Guest viewing is limited

tranhuusang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có ý kiến thế này:
-Chào Mào thì tùy con muôn màu muôn vẽ? chã thấy có con nào là hoàn hão nhất cã? !
chim Chào Mào tướng to thì tiếng hót và nước chơi thì chầm chậm ?> không lanh lẹ bằng mấy mấy chú chào mào sẽ tuy nhõ con nhưng nhanh mồm nhanh miệng ! tiếng chét thì nhanh ? ! giọng hót có khi to hơn mấy chú to con luôn ấy chứ? :D nên ? câu nèy anh hõi chắc chã có câu trã lời đâu !

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
dáng + giọng chuẩn là ngon lành cành đào rồi ...............................

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chẳng bao giờ bạn tìm được một chú Chào Mào hoàn hảo đối với tất cả mọi người cả, chỉ có thể hoàn hảo với bản thân mình. mỗi người một cách nhìn một sở thích, có người thích giọng này có người thích giọng khác, hình dáng cũng vậy. Cho nên một chú chào mào hoàn hảo là chú chào mào mà đối với người sở hữu nó là hoàn hảo thì nó sẽ là hoàn hảo. Thân

haichep

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em, con CM hoàn hảo là vừa có dáng đẹp, vừa có giọng hay và có cái nết tốt. Nhiều con có dáng đẹp, giọng hay nhưng mà lại lộn, tắm cóng, . . . Nói chung là rất khó có thể tìm được. Nhưng không phải là không có con hoàn hảo vì trong tất cả các con hay thì con hay nhất sẽ được coi là hoàn hảo. :a21:

abckt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM hoàn hảo Uh! Đơn giản thôi :D.
Nhìn chung càng nhiều $ càng hoàn hảo!
- Càng hót nhiều, hót hay, dáng dẹp: Hoản hảo với fan ca sỹ!
- Đấu đá vô đối + đẹp: Hoàn hảo đối với fan lực sỹ!
- Cả ca sỹ kết hợp lực sỹ để hoàn hảo chắc không có đâu nhỉ!
(Còn đẹp hót hay, đấu tốt trong diễn đàn đã phân tích rồi nói lại thấy vo duyên)

Góp ý để diễn đàn thêm sinh động anh em đừng phạt lòng nhé!:a24:

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì không có gì là hoàn hảo cả bạn ạ.Đến bàn tay còn có ngón dài ngón ngắn huống chi là 1 con chim.sự hoàn hảo của 1 con chim là lọt vào mắt của từng người nuôi và chơi nó.mà để 1 con chim khi mang ra để bàn luận cho dù nó có hay đến mấy thì sẽ có người chê(vì có người chơi dáng,chơi giọng. . .)có vài lời đóng góp có gì không phải mong các bác bỏ qua và chỉ bảo em.thân:a08:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Theo đa số ý kiến của anh em thì không thể có một chú Chào Mào hoàn hảo điều này quả thật cũng đúng nhưng theo em thì một chú chào mào hoàn hào có rất nhiều chủ yếu phụ thuộc vào người nuôi và mục đích nuôi để làm gì, có những người nuôi để đi đánh bẩy có những người nuôi để đi chơi hội, những chú chào mào hội tụ đủ những điểm tốt mà đa số người chơi yêu cầu thì cũng có thể xem như một chú chào mào chuẩn nhưng nói chung những chú chào mào chỉ có phong độ một thời điểm nào đó. Nếu xét tới hình dáng của chúng thì hai chú chào dưới đây được xem là chuẩn nhất theo đa số người chơi.

Còn xét về chất giọng thì không có một chuẩn mực nào hết chỉ phụ thuộc vào từng địa phương và của mỗi người chơi

Lynk_TG

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái topic này hay nhỉ. CM hoàn hảo thì phải hội tụ tất cả các nét đẹp để cho mọi người ko thể chê nó. Đúng ko nào???
Nếu thế thì :
- mào nó vừa đinh vừa lân lại còn cả rơm nữa. Nếu đủ thì ko ai chê được rồi.
- có người thích màu lạ toàn thân, có người thìch bông mơ => vậy thì con CM này phải nửa màu bình thường, nửa màu lạ.
- Giọng nó lúc chuông, lúc đồng, lúc lại phải có cả 2 trong cùng 1 hơi.
- Còn cái dáng của nó thì em đang ko biết làm thế nào cả, vừa ngũ trường lại cả ngũ đoản thế thì khó lắm.
EM ngồi tưởng tượng cũng chưa ra được cái thứ 4. ĐỊnh vẽ tặng anh em để mọi người biết được con chim hoàn hảo. hie hie hie...
Em nghĩ là nếu con chim nào tụ hợp được càng nhiều đặc điểm mà các bác đã nêu thì đều là con chim hay rồi. Ngoài ra nếu có đam mê, thời gian, thì nên sưu tầm cho đủ bộ về dáng, hay giọng, hay màu.
Nói thế thôi chứ với em, một em bắt mộc về, nuôi nó lên dần, rồi lại xuống vì thay lông, rồi lại lên lại và chơi được ngoài cội. Thế là em sướng rồi. Còn với em, con chim chỉ cần cân bộ, dáng vóc nó phải vào mắt mình. Nhìn nó ko cân đối là em thấy gai mắt rồi. cứ cân đối là ok rồi. Nếu các bác bẫy hoặc chọc 1 con mộc (phải già rừng nhé) mà nuôi nó đứng lồng, mang ra cội chơi ầm ầm thì sẽ thấy quý trọng nó ngay thôi.

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Chào Mào có nhiều cách thưởng : giọng , dáng , nết đấu , bẫy bắt , chim quí hiếm ...nên tìm con hoàn hảo là điều không thể , chỉ có thể tìm con hoàn hảo của một sở thích mà thôi.

Chơi giọng:
vì mỗi vùng miền có cách thước thức khác nhau nên giọng không ai dám cho mình là chuẩn nhất , mà chỉ có thể chuẩn ở khu vực của mình

ở vùng Cent :

Chim chơi giọng To , giọng tông cao do méo âm , kỷ thuật này rất khó , ít phổ biến.

Giọng dứt khoát , để dễ hình dung có thể mô tả như chi nổ lực hót thật to qua cách trử giọng , ép hơi , thoát giọng ....và thần khí cuồng nộ , cộc cằn , mắt trừng , hầu nở , mòng căng đứng xựng....

Mỗi khi ra giọng thường dùng các kỉ thuật :

Dồn
( giọng nhồi liên tiếp lặp lại ở tình tiết phát triển càng lúc nhanh ) khiến đối phương thất thế khi đấu giọng nếu thể lực mà âm lực yếu hơn)

Đảo giọng
: chim phải nhiều giọng thì mới đảo giọng , liên tiếp như vậy khiến đối phương bị lạc lỏng , mất nhịp theo không kịp đấu....

Chụp giọng
: Khi đối phương ra giọng , chim nhà đã chụp ngay giọng đó và ra hết giọng nhanh hơn , khiến đối phương cụt hứng ....

Nạt: thường chỉ dùng 1 hoặc 2 âm : Quét , quýt que , quýt quét với một nổ lực lấn át khiến đối phương choáng ngợp với âm lực thông qua thể lực của mình....

Chẻ :

chẻ từng tiếng đanh chát kéo dài ( có khỉ hơn 10 âm ) ....một số chim nghe giọng bẻ thường lủi xuống cầu hoặc bay lộn xôn trong lồng vì khiếp sợ uy thế của đối thủ

Chẻ kéo dài kết hợp với đấu giọng để tăng hưng phấn trogn đấu giọng

v.v.

Còn một số yếu tốt khác do kiến thức còn hạn chế hoặc không nhớ kịp nên có thể chưa đủ..

thân
Centimet

Chỉnh sửa lần cuối:

gatre

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thì không có gì là hoàn hảo cả bạn ạ.Đến bàn tay còn có ngón dài ngón ngắn huống chi là 1 con chim.sự hoàn hảo của 1 con chim là lọt vào mắt của từng người nuôi và chơi nó.mà để 1 con chim khi mang ra để bàn luận cho dù nó có hay đến mấy thì sẽ có người chê(vì có người chơi dáng,chơi giọng. . .)có vài lời đóng góp có gì không phải mong các bác bỏ qua và chỉ bảo em.thân:a08:
nếu không có gì là hoàn hảo thì không có từ "hoàn hảo" và từ "perfect" trong tiếng anh rồi. theo em các bác lên đưa ra tiêu chí của riêng mình và tự cho là hoàn hảo, sau đó kết hợp với ý kiến của các thành viên khác để tổng hợp thành một tiêu chí gọi là hoàn hảo (có thể chỉ trong SVC thôi cũng được) làm gì các cụ cứ bàn tán có gì hoàn hảo với không hoàn hảo.
Em nhờ sau một kỳ world cup người ta lọc ra một đội bóng toàn cầu thủ lừng danh từ các vị trí hậu vệ của các quốc gia, nhưng đâu có phải là hoàn hảo.
VỚi em CM hoàn hảo là : Chào Mào bạch mắt đỏ chân hồng, giọng hót tốt đảo giọng nhiều , không bị con khác át tiếng giá chỉ có 1 triệu rưỡu thôi thì sẽ rất hoàn hảo còn cao hơn như bây giờ là 70 triệu là không hoàn hảo HEHE. Các bác thấy có đúng không ????? :a01:

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tiêu chuẩn hoàn hảo của các bác cao siêu quá:a33:Nếu có thể cho phép đại tinh 7749 ngày để lên núi luyện giúp cho hii

tuan.nm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chú Chào Mào hoàn hảo ko khó tìm, mình gợi ý cho bạn nhé!chú chào mào chuẩn là chú chào mào trong tranh :a01:

cubin06

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không có cái gì là tuyệt đối cả bạn ah.
Mỗi con đều có cái hay và cái dỡ của nó. Khi nào mình có những chú chim có nhiều cái hay hơn là cái dỡ thì ok rùi. Nhân vô thập toàn.... chứ gì chim.
Nói chung: những con chim cưng của mình là những chú chim hoàn hảo rồi đấy.../.

Người nhà quê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thú thực tôi nuôi cũng rất nhiều CM nhưng xét về 2 từ Hoàn hảo thì gần như thấy mình chưa may mắn được chạm tay tới.... Tôi không phải người hoàn hảo trên mọi phương diện! Còn các bạn....? Theo thiển ý của tôi nếu các bạn có một chú CM mà đạt được nhiều ưu điểm nhất trong những tiêu chí về cách chọn CM đặt ra là bạn đã sở hữu một chú CM ưng ý rồi đấy... thêm nữa theo dần năm tháng nếu bạn là kẻ chung tình thì bạn còn được đền đáp lại bởi tấm chân tình của những gì bạn đã lựa chon, bạn đã dày công chăm sóc.

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
hay, hoản hảo hay ko là ở người nuôi chứ ko phải là Chào Mào đẹp... đối với em chơi quan trọng là ko có con nào xấu cả, mà là quan trọng con nào em cũng thương mến nó, nó xấu có thể bỏ nó những nghĩ cũng buồn, vì nh lúc ngồi ngắm nó cảm thấy lòng vui ... theo em một con chim hoàn hảo là một con chim khiến người chơi cảm nhận được cai vui và cái yên lành khi ngồi ngắm nó, nghe nó hót ... xa nó cảm thấy nhớ hihihihihihihi

hung map

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng xin được hòa vào cảm xúc của bạn minhhoang245 nhé. Năm ngoái ở nhà mình tóm được 1 em má trắng, nhưng bị quên khoảng 15p' thôi mà nó bị em mồi của mình mồ tróc hết đầu, lòi cả xương trắng toát cỡ đầu ngón út, máu me tùm lum. Mình cũng muốn phóng sinh em nó, vì sợ em nó sống ko nổi. tuy nhiên, mình cũng cố chăm em nó cật lực, vết thương cũng kéo da và lành, chỉ có điều năm nay đã xong lông rồi mà chỗ đó ko mọc lông được, nhìn tổng thể thì ko được đẹp, nhưng bù lại em nó có cái mồng lân và nước chơi thật hay, cực khôn nữa chứ. Nên giờ mình xem nó như 1 người bạn tri ân vậy, khó lòng mà rời xa được.......:a02:....!!!

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thật là một câu hỏi rất khó trả lời khi trả lời thường sẽ trả lời sai và chung chung.
Thật ra một chú Chào Mào hoàn hảo là chú chào mào ta chưa bao giờ sở hữu cả , luôn tồn tại trong mong ước của ta và biết đâu đấy có thể trong tương lai ta có thể sở hữu được .
Những cái đẹp cái hay của Chào Mào thì người chơi hầu như ai cũng biết về hình thể , giọng hót , nước đấu , độ tinh khôn v.v.v khi cất tiếng hót thì làm tâm hồn xao động khi chiến đấu thì bách chiến bách thắng . Nói chung là nếu để liệt kê thì rất dài nhưng đối với cá nhân mình chú CM hoàn hảo của mình là chú CM mình nhiều kỷ niệm với mình nhất , đem lại niệm vui lẫn tự hào cũng như có tình cảm với mình nhất . Vậy còn các bạn các bạn nghĩ như thế nào ? ( Nói thật khi thi hoa hậu có tiêu chí rõ ràng mà người đoạt danh hiệu hoa hậu còn bị chửi là ngu nữa là chơi chim .hihi )
Ở diễn đàn thân yêu này của chúng ta có rất nhiều trường phái và phong cách chơi CM rất khác nhau mỗi nơi mỗi vùng , từng cá nhân lại có những tiêu chí riêng cho nên thật là khó khi đề ra 1 tiêu chí chung hoàn hảo vậy nên hãy để Thú chơi Chào Mào là tổng hòa những nét đẹp trên mọi vùng miền của đất nước ta .
Thân .

CMBG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hoàn hảo chỉ với bản thân ta thôi!!khi ta nhìn thấy nó lòng ta nhẹ nhàng, nghe nó hót đầu ta thanh thản!!!chứ còn xét về bóng bộ và giọng hót.thì chẳng bao h có sự hoàn hảo!!!

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Thêm một chút ý kiến bon chen với

1. Hoàn hảo tuyệt đối: Tức là thứ không có gì khiếm khuyết có thể chê được, là mỹ mãn và có thể coi là đứng đầu so với cùng chủng loại.
Bạn có thể đã thấy 1 em Chào Mào mà bạn cho là dáng đẹp, giọng hay, nước chơi mạnh mẽ hơn hẳn những em chào mào mà bạn đã từng biết. Khi đó em chào mào này sẽ là hoàn hảo trong mắt bạn. Nhưng...!

2. Hoàn hảo tương đối: Tức là thứ đã rất hay, rất đẹp trong mắt bạn...nhưng bạn còn hy vọng có gì hơn nữa.
Bạn đã có trong tay 1 em Chào Mào mà bạn rất thích, mọi người đều ngợi ca. Nhưng rồi,...hình như bạn vẫn muốn tìm kiếm, hy vọng ngày nào đó được sở hữu 1 em chào mào khác còn hay hơn, đẹp hơn em này.

Điều này lý giải tại sao chơi SVC nói chung và chim Chào Mào nói riêng lại làm cho nhiều người mê mẩn, tìm tòi và khám phá. Đôi khi nó làm ta kiệt sức thất vọng, nhưng lại thôi thúc ta mà không thể bỏ được.

Bạn là ai trong thú chơi này?

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thêm một chút ý kiến bon chen với

1. Hoàn hảo tuyệt đối: Tức là thứ không có gì khiếm khuyết có thể chê được, là mỹ mãn và có thể coi là đứng đầu so với cùng chủng loại.
Bạn có thể đã thấy 1 em chào mào mà bạn cho là dáng đẹp, giọng hay, nước chơi mạnh mẽ hơn hẳn những em chào mào mà bạn đã từng biết. Khi đó em chào mào này sẽ là hoàn hảo trong mắt bạn. Nhưng...!

2. Hoàn hảo tương đối: Tức là thứ đã rất hay, rất đẹp trong mắt bạn...nhưng bạn còn hy vọng có gì hơn nữa.
Bạn đã có trong tay 1 em chào mào mà bạn rất thích, mọi người đều ngợi ca. Nhưng rồi,...hình như bạn vẫn muốn tìm kiếm, hy vọng ngày nào đó được sở hữu 1 em chào mào khác còn hay hơn, đẹp hơn em này.

Điều này lý giải tại sao chơi SVC nói chung và chim chào mào nói riêng lại làm cho nhiều người mê mẩn, tìm tòi và khám phá. Đôi khi nó làm ta kiệt sức thất vọng, nhưng lại thôi thúc ta mà không thể bỏ được.

Bạn là ai trong thú chơi này?
Mình thấy đâu phải thía đâu bạn. Hót hay hay không là do người nghe chứ bạn, 1 con bạn khen hay nhưng với người khác thì họ lại thấy thiếu thiếu cái gì đó thì sao.
1.Hoàn hảo tuyệt đối: Không có đâu bạn
2:Hoàn hảo tương đối: thấy hay hay thì là được
3:Hoàn hảo vừa phải: => còn nhiều điều phải suy nghĩ
Với mình hoàn hảo vô cùng đơn giản " Mình thích thì con Chào Mào đó là hoàn hảo" Mà tình yêu trong mỗi con người là bất tận. Chính vì vậy mà chúng ta có mặt ở điễn đàn này để tím sự hoàn hảo

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom