Guest viewing is limited

hieudn7093

Thành viên mới
SVC$
0
Hỏi khướu trống mái

Em mới mua một con khướu bạc má, không biết trống hay mái. Nghe mọi người nói khướu bạc má con trống thì có chòm lông ở hậu môn màu đỏ. Em xem hậu môn của con khướu em mua có chòm lông màu cam đỏ. Xin các bác cho em biết con của em là trống hay mái vậy. Vì em mua con này có 170K à. Em mua ở mấy người bán dạo ngoài đường :a33::a33::a33:. Em mới chơi chim nên mong các bác chỉ giáo !!! :a45::a45::a45:

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi khướu trống mái

ban cho vài cái hình chứ căn cứ vào chòm lông ở hậu môn màu cam thì khó thật đó bạn à

hieudn7093

Thành viên mới
SVC$
0

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

giá khướu bạc má mộc bi giờ ở chỗ em là 350k một em (mua ở tiệm có bảo hành)anh mua 170k thì chưa trắc đâu (lại mua của người bán dong)thì toi rồi anh ah vì mua ở đấy ko bảo hành mua rồi là xong.còn hình dáng tướng mạo của khướu đực và mái thì giống nhau ko phân biệt được qua hình thức chỉ phân biệt được qua giọng.khướu đực thì hót còn khướu mái thì kêu ro ro ko hót được.cũng có trường hợp khướu đực bắt chiếc khướu mái kêu ro ro nhưng kêu xong rồi hót...anh thử xem lại con khướu nhà anh kêu ro ro hay là nó hót.chúc anh có được em khướu mái làm bầu bạn:a37:

hieudn7093

Thành viên mới
SVC$
0

giá khướu bạc má mộc bi giờ ở chỗ em là 350k một em (mua ở tiệm có bảo hành)anh mua 170k thì chưa trắc đâu (lại mua của người bán dong)thì toi rồi anh ah vì mua ở đấy ko bảo hành mua rồi là xong.còn hình dáng tướng mạo của khướu đực và mái thì giống nhau ko phân biệt được qua hình thức chỉ phân biệt được qua giọng.khướu đực thì hót còn khướu mái thì kêu ro ro ko hót được.cũng có trường hợp khướu đực bắt chiếc khướu mái kêu ro ro nhưng kêu xong rồi hót...anh thử xem lại con khướu nhà anh kêu ro ro hay là nó hót.chúc anh có được em khướu mái làm bầu bạn:a37:
Hịc anh chàng này bán khướu có bảo hành, mua nhưng chưa đưa tiền, khi nào khướu hót mới đưa tiền, còn khướu mái tới đổi lại :a26::a26::a26:

wi_dracula

Thành viên mới
SVC$
0

Hịc anh chàng này bán khướu có bảo hành, mua nhưng chưa đưa tiền, khi nào khướu hót mới đưa tiền, còn khướu mái tới đổi lại :a26::a26::a26:

Kiếm mấy file khướu hót, cho vài di động, treo lồng ở nơi nào vắng người và yên tĩnh, mở cho nó nghe. Hót lại giọng to là trống, còn cứ rò mãi là mái! Đơn giản.

haycaunhau

Thành viên mới
SVC$
0
mình đã trải qua cảm giác cả ngày hồi hộp sau khi mua rất nhanh con khứou giá 500k (kha rẻ). Cả ngay n1o chẳng hót gì cả, chỉ kêu r ro ro liên hồi. Sau đó mình lấy mấy file khướu mái của HCN bật lên thấy con khứou " bồn chồn" thấy rõ, sau đ1o bật lên vài tiếng - thật là mừng như ba91t đưỡ vàng. Hôm sau thi nó hót suốt.
Mình lý giải cái tiếng ro ro nó hót là "ba91t chước" con mái, chứ nó đcih thuc la trống.
Cám ơn HCN lần nữa. trong diễn đàn này có bạn phát biểu hơi khiêu khich và lai còn "giau nghe", hy vọng mọi người sẵn sàng chia xẻ kinh nghiệm. những người mới tham gia như tôi sẽ rất cám ơn vì điều đó.

sonla_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
uh các bac nhạn xét hy lắm em học hỏi đc nhìu đấy các bác ah em có 01 con chim mái và 03 cho bạc má hot buổi sang thì không ai có thể nhắm mắt ngủ đc

anhhahahehe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà mình có 3 con khướu, 1 con hơn 12 nam lồng rồi, 2 con nhỏ mới bắt về mà màu nâu ko bjk khướu j nữa, nếu mình mún mua thì phải làm sao vây bạn,
Người iu khướu

chinhluanv@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm sao phân biệt khứu trống mái

hi anh em, có anh em nào kinh nghiêm nuôi khứu không
- làm sao phân biệt khứu trống mái
- mới mua 1 khứu bạc má lông vàng da bò, nó kêu .wu............wu suốt ngày, con này kêu vây là chim trống hay mái
- chim khứu mái kêu như thế nào vậy anh em

,,,,,,,,,,con khứu này chỉ kêu .wo........wo thôi, treo canh con than thì kêu
....ret........ret. anh em nào có file mp3 khứu mái cho mình nghe thử xem sao
thank
<!-- / message --><!-- edit note -->

dohaidangvthy

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: làm sao phân biệt khứu trống mái

chắc là cái rồi bạn ah. xin chia buồn cung bạn , vì theo bạn nói nó chiu hót wu .... wu ( tu... tu) 100% la khưới cái.

giangcoic4

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bác,em chơi chim khướu cũng cách đây 10 năm rùi,giờ mới chơi lại,cũng mua phải 2em cái,vừa rồi tuyển một em khướu mồi ở Hà Giang về,xem đặc điểm cũng giống đặc điểm chọn chim trống của HCN đã trình bày...theo kinh nghiệm chơi khướu của em,một em khướu hay bạc má phải cao(xếch lên)vệt đen dưới cổ phải dài,nếu vừa nhỏ gọn và dài thì rất tốt.mắt khướu càng đỏ chim càng già rừng,giọng càng điêu luyện.2 mỏ khướu không khép sát thì hót được nhiều giọng,mắt khướu phải méo,và lồi thìm mới là con chim dữ,hay hót...em sắp tuyển thêm một em khướu nhờ ông anh xách từ khu bãi vàng,dân tộc nuôi về.hót rất hay,có mỏ không khít,hót rất nhiều giọng...mai là em nó về đến nhà.hix,phải cho em N82 ra di để tuyển hai em khướu,một em ở Hà Giang,một em ở Tuyên Quang về.mỗi em một củ..hơi mặn nhưng yên tâm hót khỏi phải chê..mong được anh em chỉ giáo thêm...để có thêm kinh nghiệm..mình rất tôn trọng những thành viên như HCN đã đóng góp những kinh nghiệm rất hay,mình là người hay chơi Khướu nên đọc thấy rất có giá trị...:a08:

seal

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghi nhận ý kiến của bạn Hungdt và cám ơn bạn! Nhưng vì post lên thì mất nhiều thời gian mà các bạn k hiểu đc cặn kẻ.Vì khi nói về khướu thì phân biệt trống mài là khó khăn nhất trong nhửng loai chim!!!!!!!!Thank.

Bạn ơi thế chim cu gáy bạn và bồ câu bạn biết phân biệt trống mái không, theo mình biết thì cao thủ bồ câu của sài gòn hiện nay cũng chưa dám chắc phân biệt trống mái đó. Còn 1 vấn đề nữa nói thẳng sợ mất lòng, bạn biết mà không muốn nói thì cứ ngồi im đi không ai nói bạn.....gì đâu. Đừng nói chuyện theo kiểu đả kích này nọ, chơi chim 5 năm thì được cái quái gì ở đây hàng chơi chim trên 10 năm mình thấy nhiều lắm. Bạn không chia sẻ thì thôi chứ bạn nói kiểu đó cũng chẳng ai thèm quan tâm đến chia sè của bạn đâu. Viết bài mà thấy khách quan không ủng hộ thì phải biết dừng lại bạn à. Theo mình biết (từ ABV) thì HCN không phải tay vừa đâu, phải xem lại tầm của mình đi nha bạn.

Chào bạn:Bạn chú ý dùng lời lẽ tôn trọng thành viên khác khi tham gia thảo luận trên diễn đàn,Cám ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

viethai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào ace trên svc,mình có vài ý như sau đây:
Chim gì nếu mới chơi thì khó phân biệt trống và mái,nếu chơi thời gian thì sẽ có kinh nghiệm,nhưng không chính xác 100% đâu,tùy từng loại chim,chim khứu cũng vậy,cách chọn trống mái thì ace bàn luận rồi,trong các loài chim khó phân biệt trống mái là chim cu gáy(chim bổi).

nguyendu16

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đang tìm tòi học hỏi kinh nghiệm để kiếm một em khướu, đọc được kinh nghiệm của các bác quí quá, lại ra cửa hàng chim đều đều để theo dõi và phân biệt rồi.:a15:

flyaway

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thường thì trong các loài chim thú,xét vể vóc dáng bên ngoài, giống đực bao giờ cũng mạnh mẽ hơn giống cái. như gà trống có bộ lông mã và cái mồng tươi đẹp hơn con cái. như chim trĩ trống trên mình có bộ lông sặc sỡ, trong khi mái lại có bộ lông giản dị quê mùa của gà mái tre. con chích chòe than, lửa, con trống bao giờ cũng có bộ lông tươi đẹp hơn con chim mái...Đó là chưa nói đến thân mình giống đực thường to hơn giống cái, nhìn sơ qua cũng thấy rõ...
Điều đễ phân biệt hơn nữa là tiếng kêu, tiền gáy, tiếng hót của con đực bao giờ cũng hơn con mái. Chẳng hạn như chích chòe than, trống và mái đều biết hót, nhưng giọng hót của con chim trống hay hơn, dào hơi hơn, trong khi con mái thường hót nhỏ vừa đủ nghe,hơn nữa nó chỉ hót lập đi lập lại một giọng, và giọng ngắn ngủn...như giọng chim con mới tập.
Tóm lại, để phân biệt trống mái ta phải xét qua vóc dáng, sắc lông tiếng kêu, hay giọng hót của chúng mới phân biệt đc. Thật ra, giữa giới tính đực, cái đều có 1 vài điểm dị biệt nào đó, nhưng do chưa có kinh nhiệm nên ta rất dễ nhầm lẵn.
chẳng hạn như con chim yến phụng, nếu chỉ đứng nhìn vào vóc dáng, sắc lông, điệu bộ, kể cả tiếng kêu, ta thấy chim trống và mai ko khác gi nhau. Thế nhưng, nó vẫn có điểm dị biệt bên cạnh vô số những điểm tương đồng: đó là cục thịt đóng trên mũi của nó(những ai biết sơ về nó mới biết đc). Với chim có mầu lông xanh(xanh lục,xanh bọt biển,xanh đọt chuối,màu két,mầu tím) thì mũi chim trống mầu xanh,con chim mái mầu trắng.Còn với chim vàng hay trắng(vàn tuyền,vàng bông,trắng tuyền, trắng bông)thì cục thịt đóng trên mũi yến phụng trống mầu hồng,còn mũi chim mái vẫn mầu trắng...
Về chim hót ngoài vóc dáng, sắc lông, điệu bộ ta nên chú trọng đến tiếng kêu, giọng hót của chúng.
Nhưng, không phải giống chim nào cũng giống chim nào,
VD: -Chích chòe than trống mái đều hót
-Chích chèo lửa cũng vậy.
-Họa mi thì trống hót hay, nhưng mái chỉ biết "xuỳ" tức tiếng sè sè, chứ ko biết hót.
-Khướu trống thì hót hay,nhưng khướu mái chỉ biết kêu ro ro...

Với khướu, dù là khướu, khướu mun hay khướu bạc má, nhìn sơ qua cũng khó phân biệt con trống con mái.nếu mua về chờ một thời gian để phát hiện xon nào hót,con nào kêu ro ro thì quá muộn.giá tiền môtj con khướu trống thường đắt gắp3-4 lẩn con mái!.(lưu ý:nếu bạn mua khướu ngoài chợ mà sợ mua phải con mái thì bắt viết giấy bảo hành nhé,đấy là theo kinh nhiệm của tôi,như thế nếu mua phải con mái thì sẽ đổi lại đc)
Tuy vậy, vẫn có cách nhìn sơ qua mà vẫn phân biệt trống hay mái.khướu trống,khướu mái một cách chính xác.Đó là quan sat chùm lông ở trên mũi của chúng:
-khướu trống, chùm lông mũi này lớn và mọc dài nhô cao lên.
-khướu mái thì có chùm lông mũi nhỏ hơn.và lông ngắn hơn nên thấp lè tè.
Ngoài ra còn có cách khác để phân biệt khướu trống mái,là quan sát vệt lông đen ở duôi mắt của khươu:
-khướu trống,vệt lông đen này lớn bản, về phái cuối hơn nhọn.
-khướu mái,vệt lông đen này nhỏ bản hơn,có vẻ sắc nét hơn,về phía cuối ko nhọn mà thẳng góc.(cách này thì hơi khó chỉ có những người chơi lâu năm mới phân biệt đc) muốn quan sát kỹ vật lông đen này, quý vị cần phải bắt khướu cầm chặt ở tay,còn tay kia vuốt theo chiều lông ở mí mắt thì mới nhìn rõ đc phần cuối ở vệt lông đen đó là nhọn hay vuông góc. Quan sát khướu mun thì dễ, nhưng với khướu bạc máthì phải chụi khó vạch phần long trắng ở má sang một bên thì mới dễ dàng nhìn thấy đc vệt lông đen hiện ra.
Có người con quan sát phần yếm đen ở cổ và ngực khướu, nhưng điều này tôi muốn cho là ko mấy chính xác bằng cách trên, nhất là quan sát chùm lông mũi, là đáng tin cậy nhất.Nhưng nghệ nhân có kinh nhiệm lâu năm trong nghề khuyên chúng ta nên quan sát thật nhanh thì mới có thể phát giác ra đc những nét tốt mà mình nhìn thấy ở con chim.Tức là quan sát toàn diện, chứ dừng quan sát từng phần một,hoặc cố tình quan sát kỹ thể nào cũng bi...lóa mắt.ko con giúp phân biệt đc..

Nói tóm lại, HCN mua chim khướu thì chỉ cần bắt chước giọng chim mái "rò" vài cái, mấy anh trống "ức" lắm bèn cất tiếng hót theo bản năng. Thế là chỉ cần chú ý đến những con hót xem có đặc điểm gì nổi bật, có giọng hót lớn và khá hay không? Dáng người có to không? Chân có trụ vững không? Dáng đi đứng thế nào? Màu lông ra sao? (Phần lớn đều thích Bạc má vì nó đẹp) , và mỏ có đẹp, vừa phải hay không? ... Nếu thích thì nói chủ bắt. Vậy là xong. Đối với những ai không bắt chước được tiếng chim mái thì có thể mang một em khướu mái theo, hoặc chịu khó ngồi ở đâu đó, xa một tí để quan sát!

Chúc các bạn sớm tìm được cho mình một chàng khướu ưng ý nha! Nếu có lỡ chọn nhầm khướu mái thì không sao, cứ nuôi nó, và tiếp tục chọn lại em khác, sau này treo 2 con xa nhau, không cho thấy mặt, mái rò sẽ kích thích chim trống hót, làm như thế chim sẽ mau lên lửa và chiến dữ lắm.
Thân!
Chào a/e, mình có một ng bán cho 1 chú khứu mun, nhưng mình thì chỉ biết Chòe Lửa thôi, còn khứu thì mới nhập môn nên mong a/e phân biet giúp con này là đực hay mái....mong a/e giúp ...thanks!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình đã đọc tất cả các bài trong mục phân biệt khướu trống mái nhiều bạn viết rất hay thế mới biết nhiều bạn yêu khướu và tìm hiểu về khướu rất sâu rộng kỹ càng một lần nữa cảm ơn các bạn .Mình cũng sinh góp đôi điều theo hiểu biết của mình thì để phân biệt trống mái đối với chim khướu là dễ dàng hơn nhiều loại chim cảnh khác nhất là chim cảnh nhỏ ,Khướu mà đã nghe được tiếng hót của nó rồi thì còn phải bàn chuyện gì nữa .Khi chọn khướu mộc đầu tiên là dáng dấp phải oai vệ ,mầu lông phải đậm đà hơn các con trong đàn thường khướu mộc mới nhập về họ nhốt mỗi con một ô nhỏ che đậy tối tăm để khướu đỡ thục lồng bạn chỉ cần hé vải che lồng nhình hai chân chim đỗ trên cầu con nào hai chân giạng hình chữ vê ngược đich thị là con trống thường con mái hai chân đậu trên cầu thành hai đường song song .Nếu bắt được khướu cầm lên tay thì quay đầu chim vào lòng đuôi chim về phía các ngón tay dùng phần mềm của đốt một ngón dữa sờ tìm hai đầu sương gim sau hậu môn của nó nói ra tưởng khó bạn cứ sờ thử sẽ thấy ngay nếu là con mái hai đầu sương này sẽ rộng bằng nửa chiều ngang đốt ngón tay của bạn còn con trống hai sươnggim này rất gần nhau chúc các bạn phân biệt khướu trống mái dễ dàng
thân chào

kipro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lam` sao phân biệt chim khướu trống vối khướu mái

cho em hỏi lam` sao biết chim khướu trống chỉ dum` em

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom