Guest viewing is limited

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Chà, hôm nay đã bắt đầu có lông ống, một em mắt mở roài, chúc mừng bác Linhhu mát tay nhé!

P/s: Bác Linhhu xé giấy báo vụn ra, bỏ thêm vào giữ ấm cho các bé ấy!

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Chà, hôm nay đã bắt đầu có lông ống, một em mắt mở roài, chúc mừng bác Linhhu mát tay nhé!

P/s: Bác Linhhu xé giấy báo vụn ra, bỏ thêm vào giữ ấm cho các bé ấy!

Ảnh vừa post lên cách đây 2 ngày rồi bác Hơ Long. Hôm nay lông ống đã dài đến giữa lưng rồi. Bọn nhóc đã biết kêu nho nhỏ và hé mắt khi đút thức ăn cho nó. Ban ngày khí hậu nóng ẩm nên mở hộp ra cho nó thoáng khí, sáng sớm phun nước nhẹ và sưởi nắng. Bọn nhóc đập cánh và cử động chân rất hăng lúc được sưởi nắng.
Tối sưởi bằng đèn đến 10h đậy hộp cho bọn nó ngủ, ngày nào có mưa đêm thì phủ cỏ khô lên trên mình 4 nhóc.

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
to Linhhu: mẹ Linhhu mát tay quá các con lớn nhanh ghê, cố lên nhé Linhhu.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
to Linhhu: mẹ Linhhu mát tay quá các con lớn nhanh ghê, cố lên nhé Linhhu.

Mới vớt được 1 bầy cá ròng ròng mới nở ở mương trong vườn lúc đi tìm tổ kiến, đút cho bọn nhỏ ăn mà nó cứ hả mỏ hoài chắc khoái khẩu món này đây. Nuôi cực khổ quá, bây giờ mới thấm thía câu nuôi con Tu Hú :a22:

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Sau 9 ngày mang về các bác xem giống con gì, em thấy ko phải chim sâu chim trích, màu lông thì đoán là chim sẻ, nhưng bọn này nó ko có diều, cũng Softbill luôn, thức ăn chuyển xuống bụng luôn.

Quá trình phát triển dự đoán :)

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Loại này "bụng cứt" thấy nhỏ hơn so với các loài chim khác, có khi đó là bản năng của loài Sơn ca. Không như các loài chim khác, nên nhẹ nhàng hơn, sau khi chuyền có thể dễ dàng "tẩu" khi gặp kẻ thù. Hy vọng là 3 con sơn ca =D>. Đoán thử nghe @linhu : 2 con ngoài chim trống, ở giữa chim mái :biggrin:

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Loại này "bụng cứt" thấy nhỏ hơn so với các loài chim khác, có khi đó là bản năng của loài Sơn ca. Không như các loài chim khác, nên nhẹ nhàng hơn, sau khi chuyền có thể dễ dàng "tẩu" khi gặp kẻ thù. Hy vọng là 3 con sơn ca =D>. Đoán thử nghe @linhu : 2 con ngoài chim trống, ở giữa chim mái :biggrin:

2 con to con miệng rộng hơn chắc trống, con còn lại xác nhỏ và miệng nhỏ hơn là mái.

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
Cả ba đều là trống như hình cuối và mình đăng ký một em nhé.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Cả ba đều là trống như hình cuối và mình đăng ký một em nhé.

Lúc vác về 4 em thì trong miệng em nào cũng có 2 chấm đen cả, vậy cả 4 con là trống?! 1 em do bị đè từ trong tổ và sau 4 ngày ăn rất kém, ko phát triển nên đã ra đi. Ba em còn lại có 2 em phát triển rất nhanh, mỏ to như nhau, em sót lại mỏ nhỏ hơn. Hôm nay đã biết rỉa lông và tranh ăn rồi.
Màu lông cánh giống hệt chim sẻ, mỏ thì mỏng hơn và nếu không lầm thì chim sẻ nó có diều như gà vì lúc trước cho sẻ non ăn gạo ngâm nước nó phình lên ở cổ. Nếu đúng là SC thật thì em sẽ đi lùng tiếp, dạo này SC ít lên hót lắm mà toàn xà xuống cỏ lẩn đi đâu đấy, chắc bắt mồi hay ấp trứng gì đấy.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Hôm nay bọn nhóc đã biết nhảy rồi, chắc ko phải SC, tiếng bọn nó kêu giống như vành khuyên và cánh thì nhấp nhấp như chim sâu :) Em nghĩ có thể là chim đuôi dài dài, màu lông giống sẻ hay đậu trên ngọn cỏ đuôi dài nhấp nhấp khi truyền từ ngọn cỏ này sang ngọn cỏ khác .Khi biết bay em cho về tự nhiên hết.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ổ chim này của linhu ko phải SƠN CA ,hình như là ổ chim chích rồi linhu

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy con này theo em biết thì nó thuộc họ chim chích, ở ngoài chợ trời Thuận Kiều em cũng thấy bán loại này, 1 con 30k, đang mớm ăn, ekm thấy cũng cỡ mấy con của anh Linhu vậy!!!

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nghe cách anh tả sao em thấy nó giống chim sẻ quạt ( bà bóng ) quá vậy trời ? Nhưng mà em thấy hình như là chim sâu xanh,chả biết đúng ko:a36:

SVC$
0
Con này hình như trong này gọi là chim Sâu Lá đó anh Linhu ơi !!! loại này mà anh nuôi được từ chưa mở mặt đến giờ là tuyệt lắm đó giống này khá là khó nuôi Thân !!!

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình nghĩ mấy chú này còn non quá , khó nuôi lám dấy,tốt nhất ban đua lai cho bố me nó nuôi khoang tuần nua là duọc,nêu sọ nguòi ta bát trom thì vác chiéu ra ngoài đấy ngủ rồi canh luôn ^_^!

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
to linhu: bọn này theo mình nó là giống chim chích lúa, loại này ngoài thiên nhiên hay đứng trên cây cỏ cao trong ruộng lúa hót vắt va vắt vẻo. Giống này ông anh mình trước cũng đã nuôi, lồng cho nó cần nan mau vì nó rất nhỏ, lồng của khuyên là nó vẫn chui ra được.
Giống này nó hót nghe thích lắm nhất là điệu rúc của nó. Bình thường ngoài thiên nhiên chỉ thấy nó kêu chích chích chích nhưng khi nuôi trong lồng nó có thể ra được 5 kiểu hót khác nhau.
Linhu cố lên nhé, chúng sẽ không phụ lòng bạn chăm sóc đâu

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Mình nghĩ mấy chú này còn non quá , khó nuôi lám dấy,tốt nhất ban đua lai cho bố me nó nuôi khoang tuần nua là duọc,nêu sọ nguòi ta bát trom thì vác chiéu ra ngoài đấy ngủ rồi canh luôn ^_^!

Mình nuôi được gần nửa tháng rồi bạn ơi, nuôi từ lúc nó mới nở. Đến giờ ngày là nó đã sống rồi.

To @cavang: Hôm nay mấy em đã biết đứng cầu rồi bác, đòi ăn suốt, kêu rất đau đầu :) để khoảng 10 hôm nữa nó ra lông đầy đủ các bác bình loạn. Em đang nuôi bọn nó trong lồng sắt của TQ , nan cũng khít, bọn nhỏ chỉ chui được đầu qua thôi. Bọn nhóc nó xem em là mẹ rồi. Đang tính bọn nhóc biết bay cho về thiên nhiên hết, bác nói hót hay nên phải tính lại xem thế nào.

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đang tính bọn nhóc biết bay cho về thiên nhiên hết

Bạn linhu ơi, nếu bạn có ý định cho chúng về thiên nhiên thì bạn chịu khó nuôi một thời gian nữa cho chúng biết kiếm mồi đã, nếu thả sớm sợ chúng không biết kiếm ăn thì chết mất, thương lắm. Thôi bạn đã lỡ nuôi thì cố vậy.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Bạn linhu ơi, nếu bạn có ý định cho chúng về thiên nhiên thì bạn chịu khó nuôi một thời gian nữa cho chúng biết kiếm mồi đã, nếu thả sớm sợ chúng không biết kiếm ăn thì chết mất, thương lắm. Thôi bạn đã lỡ nuôi thì cố vậy.

4 em chết 1 em, 3 em còn lại khỏe mạnh và đã được về với thiên nhiên. Đồng thời chiều qua em lượn lờ ngoài đồng cỏ chỗ thấy 2 cặp Sơn ca hay bay lên bay xuống và kết quả là:

Tổ này 2 em, nằm sát dưới gốc cỏ, lúc em ra 2 em non này nằm rạp xuống, quay lưng ra ngoài. Em đang há mỏ có 2 chấm ở trong và đã biết đi lại, biết rít là trống. Em còn lại chưa biết đứng, lưỡi ko có chấm đen ở trong, đầu lưỡi đen chắc là mái.
Hiện tại 2 con ko há miệng đòi ăn, em canh khi nào nó mở miệng rít là nhét đồ ăn vào.
Các bác dạy cho bọn này ăn bột như thế nào ạ? và có cho ăn thêm thực phẩm tươi gì ko?
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom