Guest viewing is limited

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cần hỏi ý kiến gấp???????

Chú Than của bạn bị viêm phổi khá nặng rồi, nếu không trị ngay sẽ nguy đến tính mạng em nó. Bạn ra tiệm thuốc thú y hỏi mua gói Tylanvet, Kanacin 10% (là khánh sinh đặc trị các bệnh đường hô hấp). Bạn chú ý đọc hướng dẫn sử dụng để có được liều thich hợp với chú Than nhé. Nếu không có loại này thì bạn hỏi mua thuốc kháng sinh cho gia cầm (loại khác) cũng được. Ngoài ra bạn mua thêm một số loại thuốc nâng cao sức đề kháng như: STRESROAK, ANA C.VIT, ... chộn vào thức ăn hoặc pha vào nước cho chim ăn uống.
Chúc chú chim của bạn sớm khỏi bệnh!

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chòe than của em cần giúp đỡ

chào cả nhà, em hôm nay vừa mới mua một chú chờ than. nhưng khổ nỗi mỏ của chú bị mất lớp vỏ bóng đen bên ngoài. em không biết lớp vỏ sừng sau này có đầy lại được không? các bác xem có cách nào giúp em với. ah! em có một chú chòe than nuôi được hai năm rồi, nhưng năm nào cũng thay lông hai lần các bác ạ, các bác cho em hỏi lý do tại sao lại như vậy? có cách nào để nó chỉ thay lông một lần không? em không đổi cám đâu, em chỉ cho ăn duy nhất một loại cám thôi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chòe than của em cần giúp đỡ

Chào bạn,
.
Nếu tình trạng không ảnh hưởng việc ăn uống thì không sao. Bạn cứ chăm sóc như bình thường sẻ liền lại thôi bạn nhé. Lưu ý lần sau chụp ảnh bạn nhớ bật chế đọ chụp cận cảnh (thường có biểu tượng hoa tulip trên máy) để ảnh được hiển thị rõ hơn.
.
Thân chào

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hot: Than em bị sao ấy !

Em vừa bắt lại chú than của bác em, nuôi từ chim thuộc và bác đã nuôi 1,5 năm, vấn đề của em là chú ngoài ăn sâu và cám ngoài ra chú chẳng chịu ăn thứ gì, em còn thấy chú đứng yên và đầu chú từ từ ngửa ra sau rồi chú ngoắc mũi 1 cái, bác em nuôi toàn cho an cám con cò, giờ em bắt về chăm nhưng chú ta cứ đờ đờ ra thỉnh thoảng thì lai lắc đầu trông như bị nghẹt mũi hay sao ấy, mong các cao thủ chỉ em cách ép cho em nó ăn mồi tươi vì nếu chú cứ ăn cám và sâu như vậy thì theo em thấy càng ngày chú càng ốm đi và trông như thiếu sức sống và không hoạt bát(chẳng hót hét gì cả ), các bác chỉ dùm em cách chữa bệnh cho chú luôn nha, thanks !:a45:

Có khả năng em nó đang bị suy kiệt quá,Bạn nên từ từ đổi cho em nó sang ăn cám dành cho chích choè. Cho em nó ăn tẩm bổ thử các loại côn trùng khác như sâu, dế, cào cào,dán hoặc giun đất, lưu ý xem em nó thích ăn loại nào nhất thì tập chung trước mắt vào loại đó để em nó hồi sức đã,còn các loại khác để sau này tập ăn dần dần(vì trong thời gian chủ nuôi trước chú ta chỉ đc biết đến có cám cò và sâu thôi).Bạn đừng thay đổi chế độ chăm sóc quá tốt đột ngột kẻo chú ta lại chết trong sung sướng mất vì cái gì "quá" cũng đều ko tốt hết.
Mình cũng đã thành công với chú choè trong trường hợp tương tự như bạn nên có vài dòng chia sẻ trên. Chúc bạn may mắn.
Thân!...:a35::a14::a35:...

hoailinhpt

Thành viên mới
SVC$
0
Cho hỏi là bệnh gì đây?

Con chòe than của e mới sáng nay thức dậy trông nó buồn buồn và lừ đừ. e thay thức ăn và nước uống cho nó xong treo lên gần 30p sau tự nhiên thấy nó chảy máu mồn và chết ngay tại chỗ. các a chị chỉ giúp với.

anhbovip

Thành viên mới
SVC$
0
kíu em gấp với mấy pác

em có 2 chú chích chòe than
cách đây mấy bữa em có 1 chú tậu thêm 1 chú mới về thì chú cũ sống đc 2 >>3 ngày cứ xù lông to như quả bóng buổi trưa em cho ra tám chú ấy chỉ tám 1tys rùi thôi sáng hôm sau chết !!!!!!!!!!!!!!!!:a22:
bây giờ còn 1 chú mới mua cũng đang xù lông to như quả bóng ko biết có chết luôn không anh em cố gắng giúp đỡ nhé :a25:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: kíu em gấp với mấy pác

Chào bạn,
.
Bạn phải cung cấp rõ chim bạn thuộc dạng thuần rồi hay bổi, tình trạng thế nào, thức ăn/ chế độ nuôi thế nào thì mọi người mới giúp được. Nói chung chung như thế không đủ thông tin bạn nhé.
.
Thân

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0

em có 2 chú chích chòe than
cách đây mấy bữa em có 1 chú tậu thêm 1 chú mới về thì chú cũ sống đc 2 >>3 ngày cứ xù lông to như quả bóng buổi trưa em cho ra tám chú ấy chỉ tám 1tys rùi thôi sáng hôm sau chết !!!!!!!!!!!!!!!!:a22:
bây giờ còn 1 chú mới mua cũng đang xù lông to như quả bóng ko biết có chết luôn không anh em cố gắng giúp đỡ nhé :a25:

Chào bạn.
Trước khi biết có cứu được em còn lại hay không thì bạn cũng nên cho những thông tin tối thiểu: Tình trạng của con cũ trước khi có thêm con mới (thức ăn, sức khoẻ, chim bổi hay non, nuôi lâu chưa...) như bác Diệp Đại Thành đã tư vấn chứ. Vả lại thông tin về con mới hiện đang được rất nhiều người quan tâm đấy? Rất có thể nó là thủ phạm trực tiếp.
Trong khi chờ được tư vấn thêm, bạn nên tách chúng xa nhau ra (càng xa càng tốt nếu có thể; vì biết đâu con mới là tác nhân gây ra mầm bệnh và chủ thì không hề hay biết).
Thân.

anhbovip

Thành viên mới
SVC$
0

Chào bạn,
.
Bạn phải cung cấp rõ chim bạn thuộc dạng thuần rồi hay bổi, tình trạng thế nào, thức ăn/ chế độ nuôi thế nào thì mọi người mới giúp được. Nói chung chung như thế không đủ thông tin bạn nhé.
.
Thân

* thưa bác đây là chim bỗi mới mua 500K chủ trước bảo nuôi đc 5 tháng rùi
* thức ăn em tự làm em nuôi 10 lông( đủ loai) cho ăn cùng 1 loai cám + sâu + cào cào
* làm cám thì 2 bi cám chim ngoài chợ nửa long đâu phung + nưa long đâu tương +10 trứng gà+ 1 lang tôm khô + 3 vỏ trứng say nhiễn trộn đều phơi khô
*tình trang nuôi để trong nhà 2 ngày cho tám 1 lần và phơi nắng don lồng sạch sẽ
1 ngày thay nước 1 lần
* về chim bây giờ thì vẫn con khỏe nhảy nhót nhưng xù lông to đùng ( em sợ giống con trước thì phí lắm )
các bác giúp em nhanh nhé chắc tý nữa em phải chup và up anh lên

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn xem phân của chim ỉa ra như thế nào, loãng hay nước có màu gì khác không? nói chung phải xem toàn bộ từ thức ăn, đến phân của nó lúc đó mới xác định được bệnh. Thông thường mùa này chim rất hay bị bệnh như tiêu chảy, tụ huyết trùng...., lý do là thời tiết thay đổi, chế độ chăm sóc chưa đạt yêu cầu, nên khi lựa chọn cho chim ăn thức ăn gì phù hợp

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo như bạn nói thì đây là chim đã biết ăn bột,nuôi được 5 tháng rồi.
Theo tôi thì nó có thể bị trúng gió,với al5i bạn có chắc là chủ chim đã nuôi 5 tháng rồi hay o?
Những con bổi mới đem về thì khoan tắm,từ từ để khoảng 1 tuần cho nó quen rồi hãy tắm.
Cho nó uống nước đun sôi để nguội,cho cào cào nhiều vô.
Giờ bạn mua 1 viên C500,pha nước,bỏ vô cái chai thuốc nhỏ mũi,rồi bắt nó ra nhỏ vô họng nó vài giọt thôi,rồi đem trùm chỗ yên tĩnh,tránh gió lùa,để coi triệu chứng nó ra sau rồi tính tiếp.
Tạm thời đừng phơi nắng hay làm gì nữa,coi lại nguồn nước mà bạn cho nó uống xem sao.
Bổi bắt về mà xù là nguy hiểm lắm,lần sau có bắt coi kỹ kỹ chút,mua con bổi 500n mà để chết thì uổng lắm.
Chúc bạn mau cứu được con chim.

Thân.

anhbovip

Thành viên mới
SVC$
0

chủ cũ bảo nuôi 5 tháng hôm em xuống mua nó đứng lồng và hót rất nhiều nhìn dáng em nó thì đẹp mê li vì đang thay lông
nhưng mới dem nó về 3 ngày thì con o nhà lăn cổ ra chết bây giờ còn 1 mình em nó mà chết nữa thì đau lắm
bây giờ đã cách ly em nó và tủ áo lồng kĩ rùi
nhưng chắc phải show tấm hình nữa thì anh em mới đoán đc bệnh wa':a36:

Hohungct

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bổi nuôi 5 tháng mà đứng lồng, mới thay lông thì nhiều khả năng là chim chuyền mùa này nuôi lên và giá đó là hơi cao. Và những em này, do chưa biết chế độ chăm sóc của chủ cũ ra sao, nhất là không phải chim thuộc thì khả năng ra đi do kiệt sức là dễ xảy ra

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,
.
Mình đang nghi ngờ bạn mua chim bổi mới về còn lửa rừng và chưa biết ăn bột. (phía người bán phải uy tín vì nói thế nào là quyền của họ), thứ hai là chim mới nuôi 5 tháng cũng chưa thể gọi là thuần (tùy trình người nuôi) nên cũng hay bị sốc ẩu/trối nước. Tiếp theo là không biêt chất lượng bột của bạn thế nào có thể chim bị đường ruột. Em còn lại xù lông nhưng ăn uống/phân tốt và linh hoạt thì không sao có thể em nó bị tuột lửa và suy nhẹ, đừng trộn nhiều thứ nếu mua ngoài chợ và không do bạn trực tiếp làm . Đang mùa mưa nên chim thường không sung. Tạm thời để sâu và cào cào non, theo dõi xem thế nào và nhớ cập nhật thường xuyên. Chúc bạn như ý.
.
Thân chào

Chỉnh sửa lần cuối:

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn,
.
Mình đang nghi ngờ bạn mua chim bổi mới về còn lửa rừng và chưa biết ăn bột. (phía người bán phải uy tín vì nói thế nào là quyền của họ), thứ hai là chim mới nuôi 5 tháng cũng chưa thể gọi là thuần (tùy trình người nuôi) nên cũng hay bị sốc ẩu/trối nước. Tiếp theo là không biêt chất lượng bột của bạn thế nào có thể chim bị đường ruột. Em còn lại xù lông nhưng ăn uống/phân tốt và linh hoạt thì không sao có thể em nó bị tuột lửa và suy nhẹ, đừng trộn nhiều thứ nếu mua ngoài chợ và không do bạn trực tiếp làm . Đang mùa mưa nên chim thường không xung. Tạm thời để sâu và cào cào non, theo dõi xem thế nào và nhớ cập nhật thường xuyên. Chúc bạn như ý.
.
Thân chào
chim bổi bán 500k, về 3 ngày chết.... chim bổi giá cao thế ?!

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hot: Than em bị sao ấy !

Em vừa bắt lại chú than của bác em, nuôi từ chim thuộc và bác đã nuôi 1,5 năm, vấn đề của em là chú ngoài ăn sâu và cám ngoài ra chú chẳng chịu ăn thứ gì, em còn thấy chú đứng yên và đầu chú từ từ ngửa ra sau rồi chú ngoắc mũi 1 cái, bác em nuôi toàn cho an cám con cò, giờ em bắt về chăm nhưng chú ta cứ đờ đờ ra thỉnh thoảng thì lai lắc đầu trông như bị nghẹt mũi hay sao ấy, mong các cao thủ chỉ em cách ép cho em nó ăn mồi tươi vì nếu chú cứ ăn cám và sâu như vậy thì theo em thấy càng ngày chú càng ốm đi và trông như thiếu sức sống và không hoạt bát(chẳng hót hét gì cả ), các bác chỉ dùm em cách chữa bệnh cho chú luôn nha, thanks !:a45:
Chim quá suy ! Bạn bắt chim ra, sờ vào cái ức sẽ thấy 1 cái gờ nổi lên như lưỡi lam! Cho ăn cám không thôi chim vẫn sống, vẫn hót (ít) nhưng chim suy dinh dưỡng nặng, thiếu mồi tươi chim sẽ ít hoạt bát - lanh lẹ.. Tình trạng này bác phải "tập" cho nó ăn cào cào, giun, dế lại thôi !
Chòe than là loại ăn tạp, thú gì trong nhà mình có thể là mình cho nó xơi ngay. Từ con cá trong bể, đến miếng thịt bò Vợ mua về, hay con thằn lằn bò trên tường... em nó xơi tuốt!

anhbovip

Thành viên mới
SVC$
0

con chim giờ khuy xuống rùi giờ sao đây các bác cho nó uống thuốc gì bây giờ nó yếu lắm rùi mới sáng nay còn khỏe lám mấy bác up nhanh hô cái giờ em ko biết làm sao kíu nó đây sáp ra đi mất rùi hay nó bi làm sao :a09::a09::a09::a09::a09::a09::a09::a09::a09:

---------- Post added at 04:48 PM ---------- Previous post was at 03:37 PM ----------

thât là đau buồn em nó đã ra đi em còn 10 lồng chim nữa em sợ...................................
bác nào tốt bụng chỉ em với hình như con sáo và chòe lủa cũng có hiện tương rùi anh em giúp
từ nhỏ đến giờ chưa có sinh mang nào chết trên tay em to hơn con ruồi
bây gờ nhìn con chòe than chết ngay trên tay
chup lai mấy tấm hình cho đỡ nhớ

:a09::a09::a09::a09::a09::a09:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0

Hai con than chết, còn 10 lồng chim cũng xù lông như vậy tạm thời loại chuyện hai con than chưa biết ăn cám. Nguyên nhân thật khó đoán định, bạn thử cân nhắc nhé:
- Cả bầy chim bị gió lùa, hai con than mới về sức khỏe không tốt bằng đám chim ở nhà nên ra đi trước, với chim trúng gió sơ cứu bằng cách xoa dầu vào phần bụng, vẩy mấy giọt dầu gió lên bố lồng rồi trùm kín áo lồng, để yên tĩnh cho chim phục hồi.
- Cả bầy ăn phải bột hư, cào cào dính thuốc trừ sâu...vướng vào cái này thì bó tay rồi.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

chim bổi bán 500k, về 3 ngày chết.... chim bổi giá cao thế ?!
Không phải em mới mua chết mà khi mua em này về được 3 ngày thì em cũ ở nhà chết đấy bạn à. nguyên nhân vì sao thì thật khó, theo mình có khả năng chim chết do trúng độc thức ăn, có thể là thuốc sâu liên quan đến cào cào tươi bị dính phải. bạn mua một gói oresol cam loại nhỏ 500đ/gói dùng cho trẻ em bạn bóc ra lấy cán thìa xúc một cán đó pha vào lọ nước, là nước sôi để nguội để cho các con còn lại uống. ngày bạn thay 1 lần cho nó thải độc và cung cấp khoáng cho nó mau hồi phục. HHoawcjlaf bạn pha vào một ấm nhỏ theo cách hướng dẫn trên gói rồi rót vào lọ cho cả đần uống.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0

xin chào bạn Mình xin chia buồn với bạn khi 2 em than của bạn đã ra đi,bạn cho mình hỏi thêm là 2 em đó khi chết thì lườn(dưới bụng)có gày ko?nếu gày là do chim ko ăn nên bị chết,nếu như vậy thì loại bỏ lý do chim bị chúng gió.Còn về vấn đề 10 em nữa đang có hiện tượng như vậy cứ xù lông rùi chết bạn ra cửa hàng bán thuốc thú y tìm mua loại thuốc chống rù cho gà vịt về pha nước cho các em ý uống.chúc bạn thành công.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom