Guest viewing is limited

caidau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo các anh có kinh nghiệm lâu năm chơi CM thì 1 con CM được xem là hoàn hảo có những đặc điểm gì?tách,mào,dáng....phải đạt chuẩn ntn?các anh có kinh nghiệm có thể chia sẻ kinh nghiệm không?rất mong anh BĐ cho y kiến:a44:

Bạn chú ý: Đặt tiêu đề của chủ đề cần rõ nghĩa của nội dung. Không dùng những tiêu đề chung chung.

BQT đã sửa lại tiêu đề hộ bạn.

BQT

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Mình chỉ xin nói 1 câu này thôi : không có cái gì là hoàn hảo.
Tuỳ vào tưng người chơi theo kiểu nào, mắt thẩm mỹ mà chú Chào Mào ưa thích sẽ khác nhau.
Chính vì vậy nên câu hỏi của Bạn Mình nghĩ không có câu trả lời

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình chỉ xin nói 1 câu này thôi : không có cái gì là hoàn hảo.
Tuỳ vào tưng người chơi theo kiểu nào, mắt thẩm mỹ mà chú chào mào ưa thích sẽ khác nhau.
Chính vì vậy nên câu hỏi của Bạn Mình nghĩ không có câu trả lời
đúng như lời anh Chào Mào nói không có chú chào mào nào là hoàn hảo cả may lắm thì mời có 1 chú chào mào thiệt hay bạn cứ theo tiêu chuẩn dáng to đòn dài và mào rậm là được à:a08:

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chú Chào Mào chuẩn hoàn hảo là chú chào mào ko có khuyết điểm :a04:

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0
1 chú Chào Mào chuẩn sẽ khiến người nuôi không muốn xa nó.Vì vậy rất khó để mua được.Chỉ có cách đi bẫy về nuôi bổi lên là khả quan nhất.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
caí naỳ không thể mang ra cân đong đo đếm được, haỹ làm sao cho chú chaò maò nhà mình mà nghe giọng cuả nó ko bao h thâý chán, ngắm nó không bao h thâý chán và mãn nguyện vơí em nó thì nó là chuẩn hay đúng hơn là chuẩn theo ý m. không nên chaỵ theo một caí gì chuẩn naò đâý mà tốn chi phí tiền bạc và thơì gian.

tanacoustic

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nghĩ nó hoàn hỏa nó sẽ hoàn hảo.Chỉ có thế thôi bạn.Mình thích Cm vùng này,tướng như thế này mào như thế kia nhưng ai đó lại có sở thích khác đó bạn.Nói chung là bạn nên chọn cho mình một Cm mà bạn cảm thấy hoàn hảo nhất trong mắt mình.Chúc may mắn.Thân!:a45:

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo các anh có kinh nghiệm lâu năm chơi CM thì 1 con CM được xem là hoàn hảo có những đặc điểm gì?tách,mào,dáng....phải đạt chuẩn ntn?các anh có kinh nghiệm có thể chia sẻ kinh nghiệm không?rất mong anh BĐ cho y kiến:a44:

Bạn chú ý: Đặt tiêu đề của chủ đề cần rõ nghĩa của nội dung. Không dùng những tiêu đề chung chung.

BQT đã sửa lại tiêu đề hộ bạn.

BQT
Mình góp ý với bạn là tất cả những chú CM được nuôi hay ngoài tự nhiên cũng chẳng có 1 con nào là hoàn hảo cả chỉ có những chú CM hay thôi vì có những chú này hay thì có những chú khác còn hay hơn nữa cơ

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
theo mình chú chim hoàn hảo nhất là chú chim có nhiều kỉ niệm với người nuôi nhất và nó cũng là con chim cưng nhất.mình thì đang mơ ước 1 con chim thế này.nó có thể là hoàn hảo với mình

pm!anh Hoàng cho em mượn con TT làm ví dụ nhé

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Một chú Chào Mào chuẩn hoàn hảo:
Đơn giản :a44:: - Đẹp từ mào yếm hầu đòn dáng
- Nước chơi bền, dữ siêng giang, búng cánh, chét
- Giọng dài to đảo giọng nhiều, nhiều giọng
- Đi đấu thì con nào cũng phải sợ, đi bẫy thì con nào cũng chịu chết.
Nhưng khó tìm :a21:
Thông thường anh em sẽ chơi theo cách lấy 1 vài tiêu chí nào đó làm chủ đạo. Chứ các tiêu chí đều xuất sắc tới mức hoàn hảo thì chắc ko có

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Theo mình Chú CM trên cái Avatar của Bạn mà có nước chơi tốt , Giọng đổ tốt , dài và nhiều giọng..vv....vvv như những gì Anh_hung908 đã đề cập thì đã có thể coi là Hoàn Hảo rồi đó Bạn.
Đã là người đam mê ..ai ai cũng mong muốn mình đạt được những cái gì gọi là tốt nhất , đỉnh cao nhất ... Đó cũng là điều sẽ khiến Chúng ta luôn luôn , ngày ngày vươn lên để hoàn thiện hơn . Đó cũng là nền móng cho sự phát triển , tất nhiên ta không thể vươn đến những gì gọi là phù phiếm ... Nhưng CM gọi là Hoàn Hảo thì cũng đã có những Căn Bản có thể xác định được.
_Trước Hết là đòn dáng của chú chim : Dài đòn, bệ vệ, chắc chắn, ..vv..v.. Tướng chim dữ và khoẻ.
_Dáng đứng đấu giọng xệ cánh, Đổ giọng chữ C.
_Đầu to, mắt dữ, Mào dầy , cao (có thể Rơm , Đinh, Lân ) tuỳ theo nhưng dân chơi vẫn chuộng Lân .
_Má lông trắng tinh , Xốp vẩy, . Tách má đỏ Dầy , To và mượt như Nhung.
_Lông cổ trắng tinh, Xốp , Xù họng Bò khi chim đổ giọng.
_Ướm(Kiềng) Đen đậm, bản to chạy sâu xuống ức.
_Ngực ưỡn, thân , lông thon gọpn , chắc như bắp chuối .
..vvv...vvvvvvv
Giọng đổ kép đôi, ba đảo giọng liên tục.... giọng phong phú.
Chim nuôi lâu , thuần lên Mồi thì nước Gọi , DỤ thật tốt...Chơi đều và bền ...đi rừng cả mấy ngày liền vẫn chơi tốt ...v....vvv.
Chim đi trường đấu giọng, búng cánh, ché và đấu đá tốt không ngán đối thủ nào ....v..v.v.
Càng già , càng dẻo càng dai ... chinh chiến xa trường biết học hỏi thêm những giọng hay , mới từ các đối thủ bổ sung cho cái giọng thêm phong phú...vv..v.v...

Theo Mình như thế là anh em ham mê CM ai ai cũng mong muốn mà mấy ai đã đạt được... Có thể coi đó là Hoàn Hảo được chưa????
Câu trả lời mời các bác bổ xung thêm những chi tiết mình mong muốn Chú CM mình muốn có !
Kính mời ạ !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi về các phần lý thuyết thì bạn anh_hung908 và Đaị Linh đã noí hết rôì.

Mình chỉ xin góp ý và rồi hihi các cụ noí mãi mà không có hình ảnh thế nào là mâũ chim chuẩn thì khó mà các bạn ý hình dung được.

Trước hết một chú CM hoàn hảo có chứ không phải không, ngày còn ở ĐN đổi 90 để có một con chim có mẫu mã và giọng cả đi đánh tốt là có thể nói nhiều là khác.

-mẫu chim đẹp phải có cái mũ đẹp, ức đẹp, thân hình dài gọn, chim nhiêù giọng đải giọng ai cũng biết rồi.

dưới là vài hình goị là mâũ chuẩn lý tưởng:

Đây là chú chim thật đẹp mũ đinh, đòn dài, người chủ phải nói là cho tắm rất nhiêù.

Đây là cặp chim mũ lân lý tưởng cho ai thích con bên trái là mẫu "ngũ đoản" con phải là mũ lân đòn dài trường chim.

Chim mũ rơm, là gốc mào to từ gốc lên ngọn, hơi cong tí:

Chú này vì gió toe mũ ra tí chớ mũ rơm không nhất thiết phải toe ra ở đỉnh đầu,

Mẫu chim đẹp và hay thì có tơí ba mẫu, ăn thua bạn chọn mâũ nào mà thôi, hoặc là cứ chọn hết ba mẫu về chơi cho thú vị,
phong phú thêm, nuôi chim không nên hạn chế cái này cái kia.

Thân,

Chỉnh sửa lần cuối:

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
Không thể đưa ra tiêu chí cho chú Cm hoàn hảo cho mọi người đâu bạn, vì như các bạn đã nói có người thich CM vùng nầy có người người thích CM vùng kia, là do vóc dáng, nết chơi hay giọng hót của CM từng vùng đó bạn. Tuy nhiên ta có thể chọn chú CM riêng theo sở thích từng tiêu chí (vóc dáng, nết chơi hay giọng hót) cho riêng mình, nhưng khó khăn lắm đó bạn!

tandat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mớii mua 1 con cm 6 mùa, chân vảy nhìu ( có nên cạo vảy ko)...mới đem về nhà chú hàng sớm bảo con chim bị lẹo...buồn ...nhưng mình nghe có lẹo gì đâu...huhuhuhu....
thế mới nói chơi theo sở thích của mình là chính...ko có con nào hoàn hảo trong mắt mọi người...mình thấy được la hoàn hảo rồi...một ít ý kiến...

caidau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@Đại Linh : con CM hoàn hảo của anh Đại Linh nói thì hoàn hảo quá rồi.các tố chất anh đưa ra k còn chỗ chê:a44:anh mà nói thêm trên lưng với mào nó điểm thêm vài cộng lông trắng nữa thì:a01:

@Bạch Đề : cho em hỏi 'ngũ đoản' là sao anh Bạch Đề?kinh nghiệm của em còn non nớt quá:a09:

dinhnghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tôi: những chú Chào Mào nào đủ 70 - 90 % như các tiêu chí mà ACE đã đề cập là một chú CM hoàn hão rồi. Tuy nhiên, đi đối với 1 chú CM hoàn hão thì đi với 1 chủ nhân phải hoàn hão (đam mê, chịu khó, có thời gian, có duyên với chú chim...)

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em nghĩ ko có jì gọi là hoàn hảo cả anh à, giống như con người dc này mất kia, chỉ có 1 chú chim hay, đẹp chứ ko có 1 chú chim hoàn hảo, theo em nghĩa hoàn hảo chỉ tồn tại trong chính mình, mình thấy hoàn hảo là dc rồi, chơi chim cần có 1 niềm đam mê.

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tuy là đôi lúc thật khó mà cưỡng lại được trước vẻ đẹp của một chú Chào Mào nào đó ..ví dụ chú tt của anh hoangvpb chảng hạn ...nhưng mình củng góp một ý kiến nhỏ vậy ..thật sự chính con người chúng ta là động vật bậc cao phát triển nhất trong tất cả các nhánh tiến hóa nhưng vẫn chưa ai dù là nhưng vĩ nhân dám vỗ ngực sưng là hoàn hão thì thiết nghĩ sự vật chưa có gì là hoàn hảo cả bạn ạ ...

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào hoàn hảo ư ko phải là ko có nhưng con người một vật thể tiến hoá nhất củng có mấy ai là hoàn hảo.Hoàn hảo là một phạm chù khó mà tồn tại.với mình con chào mào mà mình thích mình kết và nhiều kỉ niệm với nó mình chăm nó ,Đào tạo nó được .....thương yêu nó là con chào mào hoàn hảo trong mắt mình.cảm giác đó mới tuyệt giống như anh dai linh nói thì đó là nhửng kinh nghiệm để chọn 1 chú chào mào hay theo kình nghiệm.từ lúc bạn chọn nó về bạn thuần đc nó theo ý của mình thì bạn đả có 1 chú chào mào hoàn hảo đối với bản thân, xa nó 1 vai ngày là nhớ lúc nhìn nó nghe nó hót veo von bạn tự cam thấy thoái mái:a12: vậy là hoàn hảo rùi còn hoàn hảo với tất cả mọi người ư:a34:????????? thất là khó

quypho81

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn muốn biết thế nào là CM hoàn hảo? Tại sao bạn không tự chăm sóc cho chú CM của mình hoàn hảo theo ý thích của mình. Cái gì cũng có điểm dừng và giới hạn thôi bạn ạ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom