Guest viewing is limited

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi tí nào

các bác cho em hỏi. em nuôi 4 em chào mào trong nhà nhưng làm thế nào để chim xiêng hót va sung không ? bác nào nuôi nhiều chỉ em với:a34:
Bạn phải nói rõ hơn ban nuôi chim như thế nào, tình trạng từng chú ra sao. Nếu chỉ nuôi có 4 con thì ko khó đâu. Bạn cứ chăm đều đặn, nguồn thức ănn ổn định, có cơ hội thì cho dợt trường/cội. Còn ở nhà thì hạn chế tối đa việc chúng thấy mặt nhau, lâu lâu đem kè đấu tí rồi lại xách ra, luôn phiên các chú với nhau. Nếu bạn có 4 chú thì sẽ có 6 cách bắt cặp, khá nhiều đấy.
Chúc bạn thành công.

chaomao_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hot: Anh Bạch Đề giúp em.

Thân chào anh Bạch Đề, em ở Nha trang, tình trạng là em có 1 chú chào mào rất hay, nằm trong top những con chim chào mào hay nhất Tỉnh Khánh Hòa. Chim em đã được 5,6 mùa lông, em ko biết có chính xác hay ko, em chỉ nghe những người ở trường chim nói như vậy, nhìn chân cẳng em đoán chắc cũng cỡ đó. Chim này em mới giữ được hơn 1 năm, mấy năm trước của chủ khác, nhưng về tay em , chú chim chim hay hơn lúc của chủ cũ ( khoảng 8 _ 10). Tình hình là năm vừa rồi chim em chơi rất hay, chơi từ đầu buổi đến cuối buổi, sàn cầu, lia cánh , banh đuôi ché liên tục( tiếng ché hơi nhỏ), chưa bao giờ thun đầu, có lúc ko ché chú vẫn chơi đều đều. Khoảng 4 tháng trước chim thay lông, em cho ăn chuối,cám, thỉnh thoảng có cào cào( trung bình 1 tuần 3 bữa cào cào), em ko cho ăn trứng kiến, trong quá trình thay lông em có cho chim tắm nhưng nó ko chịu tắm , mắc dù vẫn nhảy sang lồng tắm( lúc chưa thay lông chim vẫn tắm ngon lành và lúc chưa thay lông em có nuôi thêm 3 chú nữa, hiện giờ chỉ còn 1 chú này), chim thay lông tới giờ em nhìn bộ lông vẫn thấy còn xơ,xoắn lông ở đầu cánh, vẫn thấy rụng lông ở cánh( ko biết có phải đổ lông dặm ko). Tuần trước em có đem chim ra trường chim dợt, chim vẫn chơi nhưng ko ché, tuần này em đem chim đi dợt thì vừa tới trường chim, chưa mở áo lồng chim em đã ché rồi, lúc này ở trường đang có 1 con ché rất dữ, em mở áo lồng ra đưa chim em vào chim đang ché thì cả 2 con đều ché, chim em ôm nang lồng, nhìn thẳng chim kia mà ché, trong khi chim kia vẫn ché nhưng quay lưng chứ ko nhìn mặt chim em ché, thì khoảng 1 hồi em thay mức độ chơi của chim em giảm dần, mặc dù vẫn ôm nang lồng đòi chơi với tất cả chim xung quanh , dần dần chim em hơi thun đầu(trời sáng nay ko có nắng, hơi lạnh), nhưng vẫn ôm nang lồng đòi chơi, tình trạng này em chưa từng gặp bao giờ, ngày nay em rất buồn, ko hiểu sao chim em lại thun đầu thế kia,. Mong anh Bạch Đề tư vấn dùm em, và chỉ dùm em cách chăm sóc sau khi buổi dợt ngày hôm nay và chim thay lông như thế có lâu ko anh.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim CM thay lông bạn có thể vào mục "CM thay lông" để xem, có rất nhiều kinh nghiệm từ các anh em chơi CM đã chia sẻ!

Riêng việc chú CM của bạn đang thay lông mà bạn mang ra chỗ dượt đấu đã là không ổn. Bởi... các fans chơi CM ai cũng biết rằng chim CM đang thay lông thì phần lớn họ chỉ tập trung chăm cho chú chim tốt, để bộ lông thay nhanh lẹ-đẹp, và không ảnh hưởng tới tâm lý của chú chim.

Quá trình chim thay lông để giữ lửa cho nó cũng rất quan trọng. Có vài fans thì giảm lửa, để ở nhà không cho đấu đá nhiều chăm cho bộ lông đẹp rồi sau đó dượt đấu đá sau. Bởi chim đang thay lông thì thể lực yếu, ra ngoài đọ sức với các chú chim chiến ở trường lực không có thì dễ bỏ nướng chơi là bình thường.

Cá nhân tôi cho dù chim thay lông tôi vẫn cho kê đấu tí rồi tách ra khuất. Làm vậy tôi vẫn giữ được lửa của con chim, nhưng tôi không mang ra ngoài đấu đá.

Vì vậy, bạn nên chăm tốt theo chế độ cám bột đang cho ăn, cào cào cũng tốt đủ cung cấp lượng đạm mà chim cần để thay lông như bạn đã cho, không nên cho ăn sâu tươi hoặc khô. Các loại trái cây cũng cần bổ sung.

Nuôi CM cũng nên nuôi hai con thì tốt hơn, nuôi một con cho dù chú chim đó hay cũng khó căng lửa bởi vì CM khi tách rời chúng siêng hót hơn-dẫn tới đấu giọng với nhau rất mạnh, làm vậy cũng giúp chú chim giữ được giọng của nó và phát triển giọng.

Ra trường kê đấu nếu chim có vẻ giảm lửa dần thì nên tách ra, đừng để cho chim đấu đến hết lửa chỉ nhảy qua về đòi đánh cắn là không nên. Bạn vào mục "huyến luyện Chào Mào đấu dượt" cũng có rất nhiều bài chia sẻ về cách dượt đấu.

thân mến,

Bạch Đề

lechithanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào ít hót

Chào các bác, hiện giờ em có 3 chú Chào Mào. Một chú dùng đi bẫy, một chú vừa bẫy được và chú còn lại nuôi non lên. Do điều kiện nhà chật trội nên em treo chung bọn nó ở sân rộng khoảng tầm 15 vuông. Thức ăn chính là cám Ba Vì và chuối chín hàng ngày, nhưng có một điều rất khó chịu là bọn nó không chịu hót nhiều. Trong khi đó ở nhà một người bạn cũng treo 4 con và điều kiện nuôi dưỡng cũng thế xong thấy bọn nó hót cả ngày. Các bác cho em ý kiến về mấy con chào mào này nhé. Có nên thả chúng về núi rừng không?

tazzvn

Thành viên mới
SVC$
0
CM không hót

Chào các anh chị!

Có người bạn ở Huế tặng mình 2 con CM , chim đã đứng , đưa tay vào vuốt ve được và rất siêng hót. Nuôi được hơn 1 tháng, một ngày đẹp trời , một chú CM tự nhiên ngưng hót , mà chỉ còn giọng " chít chít" giống như bị tắc gì đó và nhìn nó rất có vẻ khổ sở ở cuống họng. Mình thử bắt nó và cầm trên tay thì nghe tiếng thở của nó rất khó khăn. Có tham khảo qua các bệnh chim CM trên mạng thì có 2 bệnh liên quan :

- trúng gió
- Tắc bột ( do bột mình xay hơi nhuyển ) , có tham khảo các thành phần bột thì được một người bạn ở Huế cho biết do có cho mè vào. nên chim dễ bị tắc. Đã thay bột có hạt lớn hơn.

Mình không biết xử lý thế nào , vì đã 3 ngày rồi nó vẫn chưa khỏi và có dấu hiệu bắt đầu xù lông,

Xin hỏi ai có kinh nghiệm xử lý xin vui lòng giúp đỡ.

NguyenQuangDung

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: CM không hót

bạn cho chim bạn an chuối trong 1 ngày va cho bột an bình thường

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CM không hót

Bạn cho chim ăn chuối tây đi. Khi chim ăn chuối nó cũng có thể loại bỏ những hạt mè mà bị mắc trong cổ họng bên cạnh đó chuối cũng giúp chim mau hồi phục sức khỏe. Chúc thành công.

anh123456789

Thành viên mới
SVC$
0
chào mào hót

hi chào các pác. chú Chào Mào của e nuôi từ chim tơ lên chơi cũng tạm được nhưng thỉnh thoảng lại hót lí nhí trong miệng không nổ to. các pác chỉ cách cho e nó hót to lên được không ạ:a15::a03::a36:

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào hót

Bạn cứ kiên trì nuôi đi, mồi tươi nhiều vào, đem đi dãi thường xuyên khoảng 3 tháng là căng ngay, lúc đó nó sẽ hót ầm ầm

tiendungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mong AE giúp và chỉ dẫn!!!!

Bữa bắt được 1 chú chim bay vô nhà và tự nhảy vô lồng ăn chuối(chim của ai sảy),to con,dài đòn(giống như chim huế),nuôi được gần nữa tháng rồi,mua dế,trứng kiến,sâu,cào cào về nó ăn liên tục.mỗi tội mang ra trường là không nghe hót,đứng như đang tu đấy.Mong các AE bày cách chăm sóc.:a36:

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Ðề: Mong AE giúp và chỉ dẫn!!!!

Bữa bắt được 1 chú chim bay vô nhà và tự nhảy vô lồng ăn chuối(chim của ai sảy),to con,dài đòn(giống như chim huế),nuôi được gần nữa tháng rồi,mua dế,trứng kiến,sâu,cào cào về nó ăn liên tục.mỗi tội mang ra trường là không nghe hót,đứng như đang tu đấy.Mong các AE bày cách chăm sóc.:a36:

Bạn down thử 1 vài clip giọng hót CM trên mạng về rồi mở lên xem nó có hót không? Bạn quan sát xem chim có linh hoạt không, có bay nhảy bình thường không? Chim bạn bắt được chắc là chim bị sổng, dạn người đói quá mò vào chuồng tìm thức ăn. Chắc nọ bị bỏ đói lâu nên bị suy chưa lên lửa được. Nuôi thêm thời gian nữa xem sao bạn nhé

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Ðề: Mong AE giúp và chỉ dẫn!!!!

Quan sát xem chú chim này có thay lôg lồng chưa bạn nhé,nếu chim đã vào lông lồng rùi mà chưa hót hét thì cũng có nh nguyên nhân,trong thời gian nuôi đủ lông và chớm lửa nếu chơi k đc thì nên cho e nó đi thăm bạn ngoài rừng thì may ra có thể bik đc chim hay hoặc k.Còn nếu chú ta chưa có lông lồng thì k nên nản khi chim đã qua cái nấc thì sẽ chơi,hay hoặc dỏ do tố chất chú chim có khả năng thành tài hay k,thời gian sẽ trả lời cho bạn 1 ngày k xa.Chúc thành công
Thân

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào Không hót Cần Giúp

chuyện là thế này em va tiệm thấy 1 em chao mào hót dọng rất hay va đấu cũng ác và em đồng ý mua em nó.nhưng không hiểu sao sau khi bắt ở tiệm về nhà thì không chú ta không mở mỏ trong 3 ngày rồi. không biết có phải lúc bác chủ tiệm bắt ra do sợ quá mà em ý về không dám hót nữa không. bác nào có cách gì chỉ bảo em với. hiện em đang trùm áo lồng để vào 1 góc để chú ta hết sợ. nhưng con này la con đâu tiên em thấy nó bị như vây. các con khác khi em mua về chỉ mất 30' la đã hot theo khi có chim trời gọi rồi a. không biết em ý bị sao nữa cần các bác giúp thanks các bác nhiều.:a09:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Chào Mào Không hót Cần Giúp

Chim bắt tay ra nên bị hoảng , đồng thời thay đổi hoàn cảnh sống cũng khiến Chú chim bị bỡ ngỡ ! Có chú nhanh cũng ra giọng sau đó không lâu , có chú hoảng cả tuần . Bạn kiểm tra lại xem trong quá trình bắt có gây thương tích cho chim như sệ cánh , đâu chân hoặc mỏ ..vv..v. Sức khoẻ chim có giảm sút ???/
Những vấn đề trên không có thì không có gì đáng ngại ! bạn trùm áo lồng chỉ dể hở 1 chút áo hình V ngược , sau đó Bạn mang 1 chú chim ngang tuổi Lồng hoặc ít hơn nhưng mau mỏ ra kê với em nó khoảng 3-5 phút rồi tách ra treo xa . Chú ta sẽ đựoc kích nên nhiều !

mành8111987

Thành viên mới
SVC$
0
giúp em con chào mào này

luc trước em mua con chao mào này của một ông chú đi bẫy, em nuôi ở cửa hàng 6 tháng nó đã bắt đầu hót nhưng vẫn nhát người. Nhưng khi em mang đi treo cung mấy con Chào Mào huế đã thuần của mấy ông anh chơi chim( em treo cách khoảng 15m) thì chú hót như điên. Lần nào mang ra cũng vậy, thế là em mang em nó vào trong nhà cho ông già nuôi thì chú tịt hót luuôn và con nhát người hơn truóc(ở nhà em có 2 con chào mào nuôi non lên) đã 4 tháng nay ma em nó không hót ti nào cả và con rát người kinh. Giờ đang thay lông, em hi vọng Các bác trong diễn đàn giúp em nó lấy lại phong độ - Để qua mua lông này thì em nó lại lấy lại phong độ như sưa!

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em con chào mào này

Bản thân chim đang thay lông cũng rất ít hót. Bạn cần xem lại chế độ dinh dưỡng của chim (cám, hoa quả tươi, mồi tươi...). Nếu đảm bảo được những thứ đó thì ok, chỉ cần thuần lại chim như lúc mới mua về thôi, khoảng 1 tháng sau là chim ngon trở lại.
Chú ý lúc này đừng mang đi dợt nhé, đợi thay lông xong hẳn thì hãy dợt.

thanhbinhqldt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bản thân chim đang thay lông cũng rất ít hót. Bạn cần xem lại chế độ dinh dưỡng của chim (cám, hoa quả tươi, mồi tươi...). Nếu đảm bảo được những thứ đó thì ok, chỉ cần thuần lại chim như lúc mới mua về thôi, khoảng 1 tháng sau là chim ngon trở lại.
Chú ý lúc này đừng mang đi dợt nhé, đợi thay lông xong hẳn thì hãy dợt.
Mình thống nhất ý kiến của bạn. Thay lông e sẽ chơi thốt hơn. Bạn nên tủ lồng ở nơi yên tĩnh nhé.Một số kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0

chao mào nuôi 6 tháng thì mới tương đối thôi dạn thôi, phải tù 1 mùa thay lông trở đi mới chơi va chơi ổn định tư mùa thứ 2, chim ban siêng hót là được rôi. bạn treo ở cửa hang thì tất nhiên chim sẽ nhanh dạn hơn. vì đông người. chim non mà it tiếp xúc , thì nó se nhát đấy. bạn phải thường xuyên chơi với nó thì mới dạn:a45:

mành8111987

Thành viên mới
SVC$
0

cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho e. hi vọng rằng qua mua lông này em nó sẽ lấy lại được phong độ như xưa

Lê Khải Minh

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp em với,chào mào kô căng lửa:(:)((

E có 1 con Chào Mào hót cũng khá 0k,nhưng ko hiểu sao e nuôi khoảng 4 tháng mà chim vẫn chưa căng lửa, bác nào có vài cách thúc chim chỉ cho e nhé.Tks ae 4rum!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom