Guest viewing is limited

vngladiator

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em vừa bắt lại chú than của bác em, nuôi từ chim thuộc và bác đã nuôi 1,5 năm, vấn đề của em là chú ngoài ăn sâu và cám ngoài ra chú chẳng chịu ăn thứ gì, em còn thấy chú đứng yên và đầu chú từ từ ngửa ra sau rồi chú ngoắc mũi 1 cái, bác em nuôi toàn cho an cám con cò, giờ em bắt về chăm nhưng chú ta cứ đờ đờ ra thỉnh thoảng thì lai lắc đầu trông như bị nghẹt mũi hay sao ấy, mong các cao thủ chỉ em cách ép cho em nó ăn mồi tươi vì nếu chú cứ ăn cám và sâu như vậy thì theo em thấy càng ngày chú càng ốm đi và trông như thiếu sức sống và không hoạt bát(chẳng hót hét gì cả ), các bác chỉ dùm em cách chữa bệnh cho chú luôn nha, thanks !:a45:

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hot: Than em bị sao ấy !

em nó gần đi rồi, mình khuyên bạn nên thả e nó ra coi bay dc ko, bay dc thì thả cho em nó đi họa may e nó còn sống.
xin thành thật chia buồn cùng bạn

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp dùm mình em than

hnay ra ngồi gần em than, thấy em y có hiện tuợng lâu lâu kêu mấy tiếng oak, oak ko biết lý do tsao nữa. anh em trong hội có thể giúp mình em y bị gì thế. thanks cả nhà :a35:

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: giúp dùm mình em than

em than tớ bị sổ mũi rùi, hnay bắt em ý ra xem thì thấy lỗ mũi toàn nước ko. có ai giúp tớ vụ này với..

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

bạn ra tiệm thuốc tây mua viên c sủi( pluzz). 1 viên bạn chia làm 4 phần, mỗi lần bạn cho 1/4 vào cóng nước cho chim uông nha, và nhỏ khoảng 4-5 giọt dầu xanh xuống bố lồng, tủ áo lồng lại và để chim nơi yên tĩnh. vài ngày là chim sẽ hết bệnh thôi. nhớ là để chim chổ nào không có gió lùa nha bạn.thân

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cho chim uống thuốc vậy là qua ngày hsau fai thay nước cho chim liền ah ?? còn dầu xanh thì sao, mỗi ngày mình mỗi nhỏ hả bạn ?? mình vẫn cho chim chế độ phơi nắng đc ko ?? cám ơn bạn nhé

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

nước thì bạn không cần ngày nào cũng phải thay đâu. khoảng hai ngày bạn thay 1 lần cũng ok rùi. còn dầu xanh thì bạn nên nhỏ 1 lần rồi khoảng 5 ngày sau bạn lại nhỏ tiếp nếu chú than vẫn chưa khỏi. còn c sủi thì bạn cho uống liên tục đến khi nào bạn thấy chim thật sự khỏe hẵng. chim đang bệnh nên bạn thuyệt đối không nên phơi nắng và tắm nha. chúc chim bạn mau khỏi bệnh nha.thân

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim em bị sao vậy các anh

Hồi trưa trời mới có nắng cỡ 11h30 em có tắm cho 2 chú chim xong , thì thấy 1 chập lâu khi thấy lông hết ướt thì thấy một chú ngủ hả mỏ có lúc hắc xì nhưng lại chập thì không thấy gì nữa nhưng để ý mỗi khi ngủ lại thấy chú hả mỏ không biết có bị sao không ạ . Ngày hôm qua chú đó cũng hả mỏ chỉ duy nhất 1 chú thôi , e sợ có thể do mấy bữa nay trời nắng nóng quá tại vì e thấy chim e nó vẫn còn lanh lẹ há mỏ đòi ăn liệu có sao không anh . Hiện tại e có nhỏ mấy giọt dầu xanh dưới bố lồng trùm kín cả 2 chú luôn , e sợ chú kia lây cho chú này nữa thì khổ . :a01:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
Ðề: Chim em bị sao vậy các anh

chẳng sao đâu bạn ơi. chim không có tuyến mồ hôi như con người nên khi trời quá nóng thì chim sẽ giải tỏa nhiệt cơ thể bằng cách là há mỏ thôi bạn à.( giống như con chó thì há mỏ lè lưỡi,con người thì đổ mồ hôi ấy mà):a01:.. khi nào trời mát mà chim bạn vẫn há mỏ thì đúng thật là chim bạn bị bênh rùi. thân

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0

chẳng sao đâu bạn ơi. chim không có tuyến mồ hôi như con người nên khi trời quá nóng thì chim sẽ giải tỏa nhiệt cơ thể bằng cách là há mỏ thôi bạn à.( giống như con chó thì há mỏ lè lưỡi,con người thì đổ mồ hôi ấy mà):a01:.. khi nào trời mát mà chim bạn vẫn há mỏ thì đúng thật là chim bạn bị bênh rùi. thân
Nhưng lâu lâu mình thấy nó hắt xì nhưng lại hết , hắt xì ít lắm mình nghĩ nó bị sổ mũi rồi bạn ơi . Trời nóng thì chim phải hả mỏ nhưng mình nhốt chung 2 con trong lồng thì thấy 1 con há mỏ còn 1 con thì không . Mình nghi con há mỏ bị bệnh rồi lâu lâu nó còn hắt xì mà:a17:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

vậy thì bạn nên cách ly 2 con ra. coi chừng than của bạn bị cúm H1N1 rùi đó.:a01:. nếu than bị sổ mũi thì bạn nên trum áo lồng lại, nhỏ xuống bố lồng 4-5 giọit dầu gió. mua viên c sủi( pluzz) chia làm 4 phần. mỗi lần uống bạn bỏ 1 phần vào cóng nước. khoảng 2-3 ngày thì bạn mới thay nước. cứ như thế thì chim bạn sẽ hết bệnh thôi. nhớ là để chim chổ nào không có gió nha.thân

tien-mi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

trời ạ sao ko tắm sáng mà tắm trưa ,tắm mà còn phơi nắng trưa như thế dễ bị cảm nắng lắm ,lúc trước mình mới chơi cho con mi mình phơi nắng trưa thế là nó cũng bị hat xì và sau đó 10 ngày nó chết tươi :a17:....

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0

vậy thì bạn nên cách ly 2 con ra. coi chừng than của bạn bị cúm H1N1 rùi đó.:a01:. nếu than bị sổ mũi thì bạn nên trum áo lồng lại, nhỏ xuống bố lồng 4-5 giọit dầu gió. mua viên c sủi( pluzz) chia làm 4 phần. mỗi lần uống bạn bỏ 1 phần vào cóng nước. khoảng 2-3 ngày thì bạn mới thay nước. cứ như thế thì chim bạn sẽ hết bệnh thôi. nhớ là để chim chổ nào không có gió nha.thân
Thôi khỏi cần tách ra bạn để đó chữa luôn 2 e cho chắc lỡ tách ra mà e đang mất bệnh thì khổ nữa . Để chữa luôn 2 em luôn . Cảm ơn bạn nhiều

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim e vẫn chưa hết bệnh là sao hả các anh . Nó vẫn ăn tốt , kêu đòi ăn miết à , e lo quá các a ơi:a09:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn Willsmith91

Chim bạn bị như vậy là do đường hô hấp có vấn đề. Có thể chuyển sang phổi mạng tính và rất khó trị, đặc điểm là hay sặc hoặc ho, ắc-xì. mình có một hiệu thuốc gia cầm chia sẻ.
Cách dùng cho chừng đầu tăm thuốc vào nước uống và thay mỗi ngày. Nếu chim khó uống có thể thêm miếng đường nhé. Bạn đến các cửa hàng thuốc thú y mà mua. gói nhỏ khoảng VND2000.00 . Chúc bạn như ý

Thân chào

---------- Post added at 03:05 PM ---------- Previous post was at 01:58 PM ----------

Quên post thành phần và hướng dẫn thuốc. Bạn xem tiếp nhé.

THÀNH PHẦN:

Doxycycline hyclate......5.000mg
Tylosin tartrate.........5.000mg
Exp qs.....................100g

CÔNG DỤNG:

Đặc trị nhiễm khuẩn hô hấp và tiêu hóa.
- Gia cầm: hen (CRD), viêm thanh khí quản, E.Coli, viêm xoang mũi, khẹc vịt, sụi giò, bại cánh, ủ rũ, thở khó, tiêu chảy, phân xanh phân trắng, phân nhớt.
- Gia súc : tiêu chảy phân trắng, phân vàng, viêm ruột, bệnh lepto (vàng da), viêm phổi, suyễn lợn, tụ huyết trùng, sưng mặt, phù mí mắt.

CÁCH DÙNG:

Trộn thức ăn hoặc pha nước uống, ngày 1 lần, liên tục 3-5 ngày.
- Gà, vịt, cút, ngan : 1g /4-5kg thể trọng/ ngày. Hoặc 2g pha với 1 lít nước uống hay 2g trộn với 0,5kg thức ăn.
- Heo Lợn), trâu, bò, dê : 1g /7kg thể trọng/ ngày
* Thời gian ngưng sử dụng trước khi giết mổ: 21 ngày.

Thân chào

thaiphien_19

Thành viên mới
SVC$
0
giúp e với

con chích chòe nha e nó bi sao í
nó bị nổi hạt ở hai bên mép miệng
các a chi giúp e cách trị bệnh nay với?

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp e với

Chào bạn!
Bạn diễn tả như vậy hơi bị khó hiểu, bạn phải trình bầy cụ thể hơn nữa anh em mới giúp được. với lại như vậy theo mình chim của bạn là chim bổi nên khi chim nhảy húc đầu nhiều gây ra trầy sước mỏ và đầu mép, chỗ đó sẽ bị sưng lên và thậm trí nở loét. Bạn nên chùm kín áo lồng vào khi chim chưa thuần hẳn và dinh dưỡng đầy đủ cho chú nó một thời gian sau nó sẽ tự lành vết thương.
Chúc bạn có chú chim hay.

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp e với

chào bạn ! bạn nói như vậy thì ae ko hiểu và ko thể giúp bạn đc.Bạn có thể nói rõ và cụ thể hơn đc ko?tiện thể bạn up hình của em nó lên thì tốt quá.thân

LPVK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cần hỏi ý kiến gấp???????

Chú chim chòe than non của em sáng thì không ăn zì nhưng đến chiều tối thì mới chịu ăn nhìu. Nhưng mỗi khi ăn xong em cho uống nước thì chú hả mỏ ra thở gấp giống như nghẹn khó thở, trong họng phát ra tiếng bụp bụp nhỏ không biết có bị zì không hic hic. Sẵn tiện cho em hỏi sao chú chim của em buổi sáng cứ nhắm 2 mắt tối mở mắt trái một chút rồi nhắm lại, cả 2 mắt đều chảy nước mắt mong các bác chỉ cho loại thuốc nhỏ mắt

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Ðề: Cần hỏi ý kiến gấp???????

Nghe triệu chứng bác đưa ra thì có vẻ như trường hợp kéo màng mắt phải rùi, bệnh này có thể dẫn đến mờ 1 mắt , bác nên mua thuốc nhỏ mắt cho người(loại 3000 Đ). Bắt em nó ra, dùng 1 tay kéo nhẹ mi mắt rồi nhỏ vào cho em nó. Trường hợp này nguyên nhân chính là do lồng nuôi, điều quan trọng nhất bây giờ là thay cho em nó 1 lồng khác và chỉ bỏ vào đó 1 cóng nước và 1 cóng bột
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom