Guest viewing is limited

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác đĩabay ơi bác có cái lồng thuần mi không post lên cho em tham khảo với.........:a01:

richha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách thuần CM bổi mà không bị hư lông

Chào các bác !
Qua tham khảo 1 số bài viết trong diễn đàn này và cả những diễn đàn khác, mình nghĩ ra cách dáng lồng dể chim bổi không bị hư lông cánh,đuôi khi ta thuần và mau dạn người hơn.
Mình tận dụng những bao bọc vỡ học sinh cũ bằng nilon(mõng , nhẹ nhưng rất chắc), sau đó dán quanh mặt trong của lồng bằng băng keo trong chỉ chừa lại cửa lồng, làm vậy thì khi chim tung lồng sẽ không bám được vào lồng => không bị hư lông:a01:.
Kết quả : sau 1 buổi trưa hì hục cắt cắt, dán dán mình cho chú bổi mới bẩy được vào xem thử. Và thật không ngờ sau khoảng gần 10 phút bay nhảy lung tung nhưng không bám được vào đâu nên chú ta đành đậu yên trên cầu và nhìn mình bằng cặp mắt đắm đuối :a44:.
Khoảng 1 phút sau thì thản nhiên ăn trái cây và cám không cần để ý đến mình luôn( mặt mình chỉ cách lồng khoảng 10 - 20 cm) :a01:. những lần sau thì chỉ tung lồng khoảng 1 phút khi mình đứng sát vào lồng rồi cứ thản nhiên ăn tiếp. Vậy là thành công :a15:.
Một chút kinh nghiệm bản thân( múa rìu qua mắt thợ) chia sẽ cùng ACE.
Thân !

XR-250

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách thuần CM bổi mà không bị hư lông

thực ra Chào Mào bổi này khi đem về hay nhảy phá đuôi, nhưng cũng có những con không hề phá đuôi cho dù giẫy rất dữ , điều này mình cũng chưa hiểu, nhưng mình có 3 con bổi trong đó có 2 con bây giờ đã đứng hơn , nhưng trước đây giẫy vậy mà bộ đuôi vẫn nguyên vẹn, người bẫy nói là nó không phá vĩ, còn một con thì te tua cho dù đã rất nhẹ nhàng với nó

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

thật sự cách dùng ni lông mỏng bao quanh lồng chim cũng có khá nhiều anh em áp dụng cái này đc cái là k bị hư lông đuôi nhưng trên nguyên tắc thì do nết chú chim đấy nhanh dạn hay nhát nhiều chứ có bao ni lông hay k bao thì cũng như nhau vì đằng nào chú cũng thấy ng,cách này k hư lông nhưng khuyết điểm là dọn dẹp vệ sinh hơi mệt vì kín không khí ít vào nên phải vệ sinh thường xuyên chứ k thì :a24: chim bổi chăm 1 thời gian thì đằng nào cũng phải thay 1,2 mùa lông thì mới chơi tốt.Đối với anh em nào chăm bổi treo ngoài đường thì cách này hiệu quả chứ treo trong nhà thì phải chú ít vệ sinh

richha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thật sự cách dùng ni lông mỏng bao quanh lồng chim cũng có khá nhiều anh em áp dụng cái này đc cái là k bị hư lông đuôi nhưng trên nguyên tắc thì do nết chú chim đấy nhanh dạn hay nhát nhiều chứ có bao ni lông hay k bao thì cũng như nhau vì đằng nào chú cũng thấy ng,cách này k hư lông nhưng khuyết điểm là dọn dẹp vệ sinh hơi mệt vì kín không khí ít vào nên phải vệ sinh thường xuyên chứ k thì :a24: chim bổi chăm 1 thời gian thì đằng nào cũng phải thay 1,2 mùa lông thì mới chơi tốt.Đối với anh em nào chăm bổi treo ngoài đường thì cách này hiệu quả chứ treo trong nhà thì phải chú ít vệ sinh

Chào bạn !
Đúng là bọc nilon quanh lồng thì vệ sinh thì hơi mệt nhưng vì đam mê nên thấy việc đó cũng bình thường, thậm chí là có thú vị. Còn mình bịt nilon với mục đích để cho chim không bám được vào chổ nào trên lồng được nên đành phải đứng yên trên cầu thôi.
Còn chim bổi muốn hay thì ít nhất phải chơi từ 1 đến 2 mùa trở lên thì mình không có ý kiến, mình chỉ muốn chú bổi mau dạn hơn mà thôi.
Cảm ơn bạn đã cho ý kiến:a44:.

richha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tình hình là sau 2 ngày dán lồng bằng nilon 2 chú bổi nhà em đã dạn lên trông thấy rõ, bây giờ em đã có thể đút cào cào và trái cây cho 2 em ăn bình thường(ko hề cho nhịn đói):a15:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Việc chim của Bạn dạn như vậy có thể do con chim bổi mới yếu sức nên vậy, còn việc bao nylon thì mình xin góp ý là nên bao bên ngoải, vì con chim bổi thì nó phải nhảy, theo thời gian nó mới dạn, mà Bạn bao bên trong nó không bám lồng được nó sẽ bị hoảng và sẽ nhát luôn đó.
Bao bên ngoài con chim nhảy vẫn được, nhưng không thúc được, nên vẫn giữ được mặt mũi nguyên xi, còn bộ đuôi thì tùy con thôi Bạn, và bao bên ngoài thì vẫn giữ được đuôi.
Chúc Bạn thuần phúc nó nhanh nhất nhé!

richha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Việc chim của Bạn dạn như vậy có thể do con chim bổi mới yếu sức nên vậy, còn việc bao nylon thì mình xin góp ý là nên bao bên ngoải, vì con chim bổi thì nó phải nhảy, theo thời gian nó mới dạn, mà Bạn bao bên trong nó không bám lồng được nó sẽ bị hoảng và sẽ nhát luôn đó.
Bao bên ngoài con chim nhảy vẫn được, nhưng không thúc được, nên vẫn giữ được mặt mũi nguyên xi, còn bộ đuôi thì tùy con thôi Bạn, và bao bên ngoài thì vẫn giữ được đuôi.
Chúc Bạn thuần phúc nó nhanh nhất nhé!
Chào bạn ! con CM bổi này mình bắt được gần 20 ngày rồi nên vấn đề nó bị yếu sức là không có, mình chăm sóc rất kỹ,hót thì ok, chỉ tông lồng nhìu thôi.
Cám ơn bạn đã cho ý kiến!

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thks mấy bác nhiều, em có 1 con bổi chơi cũng được nhưng nhát người lắm. Để em thử áp dụng cách này với em nó thử xem sao.:a33:
Sẽ báo cáo ngay khi có kết quả.
Thân./

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Cách của bác richha hay đấy, để mình áp dụng thử xem sao. Có mấy con bổi mà nhát quá, tuy không nhảy tung lồng nhưng còn nhát quá. mặc dù đã nuôi được vài tháng.

richha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có Bác nào áp dụng thử chưa ?
Còn em thì đã tháo nilon ra rồi, tại vì bây giờ em đã có thể đút cho nó ăn vô tư rồi:a01:, chú ta cũng đã chịu đứng lồng, chỉ nhảy sơ khi ta câm lồng đi treo thôi :a45:.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

mình bịt nilong vậy nóng cho chim hok anh. còn chim bổi có hư lông đuôi hay ko thì tùy vào chim, bạn để ý chim nào mà lông đuôi xếp lại thành một cộng thì bảm đảm hok bao h hư đuôi loại này giữ đuôi rất tốt, còn laọi mà đuôi cứ xòe ra thì....trước em có con mà trắng nuôi lên mà hok mât,hư một cộng lông
thân

richha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình bịt nilong vậy nóng cho chim hok anh. còn chim bổi có hư lông đuôi hay ko thì tùy vào chim, bạn để ý chim nào mà lông đuôi xếp lại thành một cộng thì bảm đảm hok bao h hư đuôi loại này giữ đuôi rất tốt, còn laọi mà đuôi cứ xòe ra thì....trước em có con mà trắng nuôi lên mà hok mât,hư một cộng lông
thân
Đúng là còn tùy vào con chim có hư lông hay không nhưng đa số chim bổi thì hầu như đều bị hư lông, vã lại cách này còn để ép chim mau đứng lồng hơn vì chú ta ko thể bám được vào đâu cả.
Còn vấn đề nóng chim thì hầu như không có vì mình chỉ bọc từ cầu trở lên thôi, phần dưới để nguyên nên có lẽ cũng không làm nóng chim bao nhiêu. Thân!

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

thanks anh richha nha. nuôi như vậyt hì khoảng tg bao nhiu thì chim dạn người hả anh, áp dụng cho tất cả các loại đc hok anh
thân

richha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thanks anh richha nha. nuôi như vậyt hì khoảng tg bao nhiu thì chim dạn người hả anh, áp dụng cho tất cả các loại đc hok anh
thân
Vấn đề bao lâu thì mình không dám nói, riêng trường hợp 2 chú Chào Mào nhà mình thì khoảng 3,4 ngày là có thể đút Cào cào hoặc trái cây cho mấy chú ăn bình thường:a15:.
Mình không có điều kiện nên chưa thể thử với các loại khác, nhưng mình nghĩ chắc cũng ok thôi.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

cha cha cái pp này anh richha nghiên cứu ra hay quá, khâm phục khâm phục:a15:

uyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình thì sao không thay bằng dán linon thì bán cho nó vào cái Chuồng ấy. giống như ở ngoài hàng người ta có ấy.:a02:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
bác đĩabay ơi bác có cái lồng thuần mi không post lên cho em tham khảo với.........:a01:

---------------------------------------------------------------------------------

Mình dùng chính lồng Mi rồi thưng lại thành lồng ép thuần Mi thôi.

Bạn xem ảnh ở trang 3, trước trang này nhé.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

Diabay

SVC$
0
Cảm ơn bác DIABAY nhiều, cách làm của bác thật là hay, quá đơn giản mà hiệu quả, em sẽ ứng dụng sửa lại cái lồng cho con mi đang thuần của em. Bác cho em hỏi thuần mi bằng kiểu lồng phát minh của bác nếu bỏ hẳn áo lồng ra thì con mi về lâu dài có bị ảnh huởng gì không ( em mới tập nuôi mi). Thank bác!

Bạn ở TP HCM, khí hậu nóng bức, cần có các lổ thông khí ở giữa tấm nóc lồng và lổ nhỏ rải rác ở xung quanh.

Thời gian đầu bạn nên dùng áo lồng để chim đỡ sợ. Tùy con, sau vài ngày là có thể vén áo lồng ra dần.

Do có Mica, nên nếu chim có giật mình tông chạy thì vẫn không việc gì đến đầu và mặt.

Khi thấy chim không tông chạy nữa thì tháo Mica ra, trở thành lồng nuôi bình thường.

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

Diabay

SVC$
0
cảm ơn bác diabay nhiều lăm, vậy là vấn đề khó khăn đầu tiên khi nuôi chim bổi của cháu đã được giải quyết!!:a01:
bác ơi chau hỏi thêm là dùng lồng 60 nan để ép thuần liệu có rộng quá không a??

Khi đã thưng Mi ca thì rộng hẹp không thành vấn đề. Miễn là không chật quá, chạm cọ lông đuôi.

Nhưng chúng ta cần tính đến lúc bỏ Mica ra để nuôi bình thường. Để khi bỏ Mica ra thì chú chim vẫn thấy quen lồng đó. Nếu chim chưa thuần lắm mà chuyển lồng thì có thể nó lại sợ sệt và hay tông chạy.

Vì vậy, khi bỏ Mica ra thì nên để chim ở tại lồng đó một thời gian ngắn nữa, rồi hãy chuyển lồng.

Chúc bạn vui.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom