Guest viewing is limited

kingviet_svc

Thành viên mới
SVC$
0
fan chim cảnh của Quy Nhơn đâu rồi? sao ko post bài nào mới vậy

Dear Hotman77,

Bạn muốn đặt lồng mây chổ có uy tín, sao ko gọi Mr. Bình (056. 3522767)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Sao hội CM Qui nhơndạo này im lặng vậy ta.!
các anh em đồng hương cho hỏi là hiện tại CM ngoài Qui nhơn mình đã có chim Má trắng chưa vậy? và mình thấy ngoài đấy anh em cũng ít đi đánh chim.Trước thường mình hay đánh ở khu vực núi đường Lam Sơn.
Còn về vấn đề CM mồi ngoài đấy thì theo mình các anh em chịu khó đi các vùng huyện xa xa tí chắc chắn sẽ kiếm được nhiều chú CM hay,vì Cm nuôi ở quê họ chăm sóc k tốt nhưng nếu gặp con CM hay thì về chỉ cần chăm lại 1 thời gian là chơi chiến rồi.Chứ chim CM mua ở cội Bình Minh thường là quen nhà do ít được đem đi xa nên khi đem về chim chưa quen.
Mong là phong trào chơi CM của anh em đồng hương qui nhơn sẽ ngày càng mạnh lên

vld

Thành viên mới
SVC$
0
sao mình không lập hội ở Quy Nhơn nhỉ? khẳn định chút gì chư?

phambahue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn Kinhviet-svc cho mình hỏi: Lồng đặt 64 - 68 nan khỏang bao nhiêu vây bạn.Ở ngoài mình ko có ai làm lồng cả. trong Bình Định nghe nói chim Cm của a Ngọc giao thông toàn chim chiến ko phải ko mấy anh e trong đó. Năm 2008 vừa rồi nghe nói festival BD có tổ chức thi chim chắc hào hứng lắm nhỉ.

xuanhuy

Thành viên mới
SVC$
0
hội Chào Mào ở Quy Nhơn chơi ở chỗ nào vậy mấy anh?
em chỉ thích nuôi chim bổi lên thôi, có anh nào có chim bổi hay hay giới thiệu em với nha!
thân ái!

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
hội chào mào ở Quy Nhơn chơi ở chỗ nào vậy mấy anh?
em chỉ thích nuôi chim bổi lên thôi, có anh nào có chim bổi hay hay giới thiệu em với nha!
thân ái!
Đây là ae lập Hội trên diễn đàn chứ bạn đọc từ đầu tới cuối topic này có bao nhiêu ng ở Qui Nhơn online đâu, thường QNhon ae chơi ở các Cội khá có tiếng ngoài đấy, bạn ở Qui nhơn thì chắc mình khỏi giới thiệu vì sợ múa rìu qua mắt thợ hihi với do mình ở Sg chứ k thường xuyên về Qui nhơn. Còn về chim bổi thì hiện tại theo thông tin bạn bè chơi cm thì Qui nhơn hiện nay có khá nhiều người đã bắt đầu chăm và dựng bổi lên, nhà nào có phong trào chơi cm rồi thì thường có ít nhất 5 chú, do trước đây Qui nhơn chơi và ép chim má trắng lên là chính, nhưng sau 1 thời gian cảm thấy chim bổi có cái nét hay nên ae đã bắt đầu chuyển sang chơi. Nhưng mùa chim bổi ở Bình Định-Qui Nhơn khá ngắn chỉ tầm 2,3 tháng sau bắt đầu vào mùa là hết chứ k kéo dài như là các nơi khác. bạn hỏi chim bổi hay bay giờ thì chỉ chịu khó đi kiếm ae hoặc ai chơi bổi thì nói ng ta ngượng lại thôi, còn k thì tự xách lồng mồi đi kiếm, chứ sau Tết Tây 1 thời gian là mùa chim bổi đã hết, các tiệm bán chim bẫy lưới tại QUi nhơn cũng k có nhập hàng về bán. Đây là cái nét lạ ở Qui nhơn, hy vọng trong 1 thời gian nữa khi phong trào dựng bổi lên mạnh thì Qui nhơn sẽ có bổi thường xuyên hơn.

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Mấy anh em ở Qui Nhơn đâu hết rồi, sao thấy im lặng quá vậy nè :a23:. phát động phong trào phát triển mạnh mẽ lên nào :a20::a20:.
nói vậy thôi chứ e ở SG vô đây thấy mấy anh em đồng hương muốn giao lưu có diệp về quê gặp làm ly cafe nói chuyện chim cò chơi.
Thân.

MrJohnny

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hehe, chủ nhật về rồi mà chưa biết chỗ nào để cầm em cm đi dợt đây, chán thế, chắc đem em nó vô sg chơi quá. Mình đang chờ ngày chuyển công tác ra Quy Nhơn, khi đó sẽ khuấy động phong trào CM của Quy nhơn lên thui, ae QN chơi còn thưa thớt chưa tập trung.( có sai mong bỏ qua cho :a03:)
Thân!

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Hehe, chủ nhật về rồi mà chưa biết chỗ nào để cầm em cm đi dợt đây, chán thế, chắc đem em nó vô sg chơi quá. Mình đang chờ ngày chuyển công tác ra Quy Nhơn, khi đó sẽ khuấy động phong trào CM của Quy nhơn lên thui, ae QN chơi còn thưa thớt chưa tập trung.( có sai mong bỏ qua cho :a03:)
Thân!
Hihi bạn đem chim ra đấy khoáy động dùm mình phong trào ngoài đấy với nhá, nhớ là chỉ cách ae lên diễn đàn cho nhiều nhiều chứ k lại có ng tưởng phong trào ngoài đấy ảm đạm nữa thì chết :a21:. Ra ngoài đấy mà bạn nói k có trường dợt chim thì chắc là chưa có thổ địa quen rồi chứ k thì ngày nào bạn cũng có thể ngồi uống cafe mà dợt chim từ sáng tới chiều tuần 7 ngày luôn :a21:

hothabi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn tấm lòng những người con đất võ "BÌNH ĐỊNH"

Cảm ơn tấm lòng những người con đất võ "BÌNH ĐỊNH"

Chào các chiến hữu thân mến!
Hôm nay mình mạo muội vài dòng về một vùng chim ít được nói đến trên mạng, nhưng không kém phần hấp dẫn và lôi cuốn những người đam mê chim.
Đầu tiên khi nghĩ về vùng đất này hẳn tất cả chúng ta đều nhớ đến cuộc hành quân thần tốc của vua Quang Trung - Nguyễn Huệ, nơi có thứ rượu bầu đá nặng nặng làm say đắm lòng người. Nhưng đó chỉ là những gì qua sách vở, còn với tôi nơi đó còn có những con chim chào mào rất hay và một tinh thần thượng võ không phải nơi nào cũng có của các chiến hữu Bình Định.
Vừa qua nhân dịp ngày giải phóng tỉnh Bình Định (31-3) tôi có vào tham gia cuộc thi giọng hót chim chào mào. Thực ra trước kia tôi đã vào ra nơi này không ít lần nhưng cảm giác lần này thì khác hẳn (hơi hồi hộp chút xíu). Tôi chỉ nghĩ vào đây để được giao lưu, nâng tầm hiểu biết để nuôi chim là đủ rồi. Nhưng tình cờ tôi mới phát hiện được những cái hay của chim Bình Định. Giọng chim ở đây không lua và dài như dòng Trung Mang, không nặng và uy hiếp như giọng chim Huế, không thánh thót như Cam Ly nhưng nó lại rất dễ nghe, theo tôi là cộng hưởng của các cái hay ấy lại và chia đều ra (nhất là giọng của vùng chim An Lão). Tại đây tôi thấy những chú chim chịu đấu chiếm tỷ lệ cao hơn các vùng khác (dĩ nhiên cách chơi mỗi nơi khác nhau nên nói về các chú chim đỉnh thì phải bàn lại) và đặc biệt là chơi cánh và đuôi thì khỏi phải nói.
Sau cuộc thi cái được và cái mất lúc nào cũng có nhưng với tôi ở đây ai cũng thắng cả, mọi người đều vui vẻ và đặc biệt nơi đất võ này tôi lại chứng kiến một điều đúng tinh thần thượng võ của nó : "chú chim có đẳng cấp hơn" đoạt giải mặc dù không phải chim của Bình Định mà là chim Đà Nẵng. Nếu thật sự cục bộ địa phương thì có lẽ không bao giờ có điều đó.
Kết thúc cuộc thi mọi người cùng nhau liên hoan, tôi được nghe thêm 1 câu có lẽ sẽ còn nhớ mãi vũng đất võ này (thay cho lời kết): "Con chim đoạt giải nhất ra đòn độc ghê" ......rất võ.
Đà Nẵng, ngày 2 tháng 4 năm 2010

Bài của anh Dũng Đà Nẵng (nick hocchoichim) đã gửi bên AQUABIRD

hothabi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn, hiện tại trường chim CM Trúc Mai đường Phùng Khắc Khoan - Tp Qui Nhơn - Bình Định của anh Kiệt là điểm sinh hoạt chim CM của Hội SVC tỉnh Bình Định. Khi nào rảnh anh em ghé chơi.

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Chào các bạn, hiện tại trường chim CM Trúc Mai đường Phùng Khắc Khoan - Tp Qui Nhơn - Bình Định của anh Kiệt là điểm sinh hoạt chim CM của Hội SVC tỉnh Bình Định. Khi nào rảnh anh em ghé chơi.
Thân chào.
Lâu nay ae lập hội trên diễn đàn, nay có địa điểm cụ thể để ae tiện giao lưu học hỏi kinh nghiệm. mong ae hội SVC tại Quy Nhơn ngày phát triển mạng mẽ hơn, ae có thể cập nhật hình ảnh,clip của hội cũng như phong trào chơi Chào Mào tại Quy Nhơn để ae trên diễn dàn biết và hiểu thêm về chim chào mào Bình Định.
vài dòng cùng ae đồng hương.
Thân.
p/s : Sắp tới ae trong Hội CM Bình Thạnh có chuyến đi tham quan về Quy Nhơn hy vọng có diệp giao lưu cùng ae tại Hội CM SVC tại Quy Nhơn.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Vậy đây cũng là tin đáng mừng cho các anh em chơi CM quê nhà-Qui nhơn lại có thêm 1 sân chơi, dợt chim và uống cafe, chứ Tết mình về thì cũng chỉ dợt Than, Lửa, mà Cội của Kiệt Ngọc Lan thì cũng khá gần nhà mình Tết qua chỉ thấy treo vài con CM nhìn buồn ghê nay thì chắc là sôi động lắm đây.

tonam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ae biết chổ nào làm lồng tại QUI NHƠN đẹp ma uy tín ko?xin chỉ dùm.thank
Anh Khiêm ở khu sáu, ảnh hay ngồi quán Hội quán những người yêu chim, đường Tô Hiến Thành
hoặc chỗ đường Lý Thường Kiệt cũng có tiệm làm

---------- Post added at 10:34 AM ---------- Previous post was at 10:30 AM ----------

Anh em ở Quy Nhơn mình tham gia diễn đàn sớm như vậy nhưng có vẻ ít viết bài. Rất mong các bạn thường xuyên lên diễn đàn để trao đổi kinh nghiệm và giao lưu.

hothabi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn big, thanhthang, tonam ... đã khích lệ tinh thần đội nhà.

@ big: hy vọng có dịp giao lưu với Hội CM Bình Thạnh tại QUi Nhơn. Có dịp nhớ liên lạc số ĐT mình nhé. Thk.

hothabi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phong trào chơi chim Chào Mào tại Bình Định cũng đã mạnh lâu rồi, nhưng chưa có sự thống nhất và tiếng nói chung, cũng như hạn chế bài viết trên diễn đàn. Mình cũng có một số bài bên AQUABIRD đó bạn.

hoangtacqn

Thành viên mới
SVC$
0
cho hỏi địa chỉ của các trường chim hay o Qui Nhơn

hothabi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ hoangtacqn,

Hiện tại Qui Nhơn cũng khá nhiều trường chim tương đối. Trường chim (Tc) đa loại thì có Trúc Mai (CM - Than - Lửa), Tc Tiếng Chim, Tc Bình Minh, Tc Hoa Viên, Tc Sơn Ca, Tc Phú Việt ... Diêu trì thì có Tc Sơn Trang, Tc Chiến Hữu. Chim Vành khuyên thì có Tc BinBonBen ...

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
Chào bác @hothabi,

Qua theo dõi thấy tình hình chơi CM ở QN_BĐ thời gian qua phát triễn rất mạnh, 1 tin đáng mừng cho ae khu vực QN_BĐ nói riêng & tình hình chơi, giao lưu CM cả nước nói chung ngày càng phát triễn đi lên.

Hy vọng 1 ngày gần nhất Hội CM Bình Thạnh sẽ về đất Võ để gặp gỡ giao lưu cùng ae đam mê CM khu vực QN_BĐ. Rất mong diện kiến bác Bình, chúc bác Bình sức khỏe để đưa phong trào chơi CM QN_BĐ phát triễn ko ngừng.

Thân
@cu2006

ro_béo

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Khà khà chào anh Bình, không ngờ hôm nay gặp anh ở đây, em là Việt nè.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom