Guest viewing is limited

anhbovip

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: kíu em gấp với mấy pác

em sẽ nghe lời các bác làm đủ mọi cách để kíu 9 con chim còn lại
nếu lần này chim mà chết nữa thì vợ em sẽ ko bao giờ cho chơi chim nữa
từ ngày chơi chim đến giờ đễ tuôt tay bay mất 5 con rùi
và tử vong 2 em
anh em tiếp tục chỉ mọi cách để mình khắc phục nhé

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

em có 2 chú chích chòe than
cách đây mấy bữa em có 1 chú tậu thêm 1 chú mới về thì chú cũ sống đc 2 >>3 ngày cứ xù lông to như quả bóng buổi trưa em cho ra tám chú ấy chỉ tám 1tys rùi thôi sáng hôm sau chết !!!!!!!!!!!!!!!!:a22:
bây giờ còn 1 chú mới mua cũng đang xù lông to như quả bóng ko biết có chết luôn không anh em cố gắng giúp đỡ nhé :a25:
Chào bạn!
Trước, xin chia buồn vì sự ra đi đáng tiếc của 2 chú Than của bạn!
Hiện tượng chim của bạn xù lông rồi chết và những chú còn lại cũng đang có biểu hiện như vậy nên mình nghĩ đến khả năng chú Than bạn mua về mang một loại bệnh truyền nhiễm do virus gây ra (có thể là bệnh cúm mùa ở chim). Bạn hỏi xem nhà chủ cũ của chú Than bạn mua có hiện tượng chim chết như vậy không? Vì có những chú chim mang virus gây bệnh mà chưa phát bệnh ngay, khi thay đổi môi trường sống mới phát tán bệnh và nhiễm lại virus của con mới mắc bệnh. Việc bạn cần làm bây giờ là ra cửa hàng thuốc thú y mua thuốc điều trị cúm cho gia cầm về cho những chú chim còn lại của bạn uống (bạn có thể dùng bơm tiêm trích thuốc vào cào cào, châu chấu rồi cho chim ăn hoặc pha vào nước cho chim uống - chú ý liều dùng bạn nhé). Đồng thời bạn mua 1 loại thuốc sát khuẩn tẩy uế về phun các lồng chim, giặt áo lồng bằng dung dịch sát khuẩn. Nếu không có thuốc sát khuẩn bạn có thể dùng nước vôi trong phun để tẩy uế.
Thân!

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

Thay bằng cào cào tươi bạn nên bắt giun đất cắt nhỏ cho các em còn lại ăn. Cho ăn giun đất rất tốt để chim mau hồi phục và phòng chữa được một số bệnh ở chim nữa, và cũng đề phòng trường hợp cào cào bị dính thuốc sâu nữa.

anhbovip

Thành viên mới
SVC$
0

thật sư là rất cám ơn anh em trong SVCVN mình rất thích chim cảnh nhưng kinh nghiệm về chim còn rất kém nay đc anh em chỉ bảo nhiều
2con chòe than đã ra đi bây giờ mình se cố gắng giữ nhưng chú chim còn lai

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0

đúng rồi bạn ạ,chim bổi còn lửa rừng áymaf.5 tháng mà đứng lồng thì là chim bị đánh thuốc rồi,về 3 hôm là chết như vậy là còn lâu đấy.trước kia mình hay đi chợ mua chòe than.bị đóng học phí hơn chục con như thế đấy,cứ mang về nhà là chết.có con chết ngay,con sau vài tiếng,con một hai hôm.cuối cùng được 1nguwowif buôn chim mách cho mới ngã ngửa ra là toàn chim đánh thuốc.con nào thấy cũng thuần sờ tay được không nhảy thúc gì.đây là những gì mà mình đã phải chịu cay đắng vì mới tập chơi.còn chim của bạn bị làm sao thì bạn hãy tham khảo thêm nhé.chúc bạn may mắn hơn mình!!

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giải đáp nhanh: phương pháp điều trị, chửa trị....

Em không biết post ở muc nào có gì mong adim chuyển giúp. con chòe than nhà em không biết bị bệnh gì mà cứ mổ vào chân ở giữa và dứt chân của nó nhiều lúc nó mổ đau quá kêu mà lúc sau nó lại mổ tiếp. mà nó không mổ ngón khác mà nó cứ mổ cái ngón đó. em xem thi không thấy ngón chân nó bị sao cả. bác nào từng gặp như vậy mong chỉ bảo mình với nhé.:a25:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: chòe than bị sao ? cần giúp đỡ

Bạn xem cái móng đó có hơi dài không? Một số con khi móng dài thường làm vậy để lặt gãy đi cho gọn, rổi vảy trên chân cũng tự tỉa kho dày lên. Chim thường làm vậy sau mỗi đợt thay lông.

Thân.

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh giúp chú than của em với

mới sáng hwa, đi tp về, bổng nhiên em tham có triệu chứng là: hả to mỏ, lắc lắc đầu giống như bị hốc, xặc vậy( y như con chó bị măc xương vậy). và em nó hok hót cứ đứng đó ặc ặc quài ah. :a09::a09: mong a e giúp em với.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: các anh giúp chú than của em với

Chào bạn,
.
Nghe có vẻ chim bạn bị sặc bột hoặc một mẫu chân cào cào (dị vật)_ kẹt trên vòm họng. Bạn trùm áo theo dõi xem tới hết ngày thế nào. thường chim sẽ tự lắc ra còn không bạ nhẹ nhẹ hé mỏ chim xem có gì mắc trong họng không nhé. Còn như bệnh lý sặc + chảy nước mũi mình đã pm trước đó.
.
Thân

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

nếu nó bị mắc cái gì vào cổ họng thì phải làm sao. đang hót ngon lành tự nhiên im ru bà rù lun. lo wa trời.:a09::a09::a09:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

bạn kiểm tra lại thử bạn cho ăn thức ăn gì, xem thử bệnh nó có giống anh Hiệp Đại Thành nói không! vấn đề thứ 2 là đang trở trời! bạn treo chim ngoài gió cũng dễ sinh ra cảm! có khi nó ho mà bạn tưởng là sặc, bạn có thể nhỏ vài gọt dầu gió xuống lồng rồi trùm nó lại như anh Mchip chỉ hay bếu nó ho thì bạn ra tiệm thuốc tây mua siro ho trẻ e và cái ống chích! về bắt chào cào non chim vừa ăn ko phải rỉa tim siro vào cào cào và cho nó ăn . Nếu bị ho cách này khoảng 3 ngày là khỏi! mình đã áp dụng cho chú chòe chuyển rồi. chúc chim bạn mau khỏi bệnh

thân mến

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

em nó ho phải có tiếng sặc sặc chứ, nhưng hok có tiếng gì, giống bị hốc, nhưng gần tuần nay đâu cho ăn cào cào đâu mà, và trong vòng 1 ngày thời tiết thay đổi đột ngột, đang nắng nóng, bổng trở gió lạnh, mưa dầm, nhiệ độ từ 30 xuống còn 22, 23 độ. có lẽ do lý do này. :a09: nó cứ há mỏ lắc lắc đầu kì wa.

nhuttan29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ở đây minh không có cào cào chỉ có dế thôi vậy tiêm vào dế có được không bạn:a36:

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tôi nghi là do cào cào dính thuôc tru sâu, mình có 1 em CT khoe manh , hok hiêu sao bi nhay lên ngôi cóng cào cào roi chet tren dó luôn..nó là Bôi duoc 1 thang rùi.

vuadinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bỗng nhiên có hiện tượng không bình thường?

Xin chào tất cả ae trên diễn đàn và các bác chuyên gia của chuyên mục.tất nhiên không phải ai nuôi chim cũng có thể hiểu hết tính nết hay các biểu hiện của con chim mà mình đang nuôi.mình cũng là một trong số đó,nay qua chuyên mục này mình xin được nhờ ae và các bác chuyên gia hãy tư vấn cho mình về cách phân biệt các hiện tượng bất thường của chim để qua đó mà nhận biết được sự thay đổi sinh học cũng như các tật bệnh có thể xảy ra để mà còn phòng tránh..Ví như con than của mình đang nuôi đã 4 mùa ở với mình rồi,các chế độ chăm sóc dãi dợt mình vẫn cố gắng duy trì để cho em nó luôn đảm bảo với điều kiện tốt nhất.Lên con than của mình rấ căng và hót múa rất hay,nhưng bỗng nhiên hai tháng nay chim có biểu hiện không bình thường là cứ từ tầm 3 giờ chiều là nó toàn xuống sàn lồng đứng hoặc nằm.trong khi đó từ sáng sớm khi bỏ áo lồng treo lên chim vẫn đứng cầu và chuyện,hót sổng bình thương.Vì tưởng chim ốm lên có thử để ý xem sao nhưng nó vẫn ăn uống bình thường,vẫn tắm táp và hót ,múa nếu hôm nao trời ấm và hảnh tý nắng..thế nhưng nó cứ xuống sàn nhiều khi mình ra lồng xua xua cho nó lên cầu nhưng cũng chỉ một lúc nó lại xuống,tưởng nó đau chân kiểm tra cũng không phải,nghĩ là sàn lồng có sâu rơi xuống lên nó xuống tìm để ăn nhưng lật bố lồng lên sạch chơn không hề có gì ở dưới.Vậy là nguyên do gì mà bỗng dưng nó lại có biểu hiện như vậy,lên mình rất mong mọi người hãy làm ơn giải thích hay tư vấn giùm cho mình về hiện tượng này cũng như làm sao khắc phục với nhé...Nếu con chim của mình nó bị như vậy có phải là nó bị mắc một chứng(tật)gì hay không.Rất mong nhận được thông tin phản hồi từ tất cả mọi người nhất là những chuyên gia về Chòe than nhé...Xin được cảm ơn rất nhiều xin tạm biệt và hẹn gặp lại!!!

minhduc2606

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Bỗng nhiên có hiện tượng không bình thường?

Ở xóm mình cũng có 1 cậu nhóc nuôi than mà chiều tối o đem vào nhà, hình như nó lạnh hay sao đó mà chiều tối mình đi ngang thấy nó đứng ở dưới bố lồng, ban ngày vẫn hót, lộn như điên.

johnynhat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giải đáp nhanh các cách cấp cứu cho CT

mấy a coi dùm e chú than con này bị j vậy,có người nói ho mà e cho uống thuốc rồi k thấy khỏi,mấy a giúp dùm e cám ơn
<iframe title="YouTube video player" width="480" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/9B79cWWLY6Q" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

elnino

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mấy a giúp dùm em

ho zi mà nhanh thế nhỉ , cái này gọi là ché đó .... ;))
Thân.

kidkid1042

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho hỏi con than bổi nhà em nuôi khoảng 1 tháng nay đã vào cám ăn mồi bình thường, sáng nay thấy em nó rúc đầu vào cổ ngủ ko e bắt ra thì thấy chim ốm lắm chỉ da bọc xương.có ai bị wa hay có kn chỉ jum

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom