Guest viewing is limited

anhtuan123dn

Thành viên mới
SVC$
0
Cần giúp đỡ về chú họa mi của em

Xin chào các bạn ở diễn đàn !
Em có 1 chú họa mi mộc ! phía gốc lông đuôi của nó hiện ra rất rõ ! có phải như thế là nó sắp rụng và thay lông mới không hay là nó bị gì ! xin các bác chỉ giáo hộ em

hungbg

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: thắc mắc về mùa thay lông

các bác cho em hỏi là cho mi ăn run đất có được không vậy.mi mái để thuần mi mộc thì có nhất thiết phải là mái thuần không

thanda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giup họa mi mau thay long

mình có 1 e họa mi bổi,lúc mới bắt về thì rụng vài cọng lông cánh,minh chăm sóc theo chế độ thay lông(chùm áo lồng...), nhưng gần 2 tháng nay k thấy rụng lông nữa,lông e nó đã cũ lắm rồi.mong các bác chỉ giúp làm sao cho e nó mau thay lông.thanks!,mấy hôm nay e nó lại có thêm tật lộn mèo nữa.chán wa1 các bác ơi

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0

Chỉ cần có mái thôi, không cần phải thuần đâu bạn à

tranhung1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: giup họa mi mau thay long

Muốn thay lông nhanh thì ko nên
Có 2 kiểu thay lông
Thay lông định kỳ 1 năm 1 lần tùy con chim khỏe hay yếu sẽ thay vào tháng nào trong năm.Lúc này muốn thay nhanh thì phủ lồng cho ăn nhiều đô tươi, ko cho tiếp xúc mái, khi lông bắt đầu ra thì tắm nhiều + phơi nắng nhẹ mỗin ngày
Thay lông bất thường cho ăn linh tinh, thay đổi cám, ít tắm thay kiểu này thì hại chim ủ rũ ko có lửa

hagianghg

Thành viên tích cực
SVC$
0

tiện thể anh em đang bà về vấn đề thay lông . anh em cho minh hỏi chút con chim nha mình vô duyên vô cớ tụ nhiên rụng sạch lông đuôi giờ đã mọc được 1cm . theo mọi người nó có tiếp tục thay những chỗ còn lại không . xin nói thêm la khẩu phần an vẫn binh thường lông trên người không có hiện tượng thay khi tăm không hề thấm nước . chim vẫn căng mạc dù không dam cho đánh nhưng chăc chắn la đặt vào la đánh .

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tiện thể topic này ACE nào cho em hỏi với. E mới nhập 1 chú mi mộc nhưng nó lại bị cụt hết đuôi rồi. Vạy các pac cho em hỏi khoảng thời gian bao lâu là em nó có đuôi mới ah?
E cảm ơn trước.

duakool

Thành viên mới
SVC$
0

các bác cho em hỏi.chim nhà em đang thay lông nhưng mà chả thấy sung gì cả.cho nghe giọng mái thì hót được có tí.em mới nuôi các bác chỉ cho em với

donphuong-docma

Thành viên mới
SVC$
0

Sẵn đây Vinh cho nình biết dấu hiệu khi chi Mi thay lông xong nha ,

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Họa mi thay lông & các vấn đề liên quan

Tôi mạn phép mở chủ đề này ra để mọi người trao đổi về vấn đề thay lông cho họa mi. Tôi sẵn sàng tiếp thu mọi ý kiến kể cả việc quăng bom, quăng lựu đạn, **** gió, ***, chọt...

Theo quy luật tự nhiên, thì Họa mi thường thay lông vào khoảng tháng 11-12 dương lịch, nhưng khi nuôi nhốt, họa mi có xu hướng thay lông sớm hơn hoặc thay trễ hơn bình thường, nhất là mi chọi thường thay lông không hết. Theo tôi, lý do của việc thay lông sớm và trễ chính là chế độ dinh dưỡng & chế độ nuôi (nước nuôi). Vấn đề dinh dưỡng thế nào thì chính bản thân tôi cũng không dám chắc, vì kinh nghiệm chơi mi chọi của tôi mới chỉ khoảng một năm nên còn phải tìm tòi học hỏi nhiều

Trước hết, tôi xin nêu ra các vấn đề thường gặp đối với việc thay lông họa mi & nguyên nhân:
1/ Thay lông sớm:
- Nguyên nhân thứ nhất: Chim được nuôi với chế độ dinh dưỡng dư và thiếu Vitamin & khoáng chất, dẫn đến việc kích thích chim thay lông sớm hơn bình thường
- Nguyên nhân thứ hai: Chim nuôi bị quá thiếu Vitamin & khoáng chất khiến cơ thể không cung cấp đủ dưỡng chất để duy trì bộ lông
- Nguyên nhân thứ ba: Chim bị stress quá nặng

2/ Thay lông trễ:
- Nguyên nhân thứ nhất: Chim bị thúc lửa bởi dinh dưỡng & chim mái - Nguyên nhân thứ hai: Chim có chế độ dinh dưỡng không hợp lý, đặc biệt là quá dư một số chất thuộc nhóm Khoáng chất & protein.
- Nguyên nhân thứ 3: Chim bị bất ổn ( nhiều lần bị ỉa chày, thay đổi chỗ nuôi, thay đổi cám...) kèm theo bị stress thường xuyên và thiếu chất

3/ Thay không hết lông:
- Trường hợp thứ nhất: Bổi mùa đầu thay lông tốt, tới mùa hai chỉ thay một phần bộ lông, đa số là không thay hết lông cánh & lông mình. Nguyên nhân: Năm đầu tiên thay lông tốt vì trong cơ thể chim còn đủ các thành phần để tái tạo bộ lông, sau thời gian dài nuôi thiếu chất, bề ngoài chim vẫn khoẻ, nhưng các thành phần để tái tạo bộ lông không đủ, nên chim chỉ thay được một nửa là hết chất để tiếp tục tái tạo bộ lông, dẫn đến việc sau khi thay lông, chim đánh không thể tốt bằng 50% mùa trước vì bị suy kiệt từ bên trong nội tạng
- Trường hợp thứ hai: Chim bị stress nặng, dẫn đến việc thay lông bất thường, đa số các lông chưa đủ điều kiện cần & đủ để thay, nên chỉ một vài lông rớt ra & chủ chim nghĩ rằng chim thay lông, kèm theo thay đổi chế độ nuôi như chùm lồng, ... dẫn đến việc chim không thay lông vì việc điều tiết sinh học trong cơ thể chim bị đánh lừa là đã thay lông
- Trường hợp thứ ba: Chim đổi chủ nên bị xáo trộn chỗ nuôi, chế độ dinh dưỡng,... trong giai đoạn trước khi thay lông khoảng vài tháng

Tôi mới ghi nhận được một số nguyên nhân trên, hy vọng các anh em sẽ đóng góp thêm các nguyên nhân khác hoặc chỉ điểm những nhận xét sai của tôi & nhất là cách khắc phục để không bị xảy ra trong quá trình nuôi.

Cảm ơn & chờ ý kiến của các anh em!

Quốc Vũ

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Họa mi thay lông & các vấn đề liên quan

trước tiên mình xin cảm ơn về tinh thần của bạn khi lập ra top này để trao đổi kinh nghiệm.thực ra về vấn đề thay ông ở chim nuôi nhốt hoàn toàn không đơn giản vậy đâu bạn nhé.bởi vì khi ở môi trường nuôi nhốt con chim hoàn toàn sống và phát triển có thể nói là thiếu tự nhiên.nó thiếu hay thừa chất gì chúng ta hoàn toàn không lắm được.thời tiết và môi trường sinh sống hoàn toàn khác lên con chim sẽ bị đảo lộn đồng hồ sinh học.thế cho lên mới có những con chim thuần nết ngoan và những con trở hứng là ở chỗ dó.còn về thời gian thay lông của hoạ my thì ngoài bắc bao giờ cũng thay lông sớm hơn trong nam từ 1 đến 2 tháng.bởi vì thích nghi kịp với mùa đông.còn con chim đang thay lông không thay hết hoặc không thay lông do những lý do bạn đưa ra là hoàn toàn có thể nói là chưa hoàn chỉnh.thứ nhất về thức ăn hay dinh dưỡng thì trong môi trường nuôi nhốt bao giờ nguồn dinh dưỡng cũng rồi dào hơn bên ngoài.còn con chim bị bể hay tress thì hoàn toàn có khả năng khắc phục.bởi đối với những người nuôi hoạ my lâu năm họ có thừa kinh nghiệm đeể thúc cho con chim thay lông.vì đối với những con chim chọi họ sẽ phải làm vậy để con chim kịp thời sớm bình phục sau khi thay lông và trong thời gian sớm nhất có thể phục hồi thể trạng năng lượng để còn đi chinh chiến voới các đối thủ.cho lên việc thay lông ở chim hoạ my nếu nói dễ cũng đúng mà nói khó cũng không sai.như vậy ta phải nhìn nhận nó theo góc độ nào mà thôi.bởi vì đối với những người đầy kn và những người mới chơi còn có những khoảng cách nhất định về kỹ,chiến thuật nuôi dưỡng và chăm sóc hoạ my.nên theo như mình nghĩ là đối với vấn đè này thì chúng ta lên học hỏi kn từ những vị tiền bối trong lang hoạ my.còn những tài liệu khoa học được in ấn trong xã hội cũng chỉ là chung chung thôi không chi tiết,chỉ có thể tham khảo.vì mỗi con chim có một cái nết khác nhau cho lên cách chăm sóc cũng kác nhau thì cái vốn kinh nghiệm lâ năm mới thực sự là cẩm nang quý báu đấy bạn ạ.đó láy kiến của mình nghĩ như vậy.nếu có còn thiếu xót gì thì bạn hãy thông cảm và bổ xung thêm nhé.mình cũng chúc cho bạn tập hợp được nhiều bài chia sẻ kn về hoạ my vào top của mình,để anh em còn học tập.xin cảm ơn và tạm biệt nhé...........................

T

tinhhoami

Guest
Ðề: Họa mi thay lông & các vấn đề liên quan

e củng đồng ý với các a . mình nuôi chim hm ,đôi khi găp nhửng con cơ thể nó thích nghi với môi trường thì nó thay lông ( tam gọi là đúng qui luạt) còn găp nhưng con thich nghi chậm trong môi trường lồng thì rất là vất vả. phải đợi 1 khoảng thời gian ( 1 mùa hoặc 2 mủa....,lông )thì nó mới thích nghi đc.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0

các bác cho e hỏi có phải Đợt lông cuối vụ thay lông của Mi là phần lông bụng không ,Lông bụng rụng khi lông đuôi ra hết và chụm lại đúng không vậy.
Thanks

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình thấy mi của mình cũng thay như thế .

angela85

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em hoi sao con mi nhà em nuôi từ chim bổi lên khoảng 2 tháng lồng rồi và đã khá đứng lồng. Thấy nó rớt lông nhưng lâu lâu mới rớt 1 cọng lông lá thấy vẫn còn đầy nguời ko như mấy con ngoài tiệm chim mình thấy nó rớt lông trọc lóc cái đầu luôn... Em nay ko chịu ăn cào cào,liu diu hay dế gì hết toàn đè cám mà ăn thôi. 1 vấn đề nữa là lúc nào nó cũng đứng trên cầu nhiều khi em cho nó ăn sâu bự nó làm rơi xuống đáy lồng cũng chẳng buồn nhảy xuống luợm.

lúc mới bắt em nó về nó bị đau chân bênh phải cứ nhảy cà nhắt suốt, mua 1 em mi mái bổi (em nay chỉ lo nhảy ko xùy gì hết) về kè vô em nó hót dữ lắm giọng lớn nghe rất luyến láy ,nên em bán em mái bổi đi ruớt em mái thuộc( em này cũng chẳng chịu xùy gì hết cứ kêu cà rét rét hay éc éc gì đó suốt) về kè cho em nó thì ko thấy nó hót nữa cho đến hôm nay luôn chân thì đã hết đau, lông thì cứ lâu lâu thấy rớt 1 cọng chẳng biết nó đang thay lông hay bị gì nữa.nhìu khi thấy nó đứng nhìn mình mình nhìn nó 6 mắt nhìn nhau mà chẳng biết làm gì đây. Mong các anh có kinh nghiêm chỉ giùm em với...:a09:

angela85

Thành viên tích cực
SVC$
0
mi bổi rớt lông chậm!

em có em mi bổi nuôi chắc khoảng 2 tháng rồi mà sao thấy lâu lâu nó cứ rớt 1 cọng lông.lúc đầu mua về em nó hót rất hay nhưng từ từ càng ngày càng ít hót rồi đến hôm nay luôn. mi mái xùy nó chỉ kêu cục cục cục trong họng hay rét rét rét gì đó thôi ko hót.mình đã cho an trứng kiến nhưng vẫn ko thấy rớt lông nhanh cứ lâu lâu rụng 1 cong. ai có cách nào cho nó rớt lông nhanh ko hay kết thúc thay lông luon cung đc.chứ cứ kiểu 2 3 bửa 1 cọng thế này biết bao giờ mình mới chơi đc.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: mi bổi rớt lông chậm!

em có em mi bổi nuôi chắc khoảng 2 tháng rồi mà sao thấy lâu lâu nó cứ rớt 1 cọng lông.lúc đầu mua về em nó hót rất hay nhưng từ từ càng ngày càng ít hót rồi đến hôm nay luôn. mi mái xùy nó chỉ kêu cục cục cục trong họng hay rét rét rét gì đó thôi ko hót.mình đã cho an trứng kiến nhưng vẫn ko thấy rớt lông nhanh cứ lâu lâu rụng 1 cong. ai có cách nào cho nó rớt lông nhanh ko hay kết thúc thay lông luon cung đc.chứ cứ kiểu 2 3 bửa 1 cọng thế này biết bao giờ mình mới chơi đc.

Ở đây mình có trình bày rõ quá trình thay lông của chim. và cách để chim nhanh thay lông, bạn có thể vào đây thể tham khảo
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

chúc bạn có chú chim hay đẹp

levinhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em cho hỏi

em mi của mình đang thay lông, e nó vặt 8 chiếc lông cánh,nhủng ma chi gay nủa trùng,mình no quá ko biết vì sao mong anh e giúp đở,mình moi chỏi.ko biết em nó co thể thay hêt ko?

Bạn chú ý lần sau dùng dấu tiếng việt hoàn chỉnh khi viết bài thảo luận.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

haotran

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi chút ah.e có e mi mộc dở trước ko ngoái lộn giờ tự nhiên lại lộn.và cũng ít hót nữa mong các bác chỉ giúp với ah

tuanminhchau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin các anh/bạn nuôi sành Hoạ Mi giúp chi tiết hơn vè Hoạ Mi mùa thay lông.

Công Minh hướng dẫn đúng và rành mạch lắm,tôi xin bỗ xung chút đỉnh thôi,năm ngoái là năm nhuận nên năm nay chim thay lông hơi sớm,thời tiết bây giờ vẫn nóng bức như ngày hè vì vậy trong thành phần thức ăn không nên có các loại nóng,quá nhiều năng lượng như thịt chó,cắc kè,kỳ tửv.v.(các năm khác thì không sao) và nên tắm 3-4 ngày 1 lần,áo lồng cũng nên nới rộng khoảng 1/3 lồng là vừa.

Trường hợp chim khó thay lông(hai mùa mà chưa thay,mà vẫn hót tốt chĩ có cái lông xấu xí thôi)thì phải dùng cách gì các anh,xin các anh chơi lâu chỉ dạy,chia sẽ kinh nghiệm.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom