Guest viewing is limited

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chích choè than bị gãy móng sau

Bạn ơi mỏ trấu gãy đi mọc lại được mà. Nó khi dài quá khi chim mổ xuống đáy lồng nó sẽ gãy đi nhưng chỉ là tạm thời thôi. Đôi khi mình còn muốn cho nó gãy đi để chim ăn đỡ vướng. Nên mình thả hẳn con thạch sùng vào cho nó mổ. :a01::a01:

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0

Anh Hải chơi ác wa', không cắt nhỏ cho em nó ăn mà để cả con như thế thì đến bao giờ nó mơi xơi xong? Em toàn phải cắt nhỏ cho nó thôi,còn về việc mỏ chấu nghe lòi anh MTCHIP em vê lấy kìm cắt móng tay cắt cho nó nhanh.:a21:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

nhưng anh MTCHIP cho em hỏi chút nha, cái móng sau của con than e nó ra rổi nhưng hình như ra móng thẳng, mình có cách nào làm cho nó cong như móng mèo không anh,và hôm bữa em cho cái gối vào cho nó đá chơi thì nó đá dữ quá, em thấy nó toàn bấu vào gối và mổ liên tục vào đó.em để 2 ngày thì cái mỏ chấu ở đằng trước gãy mất tiêu từ lúc nào. em muốn hỏi anh cái mỏ chấu đó nó gãy thì nó có mọc lại không anh.
thân! :a23:

Chào bạn!
Móng chim được hình thành từ khi còn trong trứng,tuy rất nhỏ nhưng đó là hình dáng tự nhiên có sẵn,khi phần này bị gãy đi,tức là phần phao(lõi)của móng cũng gãy,dù mọc ra lại nhưng do quá trình chim vận động,làm cho phần phao này không cong tự nhiên,mà chĩa thẳng ra hay lệch sang 1 bên,và ta đành phải chấp nhận chuyện này,không sửa được đâu bạn ạ!
Còn về phần bạn hỏi mỏ chấu của chim,theo mình,bạn nên suy nghĩ đơn giản thế này,chim có lửa,không con nào còn mỏ chấu,bạn hiểu ý mình chứ?
Thân!

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn!
Móng chim được hình thành từ khi còn trong trứng,tuy rất nhỏ nhưng đó là hình dáng tự nhiên có sẵn,khi phần này bị gãy đi,tức là phần phao(lõi)của móng cũng gãy,dù mọc ra lại nhưng do quá trình chim vận động,làm cho phần phao này không cong tự nhiên,mà chĩa thẳng ra hay lệch sang 1 bên,và ta đành phải chấp nhận chuyện này,không sửa được đâu bạn ạ!
Còn về phần bạn hỏi mỏ chấu của chim,theo mình,bạn nên suy nghĩ đơn giản thế này,chim có lửa,không con nào còn mỏ chấu,bạn hiểu ý mình chứ?
Thân!
cảm ơn anh MTCHIP đã giải đáp thắc mắc của em, em hiểu ý anh rồi!:a22:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0

Các bác cho em hỏi. móng của chim Choè Than bị gãy thì vẫn mọc lại được à thanks các bác.Em nuôi Than Hót chứ không nuôi than đá chắc là nuôi hót thì móng gãy không mọc lại thì vẫn chơi được àh:a42::a42:

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bị gãy thì có thể mọc ra được,nhưng nếu bị sứt nguyên cái móng thì bó tay..Nghĩa là khi móng bị sứt mất cả phao móng..:a09:

pleikupho

Thành viên tích cực
SVC$
0
than con bị đau chân

chú than con của em nay đã lớn thành chuyền, biết ăn rồi, sáng nay em bắt nó trên tay để coi thử có lông đen hay chưa? thì em nó vùng vãy bay vào lồng. hình như em làm chân nó bị đau, chân vẫn có thể đứng cầu và nhảy lên nhảy xuống nhưng nó không năng động như mọi ngày mà chỉ đứng im trên cầu và hay đứng 1 chân, lúc chim đứng 2 chân có cảm giác ko vũng lắm và ít di chuyển. anh em biết cách giúp em với . có cách nào chữa cho em nó hết đau ko? em thương nó lắm. huhuhu

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
xin hãy chỉ cách cho em chữa chú than bị đau chân

anh em mới cho 1 chú than non,nay đã báo lông đen,hôm nay em thấy nó có 1 chân bị co lên có vẻ bị đau,em bắt ra xem thì thấy ở chân nó có vài vết đỏ giữa các đốt<vài đốt bị>,các anh cho em hỏi nó bị làm sao và cách chữa trị. cảm ơn các anh nhiều.

NGUYEN DUC HIEU

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: xin hãy chỉ cách cho em chữa chú than bị đau chân

anh em mới cho 1 chú than non,nay đã báo lông đen,hôm nay em thấy nó có 1 chân bị co lên có vẻ bị đau,em bắt ra xem thì thấy ở chân nó có vài vết đỏ giữa các đốt<vài đốt="" bị="">,các anh cho em hỏi nó bị làm sao và cách chữa trị. cảm ơn các anh nhiều.
Nó không bi sao đâu. Xem lại lồng và khu vực có bị Kiến và muỗi nhiều không. Cứ để bình thường chim co chân vào ủ trong người vài ngày sẽ hết thôi.
</vài>

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: xin hãy chỉ cách cho em chữa chú than bị đau chân

nhưng những vết đỏ đó không phải do kiến đốt anh ạ,em thấy nó còn nứt ra như người ta bị nẻ ý,vậy thì phải làm sao các anh nhỉ?

Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than bị gãy móng,có ra lại ko ???

Chào AE của 4rum SVCVN

Mình có nuôi 1 chòe than chuyền, được 3 mùa ,chim ổn ko ko vấn đề gì, 3 ngày trước mình có cho em nó sổ 2 cái liên tiếp (toàn thắng ), lúc bắt chim ra mình fátt hiện nó bị đối thủ mổ gãy mất 1 móng, còn fao, trên fao còn nhú ra 1 đoạn móng

AE cho mình hỏi : trong TH này thì em nó có ra lại móng hay ko ? và trong bao lâu thì sẽ ra lại ? cần cho ăn những gì để bổ sung ?

Cám ơn AE

chúc AE có sức khỏe dồi dào để chơi chim

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
than móng chân dài cần giúp

con than của em móng chân ở giữa va sau của nó moc quá dài và sắc mỗi lần mặc áo lồng vào no nhẩy lên là mắc móng vào đó. em thấy có người bảo là cho nó đậu cầu nứa là hết, nhưng có bác lại bảo cắt nó đi. theo các bác em nên lam thế nào cho tốt nhất với con chim của em.:a43:

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: than móng chân dài cần giúp

con than của em móng chân ở giữa va sau của nó moc quá dài và sắc mỗi lần mặc áo lồng vào no nhẩy lên là mắc móng vào đó. em thấy có người bảo là cho nó đậu cầu nứa là hết, nhưng có bác lại bảo cắt nó đi. theo các bác em nên lam thế nào cho tốt nhất với con chim của em.:a43:

Đã dài rồi thì chỉ còn cách bấm bớt thôi ko co cách nào khác, nếu ko em nó rất dể bị sức móng đó, monhs đang ngắn thì có thể dùng nhiều cách để hạn chế như bạn có nói đó dài rồi phải cắt thôi

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đã dài rồi thì chỉ còn cách bấm bớt thôi ko co cách nào khác, nếu ko em nó rất dể bị sức móng đó, monhs đang ngắn thì có thể dùng nhiều cách để hạn chế như bạn có nói đó dài rồi phải cắt thôi

vậy hả bạn. thế chắc mình phải bắt để cắt bớt cho em nó thôi :a33:

Nguyen Duc Do

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu móng dầi quá khi chim nhảy lên thành lồng sẽ bị mắc gây gẫy móng hoặc rụng móng làm chim rất xấu. Vì vậy, bạn phải dùng kéo cắt đi. Sau đó bạn nên dùng cầu đậu bằng nứa hoặc cầu có dán giấy dráp để chim mài móng. Nếu cắt móng rồi mà vẫn dùng cầu đậu bằng các vật liệu khác (không có tác dụng mài móng), thì chỉ được một thời gian móng chim lại dài như cũ.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

Về cầu mài móng có khuyến điểm là nó làm đau lòng bàn chân chim! lý do là nói bàn chân chim là thịt chứ ko phải chất sừng như móng! bạn có thể dùng giấy nhám chà gỗ 500/tờ về cắt ra và dán vào hai bên hông của cầu! dán sao cho chỉ có phần móng là được tiếp xúc với giấy nhám, còn lòng bàn chân chim thì không! cách thứ 2 là bạn có thể bỏ cát vào lòng độ dày từ 2cm đến 3 cm phun nước lên cho ẩm cát, sau đó bạn có thể bỏ giun hay sâu xuống đáy lồng (cát ) chim ăn bới khoảng 1 tuần là móng sẽ mòn! chim ăn cát cũng ko sao! nó giúp tiêu hóa tốt hơn thôi! vì nó thuộc bộ gà mà.

nếu chim dạn thì bạn bắt ra cắt cũng đc1 nhưng cắt móng nhìn ko đẹp! có khi còn làm chảy máu! cách tránh chảy máu là bạn bắt chim ra! bật bóng đèn hoặc hướng chân chim ra ánh sáng để ánh sáng rọi vào chân chim! khi đó bạn có thể nhìn thấy được đường máu của chim mà cắt không phạm vào phần đó thì máu ko bị chảy máu

hoang tu ngoc nghech

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đôi chân CT: gãy móng, mất móng, sưng chân, đau chân.....

các bác cho em hỏi chim chòe than bị gãy mất móng chân sát với mỏng chân nó có mọc lai không vây? nếu có phải làm sao cho mọc nhanh hơn mong các bác chỉ giùm em nha!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các bác cho hỏi xíu nhé

chưa gãy vào xương thì sẽ mọc lại được,bạn cứ chăm chim thật tốt cho ăn nhiều mồi tươi,chim có nhhiều canxi sẽ mọc xương nhanh thôi.mình thấy giống choè thay lông mọc mong chân mỏ đều nhanh,mình suốt ngày phải đi mài móng chân với mỏ cho chúng phát mệt

teptom

Thành viên mới
SVC$
0
Xin tư vấn về chòe than bị mất móng

Tôi mới mua 1 con chòe than, nhưng nó đang bị đau chân. Nó rất dữ mở áo lồng ra là múa hót, hôm qua tôi mở áo lồng ra thế là nó lại mổ thẳng vào chân đau của nó. Đến sáng nay thì thấy chân bị đau đã mất móng.
Xin hỏi mọi người làm thế nào cho chân nhanh khỏi, và móng mất nó có mọc lại không?

teptom

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chòe than bị gãy mất móng chân sát với mỏng chân nó có mọc lai không vây?

các bác cho em hỏi chim chòe than bị gãy mất móng chân sát với mỏng chân nó có mọc lai không vây? nếu có phải làm sao cho mọc nhanh hơn mong các bác chỉ giùm em nha!

con của tôi cũng bị mất móng, nhưng chắc là không vào đến xương thì liệu có mọc được lại không?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom