Guest viewing is limited

htyn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao hội ế ẩm quá vậy ==
:a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34::a34:

htyn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mọi người cho hỏi là chim mới biết mổ à. nhưng mình cho ăn thì cầm lại chứ không dám thả hay cho đậu trên tay như anh em. sợ nó bay mất thì chết T.T

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Dạo này bận quá ít khi vào bằng máy tính được, toàn vào bằng điện thoại đọc bài chứ chả post được. Với lại kinh nghiệm nuôi dạy thì trên topic này cũng như trên diễn đàn có rất nhiều rồi. Mình cũng muốn mọi người cùng xây dựng đây thành ngôi nhà chung của anh em yêu chim sáo, là chỗ giao lưu học hỏi lẫn nhau. Anh em nào có điều kiện ở gần nhau thì offline cafe, trà đá trao đổi kinh nghiệm. Ngày trước ở HN mình cũng tập hợp làm quen được mấy người thỉnh thoảng cafe cho vui, giờ thì chịu rồi, ở xa quá. Giờ chỉ ngồi hóng xem anh em offline có gì quăng lên đây cho mình và những người không có điều kiện "thèm" chơi ! Đôi dòng tâm sự chia sẻ cùng các bác, anh/chị/em và các bạn !:a26:
@tuan_chay & htyn : sáo của hai bạn đẹp đấy, khả năng đực rựa cũng rất cao. Cố gắng chăm sóc tốt vào nhé. Còn muốn thả em nó ra chơi như mình và mọi người thì trước hết phải đánh giá được độ thuần và quấn người của em nó đã. Khi bạn đến gần nó có lao bổ ra phía mình không, huýt gọi có kêu đáp lại không... Sau đó là tới màn "đóng cửa thả chim", "đóng cửa thả chim" mà ok thì tới "mở cửa thả chim" << cái này khuyến cáo nhà bạn nào ở phố hoặc không gian không thoáng đãng, rộng rãi không nên thả ra ngoài, chỉ cần giật mình một cái, chú chim cắm đầu bay mất tích khó tìm được đường về lắm. Nếu nhà có sân rộng nó vọt đi một đoạn vẫn không sao, có thể tự bay về hoặc ít ra mình còn nhìn được nó bay tới đâu mà tới túm cổ về :a21:
Chúc các bạn có những em sáo ưng ý !
Góp ý với 2 bạn thêm phát là nên thay cầu cho các em nó nhé. Cầu của 2 bạn hơi nhỏ so với chân của em nó, đứng lâu sẽ mỏi. Nên thay cầu lớn hơn vừa với chân các em nó (đường kính khoảng 2cm là vừa), đứng vừa đỡ mỏi mà móng chân các em nó cọ xát vào đó sẽ mòn bớt, đỡ mọc dài ra dễ tai nạn đáng tiếc. Mình thấy xài cầu ổi rất ok, vừa bền chắc lại đẹp, càng dùng càng bóng lộn, :a26: !

Chỉnh sửa lần cuối:

tuan_chay

Thành viên mới
SVC$
0
Bác mua giá nhiu vậy? mình cũng mới mua^^ cùng nhau chia sẽ nha bác
bác ở đâu mà mua sáo rẻ thế? mình mua 300k ở kim ngưu (hà nội) mà bà già bán hàng còn chưa muốn bán :a23:. sáo mình đang trong giai đoạn:đóng cửa thả chim :a01:. hàng ngày cho nó ăn dế trên tay và huýt sáo, giờ mỗi khi thả mà huýt sáo là nó bay lên tay hoặc lên đầu vui lắm. ah lát mình nữa đi mua cái cầu to như bác sturnus góp ý, mới chơi chim nên mình còn ít kinh nghiệm lắm, mong được giao lưu với các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

htyn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dạo này bận quá ít khi vào bằng máy tính được, toàn vào bằng điện thoại đọc bài chứ chả post được. Với lại kinh nghiệm nuôi dạy thì trên topic này cũng như trên diễn đàn có rất nhiều rồi. Mình cũng muốn mọi người cùng xây dựng đây thành ngôi nhà chung của anh em yêu chim sáo, là chỗ giao lưu học hỏi lẫn nhau. Anh em nào có điều kiện ở gần nhau thì offline cafe, trà đá trao đổi kinh nghiệm. Ngày trước ở HN mình cũng tập hợp làm quen được mấy người thỉnh thoảng cafe cho vui, giờ thì chịu rồi, ở xa quá. Giờ chỉ ngồi hóng xem anh em offline có gì quăng lên đây cho mình và những người không có điều kiện "thèm" chơi ! Đôi dòng tâm sự chia sẻ cùng các bác, anh/chị/em và các bạn !:a26:
@tuan_chay & htyn : sáo của hai bạn đẹp đấy, khả năng đực rựa cũng rất cao. Cố gắng chăm sóc tốt vào nhé. Còn muốn thả em nó ra chơi như mình và mọi người thì trước hết phải đánh giá được độ thuần và quấn người của em nó đã. Khi bạn đến gần nó có lao bổ ra phía mình không, huýt gọi có kêu đáp lại không... Sau đó là tới màn "đóng cửa thả chim", "đóng cửa thả chim" mà ok thì tới "mở cửa thả chim" << cái này khuyến cáo nhà bạn nào ở phố hoặc không gian không thoáng đãng, rộng rãi không nên thả ra ngoài, chỉ cần giật mình một cái, chú chim cắm đầu bay mất tích khó tìm được đường về lắm. Nếu nhà có sân rộng nó vọt đi một đoạn vẫn không sao, có thể tự bay về hoặc ít ra mình còn nhìn được nó bay tới đâu mà tới túm cổ về :a21:
Chúc các bạn có những em sáo ưng ý !
Góp ý với 2 bạn thêm phát là nên thay cầu cho các em nó nhé. Cầu của 2 bạn hơi nhỏ so với chân của em nó, đứng lâu sẽ mỏi. Nên thay cầu lớn hơn vừa với chân các em nó (đường kính khoảng 2cm là vừa), đứng vừa đỡ mỏi mà móng chân các em nó cọ xát vào đó sẽ mòn bớt, đỡ mọc dài ra dễ tai nạn đáng tiếc. Mình thấy xài cầu ổi rất ok, vừa bền chắc lại đẹp, càng dùng càng bóng lộn, :a26: !
Thanks bác. tí e kiếm cây ổi làm cầu. e đang làm cầu 2 tầng bằng cây mận có vẻ em nó cũng thích.

bác ở đâu mà mua sáo rẻ thế? mình mua 300k ở kim ngưu (hà nội) mà bà già bán hàng còn chưa muốn bán :a23:. sáo mình đang trong giai đoạn:đóng cửa thả chim :a01:. hàng ngày cho nó ăn dế trên tay và huýt sáo, giờ mỗi khi thả mà huýt sáo là nó bay lên tay hoặc lên đầu vui lắm. ah lát mình nữa đi mua cái cầu to như bác sturnus góp ý, mới chơi chim nên mình còn ít kinh nghiệm lắm, mong được giao lưu với các bác.
Mình mua ở Bến Tre. bà chủ nói 180k mình trả còn 160k

Chỉnh sửa lần cuối:

htyn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mua bà chủ nói 5 ngày biết ăn nhưng nay 3 ngày em nó đã biết ăn rồi. mình trôn sữa dê với cám Ba và có vẻ nó khoái lắm, mà ăn cũng mau lớn.
có điền nó hơi nhát. 2 ngày đầu mình dùng tay ôm nó rồi cho ăn chứ không dám thả nên chắc vì vậy mà nhát. ngày thứ 3 thì cột dây vào chân rồi thả. hehe.

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Ây dà, đừng buộc chân thế kia, sáo bay tương đối khỏe, nó vọt một cái mà vướng dây dễ tiêu luôn cái chân đấy! Nếu sợ em nó bay ra ngoài thì cứ..."đóng cửa thả chim" hay hơn. Thực ra là sáo non dạn lắm, chả mấy khi bay đâu, có điều sáo không thích người khác chạm vào người nó đâu nên đừng cố chạm vào hay gãi lông làm gì ! :a02: Thức ăn thì cám ba vì trộn nước được rồi, trộn sữa thì cũng chưa biết tốt xấu thế nào nhưng sữa nhanh hỏng lắm mà chim (nếu mình nhớ ko nhầm) thì không tiêu hóa được cái khoản này đâu. Bạn chăm cho em nó ăn mồi tươi như cào cào, sâu, dế vào là ok thôi !
@tuan_chay : thế này là đang giao lưu còn gì nữa, :a31:

svcbs

Thành viên mới
SVC$
0
nhà mình đang nuôi 1 em, biết tự mổ ăn rui, chạy nhảy lông đuôi bị gẫy hết, mà khi nào có thể dạy nói được? và thay lông?

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Những kiến thức cơ bản như thế này có rất nhiều trên diễn đàn rồi, ngay cả topic này cũng rất nhiều. Các bạn nên đọc hết từ đầu để học hỏi trước, phần nào chưa thấy thì mới trao đổi lại. Cứ một vấn đề cơ bản mà sau một thời gian lại có người hỏi, mọi người lại vào trả lời như thế rất tốn tài nguyên diễn đàn và rất nhàm chán ! Mình nghĩ để phần tài nguyên đó cho giao lưu và show hàng thì hay hơn nhỉ ! Thân :a31: !

xuantin

Thành viên mới
SVC$
0
mình mới nuôi em sáo nâu mà không biết cách để nó dạn người có bác nào biết cho xin ý kiến ạ

rongcon_bd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hic sau một thời gian dài chú sáo của em đã trở về với tự nhiên mất rùi các bác ạ. Thời gian đầu nó bay đi chơi nhưng vẫn quay về để ăn và ngủ tối nhưng đên mấy ngày nay thì không thấy em nó về nữa. Em sợ nó bị mấy con sáo hàng xón dụ và đã bị bắt nhốt mất rùi. hic hic hic

kimye1091

Thành viên mới
SVC$
0
mấy bạn cho mình hỏi mùa này có ai bán sáo nâu con k nếu biết chỉ mình với
:a04:

tuanbk22

Thành viên mới
SVC$
0
Pic dạo này có vẻ ế ẩm nhỉ? mình mới được thằng e cho con sáo đen nuôi cũng dược hơn năm rồi nhưng nó không dạy nói. chim cũng chưa lột lưỡi. không biết giờ còn dạy nói được nữa không nhỉ?

tuan_chay

Thành viên mới
SVC$
0
lâu lắm mới quay lại dđ!rốt cục thì sau 8 tháng chăm sóc với một lần gẫy móng và bị trụi lông đầu do đâm lồng thì nay e sáo đã rất oai vệ. mọc móng trở lại, mọc mào rất đẹp, và đã nói đc câu: bà dí ơi rất sõi (bắt trc thằng cu tí nhà mình) câu mình dạy "nhà có khách" thì mãi chịu nói. Nó thích giọng trẻ con hơn, giờ đang tính dạy nó bằng tiếng thằng cu tí nhà mình đây, hehe:a04:.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom