Guest viewing is limited

phale_trongtim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh cho em hỏi chút ạ! Con trống của em lúc nhốt lồng 1 mình thì hót rất ác, nhưng thả avi với con mái thì rất ít hót và hót nhỏ hơn là ở ngoài. Không biết có phải em nó chưa căng ko ạ?? Thi thoảng thì chui vào cái hộp rồi lại nhảy ra anh ạ! hic

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
không phải chưa căng mà có e mái nên nó líu rúi nhỏ để dụ mái,nhảy vô tổ nhiều giống như gà trống dụ gà mái lên ổ vậy đó.ccl trống làm như vậy để chim mái biết chỗ này có thể làm tổ và là nơi để chim mái đẻ.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
2 hôm nay mình thấy chim mái nằm ổ nhiều còn trống thì đứng hót khe khẽ ở ngoài. Không biết có phải chim mái đã đẻ trứng không các bác. Em khong dám nhìn sâu vào tổ, sợ nó bỏ đi mất thì hoài...

Còn cặp than thì cũng bắt cặp rồi nhưng chưa tìm được chỗ thích hợp. Hơn nữa ở ngoài lại có 1 thím mái ở đâu bay về làm chú trống có vẻ mất tập trung vào chuyên môn. Không bẫy được thím kia mới đau em chứ :) Chú than trống cứ bay ra bay vào cái tổ em đặt sẵn, nhưng chị mái kia có vẻ không thích, chỉ đứng nhìn rồi ngó đi, không chịu chui vào kiểm tra. Thế là sao các bác nhỉ

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
to phale_trongtim
chim trống khi nhốt chung với thì chúng hay hót giọng nhỏ như kiểu tâm sự và dụ mái,chim trống chỉ hót to khi bỏ vào AV mới hoặc khi nào có chim lạ thì chúng hót to để báo trước với đối thủ đây là lãnh thổ của chúng,còn khi đã ở với chim mái thì chúng chỉ hót nhỏ thôi còn để sức mà làm chuyện ấy nữa chứ.

to đtm01
khi chim mái gắp rác làm tổ hoặc vào ổ đẻ thì chim trống ở ngoài thường hót nhỏ hoặc kêu như gà con chắc hành động như vậy là khuyến khích và động viên con mái đó,tốt nhất bạn đừng nên chui vào làm gì trừ trường hợp cặp chim của bạn quá thuần rồi.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
to dtm01
khi chim mái gắp rác làm tổ hoặc vào ổ đẻ thì chim trống ở ngoài thường hót nhỏ hoặc kêu như gà con chắc hành động như vậy là khuyến khích và động viên con mái đó,tốt nhất bạn đừng nên chui vào làm gì trừ trường hợp cặp chim của bạn quá thuần rồi.

Nhân dịp thím lửa mái đi tắm, em nhìn trộm được một tí :D

Như vậy là thím lửa đã đẻ không biết được 1 hay 2 trứng.

Còn 2 em than thì vẫn đang vờn nhau, chưa chọn được ổ thích hợp các bác ợ. Hôm nay chú trống định xxx thím, nhưng con than ở ngoài trời lại lượn qua, thế là nó lại mất tập trung, đen thế cơ chứ :)

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
chúc mừng bạn vì những thành công bước đầu,thời gian tới chắc bạn phải sắp xếp thời gian cho kỹ để chăm sóc các chú lửa con chào đời.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bạn vì những thành công bước đầu,thời gian tới chắc bạn phải sắp xếp thời gian cho kỹ để chăm sóc các chú lửa con chào đời.

Cám ơn bác trước :D

Em không rõ là trứng có nở được hay không nữa vì không chứng kiến được lúc 2 em nó xxx. Hôm nay vừa mới ngó qua ổ lúc em mái đi tắm, nhìn qua webcam không rõ là có 2 hay 3 trứng nữa bác ợ. Con trống chẳng chịu vào ấp thay chị mái gì cả, chỉ đứng ngoài vờn chơi và nhìn thôi

Cặp than cũng đã tha rác rồi :D

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh Ngdung,anh cho em hỏi là chim mái thường ấp trứng bao lâu 1 ngày được không ạ?
Em thấy khi chim mái vào tổ nằm thì trống thường xuống dưới mặt đất đứng canh và hót nhỏ,em thấy chim mái nằm trong tổ lâu lắm mà không biết nó đẻ trứng chưa ,vì em không dám chui vào bên trong nhìn.Có cách nào bít chắc chắn chim mái no đã đẻ trứng không hả anh.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chim đã đẻ thì bạn không cần quan sát ỹ làm gì nửa cứ để tự nhiên cho nó ấp khoảng 9- 11 ngày là nở thì cho thêm trứng kiến cho chim con ăn là ok . Bây giờ bạn quan sát khi nào chim ngưng đẻ là tính ngày ấp và đến ngày thì vào xem chim nở hay chưa để cho ăn thôi .

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
to dtm01
nếu bạn không quan sát được chúng làm chuyện ấy thì khó mà đoán ra lắm,nếu bạn thấy con trống của bạn căng thì bạn cứ yên tâm là sẽ có chim con bạn nhé,còn việc ấp trứng thì nhiệm vụ này chủ yếu là của chim mái thôi bạn ah,từ ngày nuôi lửa đẻ đến giờ mình chỉ thấy mái ấp trứng thôi chứ có thấy chim trống ấp trứng khi nào đâu nên bạn cứ yên tâm là chim mái sẽ làm tốt nhiệm vụ của nó nhé.

to namhuy137
trong quá trình ấp chim mái thường dời tổ để ăn và tắm thôi,thời gian còn lại chúng sẽ nằm trong tổ để ấp trứng,nếu thời tiết nóng bức thì chúng thường dời tổ để tắm,còn việc nhận biết xem nó đã đẻ chưa thì chỉ cần bạn quan sát nếu chim mái nằm liên tục trong tổ trong thời gian dài đặc biệt là buổi tối thì chắc chắn là chim bạn đã đẻ rồi đó,còn bao nhiêu trứng thì chỉ có cách là bạn vào quan sát trực tiếp vào tổ hoặc dùng WC để quan sát thôi.

chim mái ấp trứng thường 11-13 ngày là nở,bạn phải quan sát kỹ nhé chim nở là phải cung cấp thức ăn phù hợp cho chim con chứ không là chim mẹ quăng chim con ra khỏi ổ đó,nhận biết chim con đã nở thì bạn quan sát dưới đáy AV đặc biệt là gần khay tắm có vỏ trứng là lúc chim con chào đời rồi đó bạn ah.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
Vậy là sau bao ngày chờ đợi cặp đẻ 2011 năm nay đã cho ra lứa đầu tiên rồi,đến hôm nay thì chim con đã nở được 3 ngày rồi,thấy anh em trên diễn đàn cũng có chim con rồi mà cũng vui lây,nếu cứ theo tình hình này thì khoảng 1,2 năm nữa mấy tên "chim tặc" thất nghiệp thôi..he...he
cặp chuyền của mình cũng đang ấp lứa thứ 3 được 1 tuần rồi,mình đang rất hồi hộp vì cặp đuôi dài hôm nay vẫn chưa thấy nở,mình quan sát vào tổ thấy 4 quả trứng rất đẹp vậy mà đến hôm nay vẫn chưa thấy động tĩnh gì?nếu tính ngày thì cặp đuôi dài này sẽ nở cùng ngày với cặp đẻ 2011.có lẽ do con mái còn non nên kinh nghiệm ấp trứng không bằng mẹ nó được,con mái cặp đuôi dài của mình là con con lứa đầu tiên của cặp đẻ 2011 mình giữ lại lấy giống.vì máy ảnh bị hư chưa sửa kịp nên không up hình lên được đợi máy sửa xong mình up hình để anh em chiêm ngưỡng sau nha.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi bạn nqdung cho mình hỏi tí được không ? Bạn nuôi đẻ nhiều lứa qua nhiều năm vậy,thì bạn thấy chim con thường giống chim bố hay chim mẹ,cụ thể trống con giống bố hay mẹ? mái con giống bố hay mẹ? ví dụ như tướng tá,tính nết,bộ đuôi chim con(trống,mái) giống chim bố hay mẹ?
Bạn có thể cho mình và có thể sẽ nhìu người cần biết về vấn đề này 1 cách chính xác được không vậy bạn?
Thanks bạn nhiều lắm !

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
to dttvu
chào bạn năm nay mới là năm thứ 2 mình nuôi lửa đẻ nên những gì bạn hỏi mình cũng có thể trả lời được nhưng muốn chính xác phải có thời gian kiểm chứng nữa bạn ah.

Còn về ngoại hình chim con giống ai?thì mình có thể đưa ra thực tế mùa đẻ năm 2011 như sau:
- chim mẹ đuôi thẳng (14cm) x chim bố đuôi tôm (20,5cm)
F1 1 trống đuôi thẳng (21cm) + 2 mái đuôi tôm (13,5cm)
F2 1 trống (die) + 2 mái đuôi tôm (14cm)
F3+F4+F5 vừa cho vừa bán nên mình không quan sát được sau khi chúng trưởng thành
F6 không cho ấp nữa vì sợ kiệt sức
mình chỉ giữ lại lứa đầu tiên con trống như mình nói ỡ trên ngoại hình giống mẹ,đuôi dài hơn con bố nết chơi giống con bố đánh đuôi sàng cầu,còn 2 con mái 1 con tặng cho anh bạn con còn lại nết giống bố.hiện con mái con này mới được thăng chức làm mẹ cách đây 3 hôm và làm mẹ của 4 baby còn trồng của nó đuôi 23,5cm.

Nói chung mình mới nuôi lửa đẻ nên chưa có thời gian kiểm nghiệm điều này nhưng theo mình biết thì chim con đa số ngoại hình sẽ giống mẹ,còn về nết chơi thì phải qua 1 quá trình tập luyện thêm 1 phần không thể thiếu nữa đó là gen di truyền.con bạn muốn chính xác hơn có lẽ bạn nên hỏi anh lacviet.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn ơi người ta tính con bố mẹ đẻ ra tất cả con nó đều tính F1, Khi F1 đẻ thì con là F2.Mà thống kê thì phải số lượng tương đối mới rút ra được vấn đề nhỉ. Dù sao con nó hơn bố mẹ là thích rồi

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mọi người, thật sự vấn để F1, F2, và những thế hệ sau nữa không biết chim con sẽ giống bố hay giống mẹ, con trống con sẽ giống bố về ngoại hình và nết giống mẹ hay ngược lại.

Mình cũng đang ghép đẻ nên rất quan tâm về vấn để này, vì hiện tại mình đang ghép con trống đuôi 24, nhưng con mẹ chỉ có 12cm thôi, không biết đời con F1 sẽ đuôi bao nhiêu?

Mình rất mong các cao thủ và những ai đã từng có kinh nghiệm để giải thích rõ hơn về vấn để này. Để sau này những người nuôi lửa đẻ sẽ chọn ra được những con chim hay về hót và cả ngoại hình.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
Vậy là hôm nay cặp chuyền của mình lứa thứ 3 đã nở rồi,không biết được bao nhiêu con nữa.mấy hôm nay chăm chim con 2 cặp kia làm ngân sach

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
vậy là cặp chuyền của mình lứa thứ 3 đã nở rồi,mấy hôm nay chăm chim con của 2 cặp kia làm ngân sách mình thâm hụt nghiêm trọng bây giờ thêm cặp này nữa chắc đuối luôn,cũng tại mình chuẩn bị mồi không đủ nên cứ phải đi mua ngoài tiệm,anh em nào chim chuẩn bị nở thì lo mồi cho nhiều nhé chứ lũ chim con chén mồi kinh khủng lắm đó.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
Lâu quá không vào diễn đàn thấy anh em nuôi lửa đẻ thành công nhiều cũng thấy vui lây,do máy tính hư hơn nữa bận công việc nên không thường xuyên giao lưu với anh em được hôm nay chia sẻ với anh em chút ít thành công mà năm nay mình đạt được.

năm nay mình ghép 3 cặp và cũng gặp được may mắn nên 3 cặp đều thành công,1 cặp đã nở được 3 ngày còn 2 cặp kia thì vài ngày nữa là nở,trước thời gian này thì chúng đã cho ra đời được 5 lứa,sau đây vài hình ảnh mời anh em chiêm ngưỡng.

-đây là chim con mới ra ổ được 9 ngày tuổi,chúng là lứa mà mình hi vọng nhất và chúng cũng không phụ công mình

baby được 12 ngày tuổi

- lứa đầu tiên của cặp đẻ năm ngoái,2 chú còn lại nhượng lại cho bạn ở sài gòn rồi.

-đây là papa của 5 chú baby ở trên

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Vậy là bạn cũng được 1 ổ 5 em rồi. Chúc mừng bạn nhé:a26:. thứ 4 này chắc lứa thứ 2 của cặp đầu tiên của mình chắc nở luôn...Mình cũng ghép 3 cặp và khá thành công

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
hôm nay đúng như mình dự tính cặp đuôi dài đã cho ra lứa thứ 2 mùa này,và đây là vỏ trứng của chim non

mời các bạn xem lại papa 23,5cm

và đây là bố vợ và mẹ vợ của papa (cặp lửa đẻ buôn ma thuôt 2011)

và đây là vợ của papa khi được 25 ngày tuổi,con đứng gần máy ảnh,hình hiện tại mình vẫn chưa chụp.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom