Guest viewing is limited

nvkdan

Thành viên mới
SVC$
0
anh Bachde có file hót của CM không? cho em xin link với, em mới mua dc 2 con, 1 trống và hình như 1 mái(bị lừa) vì em chỉ nghe nó hót quít quào quào không ah, buồn quá, thanks anh

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Ðề: Chào Mào mùa thay lông!!!

Chào Mào mái thì nếu siêng hót Puyt pờ lìu thì đó là 1 liều thuốc khá tốt để thúc chim Mồi trống lên lửa nhanh nhất đó bác ơi, hihi rất hay đó, hoangvpb tôi cũng đang kiếm chú Mái CM siêng hót nè....Chúc mừng bạn nvkdan.

baomap

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

Lần sau cẩn thận chút nha bạn.hihi mua chim bị lừa đau lém.chim mái lúc nào cũng sụp mũ xuống chào pà con chứ ko dựng lên như chim trống

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

anh Bachde có file hót của CM không? cho em xin link với, em mới mua dc 2 con, 1 trống và hình như 1 mái(bị lừa) vì em chỉ nghe nó hót quít quào quào không ah, buồn quá, thanks anh

Bạn cho e-mail đi nhé,
tôi chỉ có vài file chim BD và chim của Hoangvpb, nếu cần PM e-mail cho tôi, tôi gửi cho nhé.

Thân,

nvkdan

Thành viên mới
SVC$
0

hi hi, mấy bác lại chọc em rồi, chim CM mái của em mào lại dựng đứng như chim trống, em sẽ post hình lên để mấy bác giúp em nhé, em cảm ơn các bác, bác Bachde oi, email của em là nvkdan@gmail.com. em cảm ơn bác hoangvpb đã động viên em

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng chào mừng bạn đến với diễn đàn Chào Mào của SVC.
Anh em trong này đều mê Chào Mào và, sẽ giúp cho bạn những thứ có thể làm.
Tôi hiện đang ở công ty, chiều về sẽ gửi nhé!

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Phân biệt Chào Mào Trống mái!

Không phải là mái cứ suốt ngày cụp mào đau, nhiều con mái có dáng rất đẹp và cũng rất siêng hót nữa, giọng hót thì đơn điệu và ngắn thui.
Các bạn xem chị mái của mình đây nè. Xin lỗi vì nó đang đổ lông khủng quá.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng chim mái không phải cô nào cũng mũ ngược về sau.
Có cô hót siêng và tướng không thua cho chim trống. Mình cũng sẽ có hình chim mái đẹp lắm, post lên cho anh em xem thử.
Còn chú lông đà đà đâu anh Manhhungss ơi hihi, post lên xem thửu dung nhan giờ ra sao rồi.

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho e hỏi nhìn vào tướng chim như như vậy nếu là không chuyên nghiêp thì không thể nào phân biệt được trống mái.Hay mình chỉ phân biệt qua giọng hót thôi vậy.Thanks!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Lần sau cẩn thận chút nha bạn.hihi mua chim bị lừa đau lém.chim mái lúc nào cũng sụp mũ xuống chào pà con chứ ko dựng lên như chim trống

Đánh giá về chú CM mái như thế liệu có vội vàng quá không Bảo Mập. Nhiều chú CM mái chăm tốt, còn đẹp không thua gì chim CM Trống đâu á. Mái tốt, siêng hót rất có giá đó, nó là liều thuốc cực tốt để thúc Chim trống.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Chị chim mái này nhìn đẹp gái quá ta, hiếm có đó nha bạn.Chúc mừng chúc mừng, chăm nó siêng hót nữa là quá tốt.

baomap

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

hehee mình nói chung chung muh.Chứ có nói con nào cũng vậy đâu với lỵ mình never nuôi mái nên chỉ thấy những con như vậy

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào Trống mái!

Mình xin dời bài viết này thành "phân biệt Chào Mào trống mái" cho dễ tham khảo hihi. Vì chủ đề giống vậy, theo mình thấy thì các fans hay bàn đến. Dưới đây có vài hình chim cho các bạn phân biệt chim trống mái nhé. Có nhiều cô chim mái đẹp không khác chim trống nên hiều nhầm là thường.

Hình dưới là chim mái đây, vì đang ghép cặp cho đẻ mà.

Hình này cặp chim con mái là ở trên là chắc rồi.

Dưới đây là hình họ chụp sát vào má chim, thì chỉ phân biệt được cái tách đỏ của nó to nhỏ và màu lông đỏ ít hơn chim trống thôi, và lông chim trống mái có màu lông đậm nhạt khác nhau tí. Hình bên phải là male=trống, hình bên trái là female=chim mái.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Mấy con chim mái đẹp tướng quá. Thế này thì nhiều người nhầm tưởng là trống.
Các ông ở quê em chỉ phân biệt trống mái qua ức (Không có ức là mái) và giọng hót tui. Nhưng mấy chú mái Anh B Đ Post lên con nào cũng có ức cả.

vt.hue

Thành viên mới
SVC$
0
1.con trống có màu lông xanh yến nhiều hơn, còn con mái thì có màu nâu xám nhiều và nhạt hơn.
2.Con trống đô con hơn con mái, tuy nhiên phải so sánh 2 con cùng lứa.
3. Con trống có giọng hót dài, con mái chỉ có 3 tiếng thôi.
4. Lông ở hậu môn con trống đỏ hơn con mái.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Bác nào có kinh nghiệm trong việc phân biệt Chào Mào trống mái nữa mong POST vào để anh em SVC cùng tham khảo nhé . Phân biệt chính xác nhất là giọng hót, có đôi nhiều chú CM mái to con, ức ướm không khác gì chim CM trống nên rất khó phân biệt qua cách nhìn.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
3. Con trống có giọng hót dài, con mái chỉ có 3 tiếng thôi.
4. Lông ở hậu môn con trống đỏ hơn con mái.
Nếu nói con mái chỉ hót có 3 tiềng là chưa chính xác, vì có những con mái tơ nuôi cúng lũ chim trống lên nó cũng hót được 4 thậm chí là 5 tiếng. Con mái ở nhà tui thỉnh thoảng cũng hót Qíc pìu piu ..piu piu, hay Qíc pìu qíc piu nhưng giọng rất đơn điệu không có sự chuyển hay nối giữa các âm điệu.
Về đít đỏ thì tôi không có kinh nghiệm chọn trống mái bắng cánh này nên không có kinh nghiệm.
Để chon được chim trống mái chính xác nhất thì tôi thấy mấy ông chỗ nhà tôi thường chon theo các cách sau:
1. Với chim tơ: Nhìn dáng thon dài, chân cao, tác trắng to và đầu to cổ dài. Có người con xem cả mắt xem mắt đóng cao hay thấp.
2. Với chim già: Xem qua ngực và ức. Tách đỏ và thổi hậu môn. Cách chính xác nhất là nghe hót.
Theo mình thường CM nếu ai đã chơi vài năm thì cũng rễ phân biệt trồn mái thôi, thỉnh thoảng mới có con đặc biệt khó đoán, nhưng mà được 1 em mái đẹp như trống thì cũng hay.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Anh Mạnh Hùng ơi, Sorry vì đã xóa bài viết vì trùng 2 bài với một nội dung...hihi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom