Guest viewing is limited

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
vâng theo e thì muốn biết con mi trống 100% phải nghe giọng chú ta mới có thể biết được chứ nhìn tướng,hoặc các đặc điểm khác cũng chưa chắc lém đâu

Biết rằng là khó rồi, có 1 số nhìn râu (tôi cũng tập nhìn nhưng nhìn hoài vẫn không ra), 1 số nhìn tướng, 1 số nhìn màu lông, nghe tiếng kêu ... Mong các cụ có kinh nghiệm có bài tổng kết chỉ bảo cụ thể tỉ mỉ, không giấu giếm gì thì hay biết mấy, có hình minh họa thì tuyệt vời.. Dẫu biết rằng xác suất chọn trống/mái có thấp thì vẫn có cái để lựa chọn hơn là may rủi. Tôi ra tiệm chim, các "cụ" này chỉ chỉ trỏ trỏ bảo con này 80% là trống, con này chắc chắn là mái. Đến hỏi các "cụ" chỉ giùm em cách phân biệt để em lựa 1 con, thì các "cu" câm như hến ... thú chơi này còn nhiều người xấu bụng lắm. Thề với lòng: có thể 5 năm, 10 năm hoặc lâu hơn nữa, trình độ của ông đạt đến bậc người ta gọi là cao thủ thì các "cụ" sẽ biết tay "ông"

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phân biệt mi trống, mái

Chuyện là thế này. Mình mới chơi chim hoạ mi và có mua được một chú mi bổi. do ko biết chọn mi đực hay cái nên mình đã thoả thuận với chủ bán chim rằng về nuôi được một thời gian nếu là cái thì được đổi lại. mình nuôi được nửa tháng rồi mà vẫn chưa thấy chú ta mở mồm. Mình muốn nhờ các anh em có kinh nghiệm bảo cho cách để phân biệt được nhanh nhất đực, cái là được. kẻo ko nuôi lâu rồi đổi lại thì tiếc công chăm sóc lắm....cảm ơn anh em nhiều nhé.

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt mi chống, mái

Chào các pác và anh em, mình đợi câu trả lời giúp đỡ của mọi người lâu quá. Ngày nào mình cũng vào dd xem có nhận được lời khuyen nao ko mà chẳng thấy cái j cả...Ai biết giúp mình với...mình Thanks nhiều...

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mi bổi bắt trong các lồng ô vuông bé tý ngoài cửa hàng khi về nhà sang lồng to hơn chỉ khoang 2-3 ngày là hót rồi...mình nghĩ bạn nên mang lên đổi con khác. Còn về việc phân biệt trống mái như thế nào thì bạn tìm đọc lại...đã có rất nhiều topic hướng dẫn cách chọn mi đực và mi mái rồi...

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

con mi nào còn lữa rừng thì khi bạn mua về thỉnh thoảng chúng sẽ hót nên ta có thể phân biệt trống mái. còn mi của bạn mua về nhà rùi mà vẫn chưa nghe nó hót thì bạn cứ cho ăn cào cào và mở băng mi mái sùy cho nó nghe thử. chắc chắn nó sẽ hót (nếu là trống):a01: bạn làm thử xem nha. chúc bạn thành công.thân

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0

oke men. cảm ơn mí người đã giúp nhé. Mình mở cả tiếng hoạ mi hót rồi, và nhà mình cũng nhiều chim khac hót, nhưng nó vẫn im bặt và đặc biệt rất ít nhảy, ăn ít...lần này mình thử mở file mái hót xem nó có hót ko, nếu ko hót mình mang lên đổi con khác vậy...

tiennghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tốt nhất là bác nên đổi con khác đi vì nếu có là trống đi nữa thì cũng là con chim khó thuần và không mau miệng. Thực tế chim bổi nhốt ở hộc nhỏ có nhiều con nghe mái xuỳ vẫn mở miệng như thường. Nhờ ai có kinh nghiệm lựa dùm một em khác nuôi vừa đỡ tốn công vừa khỏi bực mình.

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt mi trống, mái

hehe thanks các pac. em phải dạy từ 5h30 sáng tinh mơ, khi chưa có bóng người nào, em mở file mi mái lên chú ta đã hót ngay từ tiếng đầu tiên rồi, rồi em lại ra gần nó, nó ko nhảy mấy mà vẫn hót. em mừng quá trơi luôn hj.... Nhưng con mi của em lần này ko giống mi bổi hoàn toàn, vì mới về mà nó ít nhảy lắm, chỉ trừ đứng cách lồng 1m là nhảy thôi...ko bít có phải nó được luôi lâu rồi hay sao ấy, với lại khi chọn chim em chọn con này vì lông duôi của nó đang mọc khoảng 2cm, em đoán nó ở trong lồng lâu rồi thì đuôi mới mọc lông như vậy..các pac cũng giúp em khoản này nữa nhé, mấy cái đuôi đó giờ vẫn chưa ra được mấy thậm trí còn bị gãy khi đang mọc nữa cơ, mà ko phải do nhảy nhiều, ở đầu nó ko hề sơ sước tí xíu lông nào cả. giúp em cho nó có bộ lông đuôi nhanh nhanh chút đi. Thanks trước nhe hehe..

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0

Chào bạn!
Để phân biệt chim họa mi Trống- Mái, bạn có thể tham khảo nhiều bài viết liên quan trên các diễn đàn.
Việc phân biệt trống mái là tương đối khó khi chúng không hót. Tuy nhiên bạn có thể căn cứ vào vài đặc điểm như: hình thể, mắt, chân, mầu lông, râu, dáng, đuôi... và cảm nhận tổng quan để phân biệt.
- Hình thể: đa phần chim mái nhỏ con, hầu, ngực nhỏ
- Mắt: thường bé nhỏ vừa phải, tròn trông hiền lành
- Chân, đùi: Chân thường khá nhỏ và đùi thường ngắn hơn con trống
- Mầu lông ở ngực thường không sáng bằng con trống
- Râu trên gốc mỏ thường ngắn, nhỏ, mềm và đâm ngang
- Đuôi: thường không quá dài, xếp gọn
- Dáng: không đứng cao, ít ngó nghến
- Đuôi: ngắn vừa phải, xếp gọn, ít con có đuôi dài và xòe rộng.
(lưu ý trên đây chỉ là một số đặc điểm thường thấy ở 1 con mi mái. Thực tế, có nhiều con mái tướng rất giống mi trống. Vì vậy chắc nhất là khi ta nghe được tiếng sùy).
Một vài ý kiến, có thể chưa chính xác để bạn tham khảo thêm.
Mến!

danghuy

Thành viên mới
SVC$
0
tình hình là chọn mi khó qua:a17:có bác nào có thể gửi cho em vài hình của chim HM mái và trống không
em cho mail trước nhé danghuy500x@gmail.com
Thanks!!!!!!!!!!!!!!!:a29::a04:

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
xin cho em hỏi

em mới mua 1 con mái con mùa này, cho ốp con mi bổi của em thì nó búng cánh,thấy nó xuỳ như tiếng mái và xuỳ rất to, con mi bổi thì nó ẹc ẹc rồi hót dc mấy câu, vậy con mi non đó là mái phải ko mấy anh?

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Ðề: xin cho em hỏi

Ngay câu đầu bạn đã khẳng định con Mi non đó là mái rồi cơ mà.Hoạ Mi non lên thì kể cả trống cũng xuỳ giọng mái được,nhưng đi mua thì chỉ có thể mua trống nhầm sang mái chứ tuyệt không có trường hợp mua mái nhầm sang trống á :D

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0

tại vì mình mua của bạn boylikefish trong diễn đàn nè, ng bán cũng nói chưa chắc nó là trống hay mái, tại vì nó khá dữ, ốp mái khác cũng búng cánh

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
vì mi nhà cháu thúc ghê wa' mất lông ngay mỏ rồi.Mà chim truền mới thay lông song giọng của nó kêu quạ quạ và xùy rất siêng không biết là trông hay mái

thanhnghia.dba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Hoa Mi trống và mái

Đầu tiên là nhắc bạn đánh chính tả chính xác,xin cảm ơn chứ o phải sin cảm ơn.Còn mi trống mái phân biệt qua mấy cọng râu ngay mỏ nó đó.Chim trống thì râu xuôi theo mỏ còn chim mái râu vuông góc với mỏ.Nhìn dễ lắm.

Theo mình biết, bằng hình dáng bên ngoài thì chẳng có cách nào phân biệt Mi chính xác hết, ngay cả những người bán chim lâu năm cũng không thể phân biệt được. chỉ có cách nghe nó hót thôi. hôm rồi mình cũng có mua 1 con mi, cũng có râu xuôi theo mỏ, nhưng lại là mi mái.

everestvanoanh

Thành viên mới
SVC$
0
Em mới mua được con họa mi, nó rát lắm, bay nhảy loạn xạ, húc tung cả lồng, sứt đầu mẻ trán trụi cả râu nên không thể nhận biết được nó là trống hay mái nữa.

kubi86na

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Híc đúng thật với Họa Mi có tận tai nghe nó Hót mới dám khẳng định là Trống ! Chứ đừng hỏi mấy người bán là vì sao ? Thứ 1 : Họ bán hàng họ phải nói là Trống, Thứ 2 : Họ cũng bị những người đi đánh bẫy bán lại lừa.....
Mình thấy thú chơi này nhiều cao thủ lắm < nhưng toàn có tuổi, thâm niên nên già rồi> nhưng ko hiểu sao ai cũng rất ích kỷ, toàn giấu nghề, tuyệt nhiên ko bao giờ bày bí quyết đâu ! Mình ko hiểu? Tại sao chứ ? Bày dạy cho con trẻ là điều tốt mà ? Híc

---------- Post added at 05:36 PM ---------- Previous post was at 05:34 PM ----------

các bác coi con mi của em trống hay mái mà màu lông nó kì qa'
attachment.php
attachment.php
Con Mi của bạn là Mi Đất bạn à, nó hót ko hay đâu ! Hihi, ko phải Mi anh em mình đang bàn luận ! Hihi

baolam_bo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác cho cháu hỏi cách phân biệt Họa Mi đực và Họa Mi cái khác nhau ở điểm nào , cháu sin cảm ơn
họa mi trống và mái khó phân biệt lắm bạn à,chỉ nhũng người rành mới biết được.trống mái gì cũng có giá bạn à,con trống thì hót hay,nhiều giọng,con mái có tiếng sùy nghe cũng thích.thậm chí có những con mái hay còn đắt hơn trống nhiều.các bạn ở trên trả lời khá chính xác đó.nếu bạn muốn mua chim hót thì tốt nhất mua ở tiệm chim nào quen biết chứ đừng dại mà mua chim di rong,toàn là chim mái cả thôi.ai cũng vấp 1 lần trong đời rồi mới biết.chúc bạn mau biết cách phân biệt họa mi trống hay mái

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0

tại vì mình mua của bạn boylikefish trong diễn đàn nè, ng bán cũng nói chưa chắc nó là trống hay mái, tại vì nó khá dữ, ốp mái khác cũng búng cánh
Nếu được 1 em mái như vậy thì xin chúc mừng bạn, những em mái mà dữ như vậy thf chắc chắn nó phải là vợ của 1 thủ lĩnh cừ khôi đấy, bạn đã sỡ hữu được em mái tài sắc vẹn toàn. Ráng mà giữ nó nuôi, nó sẽ kích cả đàn chim của bạn lên đấy và nếu có đi bẫy thì nhớ vác nó theo nhé:a20:

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Chào tất cả các bạn trên diễn đàn,

Thật ra phân biệt HM trống và mái rất khó, chỉ có thể biết được khi nghe chim hót là trống và sùy là mái thôi. Nhưng nếu các bạn đi mua chim bổi (mộc) thì không phải con nào cũng dễ mở miệng khi bạn nhìn vào cái lồng hay cái hộc của người bán được, vì có rất nhiều lý do khi chim còn rất sợ người và hầu như chim bị thiếu dinh dưỡng, mệt nhiều khi không thể nghỉ ngơi được, và khi mua về nhà, được ăn uống - nghỉ ngơi đầy đủ thì chim sẽ hót hoặc sùy thôi. Lúc đó sẽ phân biệt được là chim trống hay mái, nhiều người cũng rất ngại đem ra đổi lại vì đã mất công nuôi dưỡng 1 thời gian, tốn nhiều công sức, ... hoặc là lỡ cắt bỏ kẹp chì trên chân HM (đánh dấu là chim trống) thì khi đổi cũng rất khó...

Mình có 1 ít kinh nghiệm có thể phân biệt chim trống và mái 1 cách khá đơn giản, xác suất cũng không cao lắm, nhưng có còn hơn không, mong các bạn thông cảm nếu dự đoán bị sai lầm 1 vài con thôi.

Đơn giản là các bạn hãy nhìn vào mặt của con HM, có thể bắt ra cầm trên tay (Người bán họ không ngại khi bạn hỏi họ bắt ra xem thử đâu) và phân biệt nhiều tiêu chí như sau:
1- Mi trống thì mặt nhìn sậm màu hơn con mái.
2- Hình dáng Mi trống to hơn. Thỉnh thoảng cũng có vài Mi mái rất to như Mi trống hoặc hơn.
3- Nhìn vào ngực (ức) của HM. Mi trống phần nhiều có các sọc đen chạy thẳng từ cổ xuống đến gần bụng, sọc này càng nhiều thì tỷ lệ chim trống càng cao. HM mái hầu như trên ngực (ức) không có sọc hoặc nếu có thì rất ít hoặc thưa hoặc màu lạt (nhạt). Đây là tiêu chí rất quan trọng khi phân biệt chim trống hoặc mái.

Xin phép mượn hình con Mi trống của anh Tansuphi chút nha để minh họa cho anh em:
89061246621624.BMP

Và đây là hình Mi mái:

Thân chào tất cả.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom