Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi cũng không có gì đâu rap à.
Nó ngủ hủ nước uống, thức ăn vì sợ nó đi phân vào thì mệt ta. Mà dơ đồ ăn của nó thôi. Chớ nó ngủ trên mà không vấn đề gì thì chả sao cả.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Bác BD ơi bài viết của bác rất hay, giúp cho anh em mê Chào Mào rất nhiều , nhưng em thấy vẫn còn hơi thiếu một vấn đề cũng khá quan trọng cho những anh em mới chơi. Mong bác biên soạn thêm về phần thời gian bao giờ CM bắt đầu thay lông và những dấu hiệu khi mới bắt đầu thay. Quá trình thay cần kiêng khem những gì, cần bổ sung những gì và cần chăm sóc , tắm rửa trong thời kỳ này. Em nghĩ vắn đề này rất quan trọng để chim có được bộ lông đẹp và sung lên . Vài điều mạo muội mong bác để ý.

Mong bạn gõ có dấu cho các bạn khác dễ đọc.
Xin cảm ơn bạn!

Bạch Đề

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn Đại Linh!
Khi viết bài này hihi một mình tôi thì khó mà viết hết được ý nghĩa đầy đủ.
Chỉ mong các bạn nuôi khác cũng đam mê và giỏi bổ sung thêm.
Và cũng đương nhiên là, các thành viên như bạn đọc và cho thêm ý kiến để mọi người bổ sung vào nhưng gì chưa đầy đủ.

Về việc tắm chim, mùa chim thay lông, và khá nhiều phụ kiện chăm sóc được các fans mê CM viết ra khá đầy đủ. Nhưng tôi cũng sẽ đọc kỹ những gì bạn thắc mắc và viết rõ lại cho bạn vậy.

Cảm ơn bạn đã nêu thêm ý kiến rất hay cho anh em nghiên cứu thêm!

Thân chào,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn Đại Linh!

Chim Chào Mào cũng như các loại chim khác, là chúng phải chịu trải qua một lần thay lông trong một năm sau mùa sinh nở. Chim bắt đầu thay lông sớm nhất là đầu tháng 9 cho mãi tới tháng 2. Đó là chim nuôi lồng. Nếu mà chúng thay rồi mà thay lại vào mùa hè thì đây là dấu hiệu không bình thường. Thay lông không bình thường này gọi là (stress molt). Tức là thay lông do căng thẳng gì đó, như: thay đổi chỗ ở, bột/cám, khí hậu nơi ở từ nóng đến mát lạnh. Chim trời thì thay lông xong sớm hơn. Do môi trường thiên nhiên và ăn uống không thay đổi. Ví dụ như: chim tơ CM mùa này còn thì cở đổi bây giờ tới tháng 2 mới thay lông xong hết, và cả chim già tức chim đã đỏ tách ta mua, đánh, bẫy vào cuối tháng này. Tiến trình thay lông của con chim nhanh chậm là do độ chăm của ta.

Những dấu hiệu cho thấy chim thay lông là chúng hay rỉa lông nhiều, bộ lông cũ đi (cái này ai nuôi để ý tí sẽ thấy, biết) bộ lông xù xì, mà đụng nước là ướt ngay. Dấu hiệu cho thấy nó thật sự thay lông là ta thấy vài sợi lông bụng rơi trong lồng, rồi đến trên lưng, mũ, cuối cùng là cái đuôi.

Quá trình thay lông tôi sẽ cộng hết kinh nghiệm của các bạn chơi CM lại rồi sẽ nêu rõ cho bạn thấy. Nhưng điểm chung muốn chú CM thay lông lẹ là: những chú chim khi vào mùa thay lồng ngoài rừng. Chim ít hoạt đông, ít hót hoặc bay nhảy nhiều. Do năng lượng của chúng dồn vào việc thay lông. Cho nên chim tìm chỗ an toàn ẩn trú và tâm lý sợ những thú săn mồi do bay nhảy bất tiện. Theo sách Tây viết thì chim trong lồng ta nuôi. Tâm lý của chúng cũng như vậy. Cho nên cách tốt nhất là nên treo riêng nó ra chỗ thoáng, muốn cho nhanh thay lông thì trùm hơn nửa áo che lồng lại. Hạn chế đấu đá vào lúc này, mặc dù có khá nhiều chú mồi vẫn đấu hung trong khi thay lông. Nhưng ta cũng không nên mang đấu đá dợt vào lúc nó thay lông. Có fans còn dùng đi bẫy. Tôi nghĩ điều này không nên. Mà nên để nó ở nhà cho nghĩ riêng ra thì nó thay lông lẹ hơn. Tôi vẫn kê cho đấu với chim nhà tí, rồi lại tách riêng ra chớ không mang đi đấu hoặc bẫy.

Nên cho các chú đi ngủ sớm, như ở nhà toàn ngủ cở 9-10 tối mà đèn còn sáng mãi thì khiến chúng ngủ không được. Nếu có phòng riêng nào đó hoặc chỗ tối thì tốt quá. Vì chúng cần ngủ 12 tiếng đồng hồ, tức là 6h tối tới 6h sáng. Nếu nhà ở không có chỗ treo chỗ tối, thì phải dùng áo lồng trùm hết lại để chỗ ít ồn ào. CM chúng cũng rất dễ ngủ thôi. Nếu chim hay bay loạn xạ vào ban đêm thì có thể nó không quen chỗ lạ, hoặc không nhìn thấy chung quanh, có thể do thằn lằn bu vào. Bạn có thể dùng đèn ngủ loại bé bé ít hao điện. Gắn gần đó, lở nó giựt mình tĩnh ra thì còn quan sát được chung quanh.

Việc chim thay lông thì chúng cần bổ sung lượng đạm khá hơn bình thường, bởi lông chim tái tạo từ chất đạm nuôi dưỡng. Mà nguồn đạm tốt nhất cho Chào Mào, chỉ có cào cào xanh là tuyệt nhất. Ngoài ra cở một tuần ta thử cho bổ sung thêm tí lòng đỏ trứng luộc. Cở cục bằng lóng tay út của ta là đủ. Ngoài ra, các muốn cho xương cốt chim được khỏe, thì nên bổ sung thêm lượng canxi chất xương như: cái mai con mưc/nan mực, vỏ trứng gà ra làm thành bột, bột cá, tôm khô luộc rồi nhả với bột, v.v.v.... Nếu ta chỉ cho ăn cào cào, bột, chuối vẫn chưa đủ. Bởi các bạn đã thấy CM nếu ai nuôi từ 2 năm (2 mùa lông) đổi lên mà không có trái chính đỏ. Tôi đã thấy vài chú nuôi bằng cám bột, cào cào, và chuối. Chỉ hai năm là cái đít đỏ của chúng nhạt/lạc đi thành màu vàng như bông lâu. Bình thường chỉ cho ăn chuối cũng không sao, nhưng đặc biệt vào đợt thay lông. Ta nên bổ sung như các bài về chim thay lông tôi đã có nói bên topic "CM mùa thay lông." Là bổ sung thêm chất carotene từ cà rốt, cà rốt cứng quá nên phải làm mềm chim mới ăn được. Cách tất nhất là khi nồi cơm sôi, ta nên cắt ra cục cục vừa cho chim ăn rồi bỏ vào nồi cơm. Khi cơm chính là cà rốt cũng mềm. Rồi tới cà chua, dâu chính đỏ, trái gắc, đu đủ, cam ruột đỏ, hầu hết trái cây có sắc tố đỏ. Đây là hihi nghiên cứu tự tôi nghĩ ra, mà mới đây khi đọc trong sách về chim hót của Tây. Tôi cũng thây nói về vấn đề này. Là Nhưng chú chim có đám lông đỏ vào chuồng trại ta nuôi thời gian thì nhạt đi. Cho nên cần bổ sung những thứ đồ ăn có màu đỏ. Nhưng thứ này sẽ đi qua đường máu và khiến lông chim phục hồi khá phần nào. Tuy nhiên, không đỏ tươi như chim trời dược (tôi sẽ chụp hình và trích đoạn viết của bài ở trong sách lên vào topic CM mùa thay lông sau).

Tắm rửa thì cũng có bài viết rồi bạn à! Cái khó là vào mùa chim thay lông. Phần lớn ở VN ta ngoài miền Nam là SG. Còn đổi miền Trung cho tới HN, đặc biệt miền Trung mưa quá, lại lạnh, khiến cho ta khó tắm cho chim. Dễ nhiên những ngày nắng thì cần tắm mỗi ngày càng tốt. Bởi chúng tắm rỉa lông giúp chúng thay lông lẹ, như bao che lông tróc ra khiến lông phát triển tốt, mượt. Tùy vào loại chim mà ta cho tắm. Nhưng riêng CM, tôi cho tắm hầu hết mỗi ngày nếu tôi rảnh, nếu có nắng để phơi cho chim khô lông. Dễ nhiền vào đợt thay lông thì, ta nên phơi năng nhẹ. Tức là nắng qua cành cây thôi, chớ không phải trực nắng như lúc nó không thây lông mà ta luyện cho nó có sức bền dẽo chịu nắng chịu sức dẽo dai để đi bẫy.

hihi một số vấn đề mong giúp được các bạn mới chơi phần nào!
Mong các bạn nuôi lâu cho thêm thông tin để thêm phong phú!

Thân chào bạn,

PS: thành phần liều lượng cám bột, mai mực, vỏ trứng v.v.v. cho việc bổ sung lượng canxi bạn vào xem bài topic cám/bột cho CM trong hỏi đáp kinh nghiệm nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Bổ sung thêm bài viết của anh Bạch Đề, về dáu hiệu chim CM căng lửa:
Khi chim CM căng lửa cũng có một số đặc điểm giống các lòai chim rừng khác:

- Lông lá óng mượt, ôm sát gọn vào người.
- Đuôi xễp thành một, gọn, cánh hơi xệ và xếp để hở chân đuôi.
- Mắt sáng, đồng tử mắt nhỏ.
- Khi đấu hót trong lồng thì luôn múa cánh, nhấp cánh, sàng cầu ...
- Còn đặc điểm riêng của CM khi căng lửa là họng chim có màu vàng nghệ đậm, còn yếu lửa thì họng màu vàng nhạt hơn.

Đó là các yếu tố HLong_ce nhận thấy thế, thành viên nào có thêm yếu tố nào, xin bổ sung nhé!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chím của em thì toàn ngủ ở trên cống nước ko ah .
KO biết có hại gì ko nhỉ
Ko sao đó chỉ là bản năng chim tránh tình trạng lúc ngủ bị tấn công. Bạn gắn thêm cầu phụ tạo cảm giác an toàn cho nó (để giấc ngủ được sâu :197:), nhất là tránh những cái cốc có niềng bằng sắt, chim trong lúc ngủ để móng vướng vào những chổ đó, nó mà giật mình thì nguy hiểm...sứt móng như chơi.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Bài viết của bác Bạch Đề về chăm sóc, từng thời kỳ giai đoạn, với cách chăm sóc và hiệu quả tác dụng của từng loại thức ăn thật là hay và chi tiết...Mong rằng các bạn mới chơi rút được nhiều điều áp dụng cho mình từ bài viết này của bác Bạch Đề...

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo BMV thì ăn cà chua là không nên vì chim đi phân ướt lắm, mà hình như đi phân càng ướt thì càng yếu, không sung sức á

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
CàChua , Cam ruột đỏ, Bát bát (còn gọi là trái bình bát) carot là những thứ rất tôt cho Chim Chào Mào. Cắt lát mỏng cho ăn thỉnh thoảng thôi BMV à...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi như tôi đã nói rồi,
các bạn không nêu thêm câu hỏi thì sao mà viết cho đầy đủ.
Vâng BatmanV à! Cà chua thì ăn khiến chim đi ra nước. Nhưng ta lấy ruột nơi hột có chưa nước nhiều ra. Chỉ cho ăn phía bìa trong. Dễ nhiên là cho ăn cục ít. Cở hai lóng ngon tay. Đợt thay lông như ta thấy cái lông đỏ nơi đít rơi, ta lập tức bổ sung ngay những thứ này. Chỉ cánh cho ăn miếng đủ trong ngày không cho nhiều. Vì cà chua để lâu không tốt.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Chào bạn Đại Linh!

Chim Chào Mào cũng như các loại chim khác, là chúng phải chịu trải qua một lần thay lông trong một năm sau mùa sinh nở. Chim bắt đầu thay lông sớm nhất là đầu tháng 9 cho mãi tới tháng 2. Đó là chim nuôi lồng. Nếu mà chúng thay rồi mà thay lại vào mùa hè thì đây là dấu hiệu không bình thường. Thay lông không bình thường này gọi là (stress molt). Tức là thay lông do căng thẳng gì đó, như: thay đổi chỗ ở, bột/cám, khí hậu nơi ở từ nóng đến mát lạnh. Chim trời thì thay lông xong sớm hơn. Do môi trường thiên nhiên và ăn uống không thay đổi. Ví dụ như: chim tơ CM mùa này còn thì cở đổi bây giờ tới tháng 2 mới thay lông xong hết, và cả chim già tức chim đã đỏ tách ta mua, đánh, bẫy vào cuối tháng này. Tiến trình thay lông của con chim nhanh chậm là do độ chăm của ta.

Những dấu hiệu cho thấy chim thay lông là chúng hay rỉa lông nhiều, bộ lông cũ đi (cái này ai nuôi để ý tí sẽ thấy, biết) bộ lông xù xì, mà đụng nước là ướt ngay. Dấu hiệu cho thấy nó thật sự thay lông là ta thấy vài sợi lông bụng rơi trong lồng, rồi đến trên lưng, mũ, cuối cùng là cái đuôi.

Quá trình thay lông tôi sẽ cộng hết kinh nghiệm của các bạn chơi CM lại rồi sẽ nêu rõ cho bạn thấy. Nhưng điểm chung muốn chú CM thay lông lẹ là: những chú chim khi vào mùa thay lồng ngoài rừng. Chim ít hoạt đông, ít hót hoặc bay nhảy nhiều. Do năng lượng của chúng dồn vào việc thay lông. Cho nên chim tìm chỗ an toàn ẩn trú và tâm lý sợ những thú săn mồi do bay nhảy bất tiện. Theo sách Tây viết thì chim trong lồng ta nuôi. Tâm lý của chúng cũng như vậy. Cho nên cách tốt nhất là nên treo riêng nó ra chỗ thoáng, muốn cho nhanh thay lông thì trùm hơn nửa áo che lồng lại. Hạn chế đấu đá vào lúc này, mặc dù có khá nhiều chú mồi vẫn đấu hung trong khi thay lông. Nhưng ta cũng không nên mang đấu đá dợt vào lúc nó thay lông. Có fans còn dùng đi bẫy. Tôi nghĩ điều này không nên. Mà nên để nó ở nhà cho nghĩ riêng ra thì nó thay lông lẹ hơn. Tôi vẫn kê cho đấu với chim nhà tí, rồi lại tách riêng ra chớ không mang đi đấu hoặc bẫy.

Nên cho các chú đi ngủ sớm, như ở nhà toàn ngủ cở 9-10 tối mà đèn còn sáng mãi thì khiến chúng ngủ không được. Nếu có phòng riêng nào đó hoặc chỗ tối thì tốt quá. Vì chúng cần ngủ 12 tiếng đồng hồ, tức là 6h tối tới 6h sáng. Nếu nhà ở không có chỗ treo chỗ tối, thì phải dùng áo lồng trùm hết lại để chỗ ít ồn ào. CM chúng cũng rất dễ ngủ thôi. Nếu chim hay bay loạn xạ vào ban đêm thì có thể nó không quen chỗ lạ, hoặc không nhìn thấy chung quanh, có thể do thằn lằn bu vào. Bạn có thể dùng đèn ngủ loại bé bé ít hao điện. Gắn gần đó, lở nó giựt mình tĩnh ra thì còn quan sát được chung quanh.

Việc chim thay lông thì chúng cần bổ sung lượng đạm khá hơn bình thường, bởi lông chim tái tạo từ chất đạm nuôi dưỡng. Mà nguồn đạm tốt nhất cho Chào Mào, chỉ có cào cào xanh là tuyệt nhất. Ngoài ra cở một tuần ta thử cho bổ sung thêm tí lòng đỏ trứng luộc. Cở cục bằng lóng tay út của ta là đủ. Ngoài ra, các muốn cho xương cốt chim được khỏe, thì nên bổ sung thêm lượng canxi chất xương như: cái mai con mưc/nan mực, vỏ trứng gà ra làm thành bột, bột cá, tôm khô luộc rồi nhả với bột, v.v.v.... Nếu ta chỉ cho ăn cào cào, bột, chuối vẫn chưa đủ. Bởi các bạn đã thấy CM nếu ai nuôi từ 2 năm (2 mùa lông) đổi lên mà không có trái chính đỏ. Tôi đã thấy vài chú nuôi bằng cám bột, cào cào, và chuối. Chỉ hai năm là cái đít đỏ của chúng nhạt/lạc đi thành màu vàng như bông lâu. Bình thường chỉ cho ăn chuối cũng không sao, nhưng đặc biệt vào đợt thay lông. Ta nên bổ sung như các bài về chim thay lông tôi đã có nói bên topic "CM mùa thay lông." Là bổ sung thêm chất carotene từ cà rốt, cà rốt cứng quá nên phải làm mềm chim mới ăn được. Cách tất nhất là khi nồi cơm sôi, ta nên cắt ra cục cục vừa cho chim ăn rồi bỏ vào nồi cơm. Khi cơm chính là cà rốt cũng mềm. Rồi tới cà chua, dâu chính đỏ, trái gắc, đu đủ, cam ruột đỏ, hầu hết trái cây có sắc tố đỏ. Đây là hihi nghiên cứu tự tôi nghĩ ra, mà mới đây khi đọc trong sách về chim hót của Tây. Tôi cũng thây nói về vấn đề này. Là Nhưng chú chim có đám lông đỏ vào chuồng trại ta nuôi thời gian thì nhạt đi. Cho nên cần bổ sung những thứ đồ ăn có màu đỏ. Nhưng thứ này sẽ đi qua đường máu và khiến lông chim phục hồi khá phần nào. Tuy nhiên, không đỏ tươi như chim trời dược (tôi sẽ chụp hình và trích đoạn viết của bài ở trong sách lên vào topic CM mùa thay lông sau).

Tắm rửa thì cũng có bài viết rồi bạn à! Cái khó là vào mùa chim thay lông. Phần lớn ở VN ta ngoài miền Nam là SG. Còn đổi miền Trung cho tới HN, đặc biệt miền Trung mưa quá, lại lạnh, khiến cho ta khó tắm cho chim. Dễ nhiên những ngày nắng thì cần tắm mỗi ngày càng tốt. Bởi chúng tắm rỉa lông giúp chúng thay lông lẹ, như bao che lông tróc ra khiến lông phát triển tốt, mượt. Tùy vào loại chim mà ta cho tắm. Nhưng riêng CM, tôi cho tắm hầu hết mỗi ngày nếu tôi rảnh, nếu có nắng để phơi cho chim khô lông. Dễ nhiền vào đợt thay lông thì, ta nên phơi năng nhẹ. Tức là nắng qua cành cây thôi, chớ không phải trực nắng như lúc nó không thây lông mà ta luyện cho nó có sức bền dẽo chịu nắng chịu sức dẽo dai để đi bẫy.

hihi một số vấn đề mong giúp được các bạn mới chơi phần nào!
Mong các bạn nuôi lâu cho thêm thông tin để thêm phong phú!

Thân chào bạn,

PS: thành phần liều lượng cám bột, mai mực, vỏ trứng v.v.v. cho việc bổ sung lượng canxi bạn vào xem bài topic cám/bột cho CM trong hỏi đáp kinh nghiệm nhé!
VÂNG! cảm ơn bác BD nhiều lắm, đọc bài viết của bác rất hay , đã cho em khá nhiều kinh nghiệm quý . em mới mời được một em 3,5 mùa về nhà, em thấy chú này khá sung, hót cả ngày bác à, ngày nào em thấy chú cũng múa cầu 2_ 3 lần , miệng kêu líu ríu. nhưng em thấy lông chú ta xơ xác quá , gần giống những gì bác tả cho em khi CM thay lông, nếu thay lông mà chú sung thế là tốt phải không bác, còn nếu không thì chắc dinh dưỡng của chú có vấn đề phải không ạ? nếu trong trương hợp này xử lý sao hả bác? em không biết post hình nên cũng hơi khó nhỉ. Bác cho ý kiến nhé

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện nay ở Nha Trang không còn chơi lồng sắt hoặc lồng vuông nữa mà là chủ yếu là lồng tre đáy rời đẽ dẽ làm vệ sinh. Các cao thủ thì mua lồng chạm đặt ở Huế từ 300k đến 1triệu. Họ chơi đến cả móc lồng hình rồng 100k(móc này bằng nhựa rất dễ gãy) cóng sứ và áo trùm lồng luôn crazy right? còn nữa họ còn săn các bộ cầu rất đặc sắc và cũng rất mắc từ 50 đến 100K. Ở NT có 3 lọai cầu chính 1 là cầu bonsai (họ đào một rể cây trọn bộ sau đó tỉa hết những rể còn để lại khoảng 5 đến 6 nhánh sau đó tìm cách cho vào lồng rồi gắng bỏ đủ chặt) cầu này thì đẹp nhất và cũng công phu nhất nên rất mắc. Thường thì họ chỉ bắt cầu day(hai cầu dài bắt chéo hình chữ X) hay là cầu ba (ba vòng cung trong o ba vị trí khác nhau) tùy theo lối nhảy của từng con chim .
Nói thì nhiều nhưng mà chắc các bạn cũng không thể hình dung nỗi đâu tốt nhất là có dịp đi chơi Nha trang hay Qui Nhơn thì ghé qua trường Chào Mào các cao thủ sẽ cho các bạn thấy thế nào là chơi mào liền thôi mà.
PS. Anh Bạch Đề ...mấy con bạch đề của anh đẹp lắm nhưng theo kinh nghiêm của tôi thì loại này chỉ để làm cảnh thôi chứ chơi thì yếu lắm thua loài thường nhiều. Chào Mào có bán ở Mỹ tại www.softbillsforsale.com đó
nhưng không biết có đổ được 6 tiếng như ở VN không và cũng rất mắc.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
<HR style="COLOR: #e3ebef" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
@Bạn Đại Linh: tôi nghĩ bạn cứ nuôi tự nhiên, thúc cào cào cở 3 lần một tuần. Đút cho ăn hồi nào nó hết ăn thì thôi, tức cũng cở 5 em cào cào là nó hết ăn. Xong rồi nếu ngày rảnh, thì cứ cho tắm vào buổi trưa. Rồi phơi nắng, nó sẽ gọn và mướt lông lại. Nếu đó là bộ lông cũ của chủ nuôi ít cho tắm nắng/nước. Còn nó chưa thay lông với bộ lông thế thì chăm tốt cở nắng với đầy đủ thức ăn, cào cào và nhiều trái cây nó sẽ thay ngay.

@Bạn mechaomao: vâng bạn à, từ móng trắng tới bạch đề, tới gián cánh là cánh trắng, đuôi trắng-bạch vĩ, bông-mơ và cuối cùng là bạch tạng. Bạn nói thế cũng đúng, nhưng có ngoại lệ. Như lúc tôi về đổi cuối 04. Tôi thấy người kia mới bẫy được một con. Có vài đám lông trắng sau cổ. Rất chi là hay, vì chú ta mới bẫy về 2 tháng là đã chơi giọng đổ tròn, dễ nhiên đi giọng trên 6 âm thanh dài, chắc giọng. Lúc đó tôi mê lắm, trả giá mấy cũng không bán. Bạn cũng biết lúc đổi 04 thì phong trào chưa rộ như bây giờ. Giá chim mồi 300K mà tôi cũng trả tới đó mà không bán. Vì là chim thằng bạn kế bẫy, rồi tặng lại cho nó. Móng trắng thì từ ngày xưa lúc còn ở VN tôi có gặp, chơi rất hay mà dễ nhiên đâu phả con nào móng trắng cũng đều hay. Cũng như bạn có nhắc tới trong bài viết của bạn là có con cánh trắng ở Nha Trang kê vào là bung cánh ché mãi khiến đổi phương không chịu nổi. Về việc này thì phải tùy còn, đây là những gì tôi thấy.

Mấy hình trên là chim Thái Lan tôi sưu tầm cho anh em xem chơi và cũng là lấy làm mẫu để ví dụ về các loại bạn à. Không phải chim của tôi. Tôi mà có chừng đó thì ôi....

Thân chào ban,

PS: oh hihi mong bạn gõ có dấu để thành viên dễ đọc, chớ không có dấu thì cũng khiến các bạn mod phải chỉnh sửa lại bạn à. Bạn đọc xem cách hướng dẫn gõ dấu trong diễn đàn nhé!
<!-- / message --><!-- sig -->__________________

Chỉnh sửa lần cuối:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
hihi như tôi đã nói rồi,
các bạn không nêu thêm câu hỏi thì sao mà viết cho đầy đủ.
Vâng BatmanV à! Cà chua thì ăn khiến chim đi ra nước. Nhưng ta lấy ruột nơi hột có chưa nước nhiều ra. Chỉ cho ăn phía bìa trong. Dễ nhiên là cho ăn cục ít. Cở hai lóng ngon tay. Đợt thay lông như ta thấy cái lông đỏ nơi đít rơi, ta lập tức bổ sung ngay những thứ này. Chỉ cánh cho ăn miếng đủ trong ngày không cho nhiều. Vì cà chua để lâu không tốt.
đúng vậy, cà chua mà để từ sáng tới chiều là hôi lắm, chim ăn cà chua xong ị phân cũng rất hôi bác BD nhỉ :9:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Vâng cảm ơn bác. Sáng nay em có mang chú nó qua nhà bác MHUNG . Bác ý bảo không có vấn đề gì, cố găng chăm sóc chú nó , một thời gian nữa là ổn thôi. rất cảm ơn bác nhiều nhiều

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi vâng chăm tốt rồi còn mai mốt,
theo bước bác Manhhungss vào rừng thử trận với chim rừng chớ bạn Đại Linh.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
hihi vâng chăm tốt rồi còn mai mốt,
theo bước bác Manhhungss vào rừng thử trận với chim rừng chớ bạn Đại Linh.
Vâng thưa bác! em cũng mong có ngày được vào rừng lắm bác ạ. tiện đây bác cho em hỏi chút xíu ạ. chú bổi nhà em lúc đưa chú về nhà thì chú cộc đuôi ko có một cọng nào. em đã cố công chăm sóc, thúc cào cào , hoa quả đủ cả và chú cũng bắt đầu mọc đuôi trở lại. Nhưng bây giờ chú lại đổ lông lại, rất nhiều lông bụng rơi trong lồng, quan trọng nhất là những chiếc lông đang mọc dang dở giờ lại rụng hết bác ạ. tình hình này là thế nào hả bác, có ảnh hưởng ko tốt đến em nó ko ạ? em vẫn cho ăn với chế độ như xưa ko có gì thay đổi cả bác ạ. Các bác cho ý kiến đi ạ, em lo cho em nó quá.

nguyenthingoclan

Thành viên mới
SVC$
0
:xLàm Sao Để Sở Hữu Một Chú Chim Bạch Tạng, Mua Ở Đâu Ai Biết Chỉ Tôi Với:xi

Bác Bạch Đề Chỉ Tôi Mua Một Chú Chim Bạch Tạng Nha, Tui Thấy Nó Ghiền Wa

baomap

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
kakaaka bà chị làm khó ông a của em oài!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi cảm ơn baomap!

@Nguyenthingoclan: hihi chim bạch tạng rất chi là quý hiếm đối với dân chơi Chào Mào chắc bạn đã biết. Vì sự quý hiếm của chúng, cả nước VN ta người sở hữu chỉ có vài người. Tôi đoán cở hết cở là 4 con. Mà mỗi con giá cũng trên 20 triệu rồi. Tôi hiện ở Mỹ nên thông tin chỉ biết chừng đó.
Bạn muốn có ngoài bỏ ra số tiền lớn. Còn phải đăng tin và tìm kiếm cả nước VN ta. Hỏi qua bạn bè nuôi chim, đăng tin tìm mua nơi diễn đàn. Họa may có bạn biết sẽ báo cho bạn vậy.

Thân chào bạn và bạn nên viết bài có dấu nhé ! :holiday:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom