Guest viewing is limited

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình mới mua 1 em khướu bạc má nhìn tướng khá to nhưng lông nhạt (là so sánh với 1 con khướu đẹp mã khác mà người bán có), bị rụng mất lông đuôi và bắt trên tay cũng rụng lông trên mình (có lẽ là do đang thay lông). Khi mở file khướu mái thì cũng kêu ro ro, chét và kêu gâu gâu như tiếng chó sủa. Em này nghe tiếng sáo thổi cũng kêu nữa, chắc là đã được nuôi lâu rồi. Các ae cho mình hỏi vậy em này là trống hay mái ạ ?

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng đã đi bẫy khướu nhiều, dính khướu thì phải nhìn ra ngay đó là trống hay mái vì bọn em mang về nhập ngay. Bẫy khướu cũng bẫy bằng thòng lọng chứ không đợi chim vào đá vì đợi được đá thì khó lắm, khi bẫy thòng lọng thì dính cả trống lẫn mái.
Kinh nghiệm lựa chọn của em là:
1: Nhìn qua dáng, thấy dáng thuôn thì đó dễ là mái.
2: xem tiếp mỏ, thấy đầu mỏ cong, mỏ trên dài hơn và cong xuống thì đó dễ là trống, con mái mỏ lớn, thẳng và 2 mỏ bằng nhau.
3: xem tiếp mào, thấy mào dày, cao thì đó dễ là trống, mái mào mỏng, ngắn.
Vì vậy khi bẫy xong, cầm nơi tay và nhìn. em nào dáng thuôn, mỏ bằng và mào nhỏ thì đó là mái. Dáng lớn, mỏ có đầu cong, mào lớn thì là trống ( đến hơn 90%, lựa chọn thô thì chưa sai bao giờ, đa số khướu già đều có đặc điểm riêng như thế.) Dáng thì có con gầy con béo, mào thì con non khác con già. Với con non thì dễ nhầm lẫn chứ với khướu già thì lựa chọn cái mỏ và mào thì chắc ăn hơn 90%.
Tuy nhiên có nhiều khướu gầy, khướu non thì dáng nhỏ và khi đó sẽ có đắn đo giữa trống mái, dù biết khá chắc nhưng phải cẩn thận kẻo lầm. Khi đó thì phương án thứ 2 là nhốt vào từng lồng nhỏ ( hộc) chuyên thuần chim. Dùng khướu mồi cho kè. Nếu con bổi cúi đầu và im thì đó sẽ là mái. Con trống sẽ cúi nhưng nó sẽ lắc qua lắc lại. Lựa thô thế rồi nhốt chừng 1 ngày sau đó cho mái rò. Lúc này là lựa ra những con cuối cùng, loại này hiếm lắm.
Với các thợ bán chim dạo thì họ thường nhốt đàn đông, chim cố tình để xù lông và *** lồng. Dáng chim lúc này sẽ rất khó phân biệt, vì vậy chỉ tập trung nhận dạng mỏ và mào.
Kinh nghiệm bẫy khướu vài năm của em chỉ có thế :a03:
Nói tuy phức tạp nhưng nó rất đơn giản. Thỉnh thoảng vẫn có nhầm do có vài chú mái dáng rất đẹp, và nhầm lẫn như thế thì năm nay mới chỉ có 1 con.

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn Cafe37 sướng ghê ha! Ở Nghệ An nếu thích thì đi bẫy nên kinh nghiệm phong phú quá. Ở TP.HCM bây giờ giá 1 con bổi đã lên đến 1 triệu rồi, làm cho ae thích nuôi khướu cũng ngại. Cám ơn bạn nhiều.

nambicyty

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
khướu trống lông đậm hơn các bác ah,nếu ai đa nuôi khướu nhìn là bít liền ak,nhìn khươu mái lông nhợt nhạt lắm

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn Cafe37 sướng ghê ha! Ở Nghệ An nếu thích thì đi bẫy nên kinh nghiệm phong phú quá. Ở TP.HCM bây giờ giá 1 con bổi đã lên đến 1 triệu rồi, làm cho ae thích nuôi khướu cũng ngại. Cám ơn bạn nhiều.
Chỗ em giá từ 300 - 350k. Dạo này chim đang hiếm dần, em thì không đi bẫy chuyên nghiệp mà chỉ thỉnh thoảng đi bẫy cho vui thôi.
Mà bây giờ khướu khôn rồi, đi bẫy mang mồi trống đi thì dễ về tay trắng, mang em mồi mái đi thì đánh chỗ nào là chỗ ấy sạch khướu. Dùng 1 mồi trống và 1 mồi mái, xích chân dưới đất và cho cắn nhau. Cắn nhau chí chóe như thế 1 lát là khướu cả vùng đều đến tham gia trận chiến. Đừng hòng sót con nào, cho dù là yêu tinh hay là quỷ. Làm sao có thể ngồi nhìn khi mà có 2 đứa lạ mặt đang uýnh nhau dưới đất mà lại không thấy bẫy ở đâu. Đây là kinh nghiệm của những gã thợ săn sống bằng săn bắn, mong các bác đừng chê trách gì vì đó là cơm gạo của họ. Nếu các bạn bẫy chơi thì đừng nên bẫy kiểu này, khó chọn chim lắm.

---------- Post added at 08:11 PM ---------- Previous post was at 08:04 PM ----------

khướu trống lông đậm hơn các bác ah,nếu ai đa nuôi khướu nhìn là bít liền ak,nhìn khươu mái lông nhợt nhạt lắm
Bạn nhầm rồi, khướu nếu chọn lông thì rất khó phân biệt, màu lông của chim đậm nhạt tùy thuộc vào sinh cảnh chim sống rậm rạp hay là cây bụi thưa.

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà! Diễn đàn chim khướu yên ắng quá nay có thời giờ nên tham gia cho xôm tụ :a01:

Báo cáo với cả nhà là em khướu mình mua lúc tháng 9/2011 là em mái, cũng sủa gâu gâu như tiếng chó nhưng chỉ kêu ro ro thôi. Khoảng tháng 11/2011 mình có mua thêm 1 em trống. Theo mình quan sát 2 con ở nhà và ở lồng khướu tập thể người ta bán khoảng 7-8 con thì hình dáng trống mái có khác nhau như sau:

+ Con mái mình ngắn hơn con trống và to bè hơn về chiều ngang nên nhìn con mái to hơn con trống.
+ Con trống thì mỏ, râu và đầu nhìn gần như là 1 đường thẳng giống như là đầu xà vậy trong khi con mái thì nhìn đầu tròn hơn (có lẽ là do râu con trống dài hơn con mái)
+ Cánh của con mái ngắn, chỉ dài hơn phao câu 1 chút, trong khi cánh của con trống dài đến gần 1/4 chiều dài cái đuôi.
+ Chiều dài đuôi của con mái cũng ngắn, chỉ khoảng hơn 3/4 chiều dài đuôi của con trống.
+ Chân con mái cũng ngắn hơn chân con trống.

Vì những đặc điểm này mà con trống nhìn tướng gọn ghẽ và thon dài, dáng đứng hùng dũng, vươn cao hơn con mái. Trong lồng tập thể nếu các bạn thấy con nào cụt đuôi thì đừng nên mua vì 95% là con mái vì người bán nhổ đuôi để người mua khó phân biệt hơn mà mua con mái theo giá con trống.

Mình dự định cho cặp khướu đẻ thử xem sao, nếu có kết quả sẽ báo cáo cho ae biết. Chúc ae chọn được con khướu ưng ý.

tungdq_pto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em là dân mới nhưng em được 1 bác có KN lâu năm truyền lại cung xin góp ý 1 chút. như các cách mà các bác đưa ra em đều đồng tình chỉ có 1 ý kiến nhỏ là nếu chim trống thì chân sẽ đen và khớp chân to hơn. chim mái thì khớp chân thẳng chứ ko phình to. chim trông yếm sẽ dài và rất sắc nét còn mái thì ko đc sắc nét nó mọc loang,

mong các bác bỏ quá cho, thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom