Guest viewing is limited

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Vậy là mùa lửa đẻ lại đến rồi,năm nay là năm đầu tiên mình ghép lửa đẻ,năm ngoái mình đã thành công khi ghép cu gáy đẻ cặp cu gáy năm ngoái mình cho đẻ cho đến giờ gần 10 lứa rồi,năm nay mình thử áp dụng cho lửa đẻ.
cặp lửa mình ghép cho đẻ:con trống mép 2mùa con mái chim ổ nuôi lên 1 mùa.
Chuồng đẻ dài 3m x 50cm x 1,5m mình mua lại chuồng người ta nuôi thỏ sau đó sửa lại.
đầu tiên mình cho mái vào trước khoảng nửa ngày thì tiếp tục cho trống vào thật may là khi vừa bỏ trống vào chuồng là nó dụ con mái sau đó nó nhảy vào ổ mình đã làm sẵn,vài ngày sau đó mái tha rác làm ổ.Nhưng theo mình biết thì mái làm tổ khoảng 3-4 ngày là vào đẻ nhưng em mái của mình 2 tuần sau mới đẻ và đẻ được 4 trứng,mái bắt đầu ấp từ ngày 23/3 và đến 3/4 thì nở.các bạn không biết mình vui không thể tả được khi sau 11 ngày chờ đợi rồi thấy những chú lửa con lúc nhúc trong tổ mình hạnh phúc vô cùng:a44:.Nhưng các bạn ah niềm vui của mình bị vơi đi 1 ít :a36:khi chiều nay ra cho mồi vào chuồng thì thấy cạnh khay tắm 1 con chim con nằm ở đó :a03:khi bắt con chim con lên thân nó con mềm chắc cũng mới chết thôi,mình rất buồn và lo lắng cho những chú còn lại cầu trời là những chú còn lại sẽ mau ăn chóng lớn.
Tối nay mình buồn vì chú chim con đã chết nên lên diễn đàn mong chia sẻ cùng các bạn cùng sở thích nuôi chim lửa đẻ và mong muồn những anh chị đi trước có kinh nghiệm nuôi lửa đẻ chia sẻ.
Mình thiết nghĩ chim ngoài rừng đã các kiệt rồi các bạn ah,mấy năm trước thỉnh thoảng mình cũng đi rừng bẫy lửa về để nuôi nhưng thấy làm như vậy thì đến vài năm nữa thì lấy lửa đâu ra mà bẫy rồi đến 1 ngày nào đó Chòe Lửa cũng sẽ vào danh sách đỏ thôi các bạn ah,mình rất phục các anh chị chơi lửa bên nước ngoài chim rất đẹp đuôi dài hót lại rất hay khi biết ra thì chim đó họ nuôi đẻ ra chứ không phải đi rừng bẫy như ở mình.mong rằng ở việt nam mình có nhiều người cùng ý tưởng như mình nuôi lửa đẻ.
Mong các anh em cùng chia sẻ cùng mình và giúp 3 chú lửa con của mình sẽ chóng lớn,thành thật cám ơn trước.chúc anh em buổi tối vui vẻ.:a15:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Chào bạn nqdung..Chúc mừng bạn đã thành công nuôi Lữa đẽ..:a15:...Chuyện chim con bị chết lúc mới nở cũng rất khó biết nguyên nhân ..có thể do thiếu chất từ trong trứng ..bị những anh em khác dành ăn..đè chết...mồi tươi mà bạn cung cấp quá lớn nuốt kô nổi cũng chết hay là nuốt trúng cọng cõ hay xơ dừa trong tổ..Tóm lại có rất nhiều nguyên nhân...Bây giờ bạn đừng lo lắng quá chĩ cần cung cấp đũ số lượng mồi tươi ( cào cào nhỏ ..sâu nhỏ..v..v) để chim bố mẹ đút cho chim con..Nếu mồi tươi mà ít quá kô đũ thì chim bố mẹ cũng sẽ vứt chim con ra ngoài nha..Chúc bạn thành công và may mắn hihi.:a15:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
rất vui vì đã có bạn (mua buon roi )chia sẻ,thức ăn mình để trong chuồng gồm dế,sâu lớn,sâu nhỏ,gián đất,trứng kiến,giun đất,con rít,nhưng mình thấy chòe bố mẹ không đả động gì đến dế cả bạn ah,con về nguyên nhân thì lúc mình bắt con chim bị chết ra thấy hình như bị sước ngay bụng,chim con nhìn to con nên mình chỉ đoán là do những con khác giành ăn cũng có thể có nguyên nhân khác mà mình chưa biết được,chỉ tiếc là mình không có điều kiện đặt wc để theo dõi được.
Thế bạn muabuonroi năm nay có nuôi lửa đẻ không chắc bạn nuôi nhiều chim lắm.mong bạn chia sẻ những kinh nghiệm quý báu của mình để giúp mình nuôi thành công lứa Chòe Lửa lần này,mình rất lo lắng bạn ah mình mong rằng ngày mai sẽ tốt hơn.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
wow mồi tươi cũa bạn phong phú quá nhiều món ngon như vậy chim bố mẹ kô đá động đến dế là phải rồi.hihi..Không sao bạn đừng lo chim bố mẹ tự biết món nào sẽ tốt cho chim con..Mình cũng có nuôi đẽ được mấy lần...vẩn chưa có nhiều kinh nghiệm...Mình cũng đang ép 1 cập trống mái làm xong tổ rồi hy vọng mấy ngày nửa sẽ có tin vui..Mồi tươi mình dùng 80% là dế 20% còn lại là mealworms..với nhiều loại vitamins khác nhau..mà mổi năm vẩn có chim con chết bị vứt ra..có lẽ do quy luật cũa tự nhiên...Diễn Đàn mình có rất nhiều anh em nuôi Lữa đẽ rất giõi ( LacViet...Xanh_Tim..Tran quoc nam...v.v) Có gì bạn liên lạc :a15: Chúc bạn may mắn

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
chúc bạn muabuonroi sớm có tin vui với cặp lửa của mình.
Mồi tươi của mình nhiều vậy nhưng mình thấy chim trống mái ít sử dụng lắm,hay là do chim con còn nhỏ nên ăn ít,mình bỏ giun đất và con rít cắt nhỏ vào bao nhiêu thì hết bấy nhiêu còn sâu to,sâu nhỏ,dế và gián đất thì chúng ăn rất ít.
ở chỗ muabuonroi mua vitamin có dễ không,mình cũng rất muốn sử dụng vitamin cho Chòe Lửa nhưng ở đây họ không bán loại đó nên đành chịu thôi.
mình cũng đang ghép cặp lửa thứ 2,mình ghép được gần 1 tuần rồi nhưng chưa thấy con mái gắp rác làm tổ,được cái khi ghép cặp này mình thấy con trống không đuổi đánh con mái,chúng sống rất thuận hòa,mình cũng mong sẽ ghép thành công với cặp lửa này.
cặp thứ 2 của mình:con trống đuôi dài 23.5cm chim mép 2 mùa,con mái chim chuyền 1 mùa đuôi không được dài lắm chỉ khoảng 14cm thôi.
ah bạn muabuonroi biết ở đâu bán vitamin thì chỉ cho mình với nha.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào các bạn , niềm vui khi thấy chim nở thì rất hạnh phúc , nhất là lần đầu tiên .
Mình chỉ cho chim mẹ trứng kiến để nó cho con non ăn thôi , chim rất khỏe lớn tốt . Chim mái của bạn là chim ổ nên khả năng nuôi con còn kém , nên chim con dể chết vì nó cho ăn không đều , có con cho nhiều con cho ít nên chim dể chết . Giống trường hợp cặp than của mình năm trước cũng vậy , đẻ mấy lứa nhưng không biết nuôi con .
Theo mình bạn cứ cho chim ăn trứng kiến sẽ tốt nhất . Chim nhà mình mới đẻ 3 trứng . Chia sẽ cũng bạn cho vui . :a01:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Chúc mừng bạn nqdung! Xem ra bạn đã đi hơn nữa chặng đường gian lao rồi. Chỉ ráng thêm 12 ngày nữa là sẻ có chim con rời tổ, lúc đó thì là thành công hoàn toàn.
Nếu chim bố mẹ chỉ gắp giun đất, rít cắt nhỏ thì bạn nên cho vào nhiều chút, để chim con không bị đói. Tự chim bố mẹ sẽ biết mồi tươi nào thích hợp nhất cho chim con. Có thể dế hơi to hay cứng quá so với giun, rít nên chim bố mẹ chỉ đút giun, rít cho chim con mà thôi. Bạn cứ cho tất cả thức ăn vào, quan trọng là không thể thiếu cho dù chỉ vài giờ vì chim con càng lớn sẻ ăn càng nhiều. Chim con bị đói ngày nào sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến sự phát triển sau này.
Nếu bạn cho chim ăn nhiều loại mồi tươi như vậy thì LV nghĩ bạn không cần quá lo lắng cho việc bồi bổ chim với vitamin đâu. Có vitamin thêm thì tốt hơn nhưng không cần thiết cho lắm. Bạn nên cho mồi tươi ăn uống đầy đủ (cho sâu, dế, gián đất ăn cám của chim) trước khi cho mồi tươi đó vào cho chim ăn. Làm như vậy chim sẽ có đầy đủ chất bổ của cám do mồi tươi ăn vào (vì trong thời gian nuôi con, chim bố mẹ thường rất ít hay không ăn cám).
Về việc chim con bị chết quăng ra ngoài thì là chuyện bình thường thôi, không có gì đáng buồn cả. Đó cũng là quy luật của tự nhiên. Con nào khỏe mạnh thì sẽ sống, chim yếu đuối thì sẽ chết cho dù chim bố mẹ có đút ăn giỏi hay không cũng vậy thôi, chỉ có là chết sớm hay chết sau mà thôi.
Một lần nữa chúc mừng bạn nqdung. Hy vọng 3 em còn lại sẽ lớn khỏe mạnh và ra khỏi tổ vào tuần sau. Thân.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
haha ai cũng có tin vui hết rồi..Mình đọc trên blog cũa anh LacViet chim cũng đã ấp hơn tuần rồi..Bạn Xanh_Tim cũng có 3 trứng..Còn mình vừa đi làm về nhìn vô tổ cũng thấy chim mái đang nằm ấp đêm đầu tiên ( đã đã:a01:) Chúc mọi người và chúc luôn mình năm nay may mắn thành công nuôi chim đẻ nha..:a15:...
To ban nqdung đã qua 2 ngày rồi chim con của bạn có gì khác lạ hông? Ráng qua thêm mấy ngày nữa lúc chim con được 5 hay 6 ngày tuỗi thì rất khõe ăn cũng rất nhiều cho nên khã năng bị chết cũng rất thấp, kô như mấy ngày đầu mới nở....Mình ỡ nước ngoài có rất nhiều laọi vitamins cho chim kô biết ỡ Việt Nam có kô?

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
to xanh_tim bạn cũng ở BMT ah!vậy là mình có thêm bạn cùng sở thích rồi,ở mình trứng kiến cũng nhiều lắm nhiều hôm mình đi bắt được cả ký nhưng đợt này gần hết mùa kiến rồi,mình cũng bỏ nhiều trứng kiến vào nhưng k thấy chim mẹ gắp cho chim con ăn tí nào cả,mình chỉ thấy chúng thích ăn giun đất thôi,địa chỉ bạn ở đâu vậy,còn mình ở đạt lý,năm nay mình mới nuôi lửa đẻ nên còn phải học hỏi rất nhiều,bạn có hay đi trường chim không nếu rảnh cuối tuần lên trường rồi mình gặp nha,số đt của mình:0500.3.919699

to lacviet anh là người có nhiều năm kinh nghiệm cho lửa đẻ,quả thật em rất phục,chắc e phải học hỏi anh rất là nhiều,mong rằng mùa đẻ năm nay của anh sẽ thành công như các mùa đẻ năm trước,sự thật trước khi quyết định nuôi lửa đẻ e phân vân rất nhiều,em tìm hiểu rất là nhiều hầu như các bài của anh và các anh chị trên mạng em đều đọc qua và tích lũy thêm kinh nghiệm cho mình,nhưng không gì bằng thực tế phải k anh.hôm nay là ngày thứ 4 kể từ lúc các chú lửa con đầu tiên của e ra đời cho đến nay thì chỉ còn 3 chú,phải nói mỗi ngày trôi qua e rất hồi hộp mong rằng 3 chú lửa con còn lại sẽ vượt qua suôn sẻ.

to mua buon roi vậy là chim lửa của bạn đang trong quá trình ấp thật là hồi hộp phải không,2 ngày qua thì 3 chú lửa con vần diễn ra bình thường,riêng chiều nay thì làm lo gần chết,đó là vì khi làm về cũng đã muộn nhưng mình thấy con mái không vào ổ ấp các con của nó,nó cứ đứng ngoài rỉa lông làm mình rất lo mặc dù trời đã tối mà nó vẫn không vào,mình tưởng kiểu này tiêu rồi nhưng may sao hơn 7h tối chim mẹ mới chịu chui vào tổ ấp các con nó lúc đó mình mới thở phào nhẹ nhõm,bạn mua buon roi ở tận bên đó ah tiếc quá ở mình không thấy bán vitamin cho chim cảnh nên đành chịu thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
hihi chim mẹ chĩ nằm ấp chim con khoãng 3 hay 4 ngày đầu mới nở thôi..Hình như là qua ngày thứ 5 chim mẹ sẽ kô nằm trong tổ nữa bạn đừng lo. Mình nghĩ bạn nên loại bõ giun đất ra hoặc là giãm bớt lại để ép chim mẹ phãi dùng trứng kiến( rất tốt) ,dế hay cào cào..v.v....Cặp chim cũa mình thì năm nay mình đỗi con trống khác , tánh tình cũa nó mình cũng chưa hĩu rõ nên năm nay cũng hồi hợp như lần đầu tiên nuôi đẽ vậy đó..

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
có việc này mình cần các bạn tư vấn gấp cho mình với:
chuyện là thế này cách đây hơn 2 tuần mình đi bắt trứng kiến thì tình cờ phát hiện có Chòe Lửa hót tại khu vực này mình nghĩ lửa của ai sẩy,nên hôm sau mình đem lửa đến bẫy thì bắt được ngay con trống nhưng lại còn con mái nữa đánh mãi không được nên ra về,2 tuần sau mình lại đi bắt trứng kiến qua khu vực đó thì vẫn nghe con mái hót ở đấy nó không chịu đi,vậy là mình quyết định bẫy thử lần nữa nhưng không được từ đó mình suy ra là có tổ ở đây nên mình quyết định tìm tổ nó và quả thật đúng như mình đoán mình đã thấy tổ của nó và thấy có 3 trứng từ hôm phát hiện ra tổ đến nay đã 7 ngày mình quay lại xem thì thấy trứng vẫn chưa nở.
mình đang rất phân vân liệu trứng có trống hay không,vì từ ngày mình bắt con trống cho đến nay khoảng 20 ngày rồi,nếu con mái đẻ từ ngày mình bắt đựoc con trống thì đến hôm nay thì trứng đã nở rồi chứ,còn nếu sau khi bắt trống thì có trống đạp mái đâu mà con mái đẻ được(xin nói thêm là khu vực này chỉ toàn cây cao su thôi không phải là khu vực lửa ở,cách chỗ này khoảng 70 km mới tới rừng.chiều nay khi ra thăm ổ của nó e đi đến sát đập nhẹ cây thì con mái mới bay ra)
em đang định bắt con mái về ghép đẻ nhưng đang phân vân sợ bắt rồi trứng lại sắp đến ngày nở thì tiếc lắm,còn để đến khi mái bỏ tổ thì rất khó bắt.anh em nào rành việc này tư vấn giùm mình với.

---------- Post added at 08:42 PM ---------- Previous post was at 08:30 PM ----------

"hihi chim mẹ chĩ nằm ấp chim con khoãng 3 hay 4 ngày đầu mới nở thôi..Hình như là qua ngày thứ 5 chim mẹ sẽ kô nằm trong tổ nữa bạn đừng lo. Mình nghĩ bạn nên loại bõ giun đất ra hoặc là giãm bớt lại để ép chim mẹ phãi dùng trứng kiến( rất tốt) ,dế hay cào cào..v.v....Cặp chim cũa mình thì năm nay mình đỗi con trống khác , tánh tình cũa nó mình cũng chưa hĩu rõ nên năm nay cũng hồi hợp như lần đầu tiên nuôi đẽ vậy đó.."

cám ơn mua buon roi nhìu nha vì đã cung cấp cho mình thêm những kinh nghiệm quý báu,vậy là chim mẹ chỉ ấp con khoảng 3-4 ngày đầu thôi hả bạn,nhưng mình nghĩ ban đêm chim mẹ vẫn phải ấp chứ.năm nay bạn đổi con trống mới mà con mái vẫn chịu ah,bạn ghép lửa đuôi có dài không,cặp lửa của mình thì đuôi ngắn được cái con mái dạn lắm mỗi lần mình đưa mồi vào lồng nó đứng cả trên tay mình để mổ mồi con trống thì hình như không có cảm tình với mình thì phải,mỗi lần thấy mình là nó xù lông lên trông hay lắm.bạn ở xa quá chứ không mình nhờ bạn mua giúp vitamin giùm mình rồi tiếc quá,

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Mình ở Krông Pac , tưởng bạn ở Phố thì dể gặp , tại mình hay lên phố . Nếu chim mẹ không gắp trứng kiến thì hơi khó , giun đất mình nghỉ chắc cũng ok nhưng sợ chim mẹ cho ăn không đều thì con non mới chết . Sau lứa này bạn nên cho chim mẹ ăn trứng kiến và sâu quy giả nhỏ để cho chim mẹ ăn hàng ngày cho quen , khi chim con nở nó sẽ dùng thức ăn này cho chim con ăn . Trứng kiến cho ăn vừa phải thôi để giành cho các lứa chim tiếp theo , mình cho chim mẹ ăn trứng kiến để nuôi con trong 3 - 4 ngày đầu sau đó cho ăn sau quy để tiết kiệm trứng kiến cho chim con lứa sau . Sâu quy giả nhỏ để chim con ăn dể tiêu hóa . Tình hình 2 em nhỏ sao rồi bạn . :a01:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
ngày thứ 5 trôi qua 3 chú lửa con vẫn bình thường,mình quan sát đã ra lông ống,nhưng cũng giống chiều hôm qua đến giờ này đã 7h rồi mà chim mẹ vẫn không vào ổ để ấp,nó chỉ đứng trên nóc tổ mà thôi,mình nghĩ chim con chưa ra lông cánh nếu tối mẹ nó không ấp thì sẽ lạnh,như bạn muabuonroi chia sẻ thì từ ngày thứ 4 trở đi chim mẹ không nằm ấp nữa,mình đang rất phân vân.
ban xanh tim ở krông pack chắc biết thầy phu ở cây số 44 nhỉ,mình và thầy phu chơi cũng thân lắm.mình ở cũng gần phố thôi cuối tuần nào mình cũng lên trường chim chơi hết.ah xanhtim nuôi nhiều mái không,bạn có mái đuôi dài không.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
3-4 ngày sau khi chim con nở thì chim mẹ sẽ rất ít hay không nằm ấp chim con vào ban đêm nữa. Ban ngày cũng vậy.

Trứng vẫn có thể có cồ (trống) vài ngày sau khi chim trống đạp mái. Bao nhiêu ngày thì LV không thể biết chính xác và có thể còn tùy theo nhiều yếu tố khác nhau, từng con chim một.

LV cũng xin nhắc bạn nqdung rằng trong lúc cặp chim lửa đẻ trứng, ấp trứng, nuôi con thì điều tối kị nhất là việc ồn ào, nhiều người đi qua đi lại gần chuồng chim và có những tiếng chim khác hót gần đó. Có khi chỉ cần vài tiếng huýt sáo của mình trong vòng vài phút kế bên chuồng đẻ cũng đủ làm con trống tức giận lên hót vang trời sau đó là quăng trứng, quăng con đi hết. Bạn nên cẩn thận việc này, đừng nên ghép cặp lửa khác vào thời gian này. Sở dĩ LV và những người bạn nuôi đẻ bên này có thể cho đẻ vài cặp chim sau vườn cùng một lúc là chúng đã quen với tiếng hót của những con chim xung quanh trước mùa đẻ và từ sau mùa đẻ năm ngoái. Thân.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
đúng như anh lacviet và muabuonroi đã nói kể từ ngày thứ 4-5 trờ đi thì chim mẹ không vào tổ ấp nữa,làm tối hôm qua e không ngủ được vì chim mẹ cứ đứng trên nóc tổ không chịu vào ấp,em sợ những chú chim non bị lạnh,nay anh lacviet va muabuonroi chia sẻ thì e an tâm phần nào rồi.
Ở nhà em nuôi rất nhiều chim,nhiều lúc mấy bạn phone cho em,em bảo đang ở nhà thì không ai tin cả,còn nói rằng chắc e đang ở rừng,lũ chim của e ở nhà hầu như đã quen mặt nhau và quen cả tiếng hót nữa,e mong rằng sẽ không xảy ra như anh lacviet đã nói,nhưng cũng cám ơn anh vì đây cũng là bài học kinh nghiệm quý báu cho những ai có ý tưởng nuôi chim đẻ và e sẽ rút kinh nghiệm cho việc này.
Cặp thứ 2 ghép dường như k có khả quan cho lắm,trống không dí đánh chim mái,chúng sống rất thuận hòa nhưng k thấy chim mái gắp rác làm tổ,mình nghĩ chắc do chim trống chưa căng nên chưa thể đạp mái được.
Mình định sẽ bắt chim con ra nuôi tay nhưng không biết bao nhiêu ngày thì bắt ra được,hiện giờ 3 chú chim con đã ra lông ống được khoảng 1,5cm rồi,mình định đến khi nào chúng bung lông cánh được 1 nửa thì mình sẽ bắt ra nuôi tay,cũng do 1 phần là lồng nuôi của mình hơi hẹp (3mx0,5mx1,5m)không tiện cho chim con dời tổ,nên mình có ý định bắt ra nuôi tay mong anh em tư vấn giúp.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Mình là học trò của thầy Phu đó bạn , hai thầy trò vẫn hay đi bẩy chim chơi đó . Chắc bạn có bắt cho thầy Phu tổ đất phải không , năm nay có con nào không để cho mình 1 con thì hay quá ......
Mái mình đang kiếm để nuôi nè bạn , chim mình đuôi cũng thường .
Tổ lưa kia bạn cứ để 15 ngày từ khi có trứng mà không nở hãy băt chim mẹ , chứ không chết oan 3 con chim con tội nó bạn ak . Nếu muốn bẩy nó thì có mái dể dính hơn . Nếu bẩy không được mà con mái vẫn thấy con mái thì bạn nên thả con trống ngay lúc gặp con mái để chúng đẻ tiếp sẽ có ích hơn .....

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
Vậy xanhtim là học trò của thầy phu hả.mình nghe thầy phu kể từ lâu là có học sinh của thầy nuôi lửa đẻ thành công,không ngờ hôm nay lại gặp trên mạng,thầy phu và mình học cùng lớp đại học chơi cũng thân,bữa nào xuống mình giao lưu nha.
Mình cũng đang rất băn khoăn về việc có bắt con lửa mái kia hay không,đến hôm nay là đã được 21 ngày kể từ ngày mình bắt con chim trống nhưng trứng vẫn chưa nở,mình nghi chim mái đẻ sau khoảng 1 tuần mình bắt chim trống,nếu vậy thì làm sao trứng có trống được,con mái này năm trước có người bạn bẫy mãi không được,tình hình chim mái càng ngày càng khan hiếm đây là cơ hội mình bắt chim mái tại ổ,nhưng lại băn khoăn việc trứng đang ấp.còn con trống bắt về đến nay thì đã chơi tốt rồi,sáng nay mình sách đi trường chơi thử không ngờ nó chơi tốt chỉ mỗi tội hơi nhảy vì còn sợ người,giọng nghe hay lắm toàn giọng rừng thôi.
Mình nghĩ bây giờ bắt được chim mái về chỉ cần nhốt chung với chim trống mà mình đã bắt thì không phải lo chúng không hợp,xác suất thành công lại cao,chắc mình phải quyết định thôi.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Anh là bạn học của thầy Phu , vậy phải xưng anh mới đúng , khi nào có dịp giao lưu cho vui anh nhé .
Sau 21 ngày mà trứng chưa nở vẫn không nói lên điều gì vì chúng ta không biết sau khi giao phối bao lâu thì chim mới đẻ ... Nên em thấy anh cứ tính 15 ngày từ khi anh thấy trứng trong tổ mà trứng chưa nở thì bắt mẹ nó là hợp lý nhất , nếu bắt không được thì thả con trống ra cho chúng đẻ anh nhé , để góp phần làm tăng số lượng chim , bảo tồn thiên nhiên ......:a01:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
nói như xanh tim cũng đúng nhưng con trống mình bắt được hót hay lắm,đi trường mà nó giám đấu rồi mà,mà nếu mình có thả con trống ra với con mái thì cũng có người khác bẫy lại nó thôi.tốt nhất thì mình cứ nuôi còn mai mốt bắt được con mái thì càng tốt cho chúng đoàn tụ với nhau lúc đó chúng chẳng sợ điều gì nữa vì đã có mình bảo vệ rồi mà,biết đâu tới lúc đó chúng cho ra những chú lửa con thì sao,dù sao đó cũng là điều mình muốn.
thế lửa của bạn đã nở chưa,chắc vẫn cặp lửa năm ngoái bạn ghép đẻ phải không,năm ngoái bạn cho ra mấy lứa vậy,những chú chim con đều tốt chứ,bạn có giự lại được chú nào không,
bữa nào mình xuống anh phu thì gọi điện giao lưu nha.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
hôm nay là ngày thứ 8 kể từ lúc những chú lửa con chào đời,mình quan sát thấy chúng đã bắt đầu bung lông ống,mình định ngày mai là ngày thứ 9 mình bắt ra nuôi tay,mong anh em cho ý kiến nha.
ah còn 1 việc nữa là mình thấy lửa bố mẹ rất ít cho con mình ăn dế và sâu các bạn ah,mình cũng k biết tại sao nữa,chúng rất thích ăn giun đất,cá 7 bảy và tôm nhỏ,liệu ăn như vậy có sao k?các bạn cho ý kiến nha.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom