Guest viewing is limited

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khi đã thưng Mi ca thì rộng hẹp không thành vấn đề. Miễn là không chật quá, chạm cọ lông đuôi.

Nhưng chúng ta cần tính đến lúc bỏ Mica ra để nuôi bình thường. Để khi bỏ Mica ra thì chú chim vẫn thấy quen lồng đó. Nếu chim chưa thuần lắm mà chuyển lồng thì có thể nó lại sợ sệt và hay tông chạy.

Vì vậy, khi bỏ Mica ra thì nên để chim ở tại lồng đó một thời gian ngắn nữa, rồi hãy chuyển lồng.

Chúc bạn vui.

Thân.

Chú DB oi! cháu thấy chim gì dù thuộc hay còn mộc đi chăng nữa khi sang lồng tắm tuy có nhẩy nhưng mặt mũi vẫn nguyên si. Vậy chú thử nghiên cứu xem có thể cải tạo lồng tắm thành lồng thuần chim đc ko ạ:a31:

nguyengiason

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn những lồng thuần chim mà em rất khâm phục những giò hoa của anh diabay :a15:

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Chú DB oi! cháu thấy chim gì dù thuộc hay còn mộc đi chăng nữa khi sang lồng tắm tuy có nhẩy nhưng mặt mũi vẫn nguyên si. Vậy chú thử nghiên cứu xem có thể cải tạo lồng tắm thành lồng thuần chim đc ko ạ:a31:

Ngoài chợ có bán một loài lồng (cở lồng than) bằng chất liệu giống như lồng tắm, có lẽ bằng kẽm có bọc nhựa bên ngoài, mình thấy lồng này, chim ít bị bể đầu ... bạn thử lồng này xem !

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

OK. Lồng nào cũng có thể dùng được.

Nhiều bạn cũng đã thưng lồng tắm làm lồng ép thuần. Nhưng nó hơi phiền một tí là phải làm thêm khay phân, và nhìn cũng không được sướng con mắt lắm :a01:.

Nếu ép thuần nhiều con một lúc, thì nên làm kiểu hộp hộc "chung cư" như của Tùng là hay nhất. :a31:

Dùng cách thưng Mica này chỉ hợp với những người thuần vài chú, dùng chính cái lồng nuôi sau này mà thưng luôn.
Sau này bỏ Mica ra, chim không bị lạ lồng. Mà vừa ép thuần vừa ngắm chim, cũng sướng con mắt :a01:.

Thân.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Lồng ép thuần nhanh mà vẫn giữ cho chim khỏe đẹp

cách của bạn Diabay mình thấy rất hay. nhưng các bạn cho mình hỏi chút: chú Chào Mào mình mua về được hơn 2 tháng rồi ( chim bổi), chăm hót nhưng cũng rất nhát, đến giờ vãn bay nhay lung tung (mặc dù có đỡ hơn lúc đầu). Vậy giờ có áp dụng được cách thuần cm như bạn Diabay nói không?

Diabay

SVC$
0

cách của bạn Diabay mình thấy rất hay. nhưng các bạn cho mình hỏi chút: chú chào mào mình mua về được hơn 2 tháng rồi ( chim bổi), chăm hót nhưng cũng rất nhát, đến giờ vãn bay nhay lung tung (mặc dù có đỡ hơn lúc đầu). Vậy giờ có áp dụng được cách thuần cm như bạn Diabay nói không?

Biện pháp thưng lồng bằng Mica là với mục đích bảo vệ chú chim toàn vẹn trong quá trình ép thuần. Vì vậy có thể áp dụng cho bất cứ lúc nào bạn thấy cần cho chú chim đó.

Khi thưng lồng rồi, bạn có điều kiện để gần gũi chú chim hơn mà không sợ nó bị thương tích do sợ mà tông chạy.

Như trên mình đã nói: cần kết hợp các biện pháp thuần hợp lý, tùy tính từng chú chim mà ép thuần. Nghệ thuật chơi mà :a01:

Nếu chú chim mới của bạn là chim già rừng, hoặc tính quá nhát, thì bạn nên sử dụng áo lồng kết hợp, và đừng ép căng quá, đừng làm chim quá căng thẳng sợ sệt.

Mình bẫy được 1 chú CM 2 tuổi trời, cũng mất hơn 1 tháng chú ấy mới an tọa. Đành chấp nhận vậy. :a31:

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Sau 1 hồi nghiên cứu cách làm của anh Diabay, em cũng chạy ra ngoài tiệm Văn phòng phẩm mua ít đồ nghề để về có thể làm nhanh cái lồng cho em bổi ở nhà, kết quả thế nào thì em sẽ báo cáo sau, hy vọng lần này có thể em bổi ở nhà nhanh dạn và cũng nhanh có lửa hơn.

thachwinpack-Qngai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Báo cáo với các bác là em cũng vừa mới áp dụng cách nay cho em bổi huế mới mua thứ 7.lúc ở tiệm chim thi đã hốt rồi (vì chủ nuôi 3 tháng rôi) nhưng khi về nhà thi chạy như ngựa nên chạy ra văn phòng phẩm mua bìa Kiếng(mika) với keo xốp 2 mặt về làm liền tuy không đẹp nhưng em nó chiệu đúng lồng liền(bây máy cái bị rớt ơn luôn không bay nữa(em chi làm bao mika tư trên cầu đúng thôi ơ dứơi dể trống chim vẫn ko nhảy. thấy cũng thich.heh he. hy vọng sớm thuần dc em này, heeh

thachwinpack-Qngai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nay up hinh cho các bác xem nhé . đừng chê quá nhé(mới làm thử thôi)

Uploaded with ImageShack.us
Nhờ anh em xem con bổi Huế này tương lai không?hình chụp bị mờ do miếng mika anh em thông cảm nha!

Uploaded with ImageShack.us

doilacatbui1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
he he phải công nhận là các bác nghĩ ra lắm kiểu '' nhà tù '' tự tủ đâm đầu vào nan cũng không được thật cứ như thế tù binh o quen dần mới lạ :a11:

chuotrangnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thanks bác điabay nhiều nha.vừa tìm được tổ cm bắt được 3 chú non,bẫy luôn được cả chim bố mẹ.do ko có thời gian nuôi nên chim con đành phải mang cho(mặc dù cũng tiếc lắm)chim mẹ thì cho thằng bạn.chim bố để nuôi nhưng cũng nhảy ghê lắm may mà có cách của bác em nó nhảy ko bị vỡ đầu hỏng lông.giờ hót cũng nhiều lắm.tán gái cũng giỏi mấy hôm nay có cô nàng cứ quanh quẩn quanh nhà thâm chí còn bay vào đậu lên thành lồng nữa

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo kinh nghiệm của mình, để ép chim mổi mau dạn mà dùng lồng nhỏ là hoàn toàn sai lầm!!!
1 ngày bạn có bao nhiu lần thò tay vào lồng: nào cho ăn, tắm, thay nước.... nếu lồng chật chim sẽ càng nhát thêm, thậm chí nó còn "ghét" cái mặt bạn nữa : chỉ cần nhìn thấy bạn dù ở xa là nó đã nhảy tung lồng rồi... Hơn nữa những con CM nuôi ở lồng chật thường không được khỏe, nhất là 2 cánh vì ít được vận động, chim yếu !

Diabay

SVC$
0
theo kinh nghiệm của mình, để ép chim mổi mau dạn mà dùng lồng nhỏ là hoàn toàn sai lầm!!!
1 ngày bạn có bao nhiu lần thò tay vào lồng: nào cho ăn, tắm, thay nước.... nếu lồng chật chim sẽ càng nhát thêm, thậm chí nó còn "ghét" cái mặt bạn nữa : chỉ cần nhìn thấy bạn dù ở xa là nó đã nhảy tung lồng rồi... Hơn nữa những con CM nuôi ở lồng chật thường không được khỏe, nhất là 2 cánh vì ít được vận động, chim yếu !

Ồ không............. :a01: . Bạn có thể dùng bất kỳ loại lồng nào mà bạn muốn. Và đúng như bạn nói: không nên để chim quá lâu trong lồng quá nhỏ.

Bạn quan sát kỹ sẽ thấy mình khoét các lổ đổ thức ăn vào cóng, và bình nước móc ngoài để hạn chế thò tay vào. Việc vệ sinh nhờ việc tháo đáy, hoặc lúc đó bạn cho chim sang lồng tắm cũng được .

Việc thưng Mica có thể tháo dần từ dưới lên khi chim đỡ tông dần. Thường thì chim chỉ tông từ cầu đậu chéo lên, nên chỉ cần thưng phần trên cầu. Riêng Họa Mi mộc tinh thì cần thưng thấp xuống một thời gian đầu, vì nó có thể rúc ở dưới.

Cảm ơn bạn đã góp ý.

Thân.

P

phamdienmobile

Guest
thank mọi người ! em mới ép được 1 chú má trắng huế xong ! giờ thì cầm cào cào cho chú nhảy đến mổ trên tay mình ăn em thấy mãn nguyện với cách làm này lắm 1 lần nữa xin cám ơn phát minh của DB ! trước đây em cũng ép bổi nhưng đại đa số chúng đều bị thương tật cả ( không nặng thì nhẹ ) cách này là very good !

Tyris

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lúc đầu em định chỉ ấn Cám Ơn thôi nhưng thấy chưa đủ nên viêt vài lời chân thành cám ơn bác Đĩa Bay đã chỉ bảo giúp ích cho anh em chơi CM nói riêng và chơi CHim nói chung rất nhiều.Một lần nữa xin cám ơn bác

dungnguyen29681

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em mua cái bìa kẹp hồ sơ nhưng hình như nó hơi bị mờ nên nhiều khi đi qua chim chưa nhìn thấy người thì phải.
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/V5LjnELmFyQ?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/V5LjnELmFyQ?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

concoc12

Thành viên mới
SVC$
0
sao mình ko đọc được phát minh của bác đĩa bay sớm hơn nhỉ:a22:
mất bò mới lo làm chuồng :a24:
đây có lẽ là phát minh hay nhất cho e chơi chim đơn thuần!
thanks bác Diabay:a44:

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
quá hay luôn, mong sẽ làm được như bác

tksssssssssssssssss

minhhung2507

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chú DB ơi chó cháu hỏi vài câu nha !
1:mún mua tấm mica mấy chú nói thì phải mua ở đâu, và hỏi người ta mua mica gì ? :a43:
2: nếu thuần CM thì có cần để đồ ăn vô lồng luôn ko hay là canh chừng 2 ==>3h cho e chim măm 1 lần :D
3: khi cho chim tắm xong thì có cần phải cho e nó ra nắng xíu để mau khô lông ko hay là treo chim lên cho e nó tự xử :a12:
Tại cháu thích nuôi CM lém, nin đang học hỏi cách thuần kĩ gòy mới dám mua về thực hiện :D
Mong đc sự góp ý of chú DB !!!

noprovn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay quá hay quá bác ĐĨa Bay ơi, sao em không đọc bài của bác cách đây 3 ngày thôi nhỉ, nhưng dù sao cũng cám ơn bác rất rất nhiều. Hôm trước em ra hàng có con bổi đẹp quá mà em không dám mua vị sợ mua về em nó lại hỏng hết mặt. Đọc bài của bác rồi giờ gặp e bổi nào ngon la em sẽ *** ngay. thank bác lần nữa nhé.!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom