Guest viewing is limited

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Nhờ mọi người xem em này trống hay mái.

Tách đỏ to vậy là trống rồi cụ ơi . Nhưng em này chắc là chim non mùa này à cụ ?

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim này là trống 100% rồi anh ơi! Em thấy sau gáy nó có vài cọng lông mọc ra thì chắc trống rồi. Chim non mà bông nhiều+ mỏ ngắn thì chắc hay lắm! Mua nhanh không có người mua mất đó anh

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0

...chú Chào Mào này là đực...chim mơ đẹp quá...bao giờ nuôi ổn định nhớ cho 1 clip nhé...

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình đang định mua em này nhưng chưa biết trống hay mái. Vậy nhờ mọi người xem giúp. Thank nhiều.

a104126d6c26f814444ac6436323d39e_52099336.4231821514075050078032066575127n.jpg
Mua em này đi bác ơi, trống thì mình nuôi còn mái thì thì mình cho làm mẹ để nhân giống Chào Mào bông ^^.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

tách to trông 99%,mỏ ngắn,nhìn hình như cũng có họng,mặt hơi hiền.chú này nuôi làm cảnh.hót hét được đấy bác

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0

tách to trông 99%,mỏ ngắn,nhìn hình như cũng có họng,mặt hơi hiền.chú này nuôi làm cảnh.hót hét được đấy bác

hihi con này thì trống rùi....bông biêc đẹp quá không biết giá rổ thế nào nhỉ.........đã ưng rồi thì nhích liền đi bác à

anhson_nghean

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình đang định mua em này nhưng chưa biết trống hay mái. Vậy nhờ mọi người xem giúp. Thank nhiều.

a104126d6c26f814444ac6436323d39e_52099336.4231821514075050078032066575127n.jpg
đẹp đấy bác ơi...! trống 100% luôn vì tách đỏ to vậy mà,mua nhanh còn kịp không mất liền đấy.chim non mùa mà hiền chim quá ...không biết con đó nhiêu tiền vậy bác ơi...????

contaudem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi con bổi này là trống hay mái ạ
http://nv7.upanh.com/b2.s33.d2/c76d43f9e70f04aa635e8a1188bc7029_54099747.img0145a.jpg

quanghien

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn, Chào Mào rất khó phân biệt trống mái, mình đi bẫy chào mào từ năm 15 tuổi đến nay 50 tuổi rồi, nhìn tướng không thể nào phân biệt trống mái ngoại trử tiếng hót!

namviet524

Thành viên mới
SVC$
0
Chim hót chuyện có chắc chắn là trống không các bác?

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Chim hót chuyện có chắc chắn là trống không các bác?
Chào bạn, về vấn đề của bạn thì thật khó nói vì mình cũng có con mái múa cầu bung cánh thậm chí khi sung nó còn ché nữa chứ:a24:. Nhưng giờ nó vẫn đẻ như thường, quan trọng là bạn phải có thầy dắt hay chuẩn giọng và để ý khi treo chỗ yên tỉnh vắng nó có thường <nobr style="color: rgb(0, 0, 0); line-height: 15px;">líu
</nobr> gió giọng lí rí ko, nếu mà nó <nobr style="color: rgb(0, 0, 0); line-height: 15px;">líu
</nobr> gió bạn có nghe giọng bặp bẹ thì là trống rồi đó. Có những con mái vẫn líu gió nhưng để ý kỹ thì giọng <nobr style="color: rgb(0, 0, 0); line-height: 15px;">líu
</nobr> của nó rất đơn điệu ko có âm có vần như những em trống đâu bạn à. Vài lời chia sẽ cùng bạn !
( Trích lời anh Hoang Nguyen ) ..Bạn nhớ để ý nhé...Thân !!!

4nhji3m

Thành viên mới
SVC$
0
Chao em hỏi chim chào mào trống hay mái

tình hình là em ra ngoài tiệm mua 1 chú bổi! sau 3 tuần nó kêu tiếng quít quít wiu wiu như nó kêu nhiều lắm. khi gặp con chim trống khác kêu thì nó kêu giống con chim trống kia. không biết là mái hay trông nữa. xin mấy anh chỉ giáo giúp em:a45:
thanhk nhiều

xadonglam

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác phân biệt giúp em con này là trống hay mái

Em mới chơi, các bác xem giúp e, em này là b hay g.
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Ðề: Các bác phân biệt giúp em con này là trống hay mái

Em mới chơi, các bác xem giúp e, em này là b hay g.
Nhìn cái tách đỏ nghi nghi là của chim mái nhưng khi nhìn xuống cái mỏ mỏng + đôi mắt thì lại là của 1 chú chim trống..Hi vọng em nó là 1 chú trống mau mỏ ..Bạn thử quay 1 đoạn clip rồi up lên cho anh em biết để nhận xét thì dễ hơn ..thân !!!

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0

Nhìn cái tách đỏ nghi nghi là của chim mái nhưng khi nhìn xuống cái mỏ mỏng + đôi mắt thì lại là của 1 chú chim trống..Hi vọng em nó là 1 chú trống mau mỏ ..Bạn thử quay 1 đoạn clip rồi up lên cho anh em biết để nhận xét thì dễ hơn ..thân !!!

Con này tỉ lệ trống cao đấy cụ Kevinbox1. Gốc mào dày, tách đỏ tương đối to. Tuy nhiên con này không dữ tướng, chắc chơi lai rai thì ok! Đôi lời mạo muội!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

em chim này theo mình nhận định là chim tơ mới trổ ! mã mái khá nhiều , tách nhỏ, đầu nhỏ , mào mỏng !
Tuy nhiên bộ vai và tướng mình khá ! Cần thời gian để xác định rõ hơn

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Chim trống :a04:, mặt hơi ngố, mắt hiền quá, bạn chăm cẩn thận không hỏng mất lông cánh

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

theo mình bạn nên phân tích kỉ chim trống hay mai vì anh em mới chơi bị lừa quá. mình đọc rất nhiều bài viết không có bài nào là khẳng định cụ thể cả. vậy bạn có kinh nghiệm cụ thể nào hơn không. chỉ giáo cho, cam ơn trước nhe! chứ chim chơi ngày ít dân chơi nghỉ cũng nhiều vì bị lừa. do không có kinh nghiệm nào đáng tin hết

Chào bạn!

Với người mới chơi thì thật là khó mà phân biệt được chim CM với nhau. Đừng nói gì là chim trống mái. VD nhé: đợt có tay kia cũng là dân nuôi vài năm đánh bẫy cũng khí thế lắm nhưng ngày đầu cụ bạn sách con mồi của cụ ý đi... bẫy... và ngày nhì thì sách con mồi của tôi... do 2 con khá giống nhau cho nên tay kia nhìn không ra. Như vậy đủ cho thấy nhìn và nhớ liền con chim không phải dễ. Huống chi là để phân biệt trống mái.

Thế thì trống mái như thế nào? Tôi nghĩ người chơi khá lâu và để ý thì phần lớn họ cũng nhận ra được... sát suất cũng tới 80% qua cách nhìn. Còn đánh giá qua giọng hót thì ai cũng biết rằng chim mái cho dù hót tốt cở nào cũng đơn điệu không nhiều giọng như chim trống. Cơ bản thì giọng hót chim mái thì là: "wít tù hìu" nhưng âm cuối kéo dài buồn "wít tù hiùuuuu" (sẽ tìm video clip mô tả tiếp sau).

Có một vài chú chim như bổi hoặc chim đã thuần nhưng ít giọng đôi khi buồn hót gọi "wít hiu" thì có bạn nghi và sợ là chim mái v.v... hoặc là than phiền rằng chú chim trống của tôi chơi hay nhưng đôi khi ra giọng mái? Đó không là giọng mái mà phải gọi là: giọng gió... giọng gọi....

Luận về tướng thì rõ ràng hết 90% là tướng có khác chim trống... nếu tả để ý kỷ từng chi tiết thì cũng rõ.
Nhưng có vài em mái đẹp không thua cho chim trống, để ra nhìn ngoài hình không thua gì trống vì vậy có lão luyện cũng bó tay!!!

Để chi tiết hơn như bạn đã hỏi... sau khi bạn hỏi tôi đã lên mạng lùng tìm hình ảnh các cặp chim CM trên mạng để dễ so sánh chim trống mái và liệt kê các chi tiết khác nhau ra sao... như sau:

-Chim Trông: Cấp mình nở to từ đầu xuống đuôi, dài to hơn xác hơn, tách đỏ to tròn hơn chim mái, đầu to hơn,
đít hơi bầu hơn không nhọn như mái.

-Chim Mái: Cấp mình nhỏ từ vài xuống đít teo nhọn lại, đầu nhỏ, tách nhỏ hơn nhạt màu hơn, ánh mắt nhỏ và có vẻ hiền hơn.

mái phía trên... nhìn kỷ thân hình từng chi tiết....!!!

Em mái bên phải tách đỏ nhỏ không nhiều như chim trống

Con mái ở trên ....đầu nhỏ... đòn chim ngắn hơn đuôi cũng có phần ngắn hơn...

Con mái phía trên....rõ ràng dưới bụng lép nhỏ đít không như chim trống bầu đều từ ngực xuống

Em mái bên trái

Nhìn kỹ cấp mình của những em chim mái như sau, và để ý: dài ốm thân hình đít nhọn, đầu nhỏ.

Một em mái mũ lân ức dài kéo dài đụng nhau:

Đây là tướng chim mái phổ biến ở vùng miền Trung đổ vài Nam

Em chim mái như thế này thì thuộc chim vùng Bắc bộ... còn được gọi là chân dài :D

Một vài thông tin chia sẻ cùng! Nếu có gì còn thắc mắc cứ đề cập mình nói được gì thì sẽ nói.

Để chơi và đi sâu cần phải học nghiên cứu cho nhiều... quen mắt dần thì nhìn ra thôi.

Bạch Đề

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

Về giọng chim mái:

Tôi quan sát thấy và phần lớn vùng miền Trung mà tôi đi bẫy chim mái cũng ra giọng tương tự và một âm như vậy khi về chung lồng.

Âm giọng mới vào clip là chim mái hót bạn nhé... nghe kỷ âm cuối nó kéo dài âm hìuuuu.
Chim trống không hề có âm giọng như vậy!
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/fhhAz-5BOtk?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
hic hic nhìn thấy ổi đã thế mà liềm sào đồ đâu rồi nhỉ? Mình mà đi bẫy chim vào rừng mà ri thì.... :eat2:​

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom