Guest viewing is limited

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Chào các bác mê Sơn ca,
Hàng năm sau 2 tháng trời mưa, cây bụi mọc lúp xúp khoảng đầu tháng 7 khu đất gò nắng cháy chim sơn ca đã làm tổ và kết quả là:

Trong lưỡi mấy con này đều có chấm đen rất to, định chờ mọc lông rồi vác về nhưng nhiều con mắt nhòm ngó quá nên phải chịu cực. Em đang pha cám Ba vì thật loãng cho nó ăn. Mai chắc chuyển qua thức ăn dành riêng cho Nhồng nhiều dinh dưỡng hơn.
AE có kinh nghiệm gì chia sẻ cho Em với nhé.
THân

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nhìn các cháu này chắc mới ra khỏi vỏ được không quá 3 ngày, theo kinh nghiệm của mình thì quá non để có thể "nuôi bộ". Nhìn thương quá !!!:a09:
Nếu bố mẹ các cháu còn đó bạn nên gửi lại để chúng chăm thêm cho đến ít nhất 1 tuần tuổi hãy bắt về.
Nếu không thể thì bạn cứ hết sức thử xem. Hy vọng mỏng manh, nhưng cầu chúc cho các cháu lớn lên nhờ sự mát tay của bạn.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn linhu có ổ SƠN CA nhìn hay quá nhưng mấy chú SC này nhìn non quá nếu nuôi ko tốt rất dễ bị bại chân . Thông thường thì người ta hay hòa cám với nước đút cho chim non ăn nhưng nếu áp dụng cách này với SC thì rất dễ bị bại chân kể cả việc bạn có bổ xung thêm ít mồi tươi . Tôi có cách này chim SC non ăn sẽ tránh được tình trạng bị bại chân đối với các con SC quá non tỉ lệ thành công là cao hơn . Bạn mua tép đồng loại nhỏ còn tươi bạn bỏ đầu bóc vỏ rồi đút cho SC non ăn sẽ tốt hơn cách nuôi chim non thông thường cho các loại khác . Đây là kinh nghiệm của một người có thâm niên bẫy SC và nuôi SC non mà tôi đã biết được ,người ta cũng dấu nghề ghê lắm . Chúc bạn thành công

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Bạn linhu có ổ SƠN CA nhìn hay quá nhưng mấy chú SC này nhìn non quá nếu nuôi ko tốt rất dễ bị bại chân . Thông thường thì người ta hay hòa cám với nước đút cho chim non ăn nhưng nếu áp dụng cách này với SC thì rất dễ bị bại chân kể cả việc bạn có bổ xung thêm ít mồi tươi . Tôi có cách này chim SC non ăn sẽ tránh được tình trạng bị bại chân đối với các con SC quá non tỉ lệ thành công là cao hơn . Bạn mua tép đồng loại nhỏ còn tươi bạn bỏ đầu bóc vỏ rồi đút cho SC non ăn sẽ tốt hơn cách nuôi chim non thông thường cho các loại khác . Đây là kinh nghiệm của một người có thâm niên bẫy SC và nuôi SC non mà tôi đã biết được ,người ta cũng dấu nghề ghê lắm . Chúc bạn thành công

Mình định để thêm vài ngày nữa bắt nhưng chổ mình người ta thả bò cả 100-200 con, năm ngoái cũng 1 tổ như thế này bị bò đạp chết khi lúc chim non vừa mới ra lông. Với lại nhiều trẻ em nó đã để ý tổ này rồi, nên phải mang về.
Năm ngoái tổ nằm ngay dưới cỏ sát mặt đất, còn tổ này nằm trên bụi cây cách đất 50cm. Tối hôm qua bọn con nít đã chạy ra rình bắt chim mẹ rồi nhưng bắt ko được. Mai rảnh đi 1 vòng quanh nữa chắc có thêm được vài tổ nữa.
Tép tươi chắc mua tép chỗ tiệm bán cá cảnh. Cam ơn Chào Mào

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Ôi trời, nhìn thương thật, với kinh nghiệm bác Linhhu đã nuôi nhồng con thì có khả năng các em này phát triển béo tốt đây, chứ riêng em, thì đã từng nhiều lần nuôi chim con ( CM, sáo, chim ri...hihi) em nào mà chưa mở mắt và chưa mọc lông ống thì hic hic toàn là về với đất thôi.

Chúc bác Linhhu mát tay chăm em nó to khoẻ và update kinh nghiệm và hình ảnh chia sẻ với bà con nhé!

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Ôi trời, nhìn thương thật, với kinh nghiệm bác Linhhu đã nuôi nhồng con thì có khả năng các em này phát triển béo tốt đây, chứ riêng em, thì đã từng nhiều lần nuôi chim con ( CM, sáo, chim ri...hihi) em nào mà chưa mở mắt và chưa mọc lông ống thì hic hic toàn là về với đất thôi.

Chúc bác Linhhu mát tay chăm em nó to khoẻ và update kinh nghiệm và hình ảnh chia sẻ với bà con nhé!

Cám ơn bác Hờ Long đã cổ vũ. IEM nuôi rất nhiều chim non rồi mà chưa tỏi em nào. Lần này nuôi bọn này nhỏ quá nên phải tìm hiểu thật kĩ thôi.
Có một thắc mắc là đã từng thấy chính xác 1 tổ Sơn ca làm dưới mặt đất trong một gốc cỏ như thế này:

Còn tổ này treo trên bụi cây cách đất hơn nửa mét, tổ sâu hơn.
Cô hàng xóm bảo đang rình bắt con chim mẹ, và nói là con chim chích chòe buổi sáng nó hay hót. Mình botay vì vùng đó chưa thấy chính chòe bao giờ mà toàn là Sơn ca. Chắc phải hạ hồi phân giải.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Cố lên @linhu, tổ đó chăm tốt sẽ tương lai đó. Chú ý phần phân, dọn cho sạch sẽ. Chắc nhất nuôi chim con, tìm vải vụn lót cho nó ấm, 2-3 ngày thay rồi vất luôn.

Cô hàng xóm bảo đang rình bắt con chim mẹ, và nói là con chim chích chòe buổi sáng nó hay hót.

ông ni tính tình không bỏ, "cô hàng xóm" nào đây :))

Mấy bác yên tâm, tay này có kinh nghiệm nuôi chim chưa mở mắt đó. Hồi trước khuyên, sẻ chi chơi tất.

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
to linhu: mấy em này bé quá, vẫn còn vỏ trứng nên chắc là mới nở được mấy ngày thôi. Trước tiên bạn nên cho các em này ăn mồi tươi đã sau đó khi nó cứng hơn hãy cho ăn cám ướt. Bạn nên cho ăn các con moi (loại tép nhỏ) cấu đầu và đuôi chỉ lấy mỗi cái mình hoặc cho ăn sâu non (loại sâu mới lột xác còn đang trắng đó).
Hy vọng là các em này sẽ lớn lên trong vòng tay yêu thương của linhu.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Dùng nan mực cạo lấy bột rồi trộn chung với cám nước cho chim non ăn mỗi ngày rất tốt!"Linh Hư" thử làm đi!Bổ sung thêm trứng kiến tươi nhé!
Nếu CHIP có tổ chim này thì buổi tối dùng cả bóng đèn dây tóc để sưởi cho chúng,quý lắm!
Thân!

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
3 em phát triển rất tốt đã ra lông ống, buổi tối mình nấu cơm xong rồi cho cả tổ vào trong nồi cơm để cho mấy em ấm. 1 em nhỏ bị 3 con lớn đè lên nên cả ngày chỉ ăn được 2 lần. Mình chuyển qua chổ to hơn, có lót cỏ khô, đến tối em bé nhất bắt đầu ăn uống oke. Sáng sớm mình cho sưởi nắng và hơi đất.
Thức ăn hiện tại ăn viên thức ăn dành riêng cho Nhồng bằng cỡ hạt đậu đen, ngâm ra, 1 lần ăn nửa viên. Phân thải ra to gấp đôi phân mẹ nó đút. Chất lượng phân rất tốt, có nước và tiêu hóa hết.
Sau 2 ngày 3 em lớn gấp rưỡi lúc mang về. Hy vọng sống tốt.Mình thường xuyên dùng tăm lất mấy em cho nó cử động giống như bên ngoài thiên nhiên lúc gió thổi tổ đung đưa.

Mình ko thấy chim mẹ vì bị bọn nhóc đuổi đi rồi nên chưa chắc là SC, nhưng xem móng chân thì móng sau to hơn nhiều so với 3 móng khác.

@cavang: hình trắng trắng trong tổ là phân của nó đấy chứ ko phải vỏ trứng.

Thân.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Dùng nan mực cạo lấy bột rồi trộn chung với cám nước cho chim non ăn mỗi ngày rất tốt!"Linh Hư" thử làm đi!Bổ sung thêm trứng kiến tươi nhé!
Nếu CHIP có tổ chim này thì buổi tối dùng cả bóng đèn dây tóc để sưởi cho chúng,quý lắm!
Thân!

Trong vườn có rất nhiều trứng kiến, mới vừa chọc 1 tổ kiến con, 4 em làm 1 phát hết luôn. Rất ớn đi chọc tổ kiến, kiến thợ nó giữ con kinh lắm, rớt xuống người là cắn luôn.

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Linh hư chăm chim con mát tay quá ha !Cả tổ này tóm được ở đâu vậy ?

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Linh hư chăm chim con mát tay quá ha !Cả tổ này tóm được ở đâu vậy ?

Đính chính chút nhé bác Vinh: Lin Hu not Linh Hư :)
Chưa dám gọi là mát tay, khi nào phải sống cả lũ mới gọi là mát tay bác ưi.
Bọn con nít nó khám phá, rình bắt chim mẹ nên em rước tạm về nhà. Sáng sớm hôm qua mang ra trả lại cho mẹ nó nhưng ko thấy mẹ nó đâu, chắc sáng ra ko thấy tổ nó bay luôn rùi.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
mà nói đi cũng phải nói lại nghe. Thấy cái tổ tui nghi nghi lắm.Sơn ca thường làm tổ dưới đất trong các bụi rậm. Thường mấy loại chim này đan tổ không khéo như những loại chim khác, chủ yếu tha rể cây, hoặc những lá khô về lót. Mấy bác chơi sơn ca góp ý thêm, chứ @linhu nhà tui nuôi đã 1 chặp nó ra chim chích hêt :)) , chim chích đuôi dài thường sống mấy khu vực như thế này.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
mà nói đi cũng phải nói lại nghe. Thấy cái tổ tui nghi nghi lắm.Sơn ca thường làm tổ dưới đất trong các bụi rậm. Thường mấy loại chim này đan tổ không khéo như những loại chim khác, chủ yếu tha rể cây, hoặc những lá khô về lót. Mấy bác chơi sơn ca góp ý thêm, chứ @linhu nhà tui nuôi đã 1 chặp nó ra chim chích hêt :)) , chim chích đuôi dài thường sống mấy khu vực như thế này.

Tui cũng rất nghi à vì tổ SC tui thấy rùi, chưa thấy SC tước cỏ đan tổ, cô hàng xóm cứ bảo con chim gì mà sáng nó hay đậu mái nhà hót đấy, nên mới để hạ hồi phân giải :) Nếu là chích thì các bác mở thêm 1 room chim chích nhé. Nhưng cũng học thêm kinh nghiệm nuôi chim chưa mở mắt cũng hay hay.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Tui cũng rất nghi à vì tổ SC tui thấy rùi, chưa thấy SC tước cỏ đan tổ, cô hàng xóm cứ bảo con chim gì mà sáng nó hay đậu mái nhà hót đấy, nên mới để hạ hồi phân giải :) Nếu là chích thì các bác mở thêm 1 room chim chích nhé. Nhưng cũng học thêm kinh nghiệm nuôi chim chưa mở mắt cũng hay hay.

thôi rồi chim chích lau :)) tụi này hay lót ổ kiểu vậy và thường hay đứng trên mấy ngọn lau, sậy hót, đứng cả cây ăngten nữa. Mi nhớ hồi trước ở khu "Đài Phát" không, ta rình tóm cổ chim mẹ mỗi lần ấp trứng, nhưng loại này thấy không bỏ tổ, tóm được thả ra nó lại về ấp lại, không bỏ tổ. Thêm nữa loại này đẻ từ 4 trứng trở lên đó.

p/s : qua hỏi luôn cô hàng xóm thử, mỗi lần thấy iem nó có kêu "thích thích không" =)) nếu đúng vậy tiêu mi luôn >:)

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
thôi rồi chim chích lau :)) tụi này hay lót ổ kiểu vậy và thường hay đứng trên mấy ngọn lau, sậy hót, đứng cả cây ăngten nữa. Mi nhớ hồi trước ở khu "Đài Phát" không, ta rình tóm cổ chim mẹ mỗi lần ấp trứng, nhưng loại này thấy không bỏ tổ, tóm được thả ra nó lại về ấp lại, không bỏ tổ. Thêm nữa loại này đẻ từ 4 trứng trở lên đó.

p/s : qua hỏi luôn cô hàng xóm thử, mỗi lần thấy iem nó có kêu "thích thích không" =)) nếu đúng vậy tiêu mi luôn >:)

Bọn chích bông này lâu lâu ta mới thấy nó lượn qua lượn lại. Cô hàng xóm bảo nó kêu chích chòe chòe :)
Sơn ca ngoài tự nhiên cũng đẻ 4 trứng, năm ngoái rình 1 tổ thấy rùi.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Hôm nay thú thật là có người lên tiếng CHIP mới dám nói đấy!Thật ra là chim gì cũng quí,nhìn tụi nó cứ nhớ ngày trước còn bé tí,về quê cứ thấy tổ chim là bắt,nhỏ thế này thì ôi thôi đủ loại,nào là chích chòe Đất,sâu,tu hú,chóp mào,sơn ca...Ngày đó ở Tây Ninh(quê ngoại CHIP)chim còn nhiều lắm,ngồi trong nhà nhìn ra ngoài còn thấy cả Chòe Đất,bây giờ thì...hết rồi!!!.Mang chúng về lúc sống lúc không,mãi đến sau này mới biết chúng chết vì lạnh do nhỏ quá chưa có tí lông nào!
Sơn ca thì ngày đó cứ rình rình mò mò,theo mấy ông anh đi ra đồng,thấy con trống vừa bay vừa hót thì thích lắm mà cứ phải ngồi im,canh nó vừa đáp xuống chỗ nào thì chia nhau ra mỗi đứa 1 hướng đi tìm,có khi cái tổ cách nơi con trống vừa hót đến vài chục mét!Khiếp,trời sinh cái loài khôn thật!Chim non lông chưa phủ đều,mà hể có người lào xào đến gần là nằm im thin thít,lông thì chẳng khác gì màu cỏ khô,có lúc cái tổ nằm ngay dưới chân mà vẫn không hay,không để ý là chúng chúi mất dạng!
Tụi này bay thì cao lắm,nhưng kêu đậu cành thì chịu,cái "móng sau" quá khổ khiến chẳng làm sao bấu víu vào cành cây,vậy là núp lùm làm tổ,có khi tổ được làm dưới những vết chân trâu,bò...tổ Sơn Ca thì thú thiệt còn thua cả tổ Cu Gáy,gọi là lót cho "sang" nhưng...lèo tèo vài cọng cỏ khô là xong...!
Tổ chim của Linhu thì...đẹp quá,Sơn Ca chắc chắn là không phải rồi!
Dù chim gì thì cũng chăm cho tốt nhé Linhu!Đừng thấy bà con nói thế lại làm "buồn lòng cô láng giềng",hihihi!
Thân!

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Khi bắt về chỉ đoán là SC thôi mừ, nhưng nhìn cách làm tổ thì lại ko phải nên đoán SC vùng này do ít cỏ nên nó làm trên cây :)
Đến hôm nay lông ổng ra nhiều rùi nhưng ko phải màu xanh, có lẽ ko phải chim chích bông. 3 con lớn nhanh còn 1 con bé ko lớn mấy. Bọn nó bắt đầu biết kêu nhỏ nhỏ rồi.
Đi làm cũng vác theo để cho tụi nó ăn, sáng sớm mang ra sưởi nắng. Ban đêm tụi nhỏ nằm trong hộp cũng đỡ lạnh.
@Chip: Cô láng giềng già ngất rồi, gọi cô cho oai nhưng 2 con rùi. Chăm thử loại chim nhỏ này để thêm kinh nghiệm, ko nhất thiết chim hay mới chăm :) có khi chăm lớn lại mang đi cho người khác ấy chứ.

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
có điều kiện bác pót ảnh lên anh em chiêm ngưỡng và bàn luận

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom