Guest viewing is limited

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các Anh. Em cũng rất thích nuôi Chòe Lủa, có nhiều giọng và bộ hình đẹp ở VN miền Nam nói chung hay Sai Gòn nói riêng rất thích chơi Chòe Lửa còn ngoài Bắc thì ít hơn. Nhà em cũng có 1 chú nhưng đuôi chỉ lên được 18-19cm thôi. Xem hình của anh chụp con chống duôi 28.5cm mà ham quá. Anh có bí quyết gì để chim chổ duôi giài vậy ? Mong phản hồi từ Anh

Chào bạn sqrkts. Mình thì không có bí quyết gì để chim chổ đuôi giài vì nếu làm được thì không có con chim lửa nào có đuôi nhánh cả. Lửa thì theo mình biết bố mẹ chim cho con chim con gene gì thì chim con ấy chỉ có vậy mà thôi. Ở diễn đàn này đã có anh bạn nào đó có việt bại rất hay về gene của lửa đuôi giài rồi đó.

Vài điều bạn có thể làm là khi lửa thay lông nên bồi bổ vitamins, đồ ăn tươi cho chim ăn hằng ngày. Nếu được lục lửa thay lông bạn cho đồ ăn có chất protein càng nhiều càng tốt. Khi thay lông chim rất cần chất này để mọc lông mới. Siêng tăm cho chim.....và nếu bạn có aviary cho chim ở trong đó thay lông càng tốt. Nếu bạn làm được như vậy chim của bạn sẽ ra lông mới rất đẹp kể cả lông đuôi sẽ ra hết cỡ của nó.

Mình chúc bạn một ngày vui.

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy con mái đuôi cũng rất dài. Chính xác là bao nhiêu vậy? Chim đẹp quá! Xin chúc mừng bạn!

Chào bạn buithanhngoan. Khoảng 10 năm về trước con chim mái của mình đuôi dài 8 inches (20.3 phân). Hiện bây giờ vì tuổi già nên đã ngánh đi......3 năm rồi đuôi rớt khi thay lông chỉ còn 7 inches (17.8 phan) mà thôi. Theo mình và bạn mình thì lửa mái-chống khi tới 6- 7 tuổi đuôi sẽ từ từ ngánh đi. Ở bên Mỹ ngoài mình....mình cũng có một người bạn có một con mái cũng 8 inches. Nhưng lâu qua rồi không biết bạn ấy ra sao nưa.

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
con mái mà đuôi 20 cm hic là quá dài .. có nh con trống đuôi được 20 cm là mừng lắm rồi bạn àh

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
mùa này anh Ndoan có ghép đẻ tiếp chưa anh? up thêm hình ảnh của mùa chim đẻ năm nay để anh em tham quan học hỏi,
sẳn đây cho em hỏi thăm:cặp lửa của em đã ghép cặp đẻ rồi, nhưng trứng ko có cồ, ko nở :đó có phải là do lứa đầu tiên nên mới bị vậy hay là thiếu vitamin vậy anh Ndoan...? mong tin anh, thánnk

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con Magic đẹp quá anh Ndoan..đuôi của nó ra có bằng cha nó kô?

Chào bạn mua buon roi...........đuôi của Magic theo mình đoán thì hơn 26 phân một chút. Năm nay là năm đầu tiên đuôi dài của nó được nguyên vẹn. Mấy năm trước khi thay lông bị mấy con meo hàng sóm phá.......nên nó bị hư lông đuôi không à.

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mùa này anh Ndoan có ghép đẻ tiếp chưa anh? up thêm hình ảnh của mùa chim đẻ năm nay để anh em tham quan học hỏi,
sẳn đây cho em hỏi thăm:cặp lửa của em đã ghép cặp đẻ rồi, nhưng trứng ko có cồ, ko nở :đó có phải là do lứa đầu tiên nên mới bị vậy hay là thiếu vitamin vậy anh Ndoan...? mong tin anh, thánnk

Chào bạn cuibap.......mình mới cho chim ghép cặp mớ hôm qua mà thôi.

Mình cũng bị như bạn vậy.........nhiều cặp của mình lứa đầu cũng không có cồ. Lý do là chim chông chưa có đủ căng.........hôm này có người bạn rất thân của mình cũng đã gọi điện thoại cho mình......báo là lứa đầu 5 trứng cũng không có cồ. Lứa sau cơ hội có cồ sẽ tốt hơn. Nếu bạn có vitamin E nên cho em chống một ít.........nhưng đường nhiều quá........nhiêu quá chim hăng đòi đạp mái hoài....*** tật giết vợ, ném trướng, ném con. Mình chúc bạn may mánh nha.

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ước mơ của mình đã là sự thật....đã sắp tới giờ hết hạn rồi. Từ khi mình có con chim chông Slick mình đã cho mình thời hạn là 5 năm trời để thực hiện ước mơ. Còn một năm nữa nhưng Chúa thương mình đã thành công rôi.

Lần đầu tiện được con chim con hai mùa.......đuôi dài hơn ba nó. Mùa đầu đuôi chỉ có 7.5 hay 8 inches ma thôi mua hai nó làm mình và bạn thân của mình ngạc nghiên luôn. Các bạn xem coi có đúng không nha! Mình chỉ đáo mà thôi.....khi no thây lông mùa này mới thật sự biệt được.

Tên em nó là Flash:

*
*

*
*

*
*
Đây là video của Flash.
*
*
<iframe width="640" height="480" src="http://www.youtube.com/embed/v4jJNH9vmL4" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh có thể chỉ cho mọi người cách ghép của anh để ra được giống chim đuôi dài không. Chắc lúc đầu a chỉ có con trống slick mang gien đuôi daì(không có mái đuôi dài). Anh đã ghép các đời f1, f2 thế nào để đạt được thành công

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh có thể chỉ cho mọi người cách ghép của anh để ra được giống chim đuôi dài không. Chắc lúc đầu a chỉ có con trống slick mang gien đuôi daì(không có mái đuôi dài). Anh đã ghép các đời f1, f2 thế nào để đạt được thành công

bạn hỏi mà không đọc hết bài chứng tỏ bạn chẳng có để tâm tìm hiểu. Mà bạn đã không tìm hiểu thì làm sao bạn thành công được. Con lửa mái của anh ndoan đuôi 20cm đó chứ ở đó mà không có mái đuôi dài.

Đề nghị bạn tuân thủ qui định chung theo tiêu chí: Hòa đồng - Chia sẻ - Hỗ trợ của diễn đàn SVC.Khi tham gia thảo luận không viết bài có nội dung gây gổ, cãi vã trên diễn đàn, tuyệt đối không khích bác lẫn nhau...xin cảm ơn

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con flash của anh đẹp quá , nhìn không thua kém gì mấy con ở SingGapor .
A có thể giúp em cái vấn đề này không,Chim mái chưa làm tổ mà chim trống thường chui vào tổ nằm là hiện tượng gì.Cám ơn anh

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn hỏi mà không đọc hết bài chứng tỏ bạn chẳng có để tâm tìm hiểu. Mà bạn đã không tìm hiểu thì làm sao bạn thành công được. Con lửa mái của anh ndoan đuôi 20cm đó chứ ở đó mà không có mái đuôi dài.

Bạn nói mình mà đầu bạn có suy nghĩ ko. Con slick a ấy đã có cách đây 5 năm rồi. Con mái đuôi dài có chắc là có từ 5 năm trước ko hay là con của nó ép ra. Suy nghĩ cho kĩ trước khi phát biểu nhé ko người ta lại nghĩ bạn nguy hiểm.

Đề nghị bạn tuân thủ qui định chung theo tiêu chí: Hòa đồng - Chia sẻ - Hỗ trợ của diễn đàn SVC.Khi tham gia thảo luận không viết bài có nội dung gây gổ, cãi vã trên diễn đàn, tuyệt đối không khích bác lẫn nhau...xin cảm ơn

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn nói mình mà đầu bạn có suy nghĩ ko. Con slick a ấy đã có cách đây 5 năm rồi. Con mái đuôi dài có chắc là có từ 5 năm trước ko hay là con của nó ép ra. Suy nghĩ cho kĩ trước khi phát biểu nhé ko người ta lại nghĩ bạn nguy hiểm.

con mái đuôi dài anh ndoan đã có từ 8 năm trước rồi, bởi vậy mình nói bạn không đọc kỹ là đúng chứ đâu có sai. Ai tỏ ra nguy hiểm thì chưa biết đâu nhé

Àh mà nếu nói về suy nghĩ, thì mình sẽ dùng đầu mình mà nói cho bạn biết nè. Cho dù anh ndoan có con slick đuôi 28.5 đi nữa mà ghép với con mái đuôi ngắn thì khả năng tạo ra con mái đuôi 20 thì gần như = 0 nhé bạn. Mình nói thế để giúp bạn giải quyết thắc mắc của bạn là "Con mái đuôi dài có chắc là có từ 5 năm trước ko hay là con của nó ép ra"

dĩ hòa vi quý. hòa khí sinh tài diễn đàn là nơi học hỏi trao đổi kn. nuôi chim là để giải trí thưởng thức cái đam mê. 2 bạn ko được dùng từ công kích lẫn nhau. làm vậy cũng mệt đầu chứ có sung sướng chi đâu. hoangchanhthu

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chim mái đuôi dài như thế này em mới gặp năm ngoái ở ngoài rừng nhưng tiếc là bẩy không được , dài bằng chim trống luôn , ngực cũng khá đỏ chứ không bạc như mái thường . Chim anh đã đẻ lứa nào chưa anh . Thấy chim giống thế này tuyệt quá .

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
to xanhtim.
bạn còn nhớ chỗ chú chim mái đuôi dài đó không,nếu nhớ bữa nào rảnh bạn vào xem có còn không rồi bẫy mình đặt hàng nha.từ hồi đi rừng với anh phu có bao giờ thấy con mái nào đuôi dài quá 13cm đâu

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào cả nhà!

Mùa đẻ năm này cũng đã vào mùa được gần hai tháng. Trong khi đó mình đã được 12 con chim con........mỗi năm mình và bạn mình hay gặp truyện không hay. Nào là chim đẻ không có cồ, khi chim con nở thì chim bố-mẹ ném con ra.......vân vân. Ở đây mình có một con chim con mình phải nuôi tay khi em nó được 6 ngày tuổi thì bố-mẹ nó không chịu mớm nữa mà muốn đẻ tiếp. Vì vậy mình phải bắt ra nuôi tay. Nuôi tay thật là tôn công.....tốn sức.....nhưng vì chim con là chim của cặp quí nhất của mình nên đành phải nuôi tay mà thôi.

Đây hình em nó khi em nó được 23 ngày....em nó đã biết tự ăn.

Và đây là cách nuôi chim con từ một ngày tuổi cho tới khi biệt ăn. Khi mình phải nuôi tay. Bài này rất có ích lợi cho ai đó nuôi chim đẻ.........vì khi nuôi chim đẻ mình phải phòng hờ khi truyện không may sẩy ra.

Mình nhơ anh bạn nào đó dich ra tiếng Việt dùm mình nha. Cám ơn bạn trước nha.

Bài này bạn thận của mình là David De Souza đã việt cho nhưng ai đó cần biệt về cách nuôi chim còn bằng tay.

Frequency of feeding

To successfully rear shama chicks, both the food and the frequency of feeding must be correct. By keeping a watch on the droppings, you will know if you are on the right track. The excreta of healthy chicks in the nest will be enclosed in a transparent sac which the parents remove in their beaks from the nest. BTW the squatting of the chicks in the nest is what causes the excreta to be in a sac. As soon as the chicks emerge from the nest and are able to perch, the excreta will stop being in a sac. However, if the chick is then returned to the nest, the excreta will again be enclosed in a sac. I surmise from this that it is the gripping action of the feet on the perch that results in the excreta ceasing to be enclosed in a sac.

Very young chicks will need to be fed every 45 minutes or so. The time is extended daily until, by the time the chicks leave the nest, the feeding is every 1½ hours. If the chicks are fed too frequently, they will not be able to properly digest the food. The consequence is that the chicks start to have diarrhoea. The excreta is black and smelly and is probably undigested protein. As soon as there is any indication of this occurring, it should be realised that the chicks are being fed too often and the intervals between feeds should be substantially lengthened.

The chicks should only be fed when they are clearly hungry. Chicks in the nest will readily beg for food even when they are not particularly hungry and feeding them whenever they open their beaks will result in disaster.

Teaching young chicks to eat on its own.

It might assist novice breeders if I set out my method of teaching the bird to eat on its own. The window for the chick to learn self-feeding is very small. If it does not learn to do so at this time, it may be long before it is able to eat without hand-feeding.
The day after the chick leaves the nest I scatter dry food and dead crickets and mealworms on the clean floor of the cage or aviary. I don't do so on the first day as the chicks are bewildered when they first leave the nest.

The chicks will naturally be inclined to peck at anything on the floor and in this way they learn to distinguish food from other things. The food is only placed on the floor and no food is offered in a tray at this stage. The chicks continue to be hand-fed at regular intervals. Bear in mind that it is curiosity that causes the chick to peck on things on the floor. If their stomachs are too full, they will not be curious. So also if they are hungry when they will just perch and call for food.

From the 2nd day, I also place a shall tray of water on the floor. Invariably, the chicks will stumble into the water in their wanderings. They will likely learn to drink before they learn to eat on their own. This way, the chicks also learn to bathe.
By the 4th or 5th day, you may see the chicks pecking at the food on the floor. Let them do so for several days, then place a tray with live molted mealworms on the floor but continue to also place food directly on the floor. The movements of the mealworms will attract the chicks to take the food from the tray. Once they do so regularly, you can proceed to the next step which is to also place a tray with live fish on the floor. The water should just cover the backs of the fish.

When the chicks are eating well from the tray, the food and the water can be offered in separate cups. Below is a photo of DDS315. At the age of 24 days, he already knows to eat and drink from the cups. He is fed by hand once in the morning and once more in late in the evening to make sure he is full for the night. In between, he may be fed fish or frog occasionally but he is mostly left on his own.

Cảm ơn bạn NDoan!
Bài ở trên được dịch ra ở link này: http://svcvietnam.vn/forum/threads/...o-toi-khi-tu-biet-an.html/page3#axzz2hoG5ZfQD

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
hi anh ndoan, thật vui khi biết được anh đã có 12 chú chim con. Cặp chim quý nhất của anh chắc là cặp Slick - Pretty Lady hả anh? Ngoài Pretty Lady thì anh còn chim mái nào đuôi dài không anh?

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào ndoan, thường chim con ra khỏi ổ bao lâu thì bạn bắt chủng ra nuôi riêng?
Đồng thời, vẫn nhốt chim con chung một lồng hay mỗi con nhốt một lồng?

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi anh ndoan, thật vui khi biết được anh đã có 12 chú chim con. Cặp chim quý nhất của anh chắc là cặp Slick - Pretty Lady hả anh? Ngoài Pretty Lady thì anh còn chim mái nào đuôi dài không anh?

chào bạn birdlover. Ngoài con mái pretty lady thì mình có thêm 5 con mái con của pretty lady đuôi cũng dài nhưng không bằng mẹ nó. mình cũng nên nói là chim mái đuôi dài khoảng 6inches (15,2cm) là dài rồi. ở bên singapore bạn mình cũng nghĩ như vậy đó. hiện tại mấy con mái con của mình thì có 3 con đuôi 6inch (15,2cm) con 2 con kia là 6,75inches (17,2cm) mình mong thế hệ sau này (vài năm nữa) sẽ có con mái đuôi dài như mẹ nó vậy
đây là hình một con mái đuôi 6,75 inches(17,2cm) chim nuôi được 2 mùa

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn Giang! mình thì hay bắt ra khi chim con được 22 hay 23 ngày tuổi.... từ khi nở. Phải bắt chim con ra trước khi lứa kia sắp nỏ. khi bắt ra nếu lồng rộng thì mình để chung cả 4 con nuôi chung. còn nếu lồng nhỏ thì một lồng hai con. nuôi chim con khi có hai con rất tốt.... vì chúng háu ăn nên sẽ dễ tập cho chim tự ăn một mình. một khi chim đã biết tự ăn một mình rồi thì bạn có thể bắt ra nuôi riêng. mỗi con một lồng tre... khi ấy chim sẽ mau dạn người

ngày mai mình sẽ chụp hình và up lên đây cho bạn xem cho vui. mình chúc bạn một ngày vui vẻ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom