Guest viewing is limited

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Ðề: Mọi người cho mình hỏi tý

Đúng vậy khi Chào Mào lớn lên phía trên phần mái trắng đã có những cộng lông màu đỏ bắt đầu mộc ra nhưng có màu đỏ lợt người ta gọi đây là tích đỏ hay má đỏ.

dtpbuon0201

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho mình hỏi nữa là khi má đỏ bắt đầu xuất hiện thì nó có thay lông lun ko.mà mùa thay lông của cm xắp bắt đầu rùi phải không.

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Bây giờ đang mùa thay lông và khi cm của Bạn xuất hiện túm lông má đỏ đó là lúc chim của Bạn đang thay lông lên má đỏ đấy.

king301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho mình hỏi nữa là khi má đỏ bắt đầu xuất hiện thì nó có thay lông lun ko.mà mùa thay lông của cm xắp bắt đầu rùi phải không.
Theo mình biết thì CM bắt đầu thay lông trước cả khi trổ má đỏ. Khi đã trổ má đỏ là con chim đi đến giai đoạn thay lông hoàn thiện rồi. Đây là giai đoạn quan trọng nhất để học giọng cho chim. Bạn nên tìm thầy tốt cho nó. Chúc bạn có chú CM như ý.

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Theo mình biết thì CM bắt đầu thay lông trước cả khi trổ má đỏ. Khi đã trổ má đỏ là con chim đi đến giai đoạn thay lông hoàn thiện rồi. Đây là giai đoạn quan trọng nhất để học giọng cho chim. Bạn nên tìm thầy tốt cho nó. Chúc bạn có chú CM như ý.

Ý kiến của bạn cũng rất đúng nhưng theo mình thì chim chổ mái đỏ mấy cộng chưa chắc đã vào giai đoạn thay lông hoàn thiện mà là giai đoạn đầu tiên của thay lông. Trong giai đoạn này không phải là giai đoạn quan trọng trong học giọng của chim vì có những chú chim không cần mái đỏ mà đã hót rành rọt như chim già, chim Chào Mào lun học giọng kể cả mái đỏ, giai đoạn chim lên mái đỏ chúng sẻ ít hót hơn mà sẻ đi chuyện nhiều cũng giống như ta nhẩm lại bài vở đã học mà thôi.

vui_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các huynh cho đệ hỏi cái !!!

cháo các huynh. e nuôi 2 chú CM từ lúc kòn nhỏ bây h đã dc gần 1 tháng mà vẫn chưa mọc tai đổ là thế nào hả .thức ăn của e nó có phức tạp ko ạk . vs lại đệ mún hỏi các huyh xem tháng mấy thì Cm mới thay lônng hả . nuôi cách nào để nó ko phá cái lông đuôi cưng của nó hả các huynh. mong các huynh đóng góp ý kiến . có điều gì sơ xuất mong các huynh đóng góp cho e nha. !!!!!

vui_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho e ? 1 tí

chào có nuôi e Cm dc 1 tháng tuổi rồi mà vẫn chưa có tách đỏ .là sao hả các bác . vs lại cho e ? thức ăn của Cm là nhũng gì em thấy có bác nói là có cả trứng ở đây là trứng sống hay chín hả bác . là thế nào để cho e nó ko phá hoại lông đuôi của e nó . mong các bác nói dùm e nha .

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: các bác cho e ? 1 tí

Bạn vui lòng xem lại các Topic đã thảo luận trước 1 Đây là các Link đơn cử bạn tham khảo nhé !
Chú ý Bạn nên viết bài thảo luận tại các Topic có nội dung bạn đang quan tâm thảo luận trước đó . không lập thêm Topic mới khi đã có Topic đang thảo luận nội dung đó !
Đây là Link giải đáp thảo luận về thời gian lên tách của Chào Mào non mà Bạn quan tâm
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Đây là Topic nói về cám bột cho Chào Mào ! bạn nghiên cứu sẽ biết dùng trứng gì nhé !
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Chúc Bạn vui !

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Các huynh cho đệ hỏi cái !!!

Bạn chú ý các vấn đề bạn hỏi anh chị em đều đã lập Topic thảo luận ! bạn chịu khó tìm lại tại Box Chào Mào nhé !

chaomao.tk

Thành viên mới
SVC$
0
lam sao chim chào mào het nhat

mình mới bẫy dc một chú má trắng nhưng nó nhát quá mấy bạn chỉ cho mình cách làm cho nó dạn nhanh nha :a23::a23::a23:

thanhhungvcbmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chim Chào Mào Má Trắng

Bác chủ thớt có gì mà vội thế!Đợi tầm tháng nữa xem chú chim có ra tách đỏ không?Chắc chắn là sẽ ra đó.Vì có thể bạn nuôi lúc chú chim còn quá nhỏ nên tổng thời gian sinh trưởng chưa đủ để chú chim đến kì thay lông lần đầu.Theo mình nhận thấy trên bầy chim nhà mình thì tầm 5-6 tháng sau khi sinh một chú má trắng sẽ chuyển hẳn bộ lông sang má đỏ.Giai đoạn bạn nói có vẻ như chú chim có một hai cọng má đỏ nhỏ nhưng chưa chuyển lên hết đúng không.Nếu thế thì chỉ hơn 20 ngày nữa thôi,bạn để ý sẽ có một lớp lông ống mọc dày phủ kín đầu,cổ chim đó.
Giai đoạn này mình xin lưu ý:chú chim nếu vẫn giảy lồng thì lông hư hết đó.Và nó cũng là giai đoạn chú chim bắt đầu nói gió nhiều và học giọng nhanh lắm nên sắm sẵn chú mồi hay thôi nào!Và đặc biệt là do giai đoạn thay lông nên sức khỏe chú chim sẽ suy giảm vì thế chú ta sẽ ít chao lồng hơn=<mau dạn="" người="" hẳn.và="" cũng="" dễ="" mắc="" bệnh="" về="" tiêu="" hóa,hô="" hấp="" nhất="" trong="" giai="" đoạn="" sống="" của="" chim.="">nên mau dạn người.Và dễ mắc bệnh về tiêu hóa lẫn hô hấp lắm đó.Nhớ là mua Vitaminh cho uống và khi thấy dấu hiệu bệnh thì chữa thật lẹ k chú ra đi đó.
Lưu ý nhé!Mình đóng góp một vài ý nhỏ mong bạn sẽ tránh mắc các sai lầm như mình từng dính.Hii
Thân ái!</mau>

doimubloc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: lam sao chim chào mào het nhat

mình mới bẫy dc một chú má trắng nhưng nó nhát quá mấy bạn chỉ cho mình cách làm cho nó dạn nhanh nha :a23::a23::a23:
Bạn bẩy được má trắng đương nhiên là nó rất nhát rồi nhưng nếu chịu khó ép thì nó sẻ dạn nhanh lắm đấy, mình có vài cách nêu ra để bạn tham khảo xem chim có nhanh dạn không nhé, nếu không đúng thì thông cảm nhé!
1. Bạn treo lồng ngang với mặt người và nơi có gần người qua lại trong nhà khoảng 1-2 tháng là chim đở nhảy thôi!
2. Tập cho chim tắm và thường xuyên 2-3 ngày cho tắm một lần.
3. Bạn nên bắt cào cào cầm tay nhử cho chim nhảy tới mổ, khoảng 1 tháng đầu thì rầt khó nhưng dần chim sẻ quen, tới khi chim nhảy tới mổ ăn thì bạn sẻ thấy chim sẻ dạn người hẳn đấy!
Lưu ý: Bạn phải thường xuyên quan tâm tới cóng nước của chim đấy, nên ngày nào cũng thay nước, thay bỏ thức ăn thừa, tránh để nước bẩn vì như không thay thường xuyên chim của bạn sẻ không ổn về đường tiêu hóa đâu! Bạn đừng lo chim nhát bị hư đầu vì còn là chim má trắng nên sau một thời gian nuôi và chăm sóc, chim sẻ trưởng thành thay lông và chổ tróc lông sẻ mọc lông lại đầy đủ, chim sẻ đẹp thôi!
Chúc bạn thành công!
Chào thân ái!:a15::a15::a15:

quanhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cần giúp đỡ về chào mào má trắng

ae cho mình hỏi về Chào Mào má trắng cái:a15:
mình ở tp vinh hiện mình có 1 con Chào Mào má trắng , hót cũng siêng
nhưng mính có 1 điếu muốn hỏi là giờ nó đag thay lông không biết lúc nào nó mới tách đỏ
nó đang thay lông có nên cho ăn sâu tươi không ae:a03:
ai ơi tp vinh co ci bày minh với và nhờ ae co kinh nghiêm lâu năm giúp minh với:a45:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: cần giúp đỡ về chào mào má trắng

Chào bạn, thường cm má trắng khi bắt đầu chuẩn bị giai đoạn thay lông chuyền thì những sợi lông tách đỏ cũng bắt đầu mọc ra khá nhiều, thường tầm khoảng 3/4 lông má thì chim cũng chuẩn bị bắt đầu quá trình rớt lông chuyền để thay bộ lông mới, chim trưởng thành hơn và nhìn màu lông đen hơn, có nét hơn chứ k có 1 màu xám xám như trước nữa, thường tầm khoảng 2 tháng là chim xong lông sau khi bắt đầu rớt lông chuyền, trong thời điểm này chim thường đi gió khá nhiều, cho nên thường xuyên tắm và bổ sung trái cây, mồi tươi, àhh bạn k nên cho ăn sâu tươi nhiều lúc này nhá, do chim non lông còn yếu k nên cho ăn kẻo sau này hư lông k đẹp và tốt cho chim đâu nhá

d2tk_dn

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chim Chào Mào Má Trắng khi nào lên má đỏ?

tùy theo bạn nuôi chim nêu chim mới chuyền thì có thể hơi lâu vì ở trong lồng kô đ.c như ý muốn của chim tơ nếu ở ngoài thì cở 1 tháng thì có thể trổ tách đỏ....bạn nuôi chim tơ thì nên cho en chất tanh nhìu vào thì chim nhanh chống ra tách đỏ.....thay lông nhanh nữa....mình cũng đang sở hửu 1 con tơ Trung mang thay lông sog rồi em nó xuyên gió lếm vì mìnk đem em nó đi dượt miết nên em nó lỳ đòn kẹp già chơi già tơ chơi tơ thậm chí mình có thể thả ra đá với chim già đ.c..............cách nuôi em nó cũng dẽ chủ yêu tôm đất bốc vỏ với cào cào...trứng kiến.....mình chỉ nêu ý nghĩ thế thôi :a32::a36:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

phamvietquang

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chào mào thay lông thì chào mào thay lông từ đâu trước ạh?

cho mình hỏi mấy chú chim lứa của mình chưa tách đỏ sao nuôi lâu rồi mà chẳng mọc lông tí nào cả vậy nhìn trọc lóc thấy tội ghê . có anh em nào xin tư vấn giúp mình chút . thank . mình mới chơi Chào Mào chưa hiểu nhiều xin các anh em giúp.
:a33:

chimmocoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mong AE giải đáp dùm em

Chào các bác! Em mới tập nuôi Chào Mào , em có một thắc mắc muốn hỏi các bác đó là chỗ em có 2 loại chào mào dáng dấp giống nhau y hệt, chỉ khác là 1 loại má đỏ còn 1 loại thì không. Em nghe nói loại má trắng nuôi lâu thì nó tự có tách đỏ phải không ạ? Mong các bác chỉ dùm. Thank các bác.

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Mong AE giải đáp dùm em

Chia sẻ với bạn một chút.
Về cơ bản, Chào Mào má đỏ và chào mào má trắng là 2 từ dùng để chỉ chim trưởng thành và chim chưa trưởng thành: Chim tơ chưa có má đỏ (tách đỏ) khi trưởng thành chim sẽ lên má đỏ (tách đỏ).
Nếu có thể, bạn up hình ảnh của 2 loại Chào Mào ở chỗ bạn lên, xem qua ảnh ace sẽ tư vấn cho bạn nhiều hơn.
Thân

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

nếu dáng dấp giống hệt, thì như anh Longkucku đã giải thích vậy bạn. Má trắng là cim vị thành niên, sau khi trổ mã lên má đỏ thì là cim thành niên.:a15:

chimmocoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nghĩa là phải thay lông song lần đầu thì mới có tách đỏ phải không các bác ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom