Guest viewing is limited

Mi_hanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thay lông!

Các bác cho Em hỏi Con Mi mộc nhà Em bây giờ vẫn chưa thay lông xong,liệu nó có ổn ko các Bác....

namtuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp con mi thay lông cuả em với...........

Mi nhà em thay lông xong là đuôi tự nhiên cong và bị nó cắn gãy hết mà lần nào cũng vậy nhờ mấy ae chỉ giúp giùm cám ơn nhiều.thân:a17::a17::a17:

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
Ðề: giúp con mi thay lông cuả em với...........

hoặc đó là cái tật của con chim ( phá đuôi ) hoặc khả năng cao là do con chim đang cuồng ( muốn đá ). em chỉ bít bệnh thui, còn thuốc chữa thì em chịu . híc híc . bác thông cảm !!!:a22::a22::a22: em ko phải là pro mà hì hì :a01::a01::a01:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bình thường Họa Mi cuồng khi quá căng hoặc bị stress có hiện tượng cắn, nhổ lông cánh, lông đuôi. Tuy nhiên như bạn tả thì HM của bạn chỉ vừa thay lông xong chắc chưa đến mức độ căng lửa quá. Do vậy khả năng nhiều là do chế độ thức ăn của bạn cho em nó chưa đủ thành phần và dinh dưỡng, chủ yếu là thiếu can xi (em nó tập trung cho việc vừa ra bộ lông mới). Bạn xem lại các bài chế biến thức ăn cho HM ở topic liên quan. Một điều hết sức quan trọng là thời kỳ này bạn tăng cường cho em nó ăn nhiều mồi tươi là châu chấu vào; tôi tin rằng sau một vài tuần em nó sẽ thôi không cắn và giật đứt lông đuôi nữa đâu.
Chúc bạn thanh công, có em HM hay!

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con này thiếu chất dinh dưỡng đó thôi. Theo như anh em nói là thieu khoáng chất. Khi ra lông nó ngứa nó cứ nhổ hoài. Mà bản thân cái lông mới ra nhìn cũng không được óng mượt. Những con Mi này để lâu, ko bổ xung đạm, lông sẽ ra không đủ. Đầu lông bị xơ, cùn nhìn như cái chổi cùn sắp hỏng ý. Lúc đó là đã bị suy lông sẽ khó chữa hơn đó. Nói chung những con mi này nên có chế độ dinh dưỡng tốt hơn trong 1 vài tuần. Bạn để cám ít thôi, chuyển sang cho ăn mồi tươi châu chấu, cào cào. Cho ăn thêm thịt heo và thịt bò thái nhỏ nữa. Nếu có thể theo mình bạn nên bắt ra và nhổ bỏ mấy cái lông đuôi cong đó đi rồi thúc bằng thức ăn luôn, cho ra lông mới xem sao.

nghi_khong_ra

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trường hợp khác là con mi này bị bệnh "sâu đuôi". Chiu khó tắm nước ấm có pha muối và phơi nắng nhiều thì chim sẽ đỡ hơn. Đồng thời cung cấp thêm khoáng chất và can xi. Chúc chim mau có bộ đuôi đẹp !

namtuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn các anh đã chỉ cho em, em sẽ thử với lại em thấy bên topic dinh dưỡng thấy tùm lum cách ko biết chọn cách nào em cho ăn cám bavì ko hà các anh chỉ cho em biết cám nào là hay nhất,em mới biết nuôi hà.cảm ơn nhiều:a23::a23::a23::a23::a23:

duthanchi

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Xin các anh/bạn nuôi sành Hoạ Mi giúp chi tiết hơn vè Hoạ Mi mùa thay lông.

theo mình khi thay lông mình dùng cám gà con, mồi tươi nhiều( dế, trứng kiến cào cào non), trùm lồng hở cửa chữ v, 2 ngày tắm một lần. phơi nắng sơ.

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

anh minh oi.em có môt chú hoa mi thay lông vừa xong chế độ ăn uốg tốt có mi mái ôp nhưng ko hiểu sao nó cứ bù đầu vậy anh. anh chỉ cách giúp em với.lam sao cho no khoi bù đầu hot hay

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

anh minh oi.em có môt chú hoa mi thay lông vừa xong chế độ ăn uốg tốt có mi mái ôp nhưng ko hiểu sao nó cứ bù đầu vậy anh. anh chỉ cách giúp em với.lam sao cho no khoi bù đầu hot hay
Em nên nuôi nó 1 chổ yên tỉnh, không cho nghe tiếng mi mái và mi trống khác, trùm áo lồng chữ A. Chăm sóc tốt 1 tuần mồi tươi đầy đủ nó sẽ hót chuyện lai rai sau đó mang con mái của nó về, mái sùy nó sẽ hót lớn ngay thôi. Cứ chăm vậy từ từ nó sẽ siêng hót và ko bù đầu. Nếu nhà có nhiều em trống thì nên gởi nó đi chổ khác yên tỉnh 1 mình thì nó sẽ ổn định trở lại thôi.

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mọi điều cho Mi khi thay lông ở trên mình đã áp dụng và hoàn toàn đúng , nhưng mình có thêm 1 bí quyết riêng , mình cho chim vào toilet ( đóng cửa , ko cho dùng , điều kiện toilet sạch sẽ , thoáng mát ) , thỉnh thoảng tắm cho chim xong đem ra phơi nắng thì mình lại vảy 1 ít nước lên áo lồng ( đủ ẩm áo , ko ướt sũng đâu ) để chim luôn trong trạng thái mát mẻ , sảng khoái ! 1 ý kiến riêng ko biết có đc gọi là ngu ý ko , mong mọi người nhận xét hộ !

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mấy anh cho hỏi em hỏi là khi Mi thay lông có nhiều người nuôi 1 tuần chỉ cho tắm 1 lần cho chim lông dơ thay mau .Có nhiều người nuôi tắm mổi ngày cho chim mát mẽ , sạch sẽ thay lông mau.Theo các anh cho Mi tắm theo chế độ nào là tốt vậy.ThankS!

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: thắc mắc về mùa thay lông

em có con mi bị thương ở lưng khi họ bắt đc hay sao ý nhưng khi mua về chỗ đó đã bị,sau khoảng 15 hôm vết đó đã khỏi,em cũng k bắt ra xem,các anh cho em hỏi chỗ vết thương đó có mọc lại lông không hay chỗ đó bị sẹo và k mọc llong nữa?đến nay em cũng nuôi đc khoang3 tháng rồi mà chẳng thấy nó mọc ra cái nào cả,chỉ khi tắm mới nhìn rõ chỗ không có lông đó vì cánh nó cũng che hết vết thương đó,nếu đến mùa thay lông này nó không mọc ra thì em phải làm sao?(em sợ đến mùa đông này nó bị lạnh do không có lông ở lưng).thank các bác.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Casc bác cho em hỏi tí : em mua 1 bịch cào cào về để nguyên rồi đập dập ra bỏ vào lồng,chùm kín áo lồng lại . Làm như vậy chim có thay lông nhanh hơn không, long chim ra có đều không các bác .Vì e nghe người ta nói vậy.

Zeusck

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em có con mi bị thương ở lưng khi họ bắt đc hay sao ý nhưng khi mua về chỗ đó đã bị,sau khoảng 15 hôm vết đó đã khỏi,em cũng k bắt ra xem,các anh cho em hỏi chỗ vết thương đó có mọc lại lông không hay chỗ đó bị sẹo và k mọc llong nữa?đến nay em cũng nuôi đc khoang3 tháng rồi mà chẳng thấy nó mọc ra cái nào cả,chỉ khi tắm mới nhìn rõ chỗ không có lông đó vì cánh nó cũng che hết vết thương đó,nếu đến mùa thay lông này nó không mọc ra thì em phải làm sao?(em sợ đến mùa đông này nó bị lạnh do không có lông ở lưng).thank các bác.
Đến mùa thay lông chắc nó sẽ mọc lại hết thôi ! Con Mi nhà em vỡ mặt be bét nhiều lần, da ở khóe mỏ tưởng trừng lên sẹo rùi, thế mà lúc thay lông xong, mặt em nó lại ngon lành..:a05:

Zeusck

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Casc bác cho em hỏi tí : em mua 1 bịch cào cào về để nguyên rồi đập dập ra bỏ vào lồng,chùm kín áo lồng lại . Làm như vậy chim có thay lông nhanh hơn không, long chim ra có đều không các bác .Vì e nghe người ta nói vậy.
Ặc..ặc..
Phương pháp này gặp phải em háu ăn, phang một lèo hết bịch châu chấu rồi bị té re thì xong luôn...:a16:

phithuyenapollo

Thành viên mới
SVC$
0
Hỏi về cách thay lông chim Họa Mi

Có cách nào thay lông chim Họa Mi cho nhanh không các bạn.

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Thân chào anh phithuyenapollo ! Chú chim Họa mi của anh để thay lông đúng theo chu kì thì sẽ tốt hơn dù chậm . Nếu anh muốn em nó thay lông nhanh và đang đúng theo mùa nữa thì có thể dùng bột thay lông ,thêm vitamin trợ lông (dinh dưỡng ) của diễn đàn mình đang bán khá hay đó anh . Anh có thể xem tham khảo bên cửa hàng online và mua dùng thử .
Thân

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
có 1 vấn đề mình tính hỏi các bác xem có giúp gì được mình k nhá, số là mình có người bạn cũng nuôi Họa Mi nhưng là Mi đá, bạn mình đang chăm 1 chú mi nghe bạn mình nói mùa trước đá rất ác nhưng tới mùa thây lông này thì có hiện tượng khó hiểu như sau: lông thì rớt nhưng lại k có hiện tượng mọc lại gì cả nhiều khi nhìn con chim CM mà như là chim cút vậy hic vì nó rớt lông để nguyên vậy nhìn thấy cả da chứ k thấy có dấu hiệu mọc lại lông mình,cánh.Chú Mi này cũng đã đưa qua nhiều người chăm sóc để hy vọng sẽ ra lông nhưng tới bây giờ là qua 5 người rồi mà đành potay, chú Mi này hiện rất sung và bộ lông trên người là lông trước sơ xác lắm.Anh em nào có phương thuốc nào giúp em nó với.Thanks các bác

ndnhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước em cũng bị trường hợp này, do con Mi nóng quá đó bro. Bro cho nó ăn trứng kiến nhiều vào, và cho tắm thường xuyên, ngày 1 lần và nuôi cách xa chim lạ, nó yên mát mình sẽ tuột lông hết ngay mà. Chúc bro thành công nhé.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom