Guest viewing is limited

chip_kute

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bác cho cháu hỏi cách phân biệt Họa Mi đực và Họa Mi cái khác nhau ở điểm nào , cháu sin cảm ơn

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phân biệt Hoa Mi trống và mái

Đầu tiên là nhắc bạn đánh chính tả chính xác,xin cảm ơn chứ o phải sin cảm ơn.Còn mi trống mái phân biệt qua mấy cọng râu ngay mỏ nó đó.Chim trống thì râu xuôi theo mỏ còn chim mái râu vuông góc với mỏ.Nhìn dễ lắm.

thiennhien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
"Chim trống thì râu xuôi theo mỏ còn chim mái râu vuông góc với mỏ.Nhìn dễ lắm." tuyệt tuổi nhỏ mà nghề cao hihihi.<!-- / message -->

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái này o phải là tuổi nhỏ mà tài cao anh ơi.Bị lừa hoài rồi biết ah.

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
"Họa mi không mở miệng, thần tiên khó đặt tên !" Hehe !!!

Thân

chip_kute

Thành viên mới
SVC$
0
cháu cảm ơn bác thiên nhiên nhiều , theo cách của bác cháu đã mua được một em mi đực nhưng mà em đó có lúc hót to nhưng lại có lúc hót nhỏ và bay giờ phải làm thế nào ạ và bác có thể chỉ cho cháu cách , cháu cảm ơn nhiều

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
"Họa mi không mở miệng, thần tiên khó đặt tên !" Hehe !!!

Thân
Cái này anh thucphan nói o đúng đâu.Than lửa dễ phân biệt trống mái nhất.Tiếp theo là tới mi đó.Truớc giờ em chưa lựa sai 1 con nào hết,muốn mua trống là trống,muốn mua mái là mái ah.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Có thể nghề mình chưa tinh nhưng mình thấy chọn Họa Mi trống mái là cực khó.Squall nói thía mình cũng chẳng bít như thía nào.Tất nhin mỗi người đều có cách lựa chọn riêng theo kinh nghiệm nhưng vẫn có lúc nhầm lẫn và theo mìn đó là điều khó tránh khỏi.
Cách chọn trống mái nhìn vào râu của con chim theo mình rất khó áp dụng khi chọn mua chim mộc(có mấy con mộc chịu đứng im cho ta xem đâu)trừ khi thò tay túm lấy cổ nó lôi ra và dòm:D còn chọn chim thuộc thì đâu cần nhìn râu,xùy 1 lúc là nó hót ầm lên rùi:D
Câu"họa mi không mở miệng thần tiên khó đặt tên"(chắc của các cụ)mà thucphan nói theo mình là rất đúng.Nó cho thấy việc lựa chọn Mi trống mái khó khăn như thế nào nếu không được nghe con Mi lên tiếng

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Có thể nghề mình chưa tinh nhưng mình thấy chọn Họa Mi trống mái là cực khó.Squall nói thía mình cũng chẳng bít như thía nào.Tất nhin mỗi người đều có cách lựa chọn riêng theo kinh nghiệm nhưng vẫn có lúc nhầm lẫn và theo mìn đó là điều khó tránh khỏi.
Cách chọn trống mái nhìn vào râu của con chim theo mình rất khó áp dụng khi chọn mua chim mộc(có mấy con mộc chịu đứng im cho ta xem đâu)trừ khi thò tay túm lấy cổ nó lôi ra và dòm:D còn chọn chim thuộc thì đâu cần nhìn râu,xùy 1 lúc là nó hót ầm lên rùi:D
Câu"họa mi không mở miệng thần tiên khó đặt tên"(chắc của các cụ)mà thucphan nói theo mình là rất đúng.Nó cho thấy việc lựa chọn Mi trống mái khó khăn như thế nào nếu không được nghe con Mi lên tiếng
vâng theo e thì muốn biết con mi trống 100% phải nghe giọng chú ta mới có thể biết được chứ nhìn tướng,hoặc các đặc điểm khác cũng chưa chắc lém đâu

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vậy là nói chung thì mỗi người có 1 cách thôi.Kết luận là hiện nay đang có 2 cách ha:
1-nhìn râu
2-nghe giọng hót
Nếu ai có cách nào nữa thì bổ sung sau ha.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
:lol: Cơ bản là bác nào có cách chọn trống mái mà dựa vào các đặc điểm bên ngoài của con chim để có đc sự lựa chọn chính xác nhất chứ còn nghe giọng hót thì chắc là khỏi théc méc nhất rùi còn gì.Đc vậy chỉ cần tóm tóm:yahoo: rùi mang về chơi thui:D

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Vậy là nói chung thì mỗi người có 1 cách thôi.Kết luận là hiện nay đang có 2 cách ha:
1-nhìn râu
2-nghe giọng hót
Nếu ai có cách nào nữa thì bổ sung sau ha.
nhìn tướng to cũng được mà,có điều đôi khi con mái cũng to như trống vậy nên 0 chính xác lém

puytran

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình có 2 mi nuôi từ non lên đã gần được 1 mùa nhưng chúng chẳng xùy hay hót mà chỉ kêu chép chép liên hồi, thả vào cùng mi đực thì con đực đánh đuổi chúng. Vậy có thể chúng là đực không các bạn?:help:

N

__Nick__

Guest
Mình có 2 mi nuôi từ non lên đã gần được 1 mùa nhưng chúng chẳng xùy hay hót mà chỉ kêu chép chép liên hồi, thả vào cùng mi đực thì con đực đánh đuổi chúng. Vậy có thể chúng là đực không các bạn?:help:
theo mình nghĩ em này của bạn là mái rùi. vì mái ko hót đâu. nó chỉ kêu là chóe chóe. giọng khá vang và gắt . tùy theo con chim có lữa hay ko . tiếng chóe chóe là tiếng mà các cụ gọi là xùy đó bạn. hihihihi :lol::lol:

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có thể là chim trống đó bạn.Tại mi trống mà thấy mái thì o bao giờ rượt mái hết đó.Thường trước khi thi đá người ta thường để con trống và mái sống chung với nhau 1 ngày,trống nào cũng chịu mái hết.Với lại chim thì người ta gọi là trống mái chứ o ai gọi đực cái hết

tiendungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin các Bác bình luận giùm

Mới sáng nay ông anh cho mình con họa mi mộc,nhưng không biết là boy hay girl nữa.Mong các Bác chỉ giùm?

Chỉnh sửa lần cuối:

songoku234

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Xin các Bác bình luận giùm

bạn ơi nói kiểu này mà ko có hình thì chỉ sao hả bạn,post hình lên đi bạn

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mi mộc được cho thi` chắc mái rui` :D
Nhưng riêng bạn may mắn thì seo ta, cứ theo cách trên mà coi đi bạn hén.

carongvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách nhìn râu mèo cũng ko chính xác mấy có nhiều con mái râu mèo cũng mọc xuôi theo mỏ nên rất khó nhận biết!!!!!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom