Guest viewing is limited

manhthang2610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới mua con chòe than mộc nhưng về thấy ngón chân cái của nó bị sưng,thả vào lồng thấy nó nhảy có vẻ khó khăn,toàn thấy đúng 1 chân,như vậy nó có bị làm sao kô các bác,có cách nào chữa đcj kô ạ?liệu nó có bị liệt ngón cái kô ạ?mong các bác giúp em với.cảm ơn các bác nhiều.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: chòe than bị đau chân

em mới mua con chòe than mộc nhưng về thấy ngón chân cái của nó bị sưng,thả vào lồng thấy nó nhảy có vẻ khó khăn,toàn thấy đúng 1 chân,như vậy nó có bị làm sao kô các bác,có cách nào chữa đcj kô ạ?liệu nó có bị liệt ngón cái kô ạ?mong các bác giúp em với.cảm ơn các bác nhiều.

Chim Bổi(Mộc) nếu người bán hay người nuôi không kỹ thì rất thường bị tình trạng này,thậm chí là mất cả móng!
Trường hợp chim của bạn bây giờ nên bắt chim ra(tốt nhất là khi chim vừa tắm xong,lông đang ướt),dùng dầu xanh hay tốt hơn là dầu cù là bôi vào chỗ sưng,đậy kín áo lồng để hạn chế chim nhảy nhiều làm tình trạng nguy hơn!Trước mắt chỉ có thể làm như vậy hy vọng nó sẽ hết!
Thân!

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: chòe than bị đau chân

Than bổi(mộc) thường bị như vậy vì nó nhẩy nhiều, nếu bố lồng không được vệ sinh thường xuyên thì rất nguy hiểm cho chân của nó khi mà chân bị chảy máu.
Thuộc chòe bổi nên cho lồng khuyên hoặc yến là tốt nhất.

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em Than của e bị gãy chân

E Than của e bị tập tễnh 4,5 hôm nay rồi. E nhìn thấy xót quá, làm thế nào để e í khỏi bây giờ ạ. Để e mô tả nhé, e nó đứng trên cầu không vững, các ngón co lại, nhưng chân không bị nhấc hẳn khỏi cầu, vẫn có thể bám hờ vào cầu. E nó đậu cầu trông có vẻ khó khăn lắm. Liệu có cách nào để chữa không, hay là thả e ấy ra cho e ý tự chữa. Than của e vẫn đang lạ người, thấy người là nhảy lung tung, càng khó để tĩnh dưỡng. Mong các bác giúp e, buồn quá các bác ơi.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: Em Than của e bị gãy chân

Bạn có thể cho biết nguyên nhân không?
Nếu đúng là chim bị gãy chân như thế thì rất khó chữa lành,mà nếu có lành thì cũng có khuyết tật suốt đời!
Mình khuyên thật lòng,nếu đó là 1 con Bổi,có giá trị không lớn thì bạn nên thả về rừng để duy trì nòi giống,nuôi cũng không ít gì đâu,mà lại rất phí công sức và thời gian!
Thân!

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

E nó bị kẹp vào nan lồng bác ạ, chắc e cũng làm theo lời bác dặn thôi, chứ nhìn nó nhảy loi choi e cũng không chịu được. E mới được nghe e nó hót xổng lần đầu tiên vào buổi sáng thì buổi trưa nó bị. HU HU............................................

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

E nó bị kẹp vào nan lồng bác ạ, chắc e cũng làm theo lời bác dặn thôi, chứ nhìn nó nhảy loi choi e cũng không chịu được. E mới được nghe e nó hót xổng lần đầu tiên vào buổi sáng thì buổi trưa nó bị. HU HU............................................
nếu là chú than thuần thì để lại chơi, còn nếu mua lở chú bổi già thì thả ngây nha .... nếu là chú than cưng nhất cảu mình thì có thể bó vết thương của chú lai .... dùng thuốc thầy vàng cũng cônghiệu lắm /// chứ ông bà có bảo ( chó lành da , gà lành xương) chim cũng vạy rất nhanh lành ,,, nếu chú dó chơi có khả năng tốt thì chữa trị ... cách chữa tri pm longhuy ...... cungdancoffee@yahoo.com

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Không phải than thuần đâu, mà là chim bổi thôi, nhưng tôi thấy chân e nó chưa có ủng (Bác đừng cười nếu tôi nói bị sai). Tôi cũng chưa có kinh nghiệm lắm trong việc chọn mua choè mà chỉ là thích nuôi thôi. Mong bác chỉ giáo cách chữa trị. TKS

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

@maithanhvan: Bạn cần kiểm tra kỹ lại mức độ vết thương của em Than để quyết định cho hợp lý. Nếu vết thương của em nhẹ. Chỉ bị phần mềm, chưa bị tuột móng, ngãy ngón thì cần tĩnh dưỡng cho em ít hôm sẽ sớm lành lại (nên chùm áo lồng kín lại). Nếu bị mất ngón hoặc móng trông quá xấu có khả năng để lại dị tật về sau thì nên cho em được tự do.

Tuy nhiên việc quan trọng hơn là bạn phải kiểm tra lại các khe nan lồng xem các vị trí của lồng đã và sẽ tiếp tục gây nên cho chim bị kẹt chân như thế để xử lý cho hết (thường là những khe giữa các nan cửa lồng với các nan thân lồng phía trên hoặc giữa cầu, cóng và thân lồng v.v...), tránh xảy ra về sau khi tiếp tục nhốt chim.

Hy vọng Than của bạn sẽ nhanh khỏi.

mct

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chắc con than đó bị kẹp chân vào khe giữa nan lồng với nan cửa lồng rồi,giờ bắt ra cho nó bậu thử vào ngón tay,nếu thấy các ngón chân của nó vẫn còn bấu được vào ngón tay thì nuôi tiếp còn nếu nó cứ đờ ra thì thôi thả cho nó về thiên nhiên,rồi nhờ bác Hungdt bắt cho con khác,các cao thủ nuôi than trên diễn đàn đâu rồi mau ra tay giúp mem này đi,đây là mem nữ đó,để mem này thất vọng không chơi chim nữa thì buồn lắm hihi.

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bác Hungdt ui, bác đâu rồi, sao không có ý kiến gì thế...............:a35:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

@maithanhvan: Vì đây là topic trao đổi kinh nghiệm chữa chạy cho chim của bạn bị đau chân thì tui đã đã trao đổi ở bài trên rồi đó. Không biết chừng ấy lời cũng như lời khuyên của các mem khác đã để bạn quyết định việc chữa chạy và đề phòng cho em Than của bạn chưa? Nếu chưa rõ bạn có thể hỏi thêm.

Còn việc mua chim lại là chủ đề khác, sợ đưa vào đây hơi loãng. Tuy nhiên tui cũng khuyên bạn rằng, mùa này mua chim ở cửa hàng là rất khó vì tất cả chim đang mùa thay lông, khó tìm chim hay hoặc rất đắt. Bạn chỉ có thể mua của người quen khi đã biết phẩm chất của chim và nếu mua cũng phải nuôi vài tháng sau mới chơi được. Có gì Chủ nhật này tại lễ kỷ niệm SN Diễn đàn cùng nhau trao đổi tiếp. Chào bạn!

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0

Chim chích chòe than gãy chân thì sao?
---------------------------------------
Chim chích chòe than bổi rất nhát nhảy loạn xạ dễ bị gãy chân, thường gãy xương đùi. Cách chữa trị dùng 2 que nẹp băng lại cố định chổ gãy như người bó bột chân tay gãy vậy. Lấy cầu chim đậu bỏ ra, hạ cóng xuống đáy lồng cho chim ở ăn ngủ dưới đáy lồng chừng 3 tuần chim lành có thể tháo băng ra được. Nếu bó khéo ít thấy tật, còn xấu chim sẽ bị bẹt chân. Chim đã thuộc hay, nếu lỡ bị tật vẫn chơi được như chơi hót làm thầy dạy chim non hay làm chim đi mồi vẫn tốt. Còn chim bổi thì bạn ráng nuôi cho chim lành, khỏe rồi hãy thả để chim có thể tự kiếm ăn liền sống được.

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nên coi nó bị gãy ở fần nào?Nếu gãy ở fần trên sát bụng thì tiêu rùi,nó cũng sẽ lành,con chim vẫn có thể bóp được,nhưng nó sẽ bị tật suốt đời đó bạn àh( Mình cũng có 1 chú than con đẹp như mơ,nhưng chân cũng bị kẹt gãy như thế)..Nếu no ko co giá trị lớn thì nên phóng sinh nó đi ban àh..
Thân!

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chích choè than bị gãy móng sau

có ai biết cách làm sao cho chim nhanh mọc móng sau của chim chích choè than ko chỉ mình với.con than của mình bị kẹt móng sau vào nan cái gãy luôn.hiện tại nó ra được 1 khúc rồi,nhưng mình đụng vào thì thấy nó mềm mềm.có ai có cách nào làm cho móng ra như xưa mà cứng ko? chỉ mình với.
thân!:a07:

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chích choè than bị gãy móng sau

Bạn thả vào trong lồng rông xem sao,dưới đáy lồng thì bạn để cát sạn vào,than nhảy nhiều vào cát thì móng sẽ cứng cáp hơn.Than bạn gãy móng có thâm vào trong không?Chảy máu ko?Nếu chảy máu thì nó sẽ ra móng giả,rất dễ gãy..Nếu bạn nuôi than hót thì giữ nuôi,còn than đá thì khi đá nó sẽ rất dễ bị gãy lại móng đó.
:a03:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Chào nhanzo!Theo mình thì thả lồng chạy và cát sẽ không phải là cách hay cho trường hợp này,đây là cách người nuôi chim đá hay dùng để mài cho móng chim gọn và sắc,trong trường hợp bạn hongphong đang hỏi thì móng đang cần mọc ra chứ không phải mài đi!
Hongphong cứ nuôi với chế độ bình thường móng từ từ sẽ mọc ra lại,tránh để chim nhảy nhiều mà làm gãy lần nữa phần vừa mọc ra!Nếu kỹ 1 chút bạn có thể mài 1 chút nan mực trộn vào cám cho chim ăn để bổ sung canxi!
Thân!

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thanks a CHIP!
Sao em thấy người nuôi chim đá khi móng gãy vẫn thường thả lồng rông,họ nói như thế sẽ làm cho móng chân chim khi ra sẽ cứng cáp hơn,ngoài việc nó mài móng..Đúng là mỗi người mổi ý kiến,chẳng biết làm sao cả..:a02:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Cứng cáp hơn theo ý của mọi người mà bạn nói có nghĩa là móng chim không có phần dư(mọc dài)!
Chỉ cần tư duy 1 chút khi hình dung(nếu không có cơ hội thử),với 1 lớp cát như thế khi chim di chuyển trong lồng dưới lớp nền,móng chim sẽ cọ xát với cát và bị cát mài mòn,móng chim sẽ trở nên rất sát,gọn và sắc!
Thân!

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cứng cáp hơn theo ý của mọi người mà bạn nói có nghĩa là móng chim không có phần dư(mọc dài)!
Chỉ cần tư duy 1 chút khi hình dung(nếu không có cơ hội thử),với 1 lớp cát như thế khi chim di chuyển trong lồng dưới lớp nền,móng chim sẽ cọ xát với cát và bị cát mài mòn,móng chim sẽ trở nên rất sát,gọn và sắc!
Thân!
đúng như anh MTCHIP nói. em áp dụng cách nảy. móng chon sắc và nhon hơn rất nhiều.thấy rõ luôn, nhưng anh MTCHIP cho em hỏi chút nha, cái móng sau của con than e nó ra rổi nhưng hình như ra móng thẳng, mình có cách nào làm cho nó cong như móng mèo không anh,và hôm bữa em cho cái gối vào cho nó đá chơi thì nó đá dữ quá, em thấy nó toàn bấu vào gối và mổ liên tục vào đó.em để 2 ngày thì cái mỏ chấu ở đằng trước gãy mất tiêu từ lúc nào. em muốn hỏi anh cái mỏ chấu đó nó gãy thì nó có mọc lại không anh.
thân! :a23:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom