Guest viewing is limited

Lê Khải Minh

Thành viên mới
SVC$
0
Chào mào 4 tháng mà kì lạ

E có chú Chào Mào đã đc 3 tháng,nản wa',e nó chơi rất ko bền,hót giọng gọi rất nhiều,bác nào bik chỉ e với,chọn chim bền thì chọn thế nào thế các pác

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mào 4 tháng mà kì lạ

Hồi trước bạn chọn em đó ở đâu?bạn thấy nó chơi chưa?thấy tính cách nó như thế nào?hì.Hiện giờ Mình nuôi 1 con hơn 1 năm rùi,mới xong lông,giờ mới đang có lửa.Mình mà không kiên trì,kiên nhẫn thì mình thả nó về thiên nhiên lâu rùi,trước đây toàn quit queo thui nghe nản lắm,không sổ giọng 1 câu nào.Giờ thì chơi tạm được rùi.hì.Cứ từ từ bạn nhé,chăm tốt nó không phụ lòng bạn đâu.:a22:

vnbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hồi trước bạn chọn em đó ở đâu?bạn thấy nó chơi chưa?thấy tính cách nó như thế nào?hì.Hiện giờ Mình nuôi 1 con hơn 1 năm rùi,mới xong lông,giờ mới đang có lửa.Mình mà không kiên trì,kiên nhẫn thì mình thả nó về thiên nhiên lâu rùi,trước đây toàn quit queo thui nghe nản lắm,không sổ giọng 1 câu nào.Giờ thì chơi tạm được rùi.hì.Cứ từ từ bạn nhé,chăm tốt nó không phụ lòng bạn đâu.:a22:
Như thế nào gọi là sổ giọng vậy bác, thực sự ở nhà em cũng nuôi văn nghệ nhưng không biết sổ hay ché là như thế nào? Bác hướng dẫn em, em cám ơn!

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

E có chú chào mào đã đc 3 tháng,nản wa',e nó chơi rất ko bền,hót giọng gọi rất nhiều,bác nào bik chỉ e với,chọn chim bền thì chọn thế nào thế các pác
Chơi cái gì thì củng phải từ từ , chơi theo phong trào thì nên dừng lại , còn nếu chơi giải trí vui vẻ thì hãy kiên nhẩn .

quoctoan255

Thành viên mới
SVC$
0
chào tất cả ace 4rum. mình cũng mới chơi cm nên cũng kn ít lắm nà. xin mọi người chỉ giảo giùm nhé,hihi. là thế này: mào mình mới nuôi được 5 tháng kê từ khi mua về, tướng tá và giọng dài rất ưng ý lai siêng hót,về tháng thứ 3 là em đưa đi bẩy cũng được gần 35 con chim trời, khoảng 28 má trắng và 7 bổi già rừng.nhưng lúc ơ nhà cùng với đàn Chào Mào em nuôi 8 con thì để gân ( không nhìn thay mặt nhau) nó cung ít hót nhưng khi đưa nó ra xa chỗ khác là nó sổ giọng và hót suốt ngày,lúc kê với con khác trong nhà nó chỉ rưởn cổ hót nhỏ va lè lưởi chử không sổ giọng và hót chẻ ( kể cả kê với chim lạ cũng vậy ), nhưng khi ra rừng nó chơi suốt va hót siêng để gọi chim trời về nhưng chim về đến gần là nó hót nhỏ và nhảy qua nhay lai ( sàng cầu ) chứ không đấu đá với chim trời.chế độ ăn là: cám ba vì + trái cây đủ loại + thinh thoáng cào cào.nhiều lúc mình thấy rất buồn vì nó chưa căng lửa hay nó chỉ chơi được như vây thôi,mong ace 4rum giúp đỡ để em nó sung va chơi đền hơn. xin chân thành cam ơn nhiều.:a36:

quoctoan255

Thành viên mới
SVC$
0
mào mồi em 5 tháng kê bổi toàn rưởn cổ , lè lưỡi chứ chả sổ giọng gì cả chán thật,mong ace giúp giùm với

K.I.S.S

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tư Vấn gấp giùm em về chào mào

Xin các cao thủ cho em hỏi là nhà nuôi 2 con Chào Mào mà ko hiểu sao từ khi e mang con chào mào thứ 2 về thì e lúc đầu h không chịu hót nữa mà để kè 2 em lại thì e nó lại hót chuyện không hiểu thế nào ai có kinh nghiệm cho em ít câu trả lời nhé thanks

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: Tư Vấn gấp giùm em về chào mào

Bạn để tách 2 em 2 nơi, đừng để nhìn thấy nhau. Cũng có thể chú CM trước chưa căng khi mang em khác về nó sợ nên ko dám sổ. Bạn để khuất nhau ít hôm nó sẽ hót thôi. Trường hợp cũng có thể là em mang về là mái.

xuanthanh194

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Nội quy diễn đàn Sinh vật cảnh Việt nam

e mới mua 1 e Chào Mào, nhìn mã cũng đẹp nhưng nó lại ít hót. E hỏi người chủ, ông ta bảo nó được 1 năm rồi. e k biết làm thế nào để nó hay hót. mà con chào mào của e cũng không sổ lồng. nhung mỗi tội là không hót mau chỉ hót vài câu vào buổi sáng thế là hết. e xin được các trong hội chơi chim thỉnh giáo giúp e vài điều cơ bản khi nuôi chim và chọn chim thế nào???
E xin trân thành cảm ơn!

chaomaothanhson

Thành viên mới
SVC$
0
chào mào thanh sơn

em mới nhập được một em Chào Mào..nói chung là ngon ,đẹp,bổ rẻ,Nhưng em nó hót hơi ít..nhờ các bậc tiền bối giúp..cho em nó năng hót hơn..xin cảm ơn ah.

dhkhanh84

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mượn clip của bác dangvietha trên youtube, em Chào Mào nhà mình nghe clip này xong xung lắm, ro suốt thôi.

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/FyLhres-1cA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

khanhduy3010

Thành viên tích cực
SVC$
0
nuôi như thế nào để chim máu chiến

tình hình là ông anh em có con Chào Mào nuôi cũng đã lâu, chim dạn và hót hét tốt, vậy em xin hỏi các bác là nuôi như thế nào để chim máu chiến, nghĩa là nhìn thấy chim khác là bung cách đòi đấu đá??? các cao thủ có kinh nghiệm xin chỉ bảo ạ :)

pleikupho

Thành viên tích cực
SVC$
0
e có 1 con Chào Mào bổi nuôi lên dc 1 năm lồng, ko biết tại sao nó khùng quá, gặp gì nó cũng bu lồng đòi cắn , bung cánh hót lùm lum hết, kề lồng than cũng hót , bung cánh , nhảy tới nhảy lui, có phải là nó bị cuồng rồi ko mấy a, tuy là cằm lồng vẫn còn nhảy (ko tung ầm ầm nhé), nhưng gặp chim là đứng chơi ngay

huy_bmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhờ các cao thủ giúp đỡ

mình có nuôi 1 em Chào Mào cũng đựơc hơn 1,5 năm(nuôi từ má trắng lên). nhưng vì chưa có kĩ thuật và không có chim dìu nên thời gian đầu chim ít hót cũng nản, khoảng nửa năm gần đây thì mình có hứng nên siêng hơn và cũng có đem đi đến các nhà có chim sổ bọng hay để cho em nó em nó học theo. thì chim cm của mình cũng sổ bọng và cũng có người khen là lai lai giọng huế nhưng mỗi tội là em nó sổ ít quá( sổ được đâu chừng gần 10 lần ak). vì em nó hót cũng được nên mình thúc cho em nó ăn nhiều trái cây nhất là cam....cám chộn trứng gà... nhưng em nó cũng chẳng sung hơn là bao(em nó sổ được khoảng 10 mấy lần là im ru):a09: hok biết các bác có cách nào giúp mình để em nó sổ bọng nhiều hơn hok.

huy_bmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: nhờ các cao thủ giúp đỡ

mong các cao thủ giúp đỡ, em nó cũng dạn nhưng lại ít hót

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: nhờ các cao thủ giúp đỡ

Theo mình thì chú ý ít hót, ít sổ là đúng vì nuôi từ má trắng và thiếu các sư phụ hỗ trợ...
Cái chính là mỏ chú ý hơi dài nên vậy.
ĐỒng ý là Gốc mào hình số 3 xem được. Yếm đẹp.
Phải kiên nhẫn thôi bạn ơi.
Chim bạn là gốc Quảng đúng không? nhìn yếm á.

DatNhon

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: dấu hiệu nào nhận biết 1 chú CM đang thì căng lửa?

Ngoài việc siêng hót,
thường người chủ sẽ biết rành hơn. Nhưng những dấu hiệu cho ta thấy cũng có như bộ lông lúc nào cũng gọn om sát thân hình.

Ngoài ra như hlong đã nói, đồng tử của mắt CM nhỏ lại. Họng chim CM sung thì sẽ vàng đậm hơn màu vàng nhạt. Bạn nói đúng như chòe lửa sung sẽ từ vàng đổi thành đen lên.

Nhìn cũng khó biết nhưng thường những chú sung sẽ đấu cháy lửa. Như cánh nhấp liên hồi khi đấu, ta nhìn biết liền.

Nhưng cũng chưa phải là sung tột độ. Dấu hiệu con chim sung nhất vẫn là sung đụng đâu hót ché đó. Cả chim sẻ, cục đá tung lên cũng bung cánh hót ché. Người đi qua cũng xuống bung cánh hót ché. Rất hiếm không nhiều con như thế.
CM nhà em lâu lâu cầm vào lồng là tung cách khẹc khẹc luôn. thò tay vào là chiến đấu ngay chỉ tiếc là nó hot cả giọng khướu các bác ahj

loccoc

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mới nuôi 1 em má trắng mùa này mới thay lông xong được 2 tháng. Từ ngày em nó còn là má trắng đã hót hét rất ác rồi, ra giọng 5 -6 âm và đảo giọng liên tục. Em nó là chim Bắc. Khi thay xong lông, Mình để ý thấy treo đâu nó cũng hót, k hót thì chuyện. Mình có cho đi cội vài lần và đều treo xa và trùm áo lồng để nó nghe hót và hót lại. Đợt này do chuyển nhà và công việc nên mình không cho e nó đi cội được, nên mình có mua thêm 1 cái lồng bẫy để thi thoảng xách em nó đi về quê cùng honda.Mình ở Hà Nội về quê trên Vĩnh Phúc mất tầm 60km và quê mình lại rất nhiều rừng và chim Chào Mào. Lần nào về mình cũng treo lồng lên cây trước nhà cách xa rừng cây chim rừng mấy chục mét để em nó nghe thấy giọng chim rừng và hót theo. Mình không treo gần sợ bị bể chim. Được vài lần cho đi chơi rừng dợt dãi với chim rừng nên e nó cũng quen. Bây giờ về nó hót cả ngày, nhưng kè lồng thì không thấy hót chỉ líu díu trong miệng. Nhưng tách ra là lại hót ngay. Tuần vừa rồi Hà Nội rét thế mà nó vẫn hót cả ngày, mình còn cho nó tắm nước ấm nữa. Nhưng cứ gặp chim lạ là không hót. Như thế có phải là chim non nên chưa căng không, hay bản chất của con chim là không hay, chỉ để nghe hót được thôi. Mình mới chơi nên để nhận biết 1 con chim thì chưa có kinh nghiệm. Theo mọi người thì mình chăm chim như thế đã đúng cách chưa, và con chim như thế có tố chất không. Cám bã thì mình mua ở CLB chim, các chú ở CLB làm cám rất tốt rồi. Mình về chỉ thêm hoa quả và mồi tươi thay đổi theo hàng ngày thôi. Về dáng dấp con chim thì mào cao. đòn dài, đuôi dài, gốc mào khá to và dày, được cái hót rất to, khi hót lông ở cổ bung hết ra trông rất đẹp.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Có vài chú chim mồi nổi tiếng cũng từ là chim tơ hoặc "tơ tách" tức là tơ đang thay lông chuẩn bị qua thành chim trưởng thành.

Dạo gần đây phong trào thi thố cũng có vài chú là má trắng nhưng vào "vòng cuối cùng."

Thật ra ai cũng bảo là chăm chim già lên mới hay này nọ đấu trường tốt v.v.. nhưng rồi có vài con tơ đấu trường cũng tốt đó thôi?
Vì vậy, để nuôi luyện con chim là do kỹ thuật tầm nhìn của mỗi người chủ. Không do vào con chim. Dĩ nhiên con chim hay thì người chủ họ nhìn biết. Người biết nhìn chim thì đâu đi chọn con chim dở mà nuôi :).

Tôi đồng ý rằng nuôi má trắng lên thì để nghe giọng gốc vùng miền của nó cho hay thì khó thôi!

Theo lối nói của bạn thì bạn định nuôi nó thành là con chim gì? Mồi hay chim chơi trường. Vì với giới chơi hiện nay có 2 loại. Không còn như xưa thì con mồi là 1 thôi. Tức là kê đấu đá dượt dãi với anh em với nhau và đi bẫy cũng là 1 con chim. Hiện nay có trường có dượt thi thố. Vì vậy, con chim dượt trường quen chơi tốt lại ra rừng không làm ăn gì được lắm. Cái này tôi nói là khả năng %. Còn con mồi? Giới chơi mồi chuyên cũng bảo thế này, con chim mồi cũng nên giữ nước rừng và chơi rừng, và rõ ràng ai giữ mồi hay chơi họ sách ra hội chơi không bao nhiêu nhưng ra rừng lại chơi bền và bắt chim đẹp mắt. Hoặc ra hội chơi quen hay rồi ra rừng lại nhạt phai đi..... cái này ít có em nào chơi được 2 bên, có mà ít!

Con chim đã qua mùa thay lông chơi tốt.... nên cho nó thử sức với chim trời và bắt một vài con. Bảo đảm, sau đợt bắt đó về thấy độ lửa nó lên hẵn.

thân mến,

loccoc

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bác Bạch Đề.
Đúng như bác nói là hiện giờ em vẫn chưa định hình được hướng phát triển cho em nó. Em muốn hướng em nó là chim chơi giàn tốt nhưng không có thời gian để đi cội. Do đó sẽ theo hướng thành chim mồi mà khả năng sẽ rất thấp đối với chim má trắng lên và em cũng chưa có kinh nghiệm nhiều. Nhưng do đặc thù em hay về quê mà quê có nhiều Chào Mào nên e vẫn đi theo hướng chim mồi. Lâu dần sẽ tích lũy kinh nghiệm để 1 ngày nào đó có duyên với chú chào mào nào hay thì sẽ có kiến thức rồi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom