Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác bạch đề ơi. Em đọc mấy bài viết chọn bổi của bác thấy đầy đủ nhưng em còn thắc mắc. liệu mào, yếm, tướng ...... của con chim có ảnh hưởng tới nết chơi của con chim như mỏ không và cỡ bao nhiêu % vậy bác. Khi chọn chim thì ít khi chọn được con có đủ các yếu tố vậy yếu tố nào quan trọng nhất bác có thể cho em cái list ưu tiên theo thứ tự để chọn bổi không ah

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM-Niềm đam mê!!!
Nhưng khổ nỗi nuôi sao mà khó ghê. E nuôi rất nhiều loại chim rồi từ khuyên, chòe đều nuôi rất tốt. Đến Chào Mào sao mà cảm thấy khó ghê. Học hỏi mãi mà vẫn thấy khó. Chim ít hót, mau die. A/e chia sẻ nhé!!!!

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
CM-Niềm đam mê!!!
Nhưng khổ nỗi nuôi sao mà khó ghê. E nuôi rất nhiều loại chim rồi từ khuyên, chòe đều nuôi rất tốt. Đến chào mào sao mà cảm thấy khó ghê. Học hỏi mãi mà vẫn thấy khó. Chim ít hót, mau die. A/e chia sẻ nhé!!!!

Đọc xong bài viết của bạn mình thấy bất công với bạn quá ... :a36: :a36: :a36: : "Chăm nuôi tốt mà chim ít hót , vẫn die " . Chim CM theo như cảm nhận của mình và rất nhiều ace đã và đang nuôi là giống chim dễ nuôi hơn rất nhiều giống chim khác . Phải chăng những con CM bạn nuôi là chim Mộc , mà đi tuyển chim mộc thì vào mùa rét thế này cũng là 1 việc không nên . ( đó là đối với những người mới chơi ) Bạn nên tìm mua chim đã được nuôi qua ít nhất 1 mùa rồi thử nuôi xem sao , chứ nuôi mà die hoài như vậy thì ......... :a33: :a33: :a33:
Còn nếu bạn đang nuôi chim lâu năm mà đang diễn ra tình trạng vậy thì cũng nên tìm hiểu thật kỹ nguyên nhân để đưa ra giải pháp mà khắc phục . Chúc bạn sớm có được những chú chim luôn khỏe mạnh .

Thân chào ...

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
CM-Niềm đam mê!!!
Nhưng khổ nỗi nuôi sao mà khó ghê. E nuôi rất nhiều loại chim rồi từ khuyên, chòe đều nuôi rất tốt. Đến chào mào sao mà cảm thấy khó ghê. Học hỏi mãi mà vẫn thấy khó. Chim ít hót, mau die. A/e chia sẻ nhé!!!!
Hihi đã là niềm đam mê thì p hải cố gắn chứ sao chưa gì đã khóc rồi.Bạn nuôi đc Khuyên,Chèo mà CM bạn nói khó thì lạ quá.Bạn mua cm vùng nào ở đâu,nếu bạn mới chơi thì nên mua cm tại bản địa-tại khu vực mình sống mà chăm vì dù sao cm khu vực nào nó cũng đã quen với khí hậu khu vực đấy rồi,như bạn ở HN thì nên kiếm chim khu vực này mà nuôi vì thích nghi với khí hậu lạnh,chứ chim vùng khác về k hạp khí hậu và bạn mới biết chơi thì cũng hơi khó.Thấy bạn cũng hỏi nhiều mà cũng than nhiều về cm khó nuôi thật sự bạn muốn nuôi và học hỏi nhanh thì k ở đâu bằng học hỏi anh em gần nơi bạn,anh em trên diễn đàn ở ngoài đấy khá nhiêu mình chắc là anh em sẽ sẵn lòng giúp bạn về kinh nghiệm.Còn chim ít hót thì còn do nết của chú chim,mau die là do cách bạn chăm sóc."Thất bại là mẹ thành công"sau thất bại chim chết thì bạn chịu khó xem tình hình nguyên nhân mà biết cách phòng tránh sau này.Chúc bạn sẽ có thể vượt qua đc cửa ải chim CM-Niềm Đam Mê và đừng để đam mê vụt tắt vì mới khó đã chạy

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
bác bạch đề ơi. Em đọc mấy bài viết chọn bổi của bác thấy đầy đủ nhưng em còn thắc mắc. liệu mào, yếm, tướng ...... của con chim có ảnh hưởng tới nết chơi của con chim như mỏ không và cỡ bao nhiêu % vậy bác. Khi chọn chim thì ít khi chọn được con có đủ các yếu tố vậy yếu tố nào quan trọng nhất bác có thể cho em cái list ưu tiên theo thứ tự để chọn bổi không ah

hihi chào bạn!
Cái quan điểm này mình chỉ lấy làm chung chớ cái này đâu riêng Bạch Đề tự chọn, mà toàn thể dân chơi CM Á Châu chọn. Gòm tướng: đòn dài đẹp+tướng, mũ đẹp, ức yếm khá dài rộng. Bạn không tin thử xem các chú chim chiến của các fan chơi chim quanh Châu Á nói chung và VN ta nói riêng. VD: như ở Thái Lan, chú chim đạt giải nhất nhì hay được post lên trang web của họ thì... tướng của nó không thể chê được.

Vì sao phải chọn vậy thì: các yếu tố trên cho ta biết rằng khi thuần con chim xong thì ta sẽ có con chim rất đẹp. Con chim tương lai sẽ chơi tốt.

Và dựa theo các chú chim bổi trời hay đẹp ngoài trời mà ta bẫy, phần lớn bẫy xuống dáng chim đều đạt tiêu chuẩn.
Ngay cả các chú chim mồi hoặc chim thuần qua nhiều năm họ nuôi chơi, với người nhiều kinh nghiệm thì, nhìn vào con chim họ cũng đoán được khả năng của con chim.

Mỏ con chim thì các fan chơi ai cũng biết rồi, mỏ to dày quá chim ít mau miệng. Xem sách tướng thì con người cũng vậy thôi.

Vì thế bạn hỏi % thì mình nói hết 80% trừ con chim (tôi chỉ dựa vào thế chim của miền Trung để đánh giá).

Bạn bảo tìm thế con chim vậy hiếm có, thì.... hihi dĩ nhiên là hiếm có! Như vậy mới là nghệ thuật, và cái thu đam mê của nghề chơi chim CM chớ bạn!

thân,

PS: và rồi con chim hay tự nó hay và rồi người chủ chăm nửa mới trọn.

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn các bác đã chia sẻ. Cố gắng e sẽ có 1 chú CM đẹp đê chơi cho nó đỡ mất công. Khong thì mất mặt quá..

anhlam67

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chương 3: Cách chăm sóc chim Chào Mào.

Điều kiện nuôi Chào Mào thật đơn giản lắm không có gì khó. Ngoài bột/cám (tôi sẽ lấy bài cám/bột ở topic đã có viết và bàn tiếp) cào cào/côn trùng, đặc biệt là trái cây. Ta có thể cho chúng ăn đủ loại trái cây mềm đặc biệt là trái có màu đỏ như: cà chua, ớt Tây/ởt Đà Lạt loại to to, chuối, cam. Theo vào tài liệu tôi đọc thì, cà rốt rất chi là tốt. Được gọi là vua của rau quả. Vì nó cứng quá cho nên ta có thể hấp mềm cho chúng ăn. Bởi vì tôi tin là những loại rau có sắc màu đỏ này giúp chim Chào Mào giữ cái đít màu đỏ còn tốt cho dù nuôi lâu năm. Có ý kiến cho là ta nuôi theo môi trường tự nhiên của nó như cây xanh hoa hòe màu đỏ, lại ảnh hưởng tới nó. Như thời kỳ thay lông ta dùng áo trùm lồng màu sắc xanh, đỏ hoa hòe. Nếu được ta có thể thử hết những gì nêu ra. Bởi vì, đây là những kinh nghiệm của tôi và tôi cộng lại những kinh nghiệm của các cao thủ lâu năm trong nghề.

Phụ kiện lồng chim: Lồng cho Chào Mào thì không cầu kỳ quá, bởi chỉ cần đơn giản rộng rãi cho chim nhảy để cặp chân được khỏe là tốt. Vì ta nuôi lồng hẹp quá chim không được vận động tốt, khiến cặp chân yếu đi, đặc biệt nuôi từ chim con. Lồng nhỏ gọn trừ khi là để ép chim bổi để cho chúng dạn lẹ mà thôi. Khi đã khá dạn ta nên cho vào lồng rộng. Nói về chim con nuôi từ lúc mớm mồi thì cũng vậy. Khi chúng tự nhảy được thì loại này đã dạn. Ta không nên dùng lồng nhỏ mà nuôi vì tuổi chim con đang phát triển, không được độ dinh dưỡng tốt và điệu kiện hoạt động thì chim sẽ yếu đi mà thôi.
Cầu cho chim: hồi giờ tôi chỉ dùng loại to vừa đủ để chân chim bám vào, không quá to, lại không nhỏ, bởi vì nhỏ quá chim đậu lâu ngày móng sẽ mọc dài ra lẹ. Chân không được bám vững. Thời này có vài fans dùng cầu thế như cong, uốn lượng. Theo vài ý kiến là: việc cong uốn như thế khiến con chim đứng đậu không cân bằng thân hình, sẽ gây ra bị tật cho chân chim.

Vấn đề bệnh tật của Chào Mào: Theo các fans thì tiêu chảy thì do thay đổi cám/bột, nuôi vệ sinh không tốt, chim gần thay lông v.v.v. chim đi phân chảy hoặc bị đi dính chảy khiến con chim yếu và xù lông. Tôi để ý nhất là vấn đề vệ sinh! Như hủ nước uống và hủ bột để lâu không thay, chim ăn bột rồi rơi cám vào đấy, khiến nước uống hôi chua, cám bột để bị ẩm ướt, bột mua bị hư. Đặc biệt là ta nuôi loại lồng đấy chỉ có miếng váng và lót báo ở trên. Loại này khiến ta phải thay báo hâu như 2 ngày một lần, bởi Chào Mào ăn hay vứt đồ ăn ra. Đặc biệt là ngày ta cho chúng ăn trái cây như chuối, cà chua. Mà ta cho nhiều quá khiến nó ăn không hết. Trái cây rơi xuống dưới rồi nó lở đi phân dính và và trái cây để lâu hư, và rồi vô tình nó xuống ăn thì bị đường ruột mà thôi.
Cách trị như: ta có thể dọn sạch lồng, vệ sinh hủ bột/nước. Cho cám ăn mới sạch. Không nên cho ăn mồi tươi và trái cây vào giai đoạn này. Qua vài ngày nó sẽ khỏi.
Vài cách khác của các fans là: dùng nước trà đậm hoặc là dùng thuốc đau bụng của người uống là Berberin thì phải, pha tí vào nước cho chim uống.

anh cho hỏi cách bãy Chào Mào như thế nào,cần các vật dụng gì vì ở cạnh nhà tôi nhiều chào mào lắm mà ko biết cách bẫy
mong bài trả lời.............

sunrisekdt

Thành viên mới
SVC$
0
Bác Bạch Đề cho em hỏi: nếu nuôi chim bổi nhưng không có chim mồi để tập dượt, em dùng file âm thanh tiếng CM tập được không ah? Và dùng tiếng CM nơi khác (giả sử Huế) tập cho CM Đak Lak được không ah? Em mới tập chơi, mong được sự giúp đỡ của bác.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
bạn mới tập chơi mà nuôi chim bổi thì cũng căng. hi hi. vì chơi chim bổi đòi hỏi tính kiên nhẫn và chịu khó. nuôi con chim nó sống thì dễ, nhưng để chim hót sung và chịu đấu thì không dễ chút nào, đặc biệt là chim bổi.

bạn nên học hỏi nhiều hơn cách thuần Chào Mào bổi trên các topic khác.

nếu bạn không có chim thuộc hoặc nhà bạn không có Hội chim để dợt thì theo mình nghĩ chỉ có cách mở file cho nó nghe và dợt tại nhà luôn.bạn nên chọn các file Chào Mào hót bình thường, không chọn các file chào mào đấu hoặc hót căng sẽ làm cho em bổi ở nhà sợ và cụp mào.

chúc bạn nhanh thuần được chú Chào Mào bổi và có nhiều kinh nghiệm hơn để đồng hành cùng các bạn khác trên con đường chinh phục "niềm đam mê chào mào"

sunrisekdt

Thành viên mới
SVC$
0
bạn mới tập chơi mà nuôi chim bổi thì cũng căng. hi hi. vì chơi chim bổi đòi hỏi tính kiên nhẫn và chịu khó. nuôi con chim nó sống thì dễ, nhưng để chim hót sung và chịu đấu thì không dễ chút nào, đặc biệt là chim bổi.

bạn nên học hỏi nhiều hơn cách thuần chào mào bổi trên các topic khác.

nếu bạn không có chim thuộc hoặc nhà bạn không có Hội chim để dợt thì theo mình nghĩ chỉ có cách mở file cho nó nghe và dợt tại nhà luôn.bạn nên chọn các file chào mào hót bình thường, không chọn các file chào mào đấu hoặc hót căng sẽ làm cho em bổi ở nhà sợ và cụp mào.

chúc bạn nhanh thuần được chú chào mào bổi và có nhiều kinh nghiệm hơn để đồng hành cùng các bạn khác trên con đường chinh phục "niềm đam mê chào mào"
Cảm ơn bác. Em sẽ tiếp tục học hỏi kinh nghiệm của ace trong diễn đàn, mong các bác giúp đỡ. Hiện tại em đang có 04 chú bổi, trong đó có 1 chú hót khá nhiều và dạn. Em đã ép chú vào lồng bẫy để tập. Chú này ngay cả khi đang cầm lồng trên tay cũng hót, nhưng chưa được nhiều giọng, ít giọng đỗ, chủ yếu là "vít, vít, vít,...". nghe giọng chim trời cũng ít về. Bác cho em hỏi em này có tương lai không? Và liệu có tập cho chú hót được nhiều giọng hơn không?

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Bác Bạch Đề cho em hỏi: nếu nuôi chim bổi nhưng không có chim mồi để tập dượt, em dùng file âm thanh tiếng CM tập được không ah? Và dùng tiếng CM nơi khác (giả sử Huế) tập cho CM Đak Lak được không ah? Em mới tập chơi, mong được sự giúp đỡ của bác.
Chim bổi đã có sẵn chất giọng rừng rồi nếu bạn dùng chim mồi để tập đi bẫy thì cái này cần thiết, còn nếu k có mồi thì chú chim bổi cũng sẽ tự hót lấy giọng trước đấy của chú thôi, chim bổi vẫn có khả năng học giọng từ các chim cm khu vực khác nếu như bạn có chim mồi, k thì dùng CD tiếng, khả năng học nhanh chập, tiếp thu nhiều ít thì tùy theo mỗi chú chim thụ hưởng lấy.
Cảm ơn bác. Em sẽ tiếp tục học hỏi kinh nghiệm của ace trong diễn đàn, mong các bác giúp đỡ. Hiện tại em đang có 04 chú bổi, trong đó có 1 chú hót khá nhiều và dạn. Em đã ép chú vào lồng bẫy để tập. Chú này ngay cả khi đang cầm lồng trên tay cũng hót, nhưng chưa được nhiều giọng, ít giọng đỗ, chủ yếu là "vít, vít, vít,...". nghe giọng chim trời cũng ít về. Bác cho em hỏi em này có tương lai không? Và liệu có tập cho chú hót được nhiều giọng hơn không?
Chim bổi bạn chăm sóc 1 thời gian có chú hót khá nhiều nhưng ít giọng đổ có lẻ do chất giọng của chú chim đấy hoặc chim bạn chăm chưa sung cho lắm, chim chưa ra giọng. Theo mình trường hợp chim bạn có lẻ là chim chưa có sung-lửa cho lắm với lại đi bẫy chưa quen lồng hoặc khu vực bẫy nên chim chưa thể hiện hết khả năng của chú, cái này bạn tập từ từ thôi với lại khả năng đào tạo 1 chú bổi thành chim mồi cũng phải mất thời gian công sức, tố chất của chú chim đấy nữa chứ k phải chim nào cũng là chim mồi đc bạn àh. Giờ đang chuẫn bị vào mùa chim má trắng bạn chịu khó nuôi chim cho có lửa hót giọng nhiều tách riêng biệt tập dợt đi bẫy, xem phản ứng của chú chim bổi khi ra rừng ra sao ....Chim đi rừng nhiều(nếu bạn k có dk hoặc nơi bạn k có chổ dợt chim nhà) thì chim cũng sẽ tự học giọng chim rừng để hoàn thiện dần chất giọng của chú. Còn khả năng hót dc nhiều giọng hay k, có tương lai k thì chỉ sau 1 thời gian tập dợt rừng và chăm sóc thì bạn mới phát hiện ra thôi chứ qua vài dòng trên này khó mà đoán hết đc lắm. Thân chúc bạn thành công

romeo310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15: Đọc bài viết và comments của mấy bác hay quá .:a01: Phải học hỏi thôi

chymgiang_bg412

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác thật giỏi. Em hâm mộ bác BD,ĐạiLLinnh,bac cadn, Long_ce,bac Hoang,Huy chuột..... va nhiều ae khác nữa. các bác viết rất nhiều bài hay và bổ ích. đối với nhưng người mới Chơi như bọn em. Thay mặt Những người Mới chơi. cám ơn các Bác Rất Nhiều222222.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nuôi chào mào không phải là khó

Thật đơn giản lắm không có gì khó. Ngoài bột/cám cào cào/côn trùng, đặc biệt là trái cây.

Ta có thể cho chúng ăn đủ loại trái cây mềm đặc biệt là trái có màu đỏ như: cà chua, ớt Tây(ớt Đà Lạt loại to to), chuối, cam. Theo vài tài liệu tôi đọc thì, cà rốt rất chi là tốt. Được gọi là vua của rau quả. Vì nó cứng quá cho nên ta có thể hấp mềm cho chúng ăn. Bởi vì tôi tin là những loại rau có sắc màu đỏ này giúp chim Chào Mào giữ cái đít màu đỏ còn tốt cho dù nuôi lâu năm. Có một số ý kiến cho là ta nuôi theo môi trường tự nhiên của nó như cây xanh hoa hòe màu đỏ, lại ảnh hưởng tới nó. Như thời kỳ thay lông ta dùng áo trùm lồng màu sắc xanh, đỏ hoa hòe. Nếu được ta có thể thử hết những gì nêu ra. Bởi vì, đây là những kinh nghiệm của tôi và tôi cộng lại những kinh nghiệm của các cao thủ lâu năm trong nghề.

-Phụ kiện lồng chim:
Lồng cho Chào Mào thì không cầu kỳ quá, bởi chỉ cần đơn giản rộng rãi cho chim nhảy để cặp chân được khỏe là tốt. Vì ta nuôi lồng hẹp quá chim không được vận động tốt, khiến cặp chân yếu đi, đặc biệt nuôi từ chim con. Lồng nhỏ gọn trừ khi là để ép chim bổi để cho chúng dạn mà thôi. Khi đã khá dạn ta nên cho vào lồng rộng. Nói về chim con nuôi từ lúc mớm mồi thì cũng vậy. Khi chúng tự nhảy được thì loại này đã dạn. Ta không nên dùng lồng nhỏ mà nuôi vì tuổi chim con đang phát triển, không được độ dinh dưỡng tốt và điệu kiện hoạt động thì chim sẽ yếu đi mà thôi.

-Cầu cho chim:
Từ trước đến giờ tôi chỉ dùng loại to vừa đủ để chân chim bám vào, không quá to, lại không nhỏ, bởi vì nhỏ quá chim đậu lâu ngày móng sẽ mọc dài ra nhanh. Chân không được bám vững. Thời này có vài người dùng cầu thế như cong, uốn lượng. Theo vài ý kiến là: việc cong uốn như thế khiến con chim đứng đậu không cân bằng thân hình, sẽ gây ra bị tật cho chân chim, nhưng cũng nên làm cầu cho nó không uốn lượn nhưng lại có chỗ to chỗ nhỏ để khi đứng thì chim có thể thay đổi lực bóp của các ngón chân vào cầu thì độ khỏe v àlinh hoạt của các ngón chân được duy trì

-Vấn đề bệnh tật của Chào Mào:
Theo các mọi người thì tiêu chảy thì do thay đổi cám/bột, nuôi vệ sinh không tốt, chim gần thay lông v.v.v. chim đi phân chảy hoặc bị đi dính chảy khiến con chim yếu và xù lông. Tôi để ý nhất là vấn đề vệ sinh! Như hủ nước uống và hủ bột để lâu không thay, chim ăn bột rồi rơi cám vào đấy, khiến nước uống hôi chua, cám bột để bị ẩm ướt, bột mua bị hư. Đặc biệt là ta nuôi loại lồng chỉ có miếng váng và lót báo ở trên. Loại này khiến ta phải thay báo liên tục khoảng 2 ngày một lần, bởi Chào Mào ăn hay vứt đồ ăn ra. Đặc biệt là ngày ta cho chúng ăn trái cây như chuối, cà chua. Mà ta cho nhiều quá khiến nó ăn không hết. Trái cây rơi xuống dưới rồi nó lở đi phân dính vào và trái cây để lâu hư, và rồi vô tình nó xuống ăn thì bị đường ruột mà thôi, hai nữa là nó cũng phải chịu đựng cái mùi vị không được ưa thích lắm, kế đến là kể cả chúng ta cũng phải chịu cái mùi này

Cách trị như: ta có thể dọn sạch lồng, vệ sinh hủ bột/nước. Cho cám ăn mới sạch, chỉ bỏ ít cám trong hũ để nó ít rơi vãi ra ngoài, dùng loại hũ to và sâu một chút. Không nên cho ăn mồi tươi và trái cây vào giai đoạn này. Qua vài ngày nó sẽ khỏi.

Vài cách khác là: dùng nước trà đậm hoặc là dùng thuốc đau bụng của người uống là Berberin thì phải, pha tí vào nước cho chim uống.
Trên đây là một vài kinh nghiệm từ bản thân do học hỏi các bậc cao nhân lão thành và một vài tài liệu nghiên cứu mà có. Có gì sai sót mong được bỏ qua và góp ý. Thân

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Nuôi chào mào không phải là khó

Vâng, bài viết của bạn quả là chính xác. ta nuôi các loài chim cảnh đặc biệt là chim hót thì Chào Mào được xếp vào 1 trong những loài dễ nuôi nhất. Theo mình biết thì khu vực phía Nam thời xa xưa ông cha ta chỉ nuôi chào mào bằng trái cây thường là chuối, hoặc các loại trái cây khác mà chim vẫn sống khoẻ mạnh. sau đó 1 thời gian (lúc mình học lớp 5, khoảng những năm 91-92) thì đã thấy các nghệ nhân làm cám (chủ yếu làm cám cho Choè ăn) rồi cho chào mào ăn luôn. sau này khi người ta thấy được cái hay của chào mào và bắt đầu chú ý thì mới có hiện tượng mở Hội dợt chào mào (mặc dù ra đời sau các Hội khác như Than, Mi, Lửa, Đất, ...). sau này thì thức ăn của chào mào càng được chú trọng hơn, ngoài trái cây còn có cám (nhiều người xem là thành phấn thức ăn chính), cào cào non, dế, .... mục đích cho chim căng lửa và siêng hót hơn. Các vùng miền khác (cụ thể là khu vực Miền trung) thì có thể phong trào chơi chào mào đã có từ rất lâu và chơi với qui mô lớn hơn các vùng Miền khác và chào mào được xem là loại chim chính (bên cạnh các loại chim khác như: Choè, Mi, Cu gáy, .... ) cho nên họ có nhiều kinh nghiệm và trình độ chuyên sâu hơn về chào mào.

Chuyện nuôi con Chào Mào để nó sống thì dễ hơn là nuôi cho nó hót, đấu, và thể hiện hết cái hay của nó khi chạm mặt đối thủ cũng như đi dợt ngoài Hội. cho nên theo ý kiến riêng của mình nuôichơi Chào Mào là 2 khía cạnh hoàn toàn khác nhau.và muốn kết hợp 2 khía cạnh này lại thì là điều không hề đơn giản trong nghề chơi chào mào.

các pro khác vào cho ý kiến thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Vâng, bài viết của bạn quả là chính xác. ta nuôi các loài chim cảnh đặc biệt là chim hót thì chào mào được xếp vào 1 trong những loài dễ nuôi nhất. thời xa xưa ông cha ta chỉ nuôi chào mào bằng trái chuối, hoặc các loại trái cây khác mà chim vẫn sống khoẻ mạnh. sau đó 1 thời gian thì bắt đầu biết làm cám (chủ yếu làm cám cho Choè ăn) rồi cho chào mào ăn luôn. sau này khi người ta thấy được cái hay của chào mào và bắt đầu chú ý thì mới có hiện tượng mở Hội dợt chào mào (mặc dù ra đời sau các Hội khác như Than, Mi, Lửa, Đất, ...). sau này thì thức ăn của chào mào càng được chú trọng hơn, ngoài trái cây còn có cám (nhiều người xem là thành phấn thức ăn chính), cào cào non, dế, .... mục đích cho chim căng lửa và siêng hót hơn.

Chuyện nuôi con chào mào để nó sống thì dễ hơn là nuôi cho nó hót, đấu, và thể hiện hết cái hay của nó khi chạm mặt đối thủ cũng như đi dợt ngoài Hội. cho nên theo ý kiến riêng của mình nuôichơi chào mào là 2 khía cạnh hoàn toàn khác nhau.và muốn kết hợp 2 khía cạnh này lại thì là điều không hề đơn giản trong nghề chơi chào mào.

các pro khác vào cho ý kiến thêm.
mình xin góp ý thêm về vde đã làm đậm trong bài viết của chaomaobt vì chuyện này mình thấy k đúng, cái này chỉ có thể đúng với trong SG này, chứ ngoài quê mình Chào Mào là loại dc nuôi nhiều nhất và lâu nhất, chuyện chim Than, Mi, Đất, Lửa là có sau này thì làm gì có chuyện cám CM đc hưởng từ cám Chòe ăn chứ, chào mào chỉ chăm trái cây và dc làm cám từ cái hồi còn là gạo rang+trứng phơi khô, còn cào cào thì đừng lâu ng ngoài mình đã đi vợt cc về cho chim ăn rồi, hồi đấy làm gì có ai bán mà mua, còn về Hội cũng vậy, chaomaobt đã ra ngoài Qui Nhơn thì đã thấy các Hội ngoài đấy và đã giao lưu thì cũng biết có cái Hội Mi, Than, Lửa,,, nào dc lập trước CM, cho nên những vde phát biểu trên theo mình thì nên coi lại, chỉ đúng với vùng nào đấy chứ nói tổng quát như vậy thì làm các bạn mới chơi k biết tưởng con cm mới dc chơi đây:a21:

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thấy mọi người nói hay quá, mình mới nuôi nên cũng chưa có kinh nghiệm, xin chỉ giáo.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0

Vâng! nhưng thưa đây mới chỉ là một mặt của vấn đề "chơi chào mào" mà thôi. Ta nói rằng nuôi Chào Mào không phải là khó thì đúng thật. Vì ở quê tôi (Quảng Ngãi) và một vài tỉnh ở miền Trung thấy người ta nuôi Chào Mào khắp nơi, từ thành thị cho tới nông thôn đâu đâu cũng thấy nuôi chào mào. Nhưng để có "chú chào mào chơi được" đâu phải dễ phải không các bạn! Mỗi một mùa chim Chào Mào người ta bẫy, rập đưa ra thị trường hàng chục ngàn con chào mào đủ loại: chim con, tơ, bổi/mộc, giá cả phải chăng từ vài chục đến vài trăm ngàn một con. Tới trường chim hàng ngày thì từ vài chục lồng đến hàng trăm lồng, tuỳ vào thời tiết nắng hay mưa. Nhưng các bạn thấy được bao nhiêu chim hay! mỗi buổi chơi được 5-10 con chơi hay, trong số 50-70 lồng là quý lắm rồi. Vậy thì nuôi chào mào không phải là khó, nhưng "chơi chào mào" thì khó quá phải không các bạn!Bởi thế mới có các nghệ nhân, mới có danh giá con số 5, số 7,... tức là những con hay, danh tiếng một thời.
Vài lời bình luận góp vui.

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình xin góp ý thêm về vde đã làm đậm trong bài viết của chaomaobt vì chuyện này mình thấy k đúng, cái này chỉ có thể đúng với trong SG này, chứ ngoài quê mình chào mào là loại dc nuôi nhiều nhất và lâu nhất, chuyện chim Than, Mi, Đất, Lửa là có sau này thì làm gì có chuyện cám CM đc hưởng từ cám Chòe ăn chứ, chào mào chỉ chăm trái cây và dc làm cám từ cái hồi còn là gạo rang+trứng phơi khô, còn cào cào thì đừng lâu ng ngoài mình đã đi vợt cc về cho chim ăn rồi, hồi đấy làm gì có ai bán mà mua, còn về Hội cũng vậy, chaomaobt đã ra ngoài Qui Nhơn thì đã thấy các Hội ngoài đấy và đã giao lưu thì cũng biết có cái Hội Mi, Than, Lửa,,, nào dc lập trước CM, cho nên những vde phát biểu trên theo mình thì nên coi lại, chỉ đúng với vùng nào đấy chứ nói tổng quát như vậy thì làm các bạn mới chơi k biết tưởng con cm mới dc chơi đây:a21:
Bạn thanhthang a! Theo mình thì bạn phát biểu mới nên coi lại. Bạn đọc chưa hết câu chữ người khác đã vội trách người ta rồi. Mình thấy bạn Chaomaobt có nói rõ ràng là vùng miền khác (cụ thể là khu vực miền Trung) thì phong trào nuôi Chào Mào sớm hơn các lọai khác kia mà. Bạn không phải ở miền Trung à? Quy Nhơn ở đâu....? Nếu mình nói sai xin bỏ qua cho.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom