Guest viewing is limited

thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin hoi cách chămHọa mi mộc thay lông ?

chào mọi người tôi mới tham gia diễn đàn này ! cho tôi hỏi ? tôi vừa mua được 1 con mi mộc thì thấy nó đang thay lông nên muốn trong khoảng thời gian này thì chăm nó thế nào mới đúng ? có nên cho ăn sâu nhiều không vì mùa này tôi thây không bán cào cào . Xin mọi người có kinh nghiệm mách nước cho mấy câu , tôi mới chơi nên không có kinh nghiệm .!
cám ơn !

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Xin hoi cách chămHọa mi mộc thay lông ?

chào mọi người tôi mới tham gia diễn đàn này ! cho tôi hỏi ? tôi vừa mua được 1 con mi mộc thì thấy nó đang thay lông nên muốn trong khoảng thời gian này thì chăm nó thế nào mới đúng ? có nên cho ăn sâu nhiều không vì mùa này tôi thây không bán cào cào . Xin mọi người có kinh nghiệm mách nước cho mấy câu , tôi mới chơi nên không có kinh nghiệm .!
cám ơn !
Bạn nên trùm áo lồng hé cửa để chổ thoáng chim sẽ thay lông nhanh, chế độ ăn thì dùng cám con cò là tốt nhất hoặc cám Ba Vì hạt to. Mồi tươi không nên cho ăn sâu, nếu ko có cào cào có thể cho ăn dế hoặc trứng kiến cũng được. Tắm đều 1 tuần 3 lần, phơi nắng vừa khô lông là trùm tiếp.
Mùa này mà chim bổi thay lông thì mình thấy hơi lạ, bạn nên xem lại nhé. Con đó có lẽ là chim 1 mùa lông rồi đang suy nên rớt lông đấy.
Họa mi mùa này là mùa sung nhất đấy, ko dễ gì thay lông đâu.
Thân.

thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ơn bạn ! Đúng là con mi đang thay lông mà tôi thấy nó đang mọc thêm lông đuôi và trước ngực thì lông không được đều và rụng nữa . Nhưng có điều con mi này nhìn loáng qua không ai nói là mộc cả , hót rất tốt ,siêng hót . nhưng chẳng nhẽ mi mộc cũng có những con như thế ! con này lúc tôi mua là của hàng đấy mới nhập về 1 lô mà .

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0

cám ơn bạn ! Đúng là con mi đang thay lông mà tôi thấy nó đang mọc thêm lông đuôi và trước ngực thì lông không được đều và rụng nữa . Nhưng có điều con mi này nhìn loáng qua không ai nói là mộc cả , hót rất tốt ,siêng hót . nhưng chẳng nhẽ mi mộc cũng có những con như thế ! con này lúc tôi mua là của hàng đấy mới nhập về 1 lô mà .

chào mừng bạn tham gia diễn đàn
bạn thanh cho hỏi bạn mua chim ở đâu vậy?hôm nọ mình cũng mua 1 e ở chợ mơ, hôm đầu hót cũng dữ lắm nhưng mấy hôm nay lại ít hót, bạn cho địa chỉ để mình biết nhé.thân

thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào mừng bạn tham gia diễn đàn
bạn thanh cho hỏi bạn mua chim ở đâu vậy?hôm nọ mình cũng mua 1 e ở chợ mơ, hôm đầu hót cũng dữ lắm nhưng mấy hôm nay lại ít hót, bạn cho địa chỉ để mình biết nhé.thân

xin chào ! tôi mua con này ở Hoàng Hoa Thám . Ở hàng đầu tiên nếu đi từ chỗ rẽ xuống sân Quần Ngựa xuôi về phía Chợ Bưởi ,có 1 hàng nằm bên tay phải ngay xát đường . Hàng này bán mi mộc chạy lắm hàng về rất nhiều . Đặc biệt là trong cửa hàng lại không thấy 1 con thuộc nào ? Ông chủ cửa hàng đấy thường cho những con mi mộc nào hót rồi ra lồng và để ở ngay chỗ ổng y' ngồi ây' , bạn để ý mà hỏi ông ta. Tầm này ra chợ Mơ ít mi đẹp lắm chắc phải mấy hôm nữa mới có đợt mới về . Chứ cứ máu mua bây giờ là chán lắm . tôi chỉ đường như thế chắc là tìm thấy nhỉ !

thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hôm nay lần đầu mới hỏi mọi người ở đây ! và được mọi người chỉ bảo là tôi thấy rất vui và tự tin vào việc chăm mấy con mi mới mua . Qua đây cho tôi hỏi thêm 1 câu là tôi nuôi mi mộc có nên giới hạn bao nhiêu con không và nếu để gần nhau quá thì có chúng có ảnh hưởng gì không . Vì tôi hay ra cửa hàng bán chim nên thấy kết con nào là lại vác về . Trong nhà bây giờ có 4 con rồi ! thế mới mệt chứ ...!:a39:

Chỉnh sửa lần cuối:

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Hôm nay lần đầu mới hỏi mọi người ở đây ! và được mọi người chỉ bảo là tôi thấy rất vui và tự tin vào việc chăm mấy con mi mới mua . Qua đây cho tôi hỏi thêm 1 câu là tôi nuôi mi mộc có nên giới hạn bao nhiêu con không và nếu để gần nhau quá thì có chúng có ảnh hưởng gì không . Vì tôi hay ra cửa hàng bán chim nên thấy kết con nào là lại vác về . Trong nhà bây giờ có 4 con rồi ! thế mới mệt chứ ...!:a39:
Nếu nuôi mộc thì nuôi bao nhiêu con cũng được , bạn phải phủ áo lồng hé cửa và treo gần nhau cũng không ảnh hưởng gì, qua 1 vụ thay lông thì chọn em nào chiến chăm chế độ tốt để chơi. Những em ko đạt mình loại ra.
Theo mình thì 4 con cũng là ổn rồi, nuôi nhiều nó hót chịu không nổi đâu hihihi.

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0

xin chào ! tôi mua con này ở Hoàng Hoa Thám . Ở hàng đầu tiên nếu đi từ chỗ rẽ xuống sân Quần Ngựa xuôi về phía Chợ Bưởi ,có 1 hàng nằm bên tay phải ngay xát đường . Hàng này bán mi mộc chạy lắm hàng về rất nhiều . Đặc biệt là trong cửa hàng lại không thấy 1 con thuộc nào ? Ông chủ cửa hàng đấy thường cho những con mi mộc nào hót rồi ra lồng và để ở ngay chỗ ổng y' ngồi ây' , bạn để ý mà hỏi ông ta. Tầm này ra chợ Mơ ít mi đẹp lắm chắc phải mấy hôm nữa mới có đợt mới về . Chứ cứ máu mua bây giờ là chán lắm . tôi chỉ đường như thế chắc là tìm thấy nhỉ !

cảm ơn bạn, mình biết cửa hàng đó rồi, hôm nọ mình cũng mua 1 e mi mái ở đó, dạo này cửa hàng đó có hàng mới chưa bạn, hôm nay công ty có việc lên kô đi chợ chim đc tiếc quá, mọi người cho hỏi khoảng tháng mấy thì có mi non.thân

chunghieupro

Thành viên mới
SVC$
0
cho em hỏi tí về mi thay lông

mi nhà em chuẩn bị thay lông em no wa , lam sao để em no co bộ lông mới đẹp hơn, mơi nuôi lên chua co kinh nghiện nhiều. thức ăn của em nó hằng ngày như sau: 1 bịch ba vì + 7 quả trứng hết.và chỉ cho em cách chăm sóc em no vào mùa này dc ko anh?
Em Xin Cảm Ơn!!!!!:a04:

leminhtoan

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi tí về mi thay lông

Bạn nên trùm lồng chim lại treo nơi yên tỉnh, kín gió, nếu có điều kiện nên cho ăn nhiều trứng kiến khoảng 1 tuần mới dọn lồng, không cho gặp mi mái.

nguyenloveyenanh

Thành viên mới
SVC$
0

Khi chim đang thay lông bạn tắm mi đừng có phơi nắng nhé, ánh nắng sẽ rọi trực tiếp vào da không tốt bạn à.

Bạn chú ý viết bài có dấu. CADN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

THYTHY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em hỏi tháng này có phải là tháng hoạ mi thay lông không.nếu không phải thì là tháng mấy xin chỉ dùm em.thân

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

cho em hỏi tháng này có phải là tháng hoạ mi thay lông không.nếu không phải thì là tháng mấy xin chỉ dùm em.thân

Hoạ Mi thay lông từ khoảng tháng 6 đến tháng 9 dương lịch hàng năm.Có con thay sớm con thay muộn tuỳ vào chế độ dinh dưỡng,sức khoẻ của từng con(con yếu thay trước,con khoẻ thay sau) hay điều kiện thời tiết ở từng nơi e á:D
Trường hợp đặc biệt có những con đến mùa thay lông mà vẫn không chịu thay,khi đó lại phải có phương pháp để giúp con chim thay lông để đảm bảo sức khỏe mà còn ca hát vào mùa tiếp theo:)

Chỉnh sửa lần cuối:

THYTHY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy cho em hỏi tiếp là làm cách nào cho con chim thay lông sớm hay muộn theo ý muốn của mình.

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Ráng kiên nhẫn chờ đến lúc nó thay lông tự nhiên đi em,ép thay theo ý của mình không tốt đâu.:a01:

lequocthan

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Thế nào là mắt "đóng chặt"

Rất cám ơn!
Chú chim của mình bây giờ đang thay lông nhưng vẫn hót, mình nghe nói chim đang thay lông thì nên trùm kín áo lồng chỉ để hé thôi phải không?
mối sáng sớm mình mang chim để ngoài trời mở áo lồng, chim hót dữ lắm khoảng 10 phút mình trùm lại và cho ăn
đến trưa cho tắm
chiều lại mở áo lồng cho chim hót
Mình nuôi như vậy có được không?

bup

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không đơn giản như mấy bài viết đó đâu anh Bạch Đề. Để mình nêu ra một chút nhé:
- Chế độ dinh dưỡng? (bột phải làm với thành phần như thế nào) vì có trường phái cho rằng nên bổ sung dinh dưỡng trong khi trường phái khác thì lại nói giảm đi,
- Tắm thì nên tắm hàng ngày hay mấy ngày một lần, sau khi tắm có cho phơi nắng hay không?
- Trong thời gian này có cho ốp mái hay không, nếu có thì thực hiện như thế nào?
- Việc trùm kín lại thì không lẽ 24/24h, cũng phải mở ra cho nó hít thở không khí trong lành nữa chứ, vậy thì lúc nào nên mở ra, trong thời gian bao lâu là hợp lý,
- Có thay bố lồng hàng ngày hay để cả tuần?
Nói chung là rất nhiều, càng chơi thì càng thấy nhiều cái phải quan tâm nếu như thực sự bạn muốn chăm cho chú chim của mình thật tốt.

To: Benben
Xin lỗi anh Benben đã làm loãng chủ đề của anh nhưng chắc không chỉ riêng em mà chắc là rất nhiều Fan muốn được anh và chú Binhls là những bậc thầy, có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này chia sẻ.
Một lần nữa chúc anh chiến thắng.
Monh sớm nhận được tin vui của anh.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: trò chuyện - chia sẻ về chú chim yêu quý của tôi

Tôi hoàn toàn đồng ý với bạn về việc này!
Đó là các vấn đề so sánh chất lượng cho việc thay lông hoạ mi ở các bài đã thao luận chỉ là đơn giản, cơ bản mà thôi. Cho nên tôi đưa nó ra topic chính và hy vọng như lời hỏi thăm của bạn thì các anh có kinh nghiệm về mi sẽ giúp trao đổi chi tiết hơn tí. hihi tôi chỉ là xem dọn cho các topic theo giỏi có chất lượng mà thôi. Về Hoạ Mi tôi không rành nhưng những chủ đề có giá trị tôi đều nấm rõ, như bên Choè Lửa thì có rõ ràng. Đúng là Phía Hoạ Mi chưa có một bài chất lượng-chi tiết hơn về các câu bạn cần hỏi. Mong các anh chơi sành Hoạ Mi giúp đở.

Theo mình thì các loại chim cũng như các nghiên cứu đã nói, lông chim tái tạo bởi chất đạm. Vì thế cho nên châu chấu-cào cào vẫn là món tốt nhất nhiều đạm, không béo, giúp chim thay lông tốt hơn.
Còn các chi tiết kỹ hơn thì chờ các anh nuôi có kinh nghiệm giúp bạn.

Thân chào bạn bụp,

Chỉnh sửa lần cuối:

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Xin các anh/bạn nuôi sành Hoạ Mi giúp chi tiết hơn vè Hoạ Mi mùa thay lông.

Công Minh trả lời theo từng ý của bup hỏi nhé, và cũng là cách nuôi của bản thân thôi, nếu bạn nào có ý hay hơn thì góp ý thêm vào nhé:

1- Chế độ dinh dưỡng? (bột phải làm với thành phần như thế nào) vì có trường phái cho rằng nên bổ sung dinh dưỡng trong khi trường phái khác thì lại nói giảm đi.
- Thành phần bột vẫn là bột thường dùng để nuôi cho thêm 50% cám gà con vào (cám gà con giúp chim đi phân tốt hơn vì trong mùa thay lông thông thường phân chim sẽ kém).
- Cào cào cái 10 con / 1 ngày, có con nó ăn không hết vẫn để trong lồng, tuy có mùi nhưng rất tốt cho con chim thay lông (thường gọi là ủ lông).

2- Tắm thì nên tắm hàng ngày hay mấy ngày một lần, sau khi tắm có cho phơi nắng hay không?
- Tắm vào ngày chủ nhật lúc 10h phơi nắng nhẹ cho khô lông và trùm lại để nơi mát mẻ.

3- Trong thời gian này có cho ốp mái hay không, nếu có thì thực hiện như thế nào?
- Không nên ốp mái trong thời gian này.

4- Việc trùm kín lại thì không lẽ 24/24h, cũng phải mở ra cho nó hít thở không khí trong lành nữa chứ, vậy thì lúc nào nên mở ra, trong thời gian bao lâu là hợp lý,
- Việc trùm kín nằm ở giai đọan bắt đầu thay. Giai đọan này chim thường ngủ nhiều, ít ăn uống và họat động, nếu hé cửa những con còn căng lửa vẫn đấu hót làm mất lực không tốt.
- Trùm hở cửa ở giai đọan lông mới đã ra được tương đối hòan chỉnh, việc này giúp con chim thường xuyên rĩa lông làm bong tróc những phần nan cứng dính trên lông mới, lúc này ta tắm chim 1 tuần 2 lần và phơi nắng mỗi sáng qua khe cửa.

5- Có thay bố lồng hàng ngày hay để cả tuần?
- Thời gian thay lông chỉ nên dọn lồng 1 tuần 1 lần, dọn sạch phân chim và lấy lại lông cũ đã thay bỏ lại vào lồng.
Chúc chú chim của bạn thay lông nhanh và có bộ lông mới thật đẹp.

Thân.

bup

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin các anh/bạn nuôi sành Hoạ Mi giúp chi tiết hơn vè Hoạ Mi mùa thay lông.

Cám ơn Công Minh, rất rõ ràng và chi tiết.
Cám gà con loại nào Minh ơi, có rất nhiều loại trên thị trường cho gà con, cho số hiệu chủng loại nhé bạn.
Hy vọng đợt này thay lông xong thì mấy con cọp của Công Minh sẽ mệt với chú mi của tôi đây.
Mai thứ bảy đi chơi ở đâu Minh nhắn tôi 1 tiếng với nhé.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom