, nếu không vì con chim quá đẹp thì tuyệt đối không chọn những con khi người đến gần là nhảy đưa đầu ra ngòai ( 80% các bạn mới chơi chim Bổi, bắt nhầm những con này sẽ nản ngay trong tuần đầu tiên khi thấy cảnh "máu nhuộm bố lồng" )
- Mang chim đi theo bên mình ( như dắt chó đi dạo ), lúc đi công viên, đi chợ,... cách này thì các bạn dân tộc vùng núi phía Bắc hay áp dụng khi thuần chim Họa Mi Bổi.
- Để chim bớt hỏang trong thời gian nuôi ép, nên tìm 1 chim mái ( có thể là chim nuôi từ non hoặc chuyền, tốt nhất là chim từ 2 mùa trở lên, hót nhiều, dạn ) đặt truớc lồng chim trống, có thể sử dụng 1 con mái đặt trước lồng của vài con trống. Lưu ý là khi làm cách này thì nên che áo lồng của các chàng lại sao cho chúng đừng thấy mặt nhau.
Tóm lại, người nuôi chim mau dạn nhất là những người có nhiều thời gian dành cho việc tiếp xúc với chim Bổi. Đây là những người thường là lớn tuổi, hưu trí ... hoặc làm việc tại nhà.
Nếu chúng ta không có những điều kiện như trên, thì có thể tìm cách gửi chim hoặc treo ở những nơi đông đúc mà mình có thể tin tưởng là chim vẫn còn đó sau mỗi ngày làm việc trở về.

Chúc các bạn thành công.

Thân.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
anh mtchip cho em hỏi là em dùng lồng bọc nilon o ngoài để ép thuần thì khoảng bao lâu thì ta bỏ nilon (vãn phủ áo lồng và hé từ từ) ?

minhngoc_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh MTchip cho em hỏi,nhà em có 1 chú chòe than thuần và một chú em mới bẫy được mới vào cám.Cách nuôi 2 chú chòe than như thế trong nhà như thế nào cho hợp lý ạ ?

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Nuôi ép.

Vâng, sau khi chúng ta thành công buớc đầu là nuôi sống chim Bổi và giúp chim thích nghi với môi truờng mới thì việc còn lại là làm sao cho chim mau dạn dĩ với con nguời.
Về vấn đề này thì thực sự có rất nhiều cách, tùy hòan cảnh, điều kiện của nguời nuôi mà có những cách khác nhau.

- Đặt lồng chim tại nơi làm việc ( phòng làm việc, quán ăn, nhà mặt chợ...) đây là những nơi có nguời thường xuyên qua lại.
Có lần mình quen anh bạn làm nghề mộc, khi đến nhà chơi thì thấy xung quanh nơi anh ta ngồi đục, đẻo có đến 4 - 5 lồng chim với đủ các lọai ( Than, mi, và cả đất bổi ), có con thì nhảy lọan cào cào, đầu bê bết máu, con thì ung dung đứng ăn, đi chuyện, ...
Hỏi ra mới biết anh này tòan nuôi Bổi lên, và bí quyết cũng chẳng có gì là bí quyết, cứ để đó, mặc nó, rồi từ từ cũng dạn ??!!!

Sẽ có một chút do dự nếu không muốn nói đến phần sau, là anh ta cũng phải trải qua quá trình tập cho chim quen dần và đặc biệt khi chọn chim Bổi ở chợ, nếu không vì con chim quá đẹp thì tuyệt đối không chọn những con khi người đến gần là nhảy đưa đầu ra ngòai ( 80% các bạn mới chơi chim Bổi, bắt nhầm những con này sẽ nản ngay trong tuần đầu tiên khi thấy cảnh "máu nhuộm bố lồng" )
- Mang chim đi theo bên mình ( như dắt chó đi dạo ), lúc đi công viên, đi chợ,... cách này thì các bạn dân tộc vùng núi phía Bắc hay áp dụng khi thuần chim Họa Mi Bổi.
- Để chim bớt hỏang trong thời gian nuôi ép, nên tìm 1 chim mái ( có thể là chim nuôi từ non hoặc chuyền, tốt nhất là chim từ 2 mùa trở lên, hót nhiều, dạn ) đặt truớc lồng chim trống, có thể sử dụng 1 con mái đặt trước lồng của vài con trống. Lưu ý là khi làm cách này thì nên che áo lồng của các chàng lại sao cho chúng đừng thấy mặt nhau.
Tóm lại, người nuôi chim mau dạn nhất là những người có nhiều thời gian dành cho việc tiếp xúc với chim Bổi. Đây là những người thường là lớn tuổi, hưu trí ... hoặc làm việc tại nhà.
Nếu chúng ta không có những điều kiện như trên, thì có thể tìm cách gửi chim hoặc treo ở những nơi đông đúc mà mình có thể tin tưởng là chim vẫn còn đó sau mỗi ngày làm việc trở về.

Chúc các bạn thành công.

Thân.
Nhà em mặt chợ.em cũng đã để lồng ép mica than bổi để trước cửa hàng nhà chú thuê ốt nhà em.sau gần 2.5 tháng chú ta vẫn tông đầu.nhưng do có mica nên đã bớt be bét máu.nhưng khi cho qua lồng tắm thì vẫn nhảy.và được đặc cách là vào toilet đóng kín cửa và tắm.:a21:.chắc sợ ai dòm ngó đấy mà.Và em nó cũng đã hót chuyện , đôi lúc hót sổ vào buổi trưa nắng gắt.hiện em nó đã được chuyển giao lại cho một anh gần nha.

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
hic các bác ở đâu than bổi nhiều vậy,em ở đà nẵng chẳng có than bổi,toàn chim con,con thì mắc quá không đủ tiền mua nuôi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom