Guest viewing is limited

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dù rằng mình không thể tham gia dự thi cùng AE nhưng qua cuộc thi mình thấy có một số tiến bộ trong cách nuôi và nhìn nhận vấn đề về con cá dĩa với cách làm của AE đã có sự thay đổi rõ rệt . đây chính là mục tiêu của BTC cuộc thi. . mặc dù số lượng thành viên tham gia dự thi là kha khá người nhưng do một số DK khách quan nên một số AE không thể đi hết chặng thi . nhưng dù sao cũng có thu hoạch ,đặc biệt cho nhữing người đi đến cuối chặng thi .
Mình với tư cách là một khán giả tự do xin thành thật chúc mừng những người tham gia cuộc thi đến thời điểm cuối cùng , dù ít dù nhiều các bạn cũng đã rút tỉa được một số kinh nghiệm không nhỏ với con cá dĩa . đó sẽ là nền tảng to lớn cho các bạn sau này nếu tiếp tục sự nghiệp đòi nợ và cho nợ cá dĩa .
Trong số những thí sinh tham dự cuộc thi đến thời điểm này , mình rất may mắn được tham quan 50% số bài thi thực tế ( 2 bài )và 50% số bài thi từ tổng hợp thông tin ( cũng 2 bài ). Rất mừng và rất khâm phục sự tiến bộ về kỹ thuật nuôi và hiệu xuất nuôi của các bạn . trong một khoãng thời gian ngắn , các bạn đã làm được điều mà trước đây mọi người có thể phải đánh đổi bằng 2 hoặc 3 năm kinh nghiệm cũng chưa chắc ai cũng làm được . Xin thành thật chúc mừng các bạn và chúc các bạn duy trì được phong độ này dài lâu. điều này sẽ chứng tỏ đẳng cấp là mãi mãi chứ không phải nhất thời .
Qua đây , mình cũng xin cảm ơn BTC cuộc thi đã tạo 1 sân chơi bổ ích và lành mạnh đén mọi người , xin chúc mọi người luôn vui trong niềm vui chung chiến thắng .
Xin chúc mọi người cùng thắng .
Note : Lúc này mặt đỏ hơn red , mắt xanh hơn lam ,thở dốc, bụng to, vây bơi lạng quạng nhưng Tâm ý chân thật , văn phong luộm thuộm có chỗ nào tối nghĩa AE lượng thứ nhé .!!!

Thân All !!!

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn tấm chân tình của anh Note, mình cũng đồng ý quan điểm: tất cả cùng thắng, mỗi anh em đều rút được nhiều kinh nghiệm hay qua cuộc thi này, hy vọng anh em sẽ phát triển tốt hơn nữa tay nghề nhằm từng bước đòi nợ con cá dĩa.....

---------- Post added at 08:06 AM ---------- Previous post was at 08:01 AM ----------

Em cũng xin vote 1 phiếu cho anh Thanhdo, dạo này gửi con gái nhỏ cho bà ngoại nuôi nên cuối tuần nào cũng phải đi thăm, khó có cơ hội tham gia off cùng anh em, dịp 30/4-1/5 này chắc cũng vậy. Nhờ BTC thông báo dùm cách thức góp phần thưởng cho người thắng cuộc để em thực hiện ạ.
Mình nghĩ cuộc thi vui là chính và học là mười, qua cuộc thi mình học thật nhiều điều và đây là cơ hội lớn cho mình để phát triển đàn cá trong tương lai và đó cũng là phần thưởng lớn nhất mình đã nhận được sau bao năm lận đận cùng con cá dĩa.
Về phần thưởng: mình nghĩ là đã nhận dư rồi nên anh em hãy để dành và phát triển đàn cá của riêng mình nhé. Thân chào

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
1 phiếu cho anh thanhdo...Hi vọng là lần off này ở acnhancoc em sẽ có mặt.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Thân chào toàn thể anh em!

Qua cuộc thi lần này, tui Trưởng BTC có ý kiến, nhận xét như sau:

1. Mục đích của cuộc thi đã đạt: 9 thí sinh đăng ký dự thi; 4 thí sinh đăng ký chấm thi, kết quả sự chênh lệch giữa 4 vị là không cao và đều ở mức đẳng cấp.

Tui chắc rằng 4 anh em này trong mỗi người đều có điều khâm phục người kia (bởi tui cũng vậy, cả 4 vị đều có cái làm tui phải "tè")

Mục đích của cuộc thi là luyện tay nghề nuôi cá dĩa quy mô hộ gia đình chất lượng cao. Ở chừng mực nào đó thì ta hoàn toàn đạt được.

2. Bình chọn người thắng giải: 9 thí sinh tiếp tục bình chọn, UT9 theo dõi cập nhật, (những bình chọn không phải của thí sinh sẽ không được tính)

3. Cuộc off 1/5 nhằm trao đổi những gì anh em đã nhìn, đã thấy, đã khâm phục lẫn nhau trong suốt cuộc thi vừa qua nên xin chớ xem nhẹ. Một số anh em ở TA xin tham gia off tui chưa dám "quyết", anh em cho ý kiến luôn. Nội bộ hay mở rộng?

4. Anh em trao đổi thêm, nếu còn gì lấn cấn chúng ta sẽ bàn tiếp ở ngày 1/5 luôn.

Thân chào!

acnhancocchu

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thân chào toàn thể anh em!

Qua cuộc thi lần này, tui Trưởng BTC có ý kiến, nhận xét như sau:

1. Mục đích của cuộc thi đã đạt: 9 thí sinh đăng ký dự thi; 4 thí sinh đăng ký chấm thi, kết quả sự chênh lệch giữa 4 vị là không cao và đều ở mức đẳng cấp.

Tui chắc rằng 4 anh em này trong mỗi người đều có điều khâm phục người kia (bởi tui cũng vậy, cả 4 vị đều có cái làm tui phải "tè")

Mục đích của cuộc thi là luyện tay nghề nuôi cá dĩa quy mô hộ gia đình chất lượng cao. Ở chừng mực nào đó thì ta hoàn toàn đạt được.

2. Bình chọn người thắng giải: 9 thí sinh tiếp tục bình chọn, UT9 theo dõi cập nhật, (những bình chọn không phải của thí sinh sẽ không được tính)

3. Cuộc off 1/5 nhằm trao đổi những gì anh em đã nhìn, đã thấy, đã khâm phục lẫn nhau trong suốt cuộc thi vừa qua nên xin chớ xem nhẹ. Một số anh em ở TA xin tham gia off tui chưa dám "quyết", anh em cho ý kiến luôn. Nội bộ hay mở rộng?

4. Anh em trao đổi thêm, nếu còn gì lấn cấn chúng ta sẽ bàn tiếp ở ngày 1/5 luôn.

Thân chào!

acnhancocchu

Theo em, tất cả cũng vì niềm đam mê của mình, nên càng đông càng vui và càng có nhiều câu hỏi để cùng cả nhóm mở mang kiến thức. Thêm nhiều người sẽ có nhiều điều hay, nên em đề nghị cho tham gia luôn, không biết ý anh em khác sao?

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bán cá ngày 20/04/2011<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Hôm qua là một ngày vui của thanhdo: xin nghỉ làm buổi chiều để về bán cá hehehe.<o:p></o:p>
Sau bao năm nuôi cá toàn thất bại, thì hôm qua đã có thể xuất một mẻ hoành tráng (chỉ riêng của mình thôi) rồi. Tính về thu nhập và chi phí cho đợt cá này, gần như hòa vốn, nhưng bù lại mình đã có 1 bầy thành công, có một mớ cá giống, có một mớ kinh nghiệm để lăn lộn cùng con cá dĩa và có thêm niềm tự hào về con cá của riêng mình.<o:p></o:p>
Lái xem qua cá và nhận xét: <o:p></o:p>
- Dáng cá bồ câu của anh quá đẹp, tròn, cờ cao, có thể sánh với cá của Hùng Linh, anh Phong (mình chưa biết anh này) và 1 anh nữa mình quên tên rồi ở GV, <o:p></o:p>
- Về bông: cá của anh có bông đẹp nhưng chưa đều, còn nhiều con lên bông trễ, có nhiều con bị tật.<o:p></o:p>
- Về màu: đánh màu chưa tốt, cá nhìn chưa thật sự nổi bật, màu và bông còn bị lem.<o:p></o:p>
- Cá red rất đẹp (hiện mình còn bầy red 8-9cm), nhưng dáng chưa thật sự tròn như bồ câu, và còn nhận xét rằng hiện nay ít thấy ai nuôi red có dáng đẹp (cái này mình không biết đúng hay sai?).<o:p></o:p>
- Cái chưa được nhất của cá thanhdo là tật hở mang, kể cả bồ câu và red, trước đây mình nghe nói hở mang thì cứ nghĩ là cá vênh mang, khuyết mang, nhưng không hở mang là khi cá thở mang hở ra hơi nhiều, khác với cá thở gấp vì cho ăn nhiều nước dơ (mình cũng chưa nhận thấy rõ nét được sự hở mang này, chắc sẽ nhờ anh Acnhancocchu hướng dẫn tiếp dzụ này).
Thân chào

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Xem hình cá post lên thì thấy hả dạ trong lòng anh em cùng nuôi tương đối tốt, nhưng nghe phản ánh lại thì:

Hình như Ban TC cuộc thi đã "đánh trống bỏ dùi", làm việc tắc trách, có lẻ do đường xa, có lẻ do nhiều việc...

Tui không quên công sức anh em lặn lội đường xa đến tận nơi để xem xét hướng dẫn, bình chọn, chấm điểm cho thí sinh....nhưng anh em cũng đừng quên người đăng ký chấm thi chờ đợi chúng ta điều gì, chúng ta phải làm gì, làm thế nào để xứng đáng với sự chờ đợi, tổ chức tiếp đón của anh em. Đến cái bảng điểm (tui đã soạn sẳn, chỉ cần điền vào) Ban TC cũng không ghi ra được thì chấm thi nổi gì.

Tôi thành thật xin lổi các bạn đăng ký chấm thi

Thôi thì nói như câu cũ, học mới quan trọng chứ ai thắng cũng là anh em mình thắng mà nhưng đáng lẻ ra thì người thắng thì phải biết mình thắng nhờ ở điểm nào; người thua thì phải biết mình còn vướng ở đâu để cùng trao đổi học tập lẫn nhau như vậy thì mới trọn vẹn.

Điểm của thí sinh = Tổng số điểm các phiếu thu về chia cho số phiếu thu về:

Điểm trên phiếu = Tổng số điểm các loại cá chia cho các loại cá

Ví dụ:
Bạn A nuôi 4 loại cá, có 3 người chấm thi

điểm tại phiếu 1 như sau:

Red :8
BC :7,5
Trắng: 7
abino:9

Điểm của phiếu 1 = (8+7,5+7+9)/4 = 7,875

Tương tự tại phiếu 2 = 8,5

Tương tự tại phiếu 3 = 7

Tổng số điểm của bạn A là (7,875+8,5+7)/3 = 7,791 điểm

(Bình chọn qua hình chỉ là phát động thêm phong trào được tính như điểm phụ phòng khi có hai người cùng bằng điểm nhau)

Các bạn đăng ký chấm thi chắc là chưa biết mình được bao nhiêu điểm?

Mục đích của cuộc thi (thì đã nêu rồi)

Mục tiêu của cuộc thi là anh em thí sinh tự đánh giá lẫn nhau và cùng học hỏi trao đổi sẽ dễ dàng thuận lợi hơn là đi học những thứ cao siêu xa vời....

Tôi thành thật xin lổi vậy

Thôi thì chúng ta cùng xí xóa sự không trọn vẹn này, hẹn anh em lần tới sẽ chu toàn hơn!

Thân all!

---------- Post added at 09:27 AM ---------- Previous post was at 08:50 AM ----------

Bán cá ngày 20/04/2011<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Hôm qua là một ngày vui của thanhdo: xin nghỉ làm buổi chiều để về bán cá hehehe.<o:p></o:p>
Sau bao năm nuôi cá toàn thất bại, thì hôm qua đã có thể xuất một mẻ hoành tráng (chỉ riêng của mình thôi) rồi. Tính về thu nhập và chi phí cho đợt cá này, gần như hòa vốn, nhưng bù lại mình đã có 1 bầy thành công, có một mớ cá giống, có một mớ kinh nghiệm để lăn lộn cùng con cá dĩa và có thêm niềm tự hào về con cá của riêng mình.<o:p></o:p>
Lái xem qua cá và nhận xét: <o:p></o:p>
- Dáng cá bồ câu của anh quá đẹp, tròn, cờ cao, có thể sánh với cá của Hùng Linh, anh Phong (mình chưa biết anh này) và 1 anh nữa mình quên tên rồi ở GV, <o:p></o:p>
- Về bông: cá của anh có bông đẹp nhưng chưa đều, còn nhiều con lên bông trễ, có nhiều con bị tật.<o:p></o:p>
- Về màu: đánh màu chưa tốt, cá nhìn chưa thật sự nổi bật, màu và bông còn bị lem.<o:p></o:p>
- Cá red rất đẹp (hiện mình còn bầy red 8-9cm), nhưng dáng chưa thật sự tròn như bồ câu, và còn nhận xét rằng hiện nay ít thấy ai nuôi red có dáng đẹp (cái này mình không biết đúng hay sai?).<o:p></o:p>
- Cái chưa được nhất của cá thanhdo là tật hở mang, kể cả bồ câu và red, trước đây mình nghe nói hở mang thì cứ nghĩ là cá vênh mang, khuyết mang, nhưng không hở mang là khi cá thở mang hở ra hơi nhiều, khác với cá thở gấp vì cho ăn nhiều nước dơ (mình cũng chưa nhận thấy rõ nét được sự hở mang này, chắc sẽ nhờ anh Acnhancocchu hướng dẫn tiếp dzụ này).
Thân chào

Thì cái mang đóng lại không kín là hở chứ hướng dẫn gì nữa kìa...

Chúc mừng thành công và xuất hoành tráng,

phát huy.... phát huy....

(Nhớ chừa ly cà phê gói jet phần tui nghen)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom