Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Ðề: Nuôi chào mào không phải là khó

mình xin góp ý thêm về vde đã làm đậm trong bài viết của chaomaobt vì chuyện này mình thấy k đúng, cái này chỉ có thể đúng với trong SG này, chứ ngoài quê mình chào mào là loại dc nuôi nhiều nhất và lâu nhất, chuyện chim Than, Mi, Đất, Lửa là có sau này thì làm gì có chuyện cám CM đc hưởng từ cám Chòe ăn chứ, chào mào chỉ chăm trái cây và dc làm cám từ cái hồi còn là gạo rang+trứng phơi khô, còn cào cào thì đừng lâu ng ngoài mình đã đi vợt cc về cho chim ăn rồi, hồi đấy làm gì có ai bán mà mua, còn về Hội cũng vậy, chaomaobt đã ra ngoài Qui Nhơn thì đã thấy các Hội ngoài đấy và đã giao lưu thì cũng biết có cái Hội Mi, Than, Lửa,,, nào dc lập trước CM, cho nên những vde phát biểu trên theo mình thì nên coi lại, chỉ đúng với vùng nào đấy chứ nói tổng quát như vậy thì làm các bạn mới chơi k biết tưởng con cm mới dc chơi đây:a21:

Hihi đúng như anh Thắng nói, ngoài đấy chắc CM là lâu nhất, nhưng trong SG này em nghĩ CM là loài mới đây thôi (hình như trước sâu đầu đỏ 1 tí).

chimchocmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nuôi chào mào không phải là khó

hi ở quê em cũng thấy toàn chơi Chào Mào thôi , e ở Tây Nguyên , còn những chim khác thì thấy chơi rất ít , từ lâu đã nghe tiếng chim ở Bình Đình , Quy Nhơn mà chưa có dịp học hỏi hi

dotruonggiang

Thành viên mới
SVC$
0
Chi xin hỏi thăm ...sao đọc ở đây thếy chim Chào Mào chỉ ở miền Đông và Miền trung , Bắc ...còn ở miền Tâyh Nam Bộ ..xứ Miêt Vườn Cần Thơ , Vĩng Long , nói chung miền đồng bằng có loại chim nầy không . ?

elnino

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngồi cả buổi sáng mới đọc hết mười mấy trang, mới chừng đó thôi mà em đã phần nào về thú chơi chim nói chung và đặc biệt là Chào Mào nói riêng. Thật ra em cũng đã nuôi chào mào từ lâu, cũng cám, trái cây, tắm táp, nhưng hiểu về cách thức cũng như mùa thay lông, dợt chim ..... và làm sao cho chim vào lửa nữa . Mới chừng đó thôi đã thấy mình chẳng hiểu gì về chơi chim cả, lòng dặn lòng quyết theo đuổi đc cái thú chào mào này, theo như các bác thì em đang giữ 3 em bổi (h mới biết là bổi ..... :a43:) qua ngày tháng các chú vẫn sống sót đến h này, hehehe thế là thành công 1 bước, nhưng h mà đọc hết cả topic về chim chào mào chéc em thêm mấy cái đít chai ấy nhỉ .....
Phương châm : '' Học, học nữa, học mãi, học cho ngày mai, học cho tương lai, học riết, học miết, học cho đến điếc thì thôi ..... :a01: "
Mới vào ngề, mong các cây đại thụ giúp đỡ & chỉ giáo cho .
Thân.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Chi xin hỏi thăm ...sao đọc ở đây thếy chim Chào Mào chỉ ở miền Đông và Miền trung , Bắc ...còn ở miền Tâyh Nam Bộ ..xứ Miêt Vườn Cần Thơ , Vĩng Long , nói chung miền đồng bằng có loại chim nầy không . ?

Theo mình được biết, Chào Mào ở Miền Tây vẫn có, tuy nhiên điều đáng buồn là ở đây phong trào chưa mạnh và chào mào chưa được chú ý so với các loài chim khác

Chỉnh sửa lần cuối:

honghoandc

Thành viên mới
SVC$
0
Mới đăng ký thành viên của diễn đàn, mặc dù đã đọc nội quy nhưng vẫn bị lỗi khi gửi bài.. Quả thật rất cám ơn các bạn đã trao đổi kinh nghiệm nuôi CM lên diễn đàn, qua đó làm cho mình thấy thích chăm sóc và nuôi chim hơn. Mình chỉ vô tình mà giờ trong nhà có đến 5 chú CM bổi. Con lớn thì đang thay lông lần đầu, loại nhỡ thì vùa mọc đủ lông, còn con bé thì đuôi mới được 1cm. Sau cơn bão số 2, mình đi làm đến cơ quan thấy một tổ Chào Mào 3 chú đã có lông đuôi dài gần 1cm rơi từ cây xuống đất, cả tổ nhé, mẹ chúng đang bay gần đó kêu gọi ầm ĩ. Mình mang về rồi xin lồng của hàng xóm cho vào đó. Lúc đầu ra công đi bắt cào cào cho nó ăn, không đủ đành chạy ra hảng chim cảnh mua gói cám CM về đút cho chúng ăn. Rồi chúng biết bay và tự mổ được cám, mình hay đóng của nhà thả cho chúng tập luyện và mong chúng dạn người. Một hôm vô ý thả chim ra mà con gái không biết bật quạt trần.. thế là 1 em dạn nhất. đẹp nhất đã ra đi. Rồi một hôm tỉa cành hàng tùng cảnh ở cơ quan lại bắt được tổ có 2 chú nữa cũng mọc lông đuôi gần cm. thế là có 4 em, Hôm kia đi bẻ nhãn giúp bỗng dưng lại thấy 1 chú chào mào non, lông đuôi mới nhú đang lạch bạch dưới đất, mẹ nó đang bay quanh nó. Mình mang về nhà thế là có 5 em nhưng chẳng biết con nào trống mái và còn nhiều điều muốn hỏi nhưng chưa đọc hết các bài thảo luận nên chỉ viết câu chuyện của mình gửi diễn đàn thôi. Quả thật nuôi chim cũng hay hay mặc dù bây giờ chưa được nghe chúng hót nhưng nghe chúng riu ríu chuyện trò cũng vui tai. Thấy chúng mỗi ngày một khôn hơn, dạn người hơn cũng khoái..

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình được biết, chào mào ở Miền Tây vẫn có, tuy nhiên điều đáng buồn là ở đây phong trào chưa mạnh và chào mào chưa được chú ý so với các loài chim khác
tức là Miền tây vẫn có loại đít đỏ hả Bác? theo em biết thì hình như chỉ toàn là đít vàng (ko có mủ trên đầu) ko hà...nếu Bác có thông tin gì về chào mào đít đỏ miền tây thì pót lên 4 rum cho ae miền tây tham khảo và phát triển môn chào mào nhé,thanks

dungkhonglo

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng mới nuôi Chào Mào thấy thú vị lắm...đọc đc bài viết của bro cứ như mở đc tấm lòng ra vậy...biết thêm đc bao nhiêu điều bổ ích he he

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Cảm ơn Bạch Đề nhiều lắm! Mình mới chơi CM và cũng có tìm hiểu về CM nhưng ko biết là CM lại thay lông từ tháng 10 đến tháng 2! Mình nghĩ CM sẽ giông Khuyên và thay lông từ tháng 7 đến tháng 10 vì thay lông vào mùa thu thì đến mùa đông chim sẽ có bộ lông mới để tránh rét! Vậy h là CM bắt đầu thay lông rồi mình phải chăm em nó kỹ hơn mới được! Thanks again!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

thật mà nói viết theo kiểu của tôi là viết ở miền Trung (ở Đà Nẵng) hoặc đúng hơn là hơi lỗi thời một tí.
Vì hồi năm 90 tôi nuôi là chim phần lớn là thay lông vào thay gian như bạn đã nêu.

Nhưng giờ mới biết được rằng: khác biệt vùng miền... như Nam và Bắc... rồi thời tiết cũng khiến ảnh hưởng phần nào.
Vì vậy, nếu nói từ tháng 10 tới tháng 2 thì ở ở miền Nam nắng ấm chim thay lông sau mùa tháng 8 đã thay lông rồi.
Vì ở miền Nam sau này có thông tin mạng v.v... các bạn đã đi đánh chim tơ-lứa vừa qua Tết dương lịch họ đã đi đánh.
Trong khi ở miền Trung vừa qua năm chim còn chưa bắt cặp hoặc chuẩn bị bắt cặp.

thân mến,

Bạch Đề

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Sáng nay mình thấy trong lồng của em CM của mình đúng là có vài sợi lông rụng ra. Điều đó khẳng định về thời gian CM thay lông đúng như Bạch Đề đã post. Mà em CM của mình dù thay lông vẫn bắn tằng tằng mà mình mới chăm chưa được một tháng. Em ấy cũng đã dạn nhiều, có thể ăn sâu khi mình đưa còn tắm thì cũng tự tắm được một mình sau vài ngày ngắm mấy em khuyên của mình tắm. Cgỉ có điều, mình cho ăn ớt thóc thì không chịu ăn, dù đã thái nhỏ. Cho ăn quýt ngọt cũng không chịu ăn. Có lẽ phải chuyển sang cho ăn, đu đủ, cam, cà rốt hấp...để cho đỏ lông tách và lông đuôi mới được. Hôm nào mình post clip của em ấy lên BD đánh giá hộ mình nhé! Thanks again. Thân!

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Mình nghĩ một phần cũng là cơ duyên nữa! Thực tế là cách đây ít lâu, mình định kiếm em 5 sắc chơi vì được cậu bạn thân tặng nhưng chẳng hiểu mang về nhà mình thế nào mà nó sổng được mới ức. Nhưng đi mãi không kiếm được đến lúc đến cửa Công viên Thống nhất thì tình cờ thấy người bán chim có một lồng Chào Mào. Mà mình thì có biết gì về CM đâu, chỉ nhìn vào lông và thấy một em mà mình thấy rất ưng. Anh bạn đi cùng cũng khuyên nên lấy em đó. Lôi em đó ra một người đi đg tự khoe là biết nhiều về CM xem hộ thì nói em nó rất hay, mình ngắn, mỏ ngắn, mũ ngắn, mỏ mỏng, lưỡi 5 chấm đen....chắc chắn là em đực. Mình rút ví mua về và kết quả là đến nhà cho vào lông em ấy bắn luôn. Có lẽ đó là số mình được nuôi em nó. ehhe Thân.

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a bạch đề ơi.
e đang định mua thêm một con bổi về chơi cho vui nhưng k biết mùa này có nên mua k nhỉ?
hiện tai e đang co 7 chú CM nuôi tứ non len.
hi e là thành viên mới

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mua chim mùa nào cũng được thôi. Quan trọng tố chất tốt thì mua thôi bạn à.

thân mến,

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Chào BD, mình muốn hỏi bạn có khi nào vì trong lồng thường xuyên có hoa quả mà CM bỏ cám không? Vì mình hôm nào cũng cho CM ăn hoa quả hôm thì miếng táo, hôm thì miếng chuối không thì miếng cà chua...Mỗi sáng mình cũng cho em CM của mình vài con sâu quy. Dạo này mình thấy cóng cám của em ấy không vơi mấy và cũng ít cám vãi trong bố lồng. Phải chăng em CM của mình bỏ cám? Nếu vậy thì có nên không cho ăn hoa quả vài ngày để em ấy ăn cám trở lại không? Vì em của mình mới mua, nên mình dùng cám ba vì. Đang đợi một ít thời gian nữa sẽ thay cám ngon cho em ấy. Cảm ơn BD trước!

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mua chim mùa nào cũng được thôi. Quan trọng tố chất tốt thì mua thôi bạn à.

thân mến,
hi
cám ơn anh BĐ nha. hnay e mua được một chú rồi, tướng tá cũng khá vừa về nhà là đã dám hót trả với chim nhà rồi
k biết sau này có thành tài được k nữa.

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu chim của bạn ngủ trên cóng nước , bạn hạ cóng nước thấp hơn cầu đậu thì chim sẽ ko ngủ trên cóng nước nữa

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào BD, mình muốn hỏi bạn có khi nào vì trong lồng thường xuyên có hoa quả mà CM bỏ cám không? Vì mình hôm nào cũng cho CM ăn hoa quả hôm thì miếng táo, hôm thì miếng chuối không thì miếng cà chua...Mỗi sáng mình cũng cho em CM của mình vài con sâu quy. Dạo này mình thấy cóng cám của em ấy không vơi mấy và cũng ít cám vãi trong bố lồng. Phải chăng em CM của mình bỏ cám? Nếu vậy thì có nên không cho ăn hoa quả vài ngày để em ấy ăn cám trở lại không? Vì em của mình mới mua, nên mình dùng cám ba vì. Đang đợi một ít thời gian nữa sẽ thay cám ngon cho em ấy. Cảm ơn BD trước!

Chào bạn,

Đúng là Chào Mào bổi còn tập ăn cám mà cho trái cây thường xuyên trong lồng thì, dĩ nhiên nó sẽ ăn trái cây vì chưa quen ăn cám/bột.
Bạn có thể bỏ ít chuối cho nó ăn và rồi rưới bột vào chuối cho ăn quen từ từ. Thời gian nó đã ăn cám quen rồi hãy cho trái cây tầm tuần 2-3 lần thôi.

thân mến,

Bạch Đề

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Chào bạn,

thật mà nói viết theo kiểu của tôi là viết ở miền Trung (ở Đà Nẵng) hoặc đúng hơn là hơi lỗi thời một tí.
Vì hồi năm 90 tôi nuôi là chim phần lớn là thay lông vào thay gian như bạn đã nêu.

Nhưng giờ mới biết được rằng: khác biệt vùng miền... như Nam và Bắc... rồi thời tiết cũng khiến ảnh hưởng phần nào.
Vì vậy, nếu nói từ tháng 10 tới tháng 2 thì ở ở miền Nam nắng ấm chim thay lông sau mùa tháng 8 đã thay lông rồi.
Vì ở miền Nam sau này có thông tin mạng v.v... các bạn đã đi đánh chim tơ-lứa vừa qua Tết dương lịch họ đã đi đánh.
Trong khi ở miền Trung vừa qua năm chim còn chưa bắt cặp hoặc chuẩn bị bắt cặp.

thân mến,

Bạch Đề
Đúng như BD nói tùy vào thời tiết từng vùng mà CM ở vùng đố thay lông sớm hay muộn. Nhưng theo như theo dõi của mình trong nhiều năm đối với CM, Mi và cả Than nữa ở vùng mình thì nếu như em nào thay lông xong từ tháng 10 đến tháng 12 dương lịch thì em đó sẽ chơi tốt hơn còn sau thời gian đó thì chim chơi sẽ kém đi. Đặc biệt những em thay lông từ tháng 2 trở về sau coi như mùa đó bỏ đi. Và một điều nữa mà mấy năm gần đây mình thấy là do khí hậu thay đổi, chẳng năm nào khí hậu giống năm nào nên chim thay lông cũng thất thường, dẫn đến phong độ của chim cũng không ổn định.

nguyentieu1306

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Bạch Đề cho em hỏi về môi trường sống của CM với. Em cũng muốn nuôi thử một em xem sao nhưng ngặt nổi em ở nhà chung cư. Nhà lại khá chặt chội, thiếu ánh sáng thiếu khí trời. Nếu vậy thì nuôi có ổn không ah. Em cảm ơn bác!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom