Guest viewing is limited

nmhaisvc

Thành viên mới
SVC$
0
Bác BachDe cho em hoi :
Chim của em 2 năm lồng , chim bổi khá già, chỉ treo ở nhà, ở nhà hót rất hay và sung nhưng mang đi dãi là sù như cục bông , ko hót chỉ đứng im.
Bác cho em hỏi làm thế nào để vực em nó có thể đấu được?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

Vì phần lớn thời gian bạn để con chim ở nhà cho nên nó phát triển quen ở nhà. Bạn xem trong mục huyến luyên chim đấu dượt bài "chim CM quen nhà là cội" đọc thì rõ thông tin hơn.

Tại do thoái quen ở nhà đã lâu vì vậy sách ra hội nó bở ngõ là đúng rồi. Cần phải tập dượt lại từ đầu.
Bạn có thể treo nhiều chỗ lạ ở nhà. Ngày nghĩ mang ra trước đường ở nhà như ngoài ngõ treo thời gian quen dần. Trùm lồng chở đi xa xa tí treo cho nó hót quen dần chỗ lạ. Một khi trùm lồng chở đi chỗ lạ mà có thái độ hót tốt siêng hót có vẻ tự tin thì có thể sách tới trường thử lại.
Tuy nhiên, thử từ từ thôi... kê vào thấy chơi được tí là tốt rồi và kê vào cho nó thử lửa tí rồi sách ra cứ thế theo thời gian mà gia tăng thời gian kê lồng nếu nó biểu hiện tốt với chim lạ.

Để nuôi luyện và dượt một con chim là cả một nghệt thuật bạn à!

thân mến,

Bạch Đề

kuth4nh

Thành viên mới
SVC$
0
mong mọi người giúp đỡ mình !!!!

Chuyện là em có một con cm già rừng nuôi hơn một năm nay vẫn giãy như ma ý, cứ thấy người là cúp mào nhảy lung tung( không phải giãy như chim bổi nhé)
Vấn đề là lúc em bắt chim về thì kè lồng chim bung cánh hót ngay chẳng sợ con nào nhưng từ khi thay lông xong thì em nó
cứ đứng bệt cầu kè chim vào thi chỉ dọa dọa một tý chừng 10s.
mọi người cho em hỏi có phải là do chim không được đi dợt dãi nhiều, không được cho ăn sâu dế(em không cho chim ăn sâu dế nhiều chỉ toàn cho ăn cám với hoa quả thôi) hay là tại chim chưa thay lông xong?
mong mọi người giúp đỡ em. em xin cám ơn trước ạ.

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mong mọi người giúp đỡ mình !!!!

khi chim mới về chơi không sợ con nào là do chim dang còn lửa rừng đó bạn. bạn nuôi 1 năm rồi mà chim vẫn chưa đứng lồng thì bạn nên coi lai cách chăm sóc cua mình di nhé, vì chim có già rưng máy đi nưa thi chăm soc 1 năm cũng đứng lồng rồi. Bây giờ nó không chơi theo mình nghĩ là vì 3 lý do. 1 vì chim chưa đưng lòng nên không thể chơi căng được và thứ 2 co thể là do chế độ thức ăn,tắm nắng,tắm nước chưa đày đủ, 3 là do chim chưa thay lông xong. còn về dế và sâu thì không cần cho ăn nhiều vì ăn nhiều không tốt cho bộ lông. có cào cào cho ăn đều hang ngày sẽ rất tốt. có tí chút kinh nghiệm xin góp ý.

AromA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mong mọi người giúp đỡ mình !!!!

Chim già rừng thuần khó,nhưng 1 năm mà còn tông lồng là do cách thuần chưa đúng.
Chim phải thường xuyên để chổ có người nhưng không để những chổ dễ làm chim hoảng bất ngờ.
Vấn đề chơi ko bền thì : 1. Chim chưa thuần nên ko dám hót đấu lâu.
2. Chế độ thức ăn,tắm táp,bột có thể bình thường,cào cào,sâu dế có thể không nhưng HOA QUẢ nhất định phải có.
3. Về việc dợt chim ( ảnh hưởng tới nước chơi và độ bền của chim ) không có điều kiện đi trường thì bạn
xách tới nhà ai có chim cho nó hót kè là tạm đc.

Nhưng tr tiên phải thuần cho chim hết tông lông mới nghi đến việc dơt chim đc nhé.

kuth4nh

Thành viên mới
SVC$
0
hix vấn đề nằm ở chỗ là ngày nào em cũng xách chim ra treo ở hàng nước khoảng 3-4h 1 ngày, tắm nắng thì 1 tuần 2 3 buổi, còn tắm nước thì 1 ngày 1 lần vậy mà mãi nó không thuần :(

anhvustar

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: dấu hiệu nào nhận biết 1 chú CM đang thì căng lửa?

e nghe vài người chơi CM lâu năm nói giống CM khá thuần chủ,1 khi đã nuôi lâu năm rồi,nếu chim 0 gặp thì thôi chứ thấy chủ tới là chim xòe bung cánh hót ché như chó mừng chủ vậy vì bác này đã từng sở hữu 1 mồi chú như vậy hồi những năm95,96 mà hiếm lắm mới gặp những chú như thế.

Mình có 1 em như bạn nói , gặp mình là bung cánh hót , đôi khi cuồng quá còn ché như điên...

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
hix vấn đề nằm ở chỗ là ngày nào em cũng xách chim ra treo ở hàng nước khoảng 3-4h 1 ngày, tắm nắng thì 1 tuần 2 3 buổi, còn tắm nước thì 1 ngày 1 lần vậy mà mãi nó không thuần :(

Theo ngu ý của mình thì thế này. Dù bạn có treo chim ở ngoài chỗ nhiều người đi lại thì chim cũng không hoàn toàn thuần được vì dù là chủ có đến gần nó cũng sẽ tung lồng thôi. Bạn nên dành thời gian hằng ngày chơi với chim, tập cho nó ăn sâu, lúc đầu dùng que, sau cầm tay, chim sẽ cảm được tình thương yêu của bạn mà nhanh thuần. Mình đã có thời kỳ ngồi lỳ 15 phút với cái que cắm sâu chờ nó mổ đấy. Đây cũng là cách để mình học được tính kiên trì đấy bạn. Chúc chim của bạn mau thuần!

chaomaobig

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các cao thủ giúp em với

Tình hình là nhà em có 1 con Chào Mào Bình Định 1,5 mùa rồi,vừa mới xong lông được 2 tuần,mà sao em thấy nó cứ hót lai rai thôi,ko chơi như mấy con ở ngoài trường chim của người ta.mỗi ngày em đều phơi nắng sớm từ 7h đến 8h,cào cào,trái cây tươi,tắm táp đều đặn mà sao nó không căng lửa vậy mấy bác??xin ít kinh nghiệm của các bậc cao thủ ạh!!!xin chân thành cám ơn rất nhiều.

kiendtkt1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cần giúp chào mao căng lứa

ae nào giúp sao để cho chào mào mau có lửa <mình co 1 e cm sao lúc mình cheo ở ngoài cây nó hót va sổ giọng mạh , mà sao lúc mình đem e nó zô nhà, e nó lại rất it sổ giong va khi ke chim nó chỉ đứng nhinf ko có thái độ j >ae nào có cách nào để e nó chơi mạnh và đạt lửa ko chỉ giúp mình với????????????????????????

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom