Guest viewing is limited

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Thường thì trong các loài chim thú,xét vể vóc dáng bên ngoài, giống đực bao giờ cũng mạnh mẽ hơn giống cái. như gà trống có bộ lông mã và cái mồng tươi đẹp hơn con cái. như chim trĩ trống trên mình có bộ lông sặc sỡ, trong khi mái lại có bộ lông giản dị quê mùa của gà mái tre. con chích chòe than, lửa, con trống bao giờ cũng có bộ lông tươi đẹp hơn con chim mái...Đó là chưa nói đến thân mình giống đực thường to hơn giống cái, nhìn sơ qua cũng thấy rõ...
Điều đễ phân biệt hơn nữa là tiếng kêu, tiền gáy, tiếng hót của con đực bao giờ cũng hơn con mái. Chẳng hạn như chích chòe than, trống và mái đều biết hót, nhưng giọng hót của con chim trống hay hơn, dào hơi hơn, trong khi con mái thường hót nhỏ vừa đủ nghe,hơn nữa nó chỉ hót lập đi lập lại một giọng, và giọng ngắn ngủn...như giọng chim con mới tập.
Tóm lại, để phân biệt trống mái ta phải xét qua vóc dáng, sắc lông tiếng kêu, hay giọng hót của chúng mới phân biệt đc. Thật ra, giữa giới tính đực, cái đều có 1 vài điểm dị biệt nào đó, nhưng do chưa có kinh nhiệm nên ta rất dễ nhầm lẵn.
chẳng hạn như con chim yến phụng, nếu chỉ đứng nhìn vào vóc dáng, sắc lông, điệu bộ, kể cả tiếng kêu, ta thấy chim trống và mai ko khác gi nhau. Thế nhưng, nó vẫn có điểm dị biệt bên cạnh vô số những điểm tương đồng: đó là cục thịt đóng trên mũi của nó(những ai biết sơ về nó mới biết đc). Với chim có mầu lông xanh(xanh lục,xanh bọt biển,xanh đọt chuối,màu két,mầu tím) thì mũi chim trống mầu xanh,con chim mái mầu trắng.Còn với chim vàng hay trắng(vàn tuyền,vàng bông,trắng tuyền, trắng bông)thì cục thịt đóng trên mũi yến phụng trống mầu hồng,còn mũi chim mái vẫn mầu trắng...
Về chim hót ngoài vóc dáng, sắc lông, điệu bộ ta nên chú trọng đến tiếng kêu, giọng hót của chúng.
Nhưng, không phải giống chim nào cũng giống chim nào,
VD: -Chích chòe than trống mái đều hót
-Chích chèo lửa cũng vậy.
-Họa mi thì trống hót hay, nhưng mái chỉ biết "xuỳ" tức tiếng sè sè, chứ ko biết hót.
-Khướu trống thì hót hay,nhưng khướu mái chỉ biết kêu ro ro...

Với khướu, dù là khướu, khướu mun hay khướu bạc má, nhìn sơ qua cũng khó phân biệt con trống con mái.nếu mua về chờ một thời gian để phát hiện xon nào hót,con nào kêu ro ro thì quá muộn.giá tiền môtj con khướu trống thường đắt gắp3-4 lẩn con mái!.(lưu ý:nếu bạn mua khướu ngoài chợ mà sợ mua phải con mái thì bắt viết giấy bảo hành nhé,đấy là theo kinh nhiệm của tôi,như thế nếu mua phải con mái thì sẽ đổi lại đc)
Tuy vậy, vẫn có cách nhìn sơ qua mà vẫn phân biệt trống hay mái.khướu trống,khướu mái một cách chính xác.Đó là quan sat chùm lông ở trên mũi của chúng:
-khướu trống, chùm lông mũi này lớn và mọc dài nhô cao lên.
-khướu mái thì có chùm lông mũi nhỏ hơn.và lông ngắn hơn nên thấp lè tè.
Ngoài ra còn có cách khác để phân biệt khướu trống mái,là quan sát vệt lông đen ở duôi mắt của khươu:
-khướu trống,vệt lông đen này lớn bản, về phái cuối hơn nhọn.
-khướu mái,vệt lông đen này nhỏ bản hơn,có vẻ sắc nét hơn,về phía cuối ko nhọn mà thẳng góc.(cách này thì hơi khó chỉ có những người chơi lâu năm mới phân biệt đc) muốn quan sát kỹ vật lông đen này, quý vị cần phải bắt khướu cầm chặt ở tay,còn tay kia vuốt theo chiều lông ở mí mắt thì mới nhìn rõ đc phần cuối ở vệt lông đen đó là nhọn hay vuông góc. Quan sát khướu mun thì dễ, nhưng với khướu bạc máthì phải chụi khó vạch phần long trắng ở má sang một bên thì mới dễ dàng nhìn thấy đc vệt lông đen hiện ra.
Có người con quan sát phần yếm đen ở cổ và ngực khướu, nhưng điều này tôi muốn cho là ko mấy chính xác bằng cách trên, nhất là quan sát chùm lông mũi, là đáng tin cậy nhất.Nhưng nghệ nhân có kinh nhiệm lâu năm trong nghề khuyên chúng ta nên quan sát thật nhanh thì mới có thể phát giác ra đc những nét tốt mà mình nhìn thấy ở con chim.Tức là quan sát toàn diện, chứ dừng quan sát từng phần một,hoặc cố tình quan sát kỹ thể nào cũng bi...lóa mắt.ko con giúp phân biệt đc..

Nói tóm lại, HCN mua chim khướu thì chỉ cần bắt chước giọng chim mái "rò" vài cái, mấy anh trống "ức" lắm bèn cất tiếng hót theo bản năng. Thế là chỉ cần chú ý đến những con hót xem có đặc điểm gì nổi bật, có giọng hót lớn và khá hay không? Dáng người có to không? Chân có trụ vững không? Dáng đi đứng thế nào? Màu lông ra sao? (Phần lớn đều thích Bạc má vì nó đẹp) , và mỏ có đẹp, vừa phải hay không? ... Nếu thích thì nói chủ bắt. Vậy là xong. Đối với những ai không bắt chước được tiếng chim mái thì có thể mang một em khướu mái theo, hoặc chịu khó ngồi ở đâu đó, xa một tí để quan sát!

Chúc các bạn sớm tìm được cho mình một chàng khướu ưng ý nha! Nếu có lỡ chọn nhầm khướu mái thì không sao, cứ nuôi nó, và tiếp tục chọn lại em khác, sau này treo 2 con xa nhau, không cho thấy mặt, mái rò sẽ kích thích chim trống hót, làm như thế chim sẽ mau lên lửa và chiến dữ lắm.
Thân!

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HCN ơi, bạn ở Quảng Trị có thể giúp mình mua 1 chú khướu hót giọng rừng mà nó ko có cái kiểu " Khổ quá, khổ quá ..." ko T.T ! Mình ở đây tìm mà khó quá :( ! Có gì gửi tin nhắn cho nick minh nhé ! THanks bạn nhiều !!!!

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Híc! Bạn ở HẢi Phòng mà mình ở Quảng Trị, như vậy thì quá xa bạn ơi, làm sao mà có thể vận chuyển được, giá chim khoảng 250 - 300k 1 em, mà tiền vận chuyển nữa thì đắt lắm, có lẽ bạn nên tự tìm lấy và mua thì thích hợp hơn, vì như thế giá mềm hơn so với mình mua và vận chuyển.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Chào bạn Hiền Cô Nương!

Cám ơn bạn về bài viết rất hay!

Mình có một thắc mắc là, thông thường, mấy em Khứu bổi (mới bẫy được) họ cho tất cả vào lồng chứa, chim trong lồng này, chắc chắn là rất nhát, nếu là lồng chứa của người bẫy chim để ở nhà thì vào những lúc ít người qua lại, hay có những di động khác diễn ra xung quanh như là: chó, mèo ... thì may ra sẽ có con trống hót lên vài tiếng thì lúc đó mới thấy và bắt chính xác hơn, việc này là rất chính xác vỉ anh mình đã đi bẫy chim ở miền Trung đem về TP. HCM rất nhiều lần, mình đã chứng kiến toàn bộ mọi việc từ khi chim mới bẫy về, sau đó giao cho cửa hàng chim cảnh. Ngoài ra, việc tìm được 1 con chim Khứu hay ở cửa hàng cũng rất khó, vì phần đông, chim đã được đặt hàng và tuyển chọn hết rồi. Nếu muốn lựa được con hay, chắc chắn phải đặt người bán chim của cửa hàng bán chim, và hơn nữa là phải có tình cảm thì họ mới chịu giao cho chim hay, đúng với giá trị thực của nó.

Có gì sai, mong bạn Hiền Cô Nương chỉ thêm cho mình và mọi người học hỏi.

Cám ơn bạn!

Ut9

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Nói như bạn trên thì đúng chứ có gì sai đâu, Rất cảm ơn vì bạn đã bổ sung. Nhưng chim bẫy về, được nhốt chung lồng vẫn hót nếu như nó nghe được tiếng chim mái hót ở gần đó. Vì thế nhiều người chơi Khướu áp dụng cách huýt gió giả tiếng chim Khướu mái để kích thích những con kia hót, như thế dễ chọn hơn.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo như cách của bạn HCN thì rất đúng, nhưng cách này thì e rằng rất ít xảy ra, như mình đã nói ở trên, chi được chứa trong lồng chứa, nó rất nhát, có người lại gần lá nó bay loạn xạ, các con nhát như vậy, làm những con khác cũng nhát theo, một lý do khác nữa là, chim nuôi tập thể như ở cửa hàng vì lý do chi phí tiền thức ăn, sợ bị tốn kém, chủ cửa tiệm sẽ cho ăn thức ăn tạp, ăn cho có để chim sống thôi, cho nên chim cũng không có lửa để mà đủ sung cất tiếng hót, ngoài ra, chim trong lồng chứa, họ không bao là chim trống, chỉ có những con đã lựa ra, cho vào lồng riêng thì ho mới bao 100 % là trống, có thể đổi bất kỳ lúc nào, vì khi mua, chân của nó có đeo khoen làm dấu.

Cho dù ở quan điểm lựa chọn của mỗi người có khác, nhưng theo mình nghĩ, những người mới chơi chim Khứu thì kinh nghiệm sẽ không có để nhìn đươc con chim trống hay mái, nếu như bạn có nhiều kinh nghiệm như vậy thì đâu cần dùng tiếng hót (tiếng RO) giả chim mái đề lựa chọn, đúng không bạn? chỉ cần nhìn là bạn đã biết ngay 95 % kết quả rồi.
Đối với những người mới chơi, mình thấy, nên mua ngay chim đã được chủ tiệm tách riêng, họ bán bao là chim trống, việc còn lài lạ chỉ lựa tướng hình của nó thôi, không phải lỡ mua nhằm chim mái, nếu là mái hay thì rất tốt, nhưng nếu là mái thường thì bị mất tiền, nếu mua thêm nữa, ngộ nhỡ chim mái nữa thì thà rằng tiền mua phải mấy con mái đó, để tiền mua chim mà họ bao trống vẫn hơn.

Vài ý nhỏ, có gì mong bạn bổ sung cho mình và mọi người học hỏi thêm.

Cám ơn bạn HCM nhiều!

Ut9

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bên ABV tôi cũng viết một bài ngắn về kinh nghiệm nuôi khướu,trong đó tôi cũng khuyến cáo mọi người rằng phân biệt khướu đực cái là rất khó (chỉ có những người buôn bán lâu năm mới có trực giác để chọn đúng khoảng 70-80%,vì vậy họ mới cặp chì để bảo hành lẫn nhau,tôi cũng là dân trong cuộc mà)nhưng đọc bài của HCN tôi mới giật mình,không ngờ người chơi mà lại có trực giác nhạy bén quá,những điều bạn viết rất chính xác nhưng không phải ai cũng nhận ra được đâu vì đơn giản là họ không có vật đối chứng-thế nào là chùm lông mũi cao,thế nào là thấp v.v các đặc điểm khác cũng tương tự thôi,vì vậy tôi góp thêm một chút ý kiến sau:Nếu bạn có khả năng phân biệt được hai điểm mà HCN nêu trên,thì bạn quan sát đầu và mỏ ,con đực đầu mỏ to và dài hơn con cái.Còn nếu không thể nhận biết được các điểm trên thì tốt nhất là chịu khó ngồi nghe nó hót bằng được,rồi hẵng mua,hai là không bao giờ mua với giá rẻ quá mức bình thường(giá khướu đực mộc bây giờ là khoảng 300k)Khi mua bạn nhớ không mua con ỉa cứt ướt(nó uống rất nhiều nước phân rất hôi và không có cách nào chữa khỏi cả tuy vẫn khõe,nhưng rất khó chịu)không mua con vỡ đầu vì khướu dát còn khó thuần hơn cả họa my đấy,Bạn cũng không cần mua con già rững ,chim tơ,chim non đều được cứ miễn đúng đực là được,sau này khi thuộc chúng hót giống nhau cả,xin bổ xung tý chút mong các bạn có được con chim như ý.

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Dân chim đi đâu cũng gặp người quen, em cũng ở bên aqua di cư sang đây "sống"! Rất vui khi được quen biết anh, thế nhà anh có con nào chưa vậy?

phuocthoptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác!!!!!!!!!!!!!!!!
Tôi là thành viên mới thôi! Nhung khi xem xong bài viết phân biệt khướu trống, khướu mái tôi cũng đưa ra vài nhận xét. Có gì các bác bỏ qua!!!!!
Thứ 1:HCN nói chỉ là trên sách vở thôi. Không thưc tế,và gây rất nhiều khó khăn cho người mới vào nghề. Thứ 2 là cách đó thì phải ngồi quan sát cả ngày ah?
Tôi có một cách rất thực tế. Cách này tôi đã áp dụng trên 5 năm rồi và tất nhiên là chính xác!!!!!!
Bác nào quan tâm thi gởi mail cho toi nha!!!!!!!!!
phuocthoptc@yahoo.com.vn
Hoặc yahoo messenger katum1985 (online 20/24)
DT:0933 866 567 hoặc 066 757 667

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
@phuocthoptc: Đây là diễn đàn chung của tất cả các thành viên, rất nhiều người quan tâm và muốn cùng chia xẻ kinh nghiệm (không phải chỉ 1 lần cho 1 người), vậy bạn có thể nêu kinh nghiệm ngay tại topic này cho tất cả mọi người cùng biết được không?
Xin cảm ơn bạn.

Royal

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@phuocthoptc: Đây là diễn đàn chung của tất cả các thành viên, rất nhiều người quan tâm và muốn cùng chia xẻ kinh nghiệm (không phải chỉ 1 lần cho 1 người), vậy bạn có thể nêu kinh nghiệm ngay tại topic này cho tất cả mọi người cùng biết được không?
Xin cảm ơn bạn.
Đồng ý với bạn này,nếu có kinh nghiệm hay nên post lên đây chia sẻ với mọi người đi bạn phuocthoptc :a04:

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Chào các bác!!!!!!!!!!!!!!!!
Tôi là thành viên mới thôi! Nhung khi xem xong bài viết phân biệt khướu trống, khướu mái tôi cũng đưa ra vài nhận xét. Có gì các bác bỏ qua!!!!!
Thứ 1:HCN nói chỉ là trên sách vở thôi. Không thưc tế,và gây rất nhiều khó khăn cho người mới vào nghề. Thứ 2 là cách đó thì phải ngồi quan sát cả ngày ah?
Tôi có một cách rất thực tế. Cách này tôi đã áp dụng trên 5 năm rồi và tất nhiên là chính xác!!!!!!
Bác nào quan tâm thi gởi mail cho toi nha!!!!!!!!!
phuocthoptc@yahoo.com.vn
Hoặc yahoo messenger katum1985 (online 20/24)
DT:0933 866 567 hoặc 066 757 667

Dạ thưa anh! Đúng là những gì viết ra trên này đều có thể xem là trên sách vở, vậy từ đâu để có được cái "trên sách vở" kia? Từ thực tế, từ kinh nghiệm.
Nếu như muốn chọn được một em Khướu đẹp, có giọng hót hay, tướng ta OK thì bỏ ra một buổi, một ngày, thậm chí là một tuần để xem xét, theo dõi tỉ mỉ giọng hót, tập tính nó...thì cũng không có gì là lạ đối với những người chơi chim Khướu.
Có lẽ nó khó với những ai mới tập chơi chim nhưng nó sẽ dễ dàng đối với những ai có niềm đam mê với con chim Khướu. Rất vui khi được học hỏi thêm những kinh nghiệm thực tế đã được áp dụng 5 năm của anh. Vậy anh có thể viết những kinh nghiệm của anh lên để anh em trong diễn đàn có thể thuận tiện học hỏi, trau dồi thêm kiến thức không?
Anh em mê Khướu sẽ rất vui khi được học hỏi thêm những kinh nghiệm từ anh!

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi rất tán thành quan điểm của anh em và HCN,đã là chia sẻ là phải dốc lòng vì mọi người chứ,có phải làm từ thiện đâu mà đòi hỏi này nọ cho phiền.Tôi nghĩ 5 năm kinh nghiệm cũng không hơn sách vở là mấy đâu.Trên diễn đàn tôi nghĩ cũng không ít những "Đại thụ"có thâm niên chơi chim 30-40 năm đấy,có ai dám tự nhận mình hơn "sách" đâu?Đều là dân nghiện chim cả vì vậy Tự nguyện,tôn trọng,khiêm tốn,chia sẻ mới đúng cái tâm của người chơi chim chứ có phải không Phuocthoptc ?.

blackshama

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bạn
phân biệt khướu trống mái thật khó tôi xin bổ xung thêm cách chọn như sau:cầm chim lên nhìn vào chùm lông trắng trước mũi nếu chùm lông này có hình tam giác nhọn thì là chim trống , còn chùm lông này hơi không nhọn và hơi phẵng thì là chim mái
còn một cách nữa là bắt chim lên kiểm tra phần xuong hông của chim nếu là con mái phần xương hông sẽ nở rộng hơn và chim trống thì phần xương này hẹp lại
thật ra phân biệt trống mái đối với khướu rất khó chỉ có kinh nghiệm nưôi nhiều năm mới có thể phân biệt chính xác được ma thôi.Trong đây có bạn UT9 ở biên hoà chắc biết anh BICH chuyên bẫy khướu trước kia nhà ở dưới chân cầu mới BH ông này có khả năng chọn trống mái chính xác vô cùng ,, nếu UT9 gần đó có thể hỏi thăm về kinh nghiệm và chia sẻ với anh em trong diễn đàn nhé

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bạn,

Nói về phân biệt khứu trống và mái thật khó vô cùng.

Thọat đầu nhửng năm 1996 - 1988, phong trào chơi chimcòn tấp nập lắm. Nhà mình ngay Phú Nhuận nên cũng gần CV Hòang Văn Thụ có hai cữa hàng chim, một là của chị Đào.

Mình thì không biết chơi lúc đó nhưng thường chở bố mình ra mua. Mà bố minh là người bắc di cư nên chỉ thích nuôi 1. Cu gáy 2. Khứu 3. Họa mi.

Mình cũng hay lựa giúp bố qua tham khảo tòan bộ sách của Việt Chuơng nhưng mà hầu như là lựa phải em mái.

Sau này mua gì cũng vậy mi, khứu một là nghe giọng hai là người bán bảo đãm nếu mái cho đổi lại. Hehe thấy thú vui nhẹ nhàng đi hẳn. Còn không hồi hộp lắm như khứu mái thì chiều tối hay ro ro .. ro. Coi như tiêu. Bực mình.

Một vài chia sẽ với các bạn.

Thân

hai laokai

"mơ cũng thấy hoạ mi"
SVC$
0
em cũng mới chơi khướu được 2 năm.và em có cách này để phân biệt trống mái do em học được của đồng bào,em thấy cũng chinh xác ra phết.
-con trống thì chỗ ngón út của nó to hơn con mái.hình đây nè các bác.các bác xem hình xong thì ra ngoài nhìn thử xem nhé!đây là con trống của em đấy!

phuocthoptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
noi vay ma cung noi duoc! potay hien co nuong luon. chang le cu chon het con nay lai chon con kia roi den khi nao tim duoc con trong ah?

kimbaoqn

Thành viên mới
SVC$
0
can mua khuou bac ma tai quy nhon ban nao ko muon nuoi nua thi hay de lai minh hay cho gia ca luon nha lien he 0906315428 gap vu

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom