Guest viewing is limited

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Được gọi là chim Quế Lâm, Tương tư mỏ đỏ, Uyên ương mỏ đỏ hay chim Oanh mỏ đỏ, tên khoa học là Pekin Robin. Người Trung Quốc cho đó là một loại chim sẻ Bắc Kinh. Nhưng thực ra, chúng có họ hàng cùng với loài Khướu. Loài chim này được phân bố từ Ấn Độ, Himalaya, Mianmar, Hawaii, phía Nam Trung quốc và Bắc Việt Nam trên những rừng hay sườn đồi thông từ độ cao từ mặt nước biển đến gần 7.500 feet (khoảng hơn 2000 mét) đến 19.685 feet (6000 mét) <ins></ins>với rất nhiều chi loài. Là một trong những đối tượng nuôi lý tưởng cho người bắt đầu chơi chim. Chúng có một giọng hót với nhiều giọng điệu du dương. Trong đó, mỗi cá thể sẽ có nhiều giọng riêng biệt khác nhau, tạo nên những bản đồng ca hay nhất khi nói đến loài chim này.

Nhận dạng

Ở những con đã trưởng thành có những mảng màu đỏ hoặc cam tươi và một vòng vùng sáng quanh mắt của chúng, theo đó còn có những mảng màu xanh ôliu, màu vàng sáng, họng có màu cam tươi với cái cằm màu vàng. Ở con trống phân biệt vùng sáng quanh mắt được nhận ra ngay khi đứng xa, ở đôi chiếc lông cánh cuối cùng nằm trên sống lưng, có màu trắng như ống lông và một điểm nữa là trên lông đuôi của những con trống có một đường trắng kẻ nhỏ băng ngang (nằm phía trên, nếu là con mái sẽ mỏng manh hơn/hoặc không có). Nhưng đôi khi lại khó phân biệt được vì những đường chỉ trắng này có thể bị hư hoặc mất trong quá trình vận chuyển. Chúng sẽ là những chàng ca sĩ tài năng, với vô số những bài hát để "dụ dỗ" con mái. Ở con mái có màu sẫm tối hơn với những mảng màu sỉn hơn so với con trống. Với những con còn non, sẽ có những mảng màu đen.

Một cặp Tương tư mỏ đỏ hoàn chỉnh.

Thức ăn:
Chúng sẽ ăn bất cứ thứ gì mà chúng cho là hợp lý. B
ao gồm nhiều loại hoa quả, thực phẩm mềm hoặc bột viên, côn trùng và một ít mật hoa. Trong môi trường nuôi dưỡng, chúng dễ dàng chấp nhận các loại thức ăn dành cho loại chim nhỏ, kể cả bánh bích-qui, sâu trùng, dế ... và các loại hoa quả khác.

Tập tính và sinh sản

Chúng có thể được tìm thấy từng bầy khoảng từ 10 - 30 con. Tuy nhiên vào mùa sinh sản, chúng tự bắt cặp và phân chia lãnh thổ. Loài chim này có một bài hát mà trong đó bao gồm các ghi chú ngắn mạnh mẽ được lặp đi lặp lại liên tục trong suốt cả năm nhưng dai dẳng hơn trong mùa sinh sản. Giai đoạn này thường kéo dài từ đầu tháng tư đến tháng chín và chúng thường được tìm thấy xung quanh khu vực có nước. Con trống sẽ cho những làn điệu phức tạp với các âm tiết âm vực rộng để cố gắng để thu hút con mái.
Tổ của chúng như một cái ly mở, gần bằng trái bóng tennis. Bao gồm các lá khô, rêu và địa y, tuy nhiên chúng cũng không che giấu tổ của mình vì thực sự không phải là một nhân tố chính khi xác định một nơi để làm tổ. Chúng có thể làm tổ ở trong 1 bụi cây nhỏ nhưng lá dày đặt.<sup></sup>Một số tổ được tìm thấy giữa tháng Tư và tháng Sáu và được đặt trong vòng mười chân của mặt đất. Dày đặc thảm thực vật cung cấp việc bảo vệ các loài cây bụi làm tổ chống lại kẻ thù.<sup></sup>Trứng của chúng được tìm thấy trong các ly hợp của 2-4 trứng với mức trung bình là ba trứng. Trứng màu trắng/hồng cũng có màu xanh nhạt và đỏ như những đốm nâu. Trứng nở sau 12 ngày. Chim mới nở có màu đỏ tươi, lông với những mảng màu da cam. 14 ngày tiếp theo, chim bố mẹ cần rất nhiều chất đạm để nuôi con: sâu, dế và 1 lượng lớn hoa quả.
Trong Aviary, loài chim này được bố trí ít nhất 1 lùm/bụi cây để cho chim đẻ. Với bàn chân và đôi cánh ngắn nhưng mạnh mẽ, chúng có thể xoay và biến đi nhanh chóng và sẽ khôn ngoan ghi nhớ từng bụi cây trong khu vực này. Chúng sẽ sống và thoải mái khi trong aviary này còn bố trí những chậu tắm. Chúng sẽ sử dụng nhiều lần trong ngày, có con tắm có thể đẫm ướt nên không thể bay. Vì thế, vào buổi chiều tối không nên cho chim tắm để tránh cảm lạnh, cần phải lấy bể tắm ra ngoài.

Gợi ý / lời khuyên: Khi mua một Pekin Robin chắc chắn rằng những con chim đang hoạt động và sáng mắt. Nếu lông của nó có vấn đề cũng không phải là một vấn đề lớn, vì chúng có vẻ phục hồi nhanh chóng với điều kiện tốt. Chúng có xu hướng hỏng các lông nhỏ xung quanh các tuyến đầu làm căn cứ xác định giới tính. Chọn chim tơ và cung cấp cho chúng một môi trường chính xác, nhiều thức ăn và chúng sẽ làm cho bạn thành công.

Tổng hợp và lược dịch các tài liệu nước ngoài, có câu cú nào không đúng, xin ACE đừng chê nhé.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
chưa đọc hết nhưng ủng hộ tin thần bạn cái nè, cố làm tiếp tục nha, càng ngày dịch càng lên tay thôi bạn ơi.

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
theo mình nghĩ thì phân biệt trống mái dựa vào cái màu lông ở họng con chim.thường thì màu vàg đỏ tươi là trống màu vàng nhạt là mái.mình đã thử nghiệm.con ở nhà mình là con trống.hót trên 5 giọng.mình ghi âm lại và ra quầy bán chim.mở cho bầy quế lâm nghe.những con màu vàng đỏ tươi sẽ hót nhiều giọng và vang to hơn những con vàng nhạt.ko biết đúng ko nữa.mong góp ý thêm:a15:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
theo mình nghĩ thì phân biệt trống mái dựa vào cái màu lông ở họng con chim.thường thì màu vàg đỏ tươi là trống màu vàng nhạt là mái.mình đã thử nghiệm.con ở nhà mình là con trống.hót trên 5 giọng.mình ghi âm lại và ra quầy bán chim.mở cho bầy quế lâm nghe.những con màu vàng đỏ tươi sẽ hót nhiều giọng và vang to hơn những con vàng nhạt.ko biết đúng ko nữa.mong góp ý thêm:a15:

Ở trong mình không có loại chim này, người mua cứ bắt đại vì chúng đẹp, nhanh nhẹn và màu sắc đẹp. Mình thấy trong SVC này ACE bàn luận mãi về loại chim này nhưng mình chưa nhìn thấy. Hôm qua thấy ở tiệm bán nên mua thử, cũng họng đỏ tươi nhưng là "chị" mất, nghe hót chip chip chip chip thôi. Bực mình quá nên online tìm mấy trang nước ngoài tham khảo, sẵn dịp dịch lại cho ACE biết về loài chim này thôi. Hoan nghênh bạn đã bổ sung bài cho mình thêm hoàn thiện.

Làm phiền bạn up tiếng hót của Quế Lâm cho mình nghe xem và ACE đánh giá thử giọng ca của loài như thế nào luôn nhé. Thanks

Thân

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ok men.hiện mình đang đi nghỉ mát.cuối tháng mới về nhà.nhưng ghi âm thì cũng chỉ là ghi bằng đt thôi.mình sẽ cố gắng hết sức mong nghe rõ.hihi.thân.post sau:a15:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
dạ! loài này e có nuôi qua 1 thời gian! cảm nhận của e là nó hơi lâu dạn người! thức ăn thì cho ăn j ăn nấy! hoa quả, cám gì cũng chơi hết! theo kinh nghiệm của e và 1 số bạn bè thì con trống người dài hơn,thon hơn,màu lông cổ đỏ hơn và đặc biệt là khi mua nên bắt thử con nào ưng để tách lồng! nếu hót "chic chic chic chic" thì 90% là con mái. Con nào hót mà có jọng hơi jống Hoạ Mi.có âm vực cao thấp thì là con trống! loài này nên nuôi theo đôi hoặc số lượng nhiều (tập tính bầy đàn và theo đôi)! loài này lâu dạn quá nên e cũng mới phóng sinh chưa lâu dù chú của e đã hót tương đối! 1 vài hiểu biết nông cạn của e mong các bác bỏ quá! thân!

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim Quế Lâm (Phần 2)

Lòai Ronbin Pekin có tên khoa học của Luteus Leiothrix. Trong tiếng Hy Lạp "leios" có nghĩa là "trơn mượt", "thrix" có nghĩa là "lông", và "luteus" có nghĩa là "vàng".

Trong thực tế, loài Pekin Robins có bộ lông màu vàng hoặc vàng trên cổ họng và ngực và bụng một nhẹ hơn. Phần còn lại trên cơ thể là chủ yếu là ô liu đến xám, ngoại trừ các cánh. Đây là những màu vàng và màu hung, màu sắc đó càng trở nên đáng chú ý khi cánh được mở. Con trống và con mái như nhau và chỉ phân biệt được qua giọng hót. Một số người nói rằng con mái có sáng hơn hoặc nhỏ hơn, nhưng kể từ khi xác định có nhiều phân loài của Robin Pekin, bằng trực quan rất khó xác định chính xác giới tính của chủng lòai này.

Chim non có mỏ màu đen và áo khoác màu xám.
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

Pekin Robins là một trong những lòai chim hoang dã phổ biến nhất. Tuy nhiên điều tra về phân loài của chúng vẫn còn thiếu. Có bốn phân loài ở châu Á, nhưng có thể là các lòai khác vẫn tồn tại, đặc biệt là trong tự nhiên:
<o:p></o:p>
·Leiothrix trắng - Nó có màu sắc tươi sáng hơn phân loài khác và ít màu vàng trên bụng. <o:p></o:p>
·Leiothrix kumaiensis trắng - Nó có duller màu sắc, nhạt màu hơn so với phần còn lại. <o:p></o:p>
·Leiothrix trắng yunnanensis - Đây là đen tối nhất của tất cả các phân loài với đầu vàng tươi sáng. <o:p></o:p>
·Leiothrix trắng calipyga - Nó có một đầu sáng và bóng tối giữa giữa kumaiensis và yunnanensis.
Các Pekin Robin (L. trắng) là một phần của chi Leiothrix, cũng như các Silver-eared Mesia (argentauris L.). Lòai Leiothrix mỏ đỏ, cũng được gọi là Robin Pekin, là một phân lòai đông đảo nhất. Phần lớn các loài có giọng hót và màu sắc sắc lông đẹp. Do đó, lòai Pekin Robin là cách lựa chọn tuyệt vời cho người mới bắt đầu.

Trong các loài chim hoang dã này có thể được tìm thấy ở Bhutan, Trung Quốc, Ấn Độ, Nepal, Pakistan, Việt Nam và quần đảo Hawaii, trong các khu vực rất nhiều cây cối, thường là rừng. Chúng di chuyển từng đàn lớn, khi sinh sản chúng tách rời bầy đàn.
Mặc dù không bị đe dọa trong tự nhiên, các Pekin Robin đã được đánh dấu trong danh sách CITES vì đánh bắt và kinh doanh bừa bãi với tỷ lệ rất lớn.

Chuồng trại:
Loài Pekin Robins được đánh giá là loại chim có sức chịu đựng khá, nhưng vẫn phải sưởi ấm chúng trong mùa đông. Là giống chim sống theo bầy đàn, chăn nuôi và phát triển đàn có khả năng thành công nếu được nuôi trong aviary sau đó mới đến lồng. Lồng lý tưởng dành cho chúng phải có kích thước 2 x 1 x 2m mới đủ chỗ cho chúng bay lượn và được nuôi 1 cặp trống mái hoặc vài ba con chim mái mà thôi.<o:p></o:p>
Trong aviary, cần phải trồng cây xanh với những bụi cây thấp. Loài Pekin Robins không có thói quen phá họai cây trồng, nhưng chúng sẽ ăn các loại côn trùng mà cây xanh thu hút.

Lòai chim này là rất tương thích với các loài khác, thậm chí cả lòai waxbills (chỉ chung cho các lòai chim nhỏ chỉ ăn hạt - finchs). Chúng sống hòa bình miễn là bạn cung cấp cho chúng đủ chỗ. Các mối quan tâm duy nhất cho các nhà lai tạo đi kèm là vào mùa sinh sản, Pekin Robins có xu hướng ăn cắp trứng các loài khác nhỏ hơn. Chúng bảo vệ tổ, nhưng không phải là lãnh thổ xung quanh nó.

Các loài chim này thích tắm vì thế đừng quên để lại một góc aviary dành cho một bồn tắm.

Thức ăn:
Trái cây và côn trùng là thành phần cơ bản trong chế độ ăn uống của lòai Pekin Robins. Chúng cũng ăn được các một ít lọai thức ăn của lòai chim yến hót (canary). Vì thế có thể nói loài Pekin Robins ăn mọi thứ, bao gồm cả mật hoa, rau, phun kê ngâm, vv, và phải được cung cấp theo thời gian thích hợp cho dành chúng phát triển. <o:p></o:p>

Tính khí
Pekin Robins được chọn là chim một vợ một chồng (có lẽ vì vậy mà chúng còn gọi là Uyên ương chăng?), Sống rất yên bình và rất hòa thuận. Chúng là loài chim hoạt động khá tích cực bay nhảy trong aviary. Các loài chim này được biết đến với những giọng hót du dương, tuy nhiên chỉ có con trống mới có thể hót. Chúng hót suốt ngày, khi môi trường bên ngòai yên tĩnh, trong thời gian thay lông và đặc biệt trong mùa sinh sản, chúng hót thường xuyên hơn với những giọng điệu trầm bổng luyến láy khác nhau để dụ dỗ con mái và bảo vệ tổ.

(Tổng hợp các trang nước ngoài và lược dịch)

Chỉnh sửa lần cuối:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
cái chuyện quế lâm yên bình và hoà thuận thì ko có đâu.mình để lồng quế lâm sát lồng con sáo ở nhà.con sáo đang ngủ.nó chạy sát lồng kêu tiếng "đánh" đinh tai và cánh xoè ra khiêu khích con sáo.mình để ý,khi treo ngoài cây,hễ có con chim nào,bất kể to hay nhỏ ở gần khu vực của nó là nó lại thét ra tiếng "đánh" đó.vì thế mình mới biết đc lúc nào chim trời đến hay ko.Cho ăn gì thì ăn nấy.nói chung ăn rất nhiều,bay nhảy hoạt bát (nhảy cho gãy móng chân vẫn nhảy tiếp) vì thế nên số lượng chất thải ra của nó cũng rất nhiều.
Còn chuyện thuần hoá chim này dạn người hay ko dạn thì mình nghĩ phải có thời gian.mình nuôi nó đc 3tháng rồi.nhưng vẫn tróc đầu chảy máu như thường.mới mua về 1ngày đã hót rầm rầm.sau này ngày cho tắm 1lần.mỗi lần đưa khay nước vào nó đứng nhìn rồi nhảy ùm vào tắm dù tay đang để trong lồng.cho con cào cào vào lồng.nhảy lại gần đớp cào cào trên tay...huýt gió thì nó hót theo.dù thế vẫn sứt đầu.khó hiểu.
Con nào thì mình ko biết chứ con quế lâm nhà mình thì hót suốt ngày,ko kể có người hay ko có người.bữa cả nhà ăn cơm và nói chuyện.nó cũng nhảy vào ti toe.hót điếc cả tai.vì ở trong nhà âm nó vọng lại.:a04:
đôi lời về con quế lâm:a16:.các bác góp ý nhá:a15:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
cái chuyện quế lâm yên bình và hoà thuận thì ko có đâu.mình để lồng quế lâm sát lồng con sáo ở nhà.con sáo đang ngủ.nó chạy sát lồng kêu tiếng "đánh" đinh tai và cánh xoè ra khiêu khích con sáo.mình để ý,khi treo ngoài cây,hễ có con chim nào,bất kể to hay nhỏ ở gần khu vực của nó là nó lại thét ra tiếng "đánh" đó.vì thế mình mới biết đc lúc nào chim trời đến hay ko.Cho ăn gì thì ăn nấy.nói chung ăn rất nhiều,bay nhảy hoạt bát (nhảy cho gãy móng chân vẫn nhảy tiếp) vì thế nên số lượng chất thải ra của nó cũng rất nhiều.
Còn chuyện thuần hoá chim này dạn người hay ko dạn thì mình nghĩ phải có thời gian.mình nuôi nó đc 3tháng rồi.nhưng vẫn tróc đầu chảy máu như thường.mới mua về 1ngày đã hót rầm rầm.sau này ngày cho tắm 1lần.mỗi lần đưa khay nước vào nó đứng nhìn rồi nhảy ùm vào tắm dù tay đang để trong lồng.cho con cào cào vào lồng.nhảy lại gần đớp cào cào trên tay...huýt gió thì nó hót theo.dù thế vẫn sứt đầu.khó hiểu.
Con nào thì mình ko biết chứ con quế lâm nhà mình thì hót suốt ngày,ko kể có người hay ko có người.bữa cả nhà ăn cơm và nói chuyện.nó cũng nhảy vào ti toe.hót điếc cả tai.vì ở trong nhà âm nó vọng lại.:a04:
đôi lời về con quế lâm:a16:.các bác góp ý nhá:a15:
Thanks a lot of Overstar, bác cứ góp ý nhiều nhiều để đề tài chim Quế Lâm này thêm hoàn thiện nhé. Mình dịch từ trang nước ngoài, nên có thể thiếu ý hoặc diễn đạt ý chưa hết. Hơn nữa, chưa nuôi nó bao giờ, cũng chưa được nghe hót nữa nên chưa có kinh nghiệm.
Thân.

wowewow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm kia mình mới mua 1 con Quế Lâm mộc về,trên đường về đi qua mấy hàng chim khác nghe con mái nó kêu cậu ta trong túi cũng hót um!
Từ hôm đó đến giờ hót liên tục buốt tai ghê ! hihii !
Hiện nay ở HN chắc cũng còn ít người nuôi loài này vì nó không máu chiến lắm nên không nhìn được dáng dấp oai hùng như Mào,Than,Mi ; nhưng hót cũng máu phết đấy chứ ?
Kinh nghiệm của em khi mua cứ thấy con nào hót luyến dài+hay hót thì bắt ! chỉ cần nghe hót được thì khỏi phải xem ngực đỏ hay vàng nữa !
Vài dòng góp vui với các bạn ! :663:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hôm kia mình mới mua 1 con Quế Lâm mộc về,trên đường về đi qua mấy hàng chim khác nghe con mái nó kêu cậu ta trong túi cũng hót um!
Từ hôm đó đến giờ hót liên tục buốt tai ghê ! hihii !
Hiện nay ở HN chắc cũng còn ít người nuôi loài này vì nó không máu chiến lắm nên không nhìn được dáng dấp oai hùng như Mào,Than,Mi ; nhưng hót cũng máu phết đấy chứ ?
Kinh nghiệm của em khi mua cứ thấy con nào hót luyến dài+hay hót thì bắt ! chỉ cần nghe hót được thì khỏi phải xem ngực đỏ hay vàng nữa !
Vài dòng góp vui với các bạn ! :663:
bạn nói giống đạo diễn quá.chim bổi nó hót cho bạn nghe đó hả.nó chỉ kêu lích rích thôi.:andon:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn Overstar ơi, vậy thì khi mới mua về, nó chỉ kêu rich rich thôi hả? Con đầu mình mua về cũng họng đỏ lắm, nhưng kêu thì chic chic chic chic nhỏ xíu à. Con thứ mình bắt về chiều nay, chưa hót nhưgn chỉ nghe kêu rich rich (âm thanh rõ) thôi. Không biết có phải trống không nữa?

Thân.

donghaiduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm vì bài viết của bạn nha, mình cũng hay quan tâm đến loại chim này. Cố gắng chia sẻ nhiều cho anh em biết nha !!!

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
e rất hay mê mẩn ở hàng chim hàng jờ để ngắm nghía! loài Quế Lâm này nếu muốn lựa 1 con hót dài và hay hót ngay ở hàng chim là điều rất khó! ko dễ như bác wowewow nói đâu! theo e thì muốn lựa đc 1 chú ưng ý thì chịu khó mất thời jan ngồi quan sát lâu lâu chút! bắt 3,4 con lông đẹp, lông ngực đỏ,hay đứng cầu cao,người thon, tách ra mỗi con 1 lồng riêng rồi ngồi đợi tiếp! trong 3,4 con đó sau khi tách lồng con nào hót ổn thì mua! (rích rích rích rích hay chic chic chic thì theo e 90% là mái ). con trống hót có jọng gần jống Mi nhưng jọng ngắn và nhỏ hơn! mong các bác chỉ giáo!

wowewow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nói giống đạo diễn quá.chim bổi nó hót cho bạn nghe đó hả.nó chỉ kêu lích rích thôi.:andon:

Hì,mình mua con này cũng tách riêng lồng rồi nên dễ nghe giọng mà,cửa hàng đó quế lâm mộc nhốt chung 1 lồng thì chỉ 70k/con thôi,con này tách riêng mình mua 120k.
Loài này mình thấy rất đặc biệt,tuy thấy người thì nhảy loạn thật đấy nhưng cầm hẳn vào lồng thì nằm rạp xuống không động đậy tẹo nào,chắc cu cậu quá sợ chăng?Buông tay ra cái là hót liên tục.
Trước đây chưa bao giờ nuôi quế lâm nhưng giờ nuôi rồi thấy có hứng nuôi chim quá,dễ nuôi&dễ hót quá mà!
Thân !!!

wowewow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn Overstar ơi, vậy thì khi mới mua về, nó chỉ kêu rich rich thôi hả? Con đầu mình mua về cũng họng đỏ lắm, nhưng kêu thì chic chic chic chic nhỏ xíu à. Con thứ mình bắt về chiều nay, chưa hót nhưgn chỉ nghe kêu rich rich (âm thanh rõ) thôi. Không biết có phải trống không nữa?

Thân.

Mình thấy kinh nghiệm của các bạn khác là con Quế Lâm kêu chic chic chic ( hoặc "kiu kiu kiu..." ) thì rõ là mái 99,01%.
Khi mua mình chỉ quan tâm đến con nào hót luyến dài thì mới mua,không vội gì mà mua tù mù cả,vì người ta bán quế lâm nhiều lắm mà,hàng nào cũng có 1 đống.3 ngày trời đi qua đi lại để nghe tiếng con trống hót mình mới mua được đấy.Tốt nhất các bạn ra hàng bật File quế lâm trống lên mà lựa con nào hót hay nhất thôi,nên mua chim đã tách riêng vì kiểu mua trong lồng tập trung thì khó bắt lắm,thò que vào thì cũng bay loạn hết cả,mất công theo dõi con nào vừa hót.
Thân !!!

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
thế là bạn chọn tù mù rồi.như trong mục Đặt câu hỏi cần giúp đỡ ý.mình có viết bài hỏi giá quế lâm.như các anh chị có kinh nghiệm đã nói.giá quế lâm từ 40-70k thôi.và theo đó mình đã mua đc 1con khá hay với giá 50k.chim sợ người hay ko sợ người là tuỳ thuộc vào con đó.chứ con này,lúc ở trog tay mình,nó vẫn cắn vào tay.mặt con này nhìn hung hăng lắm.chính vì thế mà tróc đầu chảy máu suốt.:a37:.ngu cho chết.:a16:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ở đây chỉ có 1 chỗ bán quế lâm. Nói cho đúng là trạm dừng chân để chuyển tiếp hàng vào Nam, nên hôm trước còn năm sáu trăm con hôm sau hết sạch. Lại không có chuyện tách riêng, mà nếu có thì mình mua mắc tí cũng không sao. Mua 80K mà phải năn nỉ, khi được rồi lại không dám bắt vì loài này nhảy dễ sợ. (Sợ bay bị đền tiền đó mà). Tại vì kinh nghiệm các bạn nói Quế lâm bổi dễ mắn mỏ lắm, chọn con có họng đỏ là trống và về nhà hót liền nên khi mua cũng bắt đại thôi. Khi nào mua phải hỏi trước khi nào đóng hàng, mình tới cầm cái bị giấy trước, khi họ bắt vào thùng, nhìn thấy con nào họng màu đỏ nhất là "anh để cho em con này" thôi. Mua chim kiểu này thiệt là khó chọn cho mình con chim hay được. Mong được chia sẻ cùng ACE.
Thân.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo kinh nghiệm thực tế so với bài viết thì chim Quế Lâm:

- Rất hung hăng trong suốt thời gian sinh sản, vì bản tính của nó là bảo vệ ổ. Trong thời gian này, chim trống theo đuổi con mái chạy có cờ trong lồng nuôi.

- Có tập tính sống theo bầy đàn, bản chất lanh lẹ nhanh nhạy, trong lồng nuôi Quế Lâm không cần rộng rãi nếu chỉ nghe hót và ép cho chim mau thuần (kết hợp với thời gian bố trí tắm nước tắm nắng) và nên nuôi trong lồng dành cho loại chim nhỏ. Tốt nhất dành cho con trống một cái lồng như lồng vành khuyên.

- Giới tính: Con trống nên chọn con có ức màu đỏ. Những con trống còn non thì từ họng màu vàng lan dần xuống ức (có thể tới bụng) có màu đỏ. Biên giới giữa đỏ và vàng có sự phân biệt rõ ràng. Đồng thời, điểm vàng ở khoảng cách mỏ tới mắt dường như có màu sáng hơn, vòng sáng quanh mắt cũng sáng và phân biệt rõ như hình chiếc lá. Ở con mái vùng sáng này phân biệt bắt đầu từ mỏ tới mắt, nhưng vết sáng đó lan dần xuống cánh không thành hình chiếc lá.

- Khi mới mua về, bạn nên cho chim uống nước pha đường, tốt nhất là mật ong pha loãng. Sau đó chuẩn bị lồng tắm cho chim. Bạn đừng ngạc nhiên, có thể con chim của bạn tắm dường như ướt sũng. Đó cũng là tập tính của chúng. Hôm sau thức dậy, bạn sẽ nhìn thấy con chim của bạn sạch sẽ, nhanh nhẹn khác với hôm qua liền đến nỗi phải thốt lên "Ô, chúng đẹp thật!"

- Còn nói đến giọng hót của chúng, theo tôi thì thấy hay đấy bạn à. Giọng hót phong phú. Âm thanh có thể làm bạn chói tai, cũng có thể bạn nghe như có tiếng lục cục ầm ầm vang trong cổ họng và bạn cũng nghe chúng líu líu rất nhiều lần trong ngày, có bạn nói giống giọng hót của chim Sơn ca nhưng nhỏ hơn. Con mái chỉ kêu chic chic chic chic (tôi nghe thấy giống giọng của chim Vành khuyên nhưng nhỏ hơn, âm thanh không sắc bằng giọng VK).

Chúc bạn sẽ có thêm một thành viên mới trong bộ sưu tập của mình.

Thân

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chiều hôm qua tôi cũng mới mua một em, giá 80ngđ. Đem về bỏ hắn vào lồng khuyên, sàng nay nghe hót liên tục rất vui tai. Mình cảm nhận loài chim này rất dể hót ( nếu là chim trống ) và rất dể vào cám, mình để cám khuyên vào lồng mà hắn ăn như " heo ".

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom