Guest viewing is limited

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chiều hôm qua tôi cũng mới mua một em, giá 80ngđ. Đem về bỏ hắn vào lồng khuyên, sàng nay nghe hót liên tục rất vui tai. Mình cảm nhận loài chim này rất dể hót ( nếu là chim trống ) và rất dể vào cám, mình để cám khuyên vào lồng mà hắn ăn như " heo ".

Ok, nó ăn nhiều nên mới có sức nhảy nhiều chứ bạn. :a08: . Nó ăn nhiều hơn con Thanh tước nhà mình luôn đó nếu so về trọng lượng. Rất dễ hót và nghe vui tai phải không bạn.
Chúc bạn vui vẻ với con Uyên ương mỏ đỏ nhé.
Thân.

wowewow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm qua mình vừa mua 1 con quế lâm mái về,tưởng làm cho con trống hót sung hơn nữa,ai ngờ kè lồng thì con trống chỉ líu ríu và giương cánh múa tán tỉnh,tách ra nghe tiếng của nhau thì cả 2 con lại kêu " kéc kéc kéc.... "
Theo các bạn thì mình có nên nuôi con mái này không hay là thả nó đi rồi mua con trống nữa về ạ?Hiện tại mình chỉ có 1 con trống thôi.

Thannks !!!!!!!

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm qua mình vừa mua 1 con quế lâm mái về,tưởng làm cho con trống hót sung hơn nữa,ai ngờ kè lồng thì con trống chỉ líu ríu và giương cánh múa tán tỉnh,tách ra nghe tiếng của nhau thì cả 2 con lại kêu " kéc kéc kéc.... "
Theo các bạn thì mình có nên nuôi con mái này không hay là thả nó đi rồi mua con trống nữa về ạ?Hiện tại mình chỉ có 1 con trống thôi.
Thannks !!!!!!!

Theo mình thì Bạn nên nuôi cho đủ cặp trống, mái cho vui. Quế lâm cũng đẹp, nuôi làm cảnh tốt chán. Cần gì phải kích cho nó hót nhiều, công nhận Quế lâm siêng hót nhưng nó hót chẳng hay bằng: Mi, Than , lửa, Chào Mào... đâu.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Quế Lâm hót hay hơn chim chi chi không các anh , em đâng định mua mà không biết nó hót thế nào và ở đây họ bán 200 k một con em thấy hơi cao nhưng nếu hót hay thì còn được . Các anh cho em xin một clip với nha , nghe bàn luận nhiều mà chưa thấy cái clips nào .........:a40:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chỉnh sửa lần cuối:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Em nghe được giọng hót của nó rồi nhưng không hay lắm , em thích vẻ đẹp của nó hơn là giọng hót . Hôm nay thấy ngoài tiệm chim chủ quán nói có con trống 150 k còn mấy con trong lòng lớn thì 80 k nhưng theo sự quan sát thì rm thấy con trống có vệt lông xám trắng sau mắt rỏ hơn vf rộng hơn con mái không biết có đúng không các anh , tiếc là trong lòng lớn chỉ thấy toàn con mái nên đành lòng không mua .......

wowewow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo kinh nghiệm mới đây của riêng mình thì con trống nào thì viền mí xung quanh mắt của nó cũng có thể nhìn thấy rõ được,còn chim mái thì nhìn viền mắt như kiểu " mắt 1 mí " chẳng thấy cái gì xung quanh mắt cả,các bạn cứ để ý mà xem ; còn vụ ngực màu đỏ thì có con mái ngực rất đỏ,lại có những con trống ngực lại vàng nhạt.Chọn theo cách trên mình muốn bắt chim mái thì được chim mái và ngược lại.
Thân !!!

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Em nghe được giọng hót của nó rồi nhưng không hay lắm , em thích vẻ đẹp của nó hơn là giọng hót . Hôm nay thấy ngoài tiệm chim chủ quán nói có con trống 150 k còn mấy con trong lòng lớn thì 80 k nhưng theo sự quan sát thì rm thấy con trống có vệt lông xám trắng sau mắt rỏ hơn vf rộng hơn con mái không biết có đúng không các anh , tiếc là trong lòng lớn chỉ thấy toàn con mái nên đành lòng không mua .......

Đúng rồi, con trống nhìn vệt sáng rõ hình chiếc lá hơn, còn chim mái thì vệt sáng sau mắt kéo dài và nhạt dần về phía lưng. Nhưng khi họ bắt cho mình, quế lâm nhảy lung tung không biết con nào đâu. Họ chỉ bắt đại mà thôi. Ne61u bạn cho ăn sâu, trứng kiến và uống mật ong, chim sẽ rất sung và hót nhiều hơn như trong youtube mà bạn đã xem.
Thân.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo kinh nghiệm mới đây của riêng mình thì con trống nào thì viền mí xung quanh mắt của nó cũng có thể nhìn thấy rõ được,còn chim mái thì nhìn viền mắt như kiểu " mắt 1 mí " chẳng thấy cái gì xung quanh mắt cả,các bạn cứ để ý mà xem ; còn vụ ngực màu đỏ thì có con mái ngực rất đỏ,lại có những con trống ngực lại vàng nhạt.Chọn theo cách trên mình muốn bắt chim mái thì được chim mái và ngược lại.
Thân !!!

Cảm ơn bạn, nhìn vào mắt chim để phân biệt giới tính cũng theo mình nghĩ là chính xác nhất, có những con mái lông ngực cũng rất đỏ bạn à. Khi lựa chim trống được rồi thì chú ý bắt con nào có cái đầu to thì sẽ hót nhiều hơn con trống có cái đầu nhỏ. Va2 tỉ lệ chim hót hay thường nằm ở những con trống có đầu to. Kinh nghiệm lựa chim của mình đó.

Thân.

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
tin hót nè: em mới mua 1 chú quế lâm tại chợ trời thuận kiều 90k mắc rẻ không biết. nhưng lúc xem thì thấy em nó đang dí đánh 1 con khác bên cạnh lồng thế là mua luôn khỏi suy nghĩ trống mái. về nhà nghĩ lại thôi toi, mái thì ăn 1 miếng là hết:a18:
thôi kệ về nhà bỏ quả chuối vào lồng thả em vào treo lên xà nhà ( nghe giông treo c. trên xà nhà :a06:) ngồi ngăm em nó và mở cái bài New Divide của Linkin Park trong phim Tranformer đó vặn hết vol luôn nghe cho sướng, đang sướng thấy em nó hót liền vài ba tiếng luôn đã sướng lại càng sướng hơn:a45: treo tới chiều em nó không ăn chuối đành mua 2k sâu cho em nó sơi tạm đêm nay.

hôm nay lên đọc bài nói về quế lâm mở cái clip bác gì đưa lên đó em nó nghe thấy nhảy lồng lên đầu lắc lư, chân nhảy nhót, mắt và tai hướng về phía kẻ vừa cất tiếng hót (trong PC). luôn miệng ché ché 1 2 tràng dài ( ché như chim Chào Mào ché vậy) nghe như là em nó muốn bật nhau vậy :a42:

toàn thể về chú quế lâm của em mới mua 2 ngày
muốn hỏi thêm các bác sao em cho em nó ăn chuối (chuối sứ hay chuối tây mà bán đầy ngoài chợ đó) mà nó ko ăn. ai biết em nó ăn loại trái cây nào nữa cho em biết với nha. thanks !:a44:
và cách vào cám luôn em đang cho em nó ăn chay toàn sâu nè :a18:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
tin hót nè: em mới mua 1 chú quế lâm tại chợ trời thuận kiều 90k mắc rẻ không biết. nhưng lúc xem thì thấy em nó đang dí đánh 1 con khác bên cạnh lồng thế là mua luôn khỏi suy nghĩ trống mái. về nhà nghĩ lại thôi toi, mái thì ăn 1 miếng là hết:a18:
thôi kệ về nhà bỏ quả chuối vào lồng thả em vào treo lên xà nhà ( nghe giông treo c. trên xà nhà :a06:) ngồi ngăm em nó và mở cái bài New Divide của Linkin Park trong phim Tranformer đó vặn hết vol luôn nghe cho sướng, đang sướng thấy em nó hót liền vài ba tiếng luôn đã sướng lại càng sướng hơn:a45: treo tới chiều em nó không ăn chuối đành mua 2k sâu cho em nó sơi tạm đêm nay.

hôm nay lên đọc bài nói về quế lâm mở cái clip bác gì đưa lên đó em nó nghe thấy nhảy lồng lên đầu lắc lư, chân nhảy nhót, mắt và tai hướng về phía kẻ vừa cất tiếng hót (trong PC). luôn miệng ché ché 1 2 tràng dài ( ché như chim chào mào ché vậy) nghe như là em nó muốn bật nhau vậy :a42:

toàn thể về chú quế lâm của em mới mua 2 ngày
muốn hỏi thêm các bác sao em cho em nó ăn chuối (chuối sứ hay chuối tây mà bán đầy ngoài chợ đó) mà nó ko ăn. ai biết em nó ăn loại trái cây nào nữa cho em biết với nha. thanks !:a44:
và cách vào cám luôn em đang cho em nó ăn chay toàn sâu nè :a18:

He he he
Vậy là bạn đã bắt đúng con trống rồi. Bạn mua sâu cho nó ăn vài hôm nó quen rồi thì bạn tha hồ vun tiền mua sâu cho nó ăn đấy.
Bạn mua 1 gói 500gr cám trứng khoảng 8K dùng cho chim ăn hàng ngày, cứ bỏ vào cóng ăn là nó ăn thôi, còn chuối chỉ là thức ăn tráng miệng thôi. Chim ăn chuối ít lắm. Thỉnh thoảng cho nó thêm 1 miếng cam tươi là Ok. Cám là thức ăn của nó đó (dễ ăn lắm, và nó sẽ ăn nhiều lắm). he he he ... nên ... cũng nhiều. Chú ý dọn vệ sinh cho sạch sẽ.

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
He he he
Vậy là bạn đã bắt đúng con trống rồi. Bạn mua sâu cho nó ăn vài hôm nó quen rồi thì bạn tha hồ vun tiền mua sâu cho nó ăn đấy.
Bạn mua 1 gói 500gr cám trứng khoảng 8K dùng cho chim ăn hàng ngày, cứ bỏ vào cóng ăn là nó ăn thôi, còn chuối chỉ là thức ăn tráng miệng thôi. Chim ăn chuối ít lắm. Thỉnh thoảng cho nó thêm 1 miếng cam tươi là Ok. Cám là thức ăn của nó đó (dễ ăn lắm, và nó sẽ ăn nhiều lắm). he he he ... nên ... cũng nhiều. Chú ý dọn vệ sinh cho sạch sẽ.

thanks bác - em nó ăn cám rồi. em chơi kiểu này có 1 ngày là em nó ăn cám luôn: em ra tiệm mua 2 k trứng kiến về nhà trộn với cám trứng 7k/500kg :a43:thêm nước sôi nữa thế là thành hồn hợp cám nước và trứng kiến cho ăn từ sáng tới chiều tới đêm luôn:a18: sáng mai bỏ cám vào treo lên em nó ăn luôn khỏi hỏi thế là ok giờ cho em nó ăn cám là chính. hót thì cũng nhiều nhưng nhát thật.
p/s: hôm đi xem cái loa ở Tân Bình HCHC nhà chủ có con chim quế lâm em thấy nó giạn người lắm em tới gần đưua tay nó còn mổ tay em. không biết gia chủ nuôi mấy mùa (quên hỏi):a29:
Quế Lâm chim đẹp nhanh nhẹn hoạt bát giọng hót và chét tương tự Chào Mào bác nào chơi chào mào mà không có em quế lâm thì hơi thiếu đó :a04:

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Quế Lâm nuôi như thế nào !

Mấy bửa giờ thấy họ bán mấy con chim màu sắc đẹp nên hỏi mua , họ bảo là chim Quế Lâm
Xin hỏi cả nhà chim này nuôi có khó kg ?
Muốn chim căng lửa và hót thì phải làm sao ?
Người bán nói nuôi giống như Than và Lửa có đúng kg ?
Mong được sự trợ giúp của cả nhà !
Cám ơn !

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
thật cám ơn nhiều , hôm qua giờ cứ đi tìm thông tin lung tung , mới post bài xong thì tìm dc . cám ơn nhưng thông tin của cả nhà !

choe_than_hd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Quế Lâm nuôi như thế nào !

Chào a. Đúng là mùa này có bán nhiều chim Quế Lâm. Em cũng mới chơi 1 chú. Loại này Vừa nuôi hót vừa chơi cảnh a ak. Hót cũng hay hay nhưng giọng hơi ngắn. Quế Lâm nuôi deex lắm. a mua về 1-2 hôm quen nhà là hót liền. Chim dễ căng lửa lám. ngoài cám bột viên a cho ăn thêm hoa quả. côn trùng như: dế, cào cào, sâu....

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào cả nhà !
Có ae nào có file hót thì phiền ae làm cho đoạn nha . sáng nay mình thấy nó buồn buồn nên cho tắm rồi sang wa cái lồng 80 từa lưa cầu mới thấy dc hết vẻ linh động của nó . Nhìn e nó nhảy qua nhảy lại vui vẻ vô cùng !:a20:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Gửi Hieuleson

Bạn xem và nghe tạm cái này vậy nha.

Pekin Robin: <object width="425" height="344">

http://www.youtube.com/v/8wYT-DtYobQ&hl=en&fs=1&">
name="allowFullScreen" value="true">
<embed src="%3Ca%20href=" http:="" www.youtube.com="" v="" 8wyt-dtyobq&hl="en&fs=1"" target="_blank">http://www.youtube.com/v/8wYT-DtYobQ&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></param"></object>

Kèm theo 1 line nữa cho chắc ăn: http://www.youtube.com/watch?v=8wYT-DtYobQ
<object width="384" height="313"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/8wYT-DtYobQ&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/8wYT-DtYobQ&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" width="384" height="313" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

Thân.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
anh trung này chim quế lâm mà chip chip là mái 100%,mà loại này rất khó nuôi ngay cả khi chúng đã thuần cám.không hiể tại sao mà cứ nuôi đc khoảng 1 năm là chúng chết,tuy rất đẹp và nhiều người muốn nuôi nhưng chúng nhanh chết quá.giọng hót của con trống gần giống như họa mi,con mái kêu như gà con(đó là 1 vài đặc điểm của loại chim này).do vậymà ngay cả ngoài bắc rất ít người nuôi loại chim này.thân!
ps:lâu quá không gặp anh ...............nhớ:a04::a04::a04:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
anh trung này chim quế lâm mà chip chip là mái 100%,mà loại này rất khó nuôi ngay cả khi chúng đã thuần cám.không hiể tại sao mà cứ nuôi đc khoảng 1 năm là chúng chết,tuy rất đẹp và nhiều người muốn nuôi nhưng chúng nhanh chết quá.giọng hót của con trống gần giống như họa mi,con mái kêu như gà con(đó là 1 vài đặc điểm của loại chim này).do vậymà ngay cả ngoài bắc rất ít người nuôi loại chim này.thân!
ps:lâu quá không gặp anh ...............nhớ:a04::a04::a04:

He he he,
Chào Xuân Bắc.

Cái vụ chim Quế Lâm này nuôi trong lồng luôn chết yểu thì anh không hề biết, em có lẽ hỏi dùm anh là nó thường die vào mùa nào? Có phải mùa đông không? Chắc ngoài bắc mùa đông thì rất lạnh chim không chịu lạnh nổi. Hơn nữa chế độ chăm sóc của ta có thể bị thiếu cái gì đó trong thức ăn nên chim không có khả năng chịu rét khiến chim mới die mặc dù nó là loài chim sống ở vùng khí hậu cận nhiệt đới? Hay là chúng thường chết vào mùa hè vì khí hậu ngoài đó quá nóng? Em hòi lại dùm anh nhé.

Thân.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
em cũng không rõ chúng tại sao mà chết,nhưng do mùa đông thì không phải,vì mù đong chim ở miền bắc vẫn có mà anh,mà mùa hè thì lại càng không phải,mùa hè ngoài bắc vẫn có chim non.nói tóm lại là chim quế lâm hay chết yểu là do chế độ thức ăn hoặc môi trường nuôi nhốt không thích hợp với chúng..........nói chung là rất khó có câu trả lời chính xác cho việc này.chính vì vậy em muốn có khuyến cáo với mọi người là không nên nuôi loại chim này,thứ nhất là làm cho thiên nhiên mất đi sự phong phú về giống loài,thứ hai là không nuôi đc thì đừng cố mà nuôi vì ai cũng muốn nuôi khi chết lại mua con khác--------->tạo đk cho những sát thủ bẫy chim,họ vừa kiếm đc tiền mà lại làm cho mất cân bằng tự nhiên.thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom