Guest viewing is limited

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh thật may mắn vì có được con pretty lady, em đi kiếm đỏ mắt mà chỉ kiếm được 1 con mái đuôi 5.5 inches (14cm)... jealous jealous :)

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
chào bạn Ndoan.mình vừa ngồi đọc hết 5 trang comment của anh em trong hội.có 1 điều là mình vẫn thắc mắc là ở clip đầu của trang 1 mình có nghe thấy giọng hót của em chim mái à.đấy có phải là giọng của chim mái hay của chim trống vậy.tại vì ở nhà mình cũng nuôi 2 con Chòe Lửa.vì mới bắt về nên 2 em này mới chỉ bắt đầu hót lại.nếu giọng trong clip rồi là của chim mái thì cho mình hỏi 2 em của mình đều là trống sao lại toàn hót giọng chim mái nhỉ? chẳng lẽ nào là mình nhầm à..hay là 2 em này bị mẫn cảm với giọng của chim mái..bạn và anh em có thể giúp mình được chứ!!thank mọi người.

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giọng đó đặc trưng cho lửa đó bạn chim non, chim già, trống, mái đa số đều có giọng này. Chim trống chưa căng hoặc non mới lên thì hót đặc giọng này...

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
có bạn nào dịch đoạn nuôi lửa con bạn Ndoan trích ở trên cho ace tham khảo với. thanks

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình lên google dịch dùm nè cho ace đọc, o bit tiếng anh nên nhờ ah google thiu!
Tần suất cho ăn

Để chim con thành công phía sau, cả thức ăn và tần suất cho ăn phải được chính xác. Bằng cách giữ một chiếc đồng hồ trên phân, bạn sẽ biết nếu bạn đang đi đúng hướng. Các chất bài tiết của chim con con khỏe mạnh trong tổ sẽ được kèm theo trong một túi trong suốt mà các bậc cha mẹ loại bỏ mỏ từ tổ. BTW các ngồi xổm của chim con trong tổ là những gì làm cho phân có trong túi. Ngay sau như chim con ra khỏi tổ và có thể để đậu, phân sẽ dừng lại trong túi. Tuy nhiên, nếu sau đó trở về tổ, phân một lần nữa sẽ được kèm theo trong túi. Tôi phỏng đoán từ này mà nó là hành động hấp dẫn của bàn chân trên cá rô mà kết quả trong phân ghi thu, ghi chi phải được kèm theo trong túi.

chim con rất nhỏ sẽ cần phải được cho ăn mỗi 45 phút hoặc lâu hơn. Thời gian được gia hạn hàng ngày cho đến khi, thời gian chim con ra khỏi tổ , cho ăn mỗi 1 giờ rưỡi. Nếu chim con được cho ăn quá thường xuyên, nó sẽ không thể tiêu hóa thức ăn. Hệ quả là các con chim con bắt đầu bị tiêu chảy. Phân có màu đen, mùi hôi và có thể không tiêu hóa protein. Ngay sau khi có bất kỳ dấu hiệu này xảy ra, nó nên được nhận ra là được cho ăn quá thường xuyên và khoảng cách giữa nguồn cấp dữ liệu cần được kéo dài đáng kể.

chim con chỉ nên ăn khi nó rõ ràng đói. chim con trong tổ sẽ dễ dàng ăn ngay cả khi nó không phải là đặc biệt đói và cho chúng ăn bất cứ khi nào nó mở mỏ của họ sẽ dẫn đến thảm họa.

Dạy chim con con nhỏ ăn riêng của mình.

Nó có thể hỗ trợ các nhà lai tạo người mới nếu tôi thiết lập ra phương pháp của tôi dạy con chim ăn riêng của mình. Các cử chỉ để tìm hiểu tự ăn là rất nhỏ. Nếu nó không tìm hiểu để làm như vậy vào thời điểm này, nó có thể được lâu trước khi nó có thể ăn mà không cần cho ăn tay.
Ngày hôm sau khi chim rời khỏi tổ phân tán thực phẩm khô và dế chết và mealworms trên sàn nhà sạch lồng chuồng. Tôi không làm như vậy vào ngày đầu tiên là chim con đang hoang mang khi nó lần đầu tiên rời khỏi tổ.

chim con tự nhiên sẽ được nghiêng nụ hôn bất cứ điều gì trên sàn nhà và bằng cách này họ học cách phân biệt thực phẩm từ những thứ khác. Thực phẩm chỉ được đặt trên sàn nhà và thức ăn không được cung cấp trong một khay ở giai đoạn này. chim con tiếp tục là tay ăn đều đặn. Ghi nhớ rằng nó là sự tò mò làm cho chim để ý lên những thứ trên sàn nhà. Nếu dạ dày của nó quá đầy đủ, nó sẽ không tò mò. Vì vậy, còn nếu nó đang đói khi họ sẽ chỉ đậu và kêu gọi cho ăn.

Từ ngày thứ 2, tôi cũng đặt một khay nước phải trên sàn nhà. Lúc nào cũng vậy, chim con sẽ vấp ngã vào cóng nước . nó có khả năng sẽ tìm hiểu để uống trước khi họ học cách ăn riêng của nó. Bằng cách này, chim con cũng tìm hiểu để tắm.
Đến ngày thứ 4 hoặc thứ 5, bạn có thể thấy chim mổ vào thức ăn trên sàn nhà. Hãy để nó làm như vậy trong vài ngày, sau đó đặt một khay trên sàn nhà nhưng vẫn tiếp tục cũng đặt thức ăn trực tiếp trên sàn nhà. Các chuyển động sẽ thu hút các chim con để có những thực phẩm từ khay. Một khi nó làm như vậy thường xuyên, bạn có thể tiến hành các bước tiếp theo đó là cũng đặt một khay với cá trực tiếp trên sàn nhà. Các nước chỉ nên bao gồm lưng của cá.

Khi chim con ăn từ khay, thức ăn và nước có thể được cung cấp trong ly riêng biệt. Dưới đây là một bức ảnh của DDS315. Ở tuổi 24 ngày, chim con đã biết ăn và uống. chim được cho ăn bằng tay một lần vào buổi sáng và một lần nữa vào buổi tối để đảm bảo rằng là đầy đủ cho ban đêm. ta có thể ăn cá, ếch đôi khi nhưng thức ăn(cám) là chủ yếu còn lại tùy vào thời điểm và trang thái của chim.

thanks bạn nhiều!

Bài dịch ở link này: http://svcvietnam.vn/forum/threads/...o-toi-khi-tu-biet-an.html/page3#axzz2hoG5ZfQD

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Duy KHải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn nào biết cho mình hỏi , thức ăn giàu vitamin và protein cụ thể là thức ăn gì ạ ? Người VN mình chỉ chú trọng về lượng chứ ít chú trọng về chất , nên thật ra kg biết khi bổ sung vào cơ thể chất cụ thể thì g biết phải làm như nào cả,thanks .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

bạn nào biết cho mình hỏi , thức ăn giàu vitamin và protein cụ thể là thức ăn gì ạ ? Người VN mình chỉ chú trọng về lượng chứ ít chú trọng về chất , nên thật ra kg biết khi bổ sung vào cơ thể chất cụ thể thì g biết phải làm như nào cả,thanks .

thức ăn nhiều vitamin là cào cào non, thức ăn giàu protin và axit amin là trứng kiến. thức ăn giàu canxi là tép cá lóc con, cá bảy màu và nóng nọc hay nhái con, thức ăn giàu khoáng chất là giun đất và gián đất. ngoài ra trong cám mình làm nen bổ sung thêm vitamin tổng hợp và khoáng chất

Thân

Duy KHải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks a @Hoangchanhthu rất nhiều.

Nhưng nói theo a NDoan ở trên thì trong giai đoạn CCL thay lông thì phải bổ sung vitamin cũng như bồi bổ cho cơ thể theo qui trình của a NDoan thì đuôi sẽ dài ra đc 3 cm. Hoặc cho chim thêm chất gì để chim có thể hấp thu hết tất cả các chất bổ cần thiết mà mình cung cấp qua nguồn thức ăn (?) , chứ nếu cho chim ăn 10 phần mà chỉ hấp thụ 6,7 thì chim kg thể dài thêm đc . Chắc A NDoan kg còn online nửa nhỉ ? Thấy mấy bài viết mọi người cmt trên youtube của ảnh cũng như bài viết ở svc ảnh đã kg trả lời . Nếu a NDoan mà viết đc cụ thể qui trình khi thay lông , chăm sóc ntn để chim đạt đc chiều dài của lông đuôi thì thật là tài liệu quí cho ae chơi chim Việt Nam . Đó cũng như là 1 kinh nghiệm quí khó mà có đc .

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
đuôi dài thêm 1cm. 2 cm hay 3 cm là do gen con chim và cũng phụ thuộc vào cách chăm sóc bao gồm nước nuôi và dinh dưỡng, nước nuôi là tắm nắng tắm nước và dợt dãi và môi trường nuôi. (chim thay lông ko dợt dãi) dinh dưỡng bao gồm cám và mồi tươi + vitamin và khoáng chất. ở mục dinh dưỡng mình có post thêm bảng dinh dưỡng của các chất. vè quá trình hấp thu dinh dưỡng ở chim khá với người, ở vn cũng ko có đề tài nào nghiên cứu về dinh dưỡng và hấp thu ở chim nên chúng ta tạm dựa vào cơ chế hấp thu của loại lông vũ mà ở đây là gia cầm ví dụ trong cám chúng cần bao nhiêu % chất sơ, bao nhiêu % đạm và các chất còn lại để đưa ra công thức cám phù hợp và chế biến đúng cách, ngoài ra mồi tươi bổ sung những gì, riêng mình thấy chim hấp thu tốt thức ăn nó thể hiện ở phân là đầu tiên, sức khỏe, và độ căng của chim, con chim khỏe móng ngắn, các dốt ngón chân lên đốt rõ ràng, chân bóng ko đóng nhiều vảy, có con nuôi tốt tự lột, lông bóng tắm ko ướt và bó sát, mỏ to dày và bóng nhìn có độ sáng, phân chim đi ra thỏi hoặc bãi nhỏ có trắng đen. nuôi 1,2 năm từ lý thuyết + với kinh nghiệm thực tế thì chắc là sẽ có tay, cũng phụ thuộc vào khả năng nhận biết và cảm nhận của mỗi nguwofi nữa. nó cũng phụ thuộc vào cái duyên của người chơi may mắn có đc con chim tốt hi hi

Thân

Duy KHải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn a nhé , E là Louis đây , giờ mới đăng kí đc tên này chứ tên kia toàn log in bằng fb không à . thanks a lot bro ! Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Thanks a @Hoangchanhthu rất nhiều.

Nhưng nói theo a NDoan ở trên thì trong giai đoạn CCL thay lông thì phải bổ sung vitamin cũng như bồi bổ cho cơ thể theo qui trình của a NDoan thì đuôi sẽ dài ra đc 3 cm. Hoặc cho chim thêm chất gì để chim có thể hấp thu hết tất cả các chất bổ cần thiết mà mình cung cấp qua nguồn thức ăn (?) , chứ nếu cho chim ăn 10 phần mà chỉ hấp thụ 6,7 thì chim kg thể dài thêm đc . Chắc A NDoan kg còn online nửa nhỉ ? Thấy mấy bài viết mọi người cmt trên youtube của ảnh cũng như bài viết ở svc ảnh đã kg trả lời . Nếu a NDoan mà viết đc cụ thể qui trình khi thay lông , chăm sóc ntn để chim đạt đc chiều dài của lông đuôi thì thật là tài liệu quí cho ae chơi chim Việt Nam . Đó cũng như là 1 kinh nghiệm quí khó mà có đc .

Chào bạn Louis Nguyễn!

Bạn NDoan cũng ít khi vào diễn đàn phần lớn bạn ấy vào là vào mùa sinh sản chim và sau đó để cập nhật hình ảnh cũng như chia sẻ thêm thông tin kinh nghiệm.

Trong diễn đàn đều chia ra các chuyên mục về các loại chim kiểng thông dụng. Vì vậy, mục CL cũng khá nhiều đề tài qua năm tháng mà thành viên chia sẻ đúc kết lại. Nhưng bài nói về quan tâm của bạn cũng đã có rất nhiều.

Tổng quát về dinh dưỡng và vitamins:
http://svcvietnam.vn/forum/forums/909-Dinh-duong-thuc-an-cho-Chich-Choe-Lua.html#axzz2hoG5ZfQD

Bài bài Bác David De Souza có trao đổi email cho tôi... tôi tạm dịch cách dùng vitamins cho CL:
http://svcvietnam.vn/forum/threads/...dinh-duongap-dung-vitamins.html#axzz2hoJOTH9X

Nói chung là bạn cần xem lại các chuyên mục đề tài bạn quan tâm đã có.

Về phần CL thay lông đuôi dài ra nhờ vitamins thì không có... có chăng vitamins chỉ giúp bộ lông chim ra mau đẹp tốt hơn... chim khỏe hơn v.v... và dĩ nhiên bộ đuôi nó ra đúng với chiều dài nó vốn có. Không như ta chỉ chăm như cám bột/mồi tươi thì phần lớn là cào cào, sâu, và dế v.v..

Vitamins giúp chim đuôi dài ra thì có như trước đây có người bạn mua con CL ở VN qua. Chim tầm 24cm... bạn ấy chăm tốt mồi tươi cũng như bộ sủng vitamin thì đuôi nó dài ra 26cm. Như vậy là do đúng con chim này đuôi nó 26Cm nhưng chăm không tốt, thiếu dinh dưỡng và vitamins, thành thử em ấy ra như vậy.

Một vấn đề khác nữa là chim chuyền. VD: chim con từ mới sinh ra và tới mùa đầu thay lông. Vốn chim chuyền của nó tầm 20Cm... thay lông xong nó thành ra 23..... nhưng theo các cao thủ CL thì phải mùa nhì chăm tốt nó mới đạt cực điểm thì nó sẽ ra dài thêm bao nhiêu nữa chẳng hạn thành 25Cm đó là chăm thật tốt. Sau mùa nhì thì nó đã trường thành cho nên đứng hoặc thêm 1Cm hoặc chăm tệ thì thành 24CM chẳng hạn. Ở Sing có vài tay chim vào mùa thay lông họ thả vào aviary và chỉ bổ sung toàn mồi tươi pha vitamin thay lông cũng như vitamin tổng hợp....

thân mến,

Bạch Đề

Duy KHải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bác BD nhen , hôm nay em mới post đc bài từ nick này , nick kia là sign up từ fb :a21:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom