Guest viewing is limited

Hoangnguyenpast

Thành viên mới
SVC$
0
Chào tất cả các bạn. Mình cũng mê Chào Mào, cũng quan tâm đặc biệt đến diễn đàn này nhưng mình có ít thời gian tham gia. Về vấn đề lồng ép bổi các loại khác mình không nói nhưng đối với chào mào đã có ai thử làm theo cách của bác Diabay chưa nêú có tỉ lệ thành công là bao nhiêu? Theo cá nhân mình thấy nếu nuôi với KT lồng mà khoảng cách từ cầu đậu đến nóc lồng thấp ( dưới 20cm) thì 100con hết 99 con lộn như xiếc hoặc không lộn vòng tròn thì bám vào thành lồng rồi cổ quay như đuôi rắn (ngoái), nhẹ hơn là đứng trên cầu mà cổ ngửa lên trời (ngấc). Hiện nay thị trường có bán loại lồng ép bổi cho từng loại chim giá tầm khoảng 30 - 50 ngàn tùy theo chỗ, mua về nuôi là an toàn nhất nhưng trước khi cho chim bổi vào phải lấy giấy hoặc bìa ( màu tối) bịt kín trên nóc lồng lại không để lọt ánh sáng từ nóc lồng xuống chú chim của bạn mới không bị lỗi. Thân

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Lồng ép thuần nhanh mà vẫn giữ cho chim khỏe đẹp

Phải nói ban diabay có mẫu lồng thuần chim tuyệt vời. Cám ơn kinh nghiệm của bạn nhé. Mọi khi tôi cũng dùng lồng nhỏ, nan mau để thuần nhưng hôm nay có chu chim mộc hay đã làm mẫu lồng theo cách của bạn. Minh thấy rất hiệu quả. Xin chân thành cám ơn! Có kinh nghiệm quý báu nữa cứ tiếp tục chia sẻ nhé

gachoinoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn bác diabay rất nhiều. nay em mới bấy được chú CM bổi rất hay. khi đấu với con mồi của em thì em ấy có nước đấu rất tốt. giọng sổ kép liên tục. lần này em áp dụng luôn phương pháp của bác. :a01: . may thật, sáng vừa bẫy được mồi thì tối đọc được cách thuần của bác. thanks bác nhiều nhé. :a15::a15:

nông_dân_nghèo

Thành viên mới
SVC$
0
Mình là thành viên mới xin được các bác chỉ dậy thêm.:a01:
Toppic này thật có ích ,xin cảm ơn tất cả mọi người ,đặc biệt cảm ơn bác DB về phát minh tuyệt vời:a44:. Nhưng có thể cho em hỏi là khi tháo mika ra bằng cách nào cho thuận tiện nhất ạ??? Chứ em thấy bọc mika ở trong khi tháo ra khó khăn nhỡ làm chim sợ thì hỏng :a45:. tk

deto9x

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn Diabay nhé ! về tôi sẽ thử làm cách ép thuần nhanh của bạn xem sao

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Mình là thành viên mới xin được các bác chỉ dậy thêm.:a01:
Toppic này thật có ích ,xin cảm ơn tất cả mọi người ,đặc biệt cảm ơn bác DB về phát minh tuyệt vời:a44:. Nhưng có thể cho em hỏi là khi tháo mika ra bằng cách nào cho thuận tiện nhất ạ??? Chứ em thấy bọc mika ở trong khi tháo ra khó khăn nhỡ làm chim sợ thì hỏng :a45:. tk

Khi cho chim sang lồng tắm, bạn có thể dọn dẹp và vệ sinh lồng rất thuận lợi, không sợ bị ảnh hưởng đến chim.

Chúc bạn vui.

Thân ái.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thường tỉa bớt cánh và trùm lồng 2 đến 3 ngày cho chim đỡ nhảy. sau đó mở hoàn toàn áo lồng và treo vào góc nhà, chú ý là để lồng chỗ khuất không thể nhìn được cảnh hay cây cối bên ngoài nhưng đủ thoáng để chim thấy các hoạt động của mình. Treo như thế thì chim nhìn được hầu hết là các mặt tường nên sẽ chỉ nhảy nhưng không đâ.m ( *** là từ hạn chế hả các Mod) nan lồng. Treo nuôi bình thường nhưng hạn chế cầm lồng và xách lồng chim, không mang chim ra chỗ thoáng. Lúc này chim sẽ quen lồng và nhảy nhưng không đâ.m lồng nữa Khoảng 2 tuần là chim sẽ dạn người thì mang ra chỗ thoáng nhưng ít người đi lại chừng 2 đến 3 ngày cho chim quen với cảnh bên ngoài, nó sẽ nhảy dữ nhưng không đâ.m nan. Sau đó thì nuôi bình thường.
Lồng nuôi là lồng sắt bình thường, lồng có kích thước chuẩn nuôi CM luôn.

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
cảm ơn bác dịabay nhiều,em mới tậu 4 em Chào Mào về,em đang cố gắng thuần em nó,đọc bài của bác em thấy hợp lý lắm,em cũng suống tóc cho 4 em nó rồi,mình kiền trì tý và chịu khó mùa sau chơi hehehe

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái này hay thật đấy, mặc dù em chỉ thuần bằng áo lồng và nhủ mồi thôi, nhưng đây cũng là một cách mà aec chúng ta nên học và nên thử nó hay mà :a15::a15::a15::a15::a15: mẹ xi bác ĐB nhé

iZDoer

Thành viên mới
SVC$
0
mình thấy lồng kiểu này dễ làm CM hoảng vì nó nhảy lên mà ko bám dc vào chỗ nào cả. Mình làm tương tự nhưng hơi khác 1 chút là mình bọc mica bên ngoài, nghĩa là vẫn đảm bảo CM ko rúc được mỏ , đuôi ra ngoài nhưng vẫn có chỗ cho nó bám.

mhuy1990

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác, e trước là mê khoen vì nhỏ nhắn xinh xắn. sau wa nhà người quen có nuôi 4 con chào mào đột nhiên e *** mê. sau đó e vào diễn đàn này và gặp topic của chú dĩa DB. và sau đó là phải thực sự cám ơn kinh nghiệm vô cùng quý báu của chú :) sau khi thực hiện đúng với chỉ dạy của chú DB, chú chào mào đầu tiên quả nhiên là ko hề bị hư đuôi hay rách đầu đổ máu.^^. sang ngày thứ 2 mình làm thêm 1 lồng nữa và bắt thêm 1 chú nữa. chú thứ 2 thì nhanh hơn chú trước. cả 2 giờ ít tông lồng hơn. gặp ng thì ko tông nhưng đụng lồng thì vẫn thế.

gửi các ae còn chưa tin cách này của chú DB, thực sự đối với mình, đây là 1 cách thuần chim rất hay :)

thân

hoantnmt

Thành viên mới
SVC$
0
:a01: áp dụng cách của Đĩa Bay thật hay, tui cũng làm 1 cái để ép chú Chào Mào mới tậu, nhưng tui thay bằng bìa cattong, cửa trước thì bằng Giấy bóng mềm và sáng, tạo 02 cửa sổ hai bên lồng cho đủ ánh sáng! chân thành cảm ơn!

mrquang_lehong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài viết này của bác đĩa bay thật quá bổ ích cho những người mới tập chơi như em.

chienke

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết rất hay và bổ ích cho việc thuần bổi ! Thank Bác :D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom