Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Chào chơi thích nhất là đấu kê lồng và đấu hót, chim giang cánh, múa hót và ra giọng là tuyệt vời . Kiếm được một chú như vậy là tuyệt vời , nhưng giá cũng khá khá đó .

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0

<O:p</O:p
BachDe đã viết:
Chơi CM thì ta chơi nghe giọng và cách biểu diễn của chúng. Nói tới đấu nếu kê gần lồng nhau thì chúng đấu cũng hung. Tuy nhiên, tôi không thích chim đấu thông lồng mà chỉ cách lồng, đối với tôi đã đủ.<O:p</O:p

Cho nên cá nhân tôi cảm nhận rằng CM cách biểu diễn và đấu khó có chim chỉ bằng. Như Họa Mi và Than thì đấu quá cuồng nhiệt hihi quá bạo lực. Đây chỉ là ý kiến cá nhân tôi. Bởi vì, tôi nuôi con chim lên lông lá mướt đẹp mà kê đấu toe tua thì tội nó lắm.

Chào chơi thích nhất là đấu kê lồng và đấu hót, chim giang cánh, múa hót và ra giọng là tuyệt vời . Kiếm được một chú như vậy là tuyệt vời , nhưng giá cũng khá khá đó .

Mình đồng ý hai tay! Thấy những chú chim như mi chẳng hạn mặc dù không đá thông lồng nhưng cũng thương tích máu me. Thấy mà thương!

Tuy nhiên xem gà đá cũng máu me nhưng mình lại thấy hay. Mâu thuẩn !!! mình cũng chã hiểu tại sao!

Thân

rapcachep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi .em cũng thấy là mình chăm con chim của mình đẹp thiệt đẹp rồi mang đi đá để te tua hết thì em cũng tiếc lắm .
Nhưng em cũng nghiền những đòn thế ma con chim mình có nên em cũng nghiền đá chim lắm .HIHI .
Mỗi thú chơi đều có cái hay cái dỏ cho nên nó mới mang lại niềm đam mê cho chung ta đó .Em nói có đúng ko mấy bác nhỉ .
Chúng ta ai mà ko muốn chim của mình là hay đúng ko .Cho nên tùy loại mà chúng ta phân định thắng thua chứ nhỉ .
Em cũng thích chim Chào Mào đấu hót lắm .

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Em nói đúng lắm!
Ý ở anh là phần đông là do con người cả. Chớ ở nước ngoài mấy vụ này cấm. Không cho đấu đá vậy, và cả việc ta có thể bị thưa cho vụ lợi dụng động vậy (animal abuse).

Ở nước ta dân chơi thì chơi thoải mái bởi mỗi người mỗi ý mình không có ý kiến. Tuy nhiên nhiều người lợi dụng nó thành thú chơi hơn thua. Đưa vào thành cơ bạc cá độ. Như ở các nơi hội chơi Chòe Than cũng có người mất gia sản cũng vì vậy. Thử hỏi vì đam mê chim, hay là đam mê cờ bạc hơn thua?

Cho nên đấu CM thì còn ok lắm, chỉ cách lồng chúng cũng làm ta đã mắt rồi hihi.

QSy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác cho em hỏi tí:e cho con chim nhà em ăn cám Ba Vì và hấp cà rốt cho nó ăn chắc là ổn rủi hả?
Chim em mới bắt các bác mới tặng đấy!
Cám ơn các bác nhe!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn thử vào phụ kiện nghề chơi CM.
Có bàn về cám bột, bạn nghiên cứu thử.

Cám Ba Vì thì cho thêm lòng đỏ trứng. Tuần 2 lần cào cào, chuối trái cây.

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

huynhvanthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi tí nhé!
Em có 2 con CM nhưng không thể phân biệt trống mái. Một con đã đỏ tách,mũ lân hơi cao nhưng nó cứ hót wit tù hil có khi thì hót vít ờ vil ,vít ờ vil vít đôi khi có nghe nó hót hơn 5 âm, nhìn lông lá cũng mướt ,hơi nhỏ. Còn một chú mới bắt được, chim tơ đang thay lông, chưa hót nhiều chỉ hót qua lại 2 con với nhau, nhưng chúng hót nhỏ lắm. Có khi chúng chỉ kêu rít rít qua lại với nhau thôi. Em đang để chúng gần nhau(do nhà nhỏ) che nửa lồng.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn thử đọc thông tin dưới.
Theo mình nghe bạn nói thì cả hai con có thể đang nói gió. Chim nói gió líu ríu trong miệng thì không phải là chim mái. Cách chắc ăn là bạn bắt ra mở miệng chim ra xem thử. Nếu chim trống thì sẽ có 2-3 chấm đen đen nơi cuối lưỡi chim. Chim mũ lân rất ít chim mái ở nước ta. Như chỉ 95/100. Thường chim mái mũ 90 độ trở ngược về sau lưng chớ không cong lắm.

http://www.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=1209

Thân chào bạn,

huynhvanthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ các bác chỉ cho em cách phân biệt CM giữa các vùng và về cả giọng hót.(nếu có ảnh minh họa thì cảm ơn các bác nhiều)
Thanhks.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Cho em hỏi tí nhé!
Em có 2 con CM nhưng không thể phân biệt trống mái. Một con đã đỏ tách,mũ lân hơi cao nhưng nó cứ hót wit tù hil có khi thì hót vít ờ vil ,vít ờ vil vít đôi khi có nghe nó hót hơn 5 âm, nhìn lông lá cũng mướt ,hơi nhỏ. Còn một chú mới bắt được, chim tơ đang thay lông, chưa hót nhiều chỉ hót qua lại 2 con với nhau, nhưng chúng hót nhỏ lắm. Có khi chúng chỉ kêu rít rít qua lại với nhau thôi. Em đang để chúng gần nhau(do nhà nhỏ) che nửa lồng.

e nuôi chim mà như nuôi la hán vậy :D.

a ko kinh nghiệp như a BĐ nhưng e cứ móc ra trời xem sao, chứ xác nhỏ mà "tít tờ riu" liên tục thì khả năng chim mái cao. Còn chim trống thì con này ra "đánh" được.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,
Nói về CM Việt Nam ta thì, VN có loại bài viết mấy hôm đã có post mà tôi tìm lại không thấy do anh ngnghai viết dựa trên tài liệu của Giáo Sư Võ Quý. Bài viết nói là VN ta có hai giống CM. Từ HN xuống đèo Hải Vân là một giống. Và từ phía dưới đèo Hải Vân xuống và vùng cao nguyên là một giống. Chim nên chim phía miền Bắc có vẻ to con hơn là vậy. Mà nhiều fans miền Nam lầm tưởng là chim mập là vậy.

Về giọng hót thì và hình ảnh thì bạn đã có thể thấy rồi. Các fans của các miền đã post hình chim lên bạn có thể thấy và so sánh. Về giọng hót thì hlong_ce đã up lên vài file gọi là tiêu biểu. Hy vọng là mai mốt có thêm fans vào thì mới có thêm tài liệu phong phú hơn.

Thân chào,

huynhvanthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Cadn ơi!
Bác có phải là công an Đà Nẵng không:169:, nhà bác có nuôi CM không, nếu có bác có thể cho địa chỉ để khi nào em tới học hỏi thêm được không ạ.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
hì chim đã thuần thì nó ko phá phách , bay nhãy đâu !!! nuôi lồng nào cũng giống nhau !!! nhưng ta phãi vệ vinh lồng chim sạch sẽ thì ko ãnh hưỡng gí cã !!! lồng có nan dưới và đế thì phân chim rơi xuống đế dưới đôi lúc nó còn dính lại phía trên nan đế ,ta phãi dùng cây cậy ra!!! lồng nào cũng có cái hay và cái dỡ cũa nó cã !!!

Chim đã thuần nếu sung quá, tiền thân là chú bổi lắc xắc, nhanh nhảu thì khi lên mồi rồi nó vẫn rất lắc xắc, dấu hiệu của 1 chú CM rất hiếm và rất hay, đấu hót làm nước tuyệt đỉnh khi ngồi chiêm ngưỡng đó Calahét à. Phần phân chim rơi dính vào nan lồng ở đáy lồng, tốt nhất là dùng cái bay của thợ xây dựng, loại nhỏ hình thoi đó á, hình chiếc lá gì đó, loại nhỏ quét vài đường là sạch sẽ thôi á ... hihi hoangvpb cũng đang trông ngóng chú CM đạt chuẩn và hihi nhanh nhảu, lắc xắc khi đó mới thỏa cái niềm đam mê của mình từ nhỏ đến bây giờ á.

king301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ha` giờ em mới biết đó. Nhân tiên cho em hỏi. Chú CM nhà em khi ngủ toàn ngủ ở đáy lồng mà ko bao giờ chiụ lên cầu ngủ( ban ngày ít khi nó xuống cầu lắm) thành ra hay bị dính phân chim. Có cách nào sửa đc tật đó ko vậy mấy anh

Ai có cách nào khắc phục chỉ dùm em với. Em cảm ơn nhìu

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
ha` giờ em mới biết đó. Nhân tiên cho em hỏi. Chú CM nhà em khi ngủ toàn ngủ ở đáy lồng mà ko bao giờ chiụ lên cầu ngủ( ban ngày ít khi nó xuống cầu lắm) thành ra hay bị dính phân chim. Có cách nào sửa đc tật đó ko vậy mấy anh

Chim nằm ngủ ở đáy lồng cũng có thể là tật của chú chim của bạn như thế, nhưng theo mình thì sẽ còn nhưng nguyên nhân sau đây:

1. Bạn để lồng chim tối quá, chú chim có một phần hoảng nên thường nằm ở đáy góc lồng.
2. Lồng chim của bạn buổi tối thường có mấy đồng chí chuột nhắt ghé thăm, nhất là hũ cám chim.

Khắc phụ, thì bạn làm như cách anh Bạch Đề đã nói, bạn nên để một cái bóng đèn ngủ ánh sáng mờ thôi, nếu lồng chim của bạn treo trong nhà và không ảnh hưởng gió lạnh, theo mình với chim CM bạn không nên trùm áo lồng, tối quá chúng sẽ sợ.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi ngoài cách của hlong ra,
mình thấy là đó là sở thích ngủ của chúng nên không cần cang thiệp quá.
Ngày xưa lúc về VN mình nuôi 4 chú mồi mỗi chú có kiểu ngủ khác nhau. Chim không có trùm lồng, chỉ treo gần nhau và cách lồng bởi miếng cart tông. Theo mình thấy thì cúng ngủ dưới đáy lồng vì trời lạnh. Vì những ngày lạnh chúng hay nhảy xuống bố lồng ngủ để hihi ấm hơn. Nhưng rất khôn không nhảy vào phía phân mà chỉ nằm bên gốc.

Bạn có thể dùng lồng có nan tức là tâm lồng rồi tới đáy lồng. Chim có xuống cũng không dính phân bởi cách nan lồng. Có nhiều em còn ngủ cả trên hủ bột, hủ nước uống. Rồi sẵn đi luông trong hihi rất ít và chim của mình chưa có vụ. Cách thiện vụ ngủ trên cóng ăn uống cũng tốn công lúc đầu là lấy cóng ăn uống ra vào bang đêm. Hoặc là lấy đồ che lại không chó nó nhảy lên đó mà ngủ rồi cũng quen.

Nó ngủ ở dưới cũng chả sao đâu, bạn chỉ việc vệ sinh lồng tí thôi. Tôi còn biết có con ngủ treo người hoặc đâu lên nan lồng ngủ như dơi nữa á.

Thân chào,

nguyentuan

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh Bạch Đề nói rất đúng, con CM Đà Nẵng nhà mình cũng vậy, sáng ra nhìn thấy cu cậu bám chặt bên thành lồng bất động, hoảng hồn.... tưởng là hắn bị trúng gió rối chết cứng bên thành lồng, khi đến gần hắn cũng không nhúc nhích, vừa chạm tay vào lồng thì hắn ta liền thức giâc, hihihi..... làm cũng giật mình, hihii... và liên tục những ngày sau vẫn thế, tên này chắc họ hàng với nhà dơi rồi quá, hihhi

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Con chim khi nó ngủ là gân chân của nó bám chặt với nan lồng.
Cho nên ta sợ nó bị gì gì chớ thật ra thần kinh của nó. Như khi nó ngủ là gân cứng lại, và giữ lấy nan lồng.

Đây là tài liệu mình độc trong sách chim hót của nước ngoài.

rapcachep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chím của em thì toàn ngủ ở trên cống nước ko ah .
KO biết có hại gì ko nhỉ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom