Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

Nói chung nuôi CM ai cũng biết là cần phải có ánh sáng thoáng và có thời gian một chút, như vậy con chim mới phát triển tốt được.

Với tình trạng của bạn thì.... nhà hẹp chặt chưa kể một khi nó sung hót siêng hót tối ngày nếu người trong nhà không quen sẽ phải thấy điếc tai.

Ánh sáng: nói chung là vừa phải cũng được, nhưng khi rảnh ở nhà phải mang ra chỗ thoáng sáng cho tắm nắng... tắm nước, với hoàn cảnh như bạn cần phải cho phơi nắng và tắm thường xuyên càng tốt vì chim ở môi trường ít nắng sáng.

thân mến,

xuannhatrang77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mềnh cũng có cái lồng tre già đây :)

Bác Bạch Đề có thể giải thích câu nói này của Bác được không ( mình chú trọng vào chơi mồi nhiều hơn là chơi trường bởi cá nhân mình nghĩ có con mồi hay thì khó hơn con chim chơi trường. )
Chim chơi trường là sao ? chim Mồi là sao ?.
Xin cám ơn
Read more: Mềnh cũng có cái lồng tre già đây :) - Trang 2 http://www.svcvietnam.vn/forum/thre...cai-long-tre-gia-day.html/page2#ixzz2dT1671nn
SInh Vật Cảnh Việt Nam

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng chào bạn!

Tôi chuyển bài bạn hỏi và ghép vào đề tài này để trả lời hợp hơn là trong mục: "phụ kiện nghề chơi"

Từ xưa khi mà CM còn rất nhiều... VD: từ thời trước 90 khi mà thành phố chưa phát triển núi rừng còn nhiều CM bay ngập trời.
Người chơi ít chứ không như phong trào giờ, nhưng họ rất rành và chơi vì thú vui giải trí là chính chớ không như bây giờ... chơi chi rồi cũng ví vào cái lợi... hồi đó họ vẫn bẫy về bán bổi mộc nhưng không khiếp như giờ.

Nhưng phần lớn hồi xưa rất ít có người bán chim mồi ra... không như giờ được giá là bán chim mồi và chim đá trường...

-Chim mồi thì dễ hiểu rồi: đó là chim bỏ vào lồng bẫy nuôi luyện tập đi bẫy chim trời.

-Chim trường: thì là chim đấu đá ở trường/hội/cột hoặc là dự các cuộc thi thố v.v...

Con chim Chào Mào thì con nào chả làm chim mồi được... chỉ cần bỏ vào lồng bẫy treo lên hót càng hót đại chi chi đó chim về tới lồng, con trời đấu hót um tùm hoặc hót đá sơ sơ làm thế làm kiểu dọa hoặc chim mồi... chim mồi thì... cũng vậy có con hót hát la ché lại chim bổi như điên... nhưng có con lại từ tốn bỉnh tỉnh mà re cánh mời gọi v.v...

Chim thi thố... đá trường và thi hội v.v... thì rõ ràng dễ hiểu là chim sách ra các cội/hội chơi dượt và thi thố với nhau. Cá nhân tôi thấy có con chim chơi trường nó quá dễ nó đơn giản... đúng là độ bền ở trường tùy thuộc vào nết còn chim và kỷ thuật của người chủ. Chấm hết!

Con mồi??? Ôi Trời ơi... hihi nó kết hợp nhiều thứ quá... chơi con chim CM mà không đi bẫy thì mất hết phần lớn thú vui... mà đi bẫy chơi sao cho tao nhã cũng rất chi là ít người... vì rất ít mà ít có ai giữ con chim nhiều năm là vậy.

Một con chim mồi hay khi ra rừng phải:
-siêng hót sáng chiều
-biết tùy cơ của đối phương mà đấu
-biết rút chim
-và rồi cái chính là phải bắt được bổi
nói chung 1 con mồi hay thì cho dù ra rừng không bẫy được chim nhưng người chủ vẫn vui cầm cái lồng về không, đó là chơi có phong cách. Cái này cũng y như các cụ mê Cu Gáy vậy... ít có ai bán con mồi thật hay bởi... mồi hay ít có lắm.

Từ kỹ thuật chăm luyện một con Chào Mào nó lắm công phu hơn là 1 con chim ra trường hội. Một khi có kinh nghiệm từ việc luyện dượt tạo ra một con chim mồi hay thì việc luyện dượt con chim trường nó dễ như trở bàn tay là vậy.

Vì CM ngày nay ngoài thiên nhiên cũng không còn bao con cho nên ít ai quan tâm là vậy đó bạn.

thân mến,

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xuannhatrang77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e cũng có 1 con ra rừng nó biết dụ chim ( nó hót wit wiu, wit wiu dụ chim tới nó rê cánh rồi dứng rỉa lông, nếu con kia bay vào cắn thì sập bẩy còn bay đi thì nó lại kêu wit wit, wits tờ wiu liên tục nhá cánh cho con chim quay lại ) nếu như bác nói thì e gọi nó là chim mồi.? Con này là chim trốn 100%

LANGTUMIENTAY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình bạn nên phân tích kỉ chim trống hay mai vì anh em mới chơi bị lừa quá. mình đọc rất nhiều bài viết không có bài nào là khẳng định cụ thể cả. vậy bạn có kinh nghiệm cụ thể nào hơn không. chỉ giáo cho, cam ơn trước nhe! chứ chim chơi ngày ít dân chơi nghỉ cũng nhiều vì bị lừa. do không có kinh nghiệm nào đáng tin hết

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...chào bạn LANGTUMIENTAY cách phân biệt trống mái rõ nét nhất:chim trống hót chuyện dài...còn chim mái không hót chuyện

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
theo mình bạn nên phân tích kỉ chim trống hay mai vì anh em mới chơi bị lừa quá. mình đọc rất nhiều bài viết không có bài nào là khẳng định cụ thể cả. vậy bạn có kinh nghiệm cụ thể nào hơn không. chỉ giáo cho, cam ơn trước nhe! chứ chim chơi ngày ít dân chơi nghỉ cũng nhiều vì bị lừa. do không có kinh nghiệm nào đáng tin hết

Chào bạn!

Với người mới chơi thì thật là khó mà phân biệt được chim CM với nhau. Đừng nói gì là chim trống mái. VD nhé: đợt có tay kia cũng là dân nuôi vài năm đánh bẫy cũng khí thế lắm nhưng ngày đầu cụ bạn sách con mồi của cụ ý đi... bẫy... và ngày nhì thì sách con mồi của tôi... do 2 con khá giống nhau cho nên tay kia nhìn không ra. Như vậy đủ cho thấy nhìn và nhớ liền con chim không phải dễ. Huống chi là để phân biệt trống mái.

Thế thì trống mái như thế nào? Tôi nghĩ người chơi khá lâu và để ý thì phần lớn họ cũng nhận ra được... sát suất cũng tới 80% qua cách nhìn. Còn đánh giá qua giọng hót thì ai cũng biết rằng chim mái cho dù hót tốt cở nào cũng đơn điệu không nhiều giọng như chim trống. Cơ bản thì giọng hót chim mái thì là: "wít tù hìu" nhưng âm cuối kéo dài buồn "wít tù hiùuuuu" (sẽ tìm video clip mô tả tiếp sau).

Có một vài chú chim như bổi hoặc chim đã thuần nhưng ít giọng đôi khi buồn hót gọi "wít hiu" thì có bạn nghi và sợ là chim mái v.v... hoặc là than phiền rằng chú chim trống của tôi chơi hay nhưng đôi khi ra giọng mái? Đó không là giọng mái mà phải gọi là: giọng gió... giọng gọi....

Luận về tướng thì rõ ràng hết 90% là tướng có khác chim trống... nếu tả để ý kỷ từng chi tiết thì cũng rõ.
Nhưng có vài em mái đẹp không thua cho chim trống, để ra nhìn ngoài hình không thua gì trống vì vậy có lão luyện cũng bó tay!!!

Để chi tiết hơn như bạn đã hỏi... sau khi bạn hỏi tôi đã lên mạng lùng tìm hình ảnh các cặp chim CM trên mạng để dễ so sánh chim trống mái và liệt kê các chi tiết khác nhau ra sao... như sau:

-Chim Trông: Cấp mình nở to từ đầu xuống đuôi, dài to hơn xác hơn, tách đỏ to tròn hơn chim mái, đầu to hơn,
đít hơi bầu hơn không nhọn như mái.

-Chim Mái: Cấp mình nhỏ từ vài xuống đít teo nhọn lại, đầu nhỏ, tách nhỏ hơn nhạt màu hơn, ánh mắt nhỏ và có vẻ hiền hơn.

mái phía trên... nhìn kỷ thân hình từng chi tiết....!!!

Em mái bên phải tách đỏ nhỏ không nhiều như chim trống

Con mái ở trên ....đầu nhỏ... đòn chim ngắn hơn đuôi cũng có phần ngắn hơn...

Con mái phía trên....rõ ràng dưới bụng lép nhỏ đít không như chim trống bầu đều từ ngực xuống

Em mái bên trái

Nhìn kỹ cấp mình của những em chim mái như sau, và để ý: dài ốm thân hình đít nhọn, đầu nhỏ.

Một em mái mũ lân ức dài kéo dài đụng nhau:

Đây là tướng chim mái phổ biến ở vùng miền Trung đổ vài Nam

Em chim mái như thế này thì thuộc chim vùng Bắc bộ... còn được gọi là chân dài :D

Một vài thông tin chia sẻ cùng! Nếu có gì còn thắc mắc cứ đề cập mình nói được gì thì sẽ nói.

Để chơi và đi sâu cần phải học nghiên cứu cho nhiều... quen mắt dần thì nhìn ra thôi.

Bạch Đề

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Về giọng chim mái:

Tôi quan sát thấy và phần lớn vùng miền Trung mà tôi đi bẫy chim mái cũng ra giọng tương tự và một âm như vậy khi về chung lồng.

Âm giọng mới vào clip là chim mái hót bạn nhé... nghe kỷ âm cuối nó kéo dài âm hìuuuu.
Chim trống không hề có âm giọng như vậy!
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/fhhAz-5BOtk?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
hic hic nhìn thấy ổi đã thế mà liềm sào đồ đâu rồi nhỉ? Mình mà đi bẫy chim vào rừng mà ri thì.... :eat2:​

manhhanoi

Thành viên mới
SVC$
0
Nếu nói như anh bachde thì cách chọn đầu mặt của một con chim Chào Mào như thế nào là được cho em xin ý kiến em đang ko biết phải chọn như thế nào là được

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom