Guest viewing is limited

battepkhoca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chủ đề thảo luận về các cách tắm cho chim Chào Mào

mình vẫn cho chim tắm bằng cách,dung bình xit xịt lúc đầu cũng không quen, nay thi wuen rồi, mỗi khi thấy mình cầm bình xịt la em nó cứ nhảy loan lên, rồi thì cánh vẫy vẫy, mỏ thì rỉa rỉa .. nhìn điệu bộ vui lắm, nhiều lần em ko xịt ngay ma cử để từ từ một luc mới xit á thì em nó cuống hết cả lên, khi mình xịt một cái em nó sương cứ như là đang khát nước dc uống nc đã vậy.
PS; em cũng mất công luyên lắm

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Bạn cho tắm bằng cách xịt và khi chim quen rồi thì cũng không sao cả , cái được của cách tắm này là bạn được gần gũi với chú chim , nhờ thế mà chú chim sẽ thân bạn hơn. Nhưng cái mắt thì cũng khá nhiều , khi bạn tắm bằng cách xịt thì bạn sẽ mất nhiều thời gian hơn khi phải bên cạnh chú ta, nếu tắm nhiều em chắc mệt lắm á. cái mất thứ 2 là không ai muốn cả và không ai dám nói là sẽ không xẩy ra, khi bạn xịt sẽ có nhiều khả năng nước sẽ chảy vào mũi chim gây sặc và có thể dẫn đến tử vong, mùa lạnh hơn khi bạn xịt nước ngấm vào mũi chảy xuống phổi gây viêm phổi. Cái mất thứ 3 là khi chú chim tắm trong bồn tắm sẽ sạch hơn , vì sao? vì khi chim nhảy vào chậu tắm sẽ lắc mình rất mạnh khiến những con mạt nhỏ và bụi bẩn sẽ nhanh rớt ra, hi..hi...có thể nói sạch đến tận chân lông ấy chứ. Cái mất thứ 4 là nhiều khi bạn sẽ ép buộc chú chim của mình , cũng như con người , chim cũng có lúc khó ở , mệt mỏi . nếu cho vào tắm bồn , một thời gian mà chim không tắm ta sẽ cho ra như vậy đảm bảo được sức khỏe cho chim . Nếu chú chim bị mệt mà bạn xịt cho tắm nhiều lúc sẽ khiến chim bệnh thêm. nói là chim thân thiết với mình nhưng mình cũng không thể hiểu hết và biết hết được bệnh và cơ thể của chúng , vì thế tạo điều kiện cho chúng tự lựa chọn là giải pháp an toàn nhất bạn à!

k3ndy_hd

Thành viên mới
SVC$
0
help !!!!!

giúp em với, em mua 2 chú mộc đã đỏ tách về nuôi, nhưng hôm nay bát ra thấy ở lông có giận hic làm sao để hết bây giờ ah? mấy em đó là chim mộc nên ko chịu tắm như chú thuộc nhà em. mà xịt nước nhiều vào mùa lạnh này em sợ mấy em nó die mất hic giúp em với :a17:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chim mộc vẫn có thể tắm được.
Bạn có thể sang hết 2 con mộc ra lồng tắm, và con chim thuần của bạn.
Để lồng con thuần gần hai con kia, không nên cho nước vào mẻ tắm nhiều mà vừa ít thôi.
Khi con thuộc tắm sẽ kích thích hai con kia tắm. Nhưng bạn để lồng chỗ không có người nhé, để con chim không hoảng sợ, mà có thể tắm.

Trong nước của hai con mộc kia cho tí muối vào không quá nhiều để giúp ngừa bộ mạt, rận.

Nhớ kỷ! nên để con thuộc cách xa tầm hai con mộc kia bởi một khi hai con mộc kia mà tắm e nước bay dính qua con thuộc kia và sẽ truyền bộ mạt, rận qua. Tắm xong rồi có nắng thì cho phơi nắng đến khô lông là tốt. Nếu khá lạnh thì hoà nước ấm tí nhé!

k3ndy_hd

Thành viên mới
SVC$
0

thank anh nhìu em sẽ thử, thank anh kai' nữa :a04:

baminh

Thành viên mới
SVC$
0

mình cũng có nuôi 1 chú Chào Mào,nhưng 2 tháng nay minh vẫn chưa thấy nó tắm,hay là mình cần mua cho nó lồng tắm,có ai biết giá 1 chiếc lồng tắm là bao nhiêu không vậy?

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

mình cũng có nuôi 1 chú chào mào,nhưng 2 tháng nay minh vẫn chưa thấy nó tắm,hay là mình cần mua cho nó lồng tắm,có ai biết giá 1 chiếc lồng tắm là bao nhiêu không vậy?
Bác có thể để khay tắm trong lồng nuôi cho em nó tắm ...nhưng như thế rất nhanh hỏng lồng . Chỉ áp dụng khi ta cần đấnh rửa và phơi phóng lại Lồng . cách tốt nhất và về lâu về dài vẫn cần phải mua Lồng tắm . Lồng tre:giá 40-45k . Lồng trúc : giá 100-120k( Giá ngoài Hà Nội ) .
Chúc chú chim của bác nhanh chịu tắm và đẹp lên !

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0

hi chào bạn, mình nghĩ con của bạn đi gọi chim, gặp con mái nên nó đã yêu rồi về quên cả tắm luôn:a01: Mình nghĩ bạn nên tìm thêm một em nữa ,để 2 lồng tắm gần nhau cho con kia tắm rồi cho con đang yêu của bạn vào lồng tắm .Để nó ngắm em kia tắm biết đâu nó nhớ lại là nó chưa tắm heeee có thể nó sẻ tắm chúc bạn may mắn:a01:

ChopMaoBD

Thành viên mới
SVC$
0

Nếu để dưới đất như vậy coi chừng con meo meo nha, con meo meo nó lẹ lắm, mình đứng xa 1 xíu là thua ngay. Cẩn thận vẫn hơn, hic bạn mình bị rồi. Tội nghiệp con chim, tiếc nuối dùm cho chủ, đáng đời con meo meo ( bị đánh tả tơi).

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng có nuôi 1 chú chào mào,nhưng 2 tháng nay minh vẫn chưa thấy nó tắm,hay là mình cần mua cho nó lồng tắm,có ai biết giá 1 chiếc lồng tắm là bao nhiêu không vậy?

Ở SG ko có bán lồng tắm tre - trúc, chỉ có lồng sắt phủ nhựa, giá 40k, có cả khay nước bằng nhựa trong, bạn có thể ra 121 Thuận Kiều mua.

gau_coi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ở SG ko có bán lồng tắm tre - trúc, chỉ có lồng sắt phủ nhựa, giá 40k, có cả khay nước bằng nhựa trong, bạn có thể ra 121 Thuận Kiều mua.
SG có bán lồng tắm tre đó bạn. Lồng tắm nhỏ cho chim nhỏ là 25K ở tiệm Hùng-HBC, lồng tắm lớn thì mình chưa hỏi nên kg biết giá. Cá nhân mình thấy lồng tắm tre trúc đẹp hơn nhưng đụng nước vô không biết xài có lâu không.

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình nghĩ nên dùng lồng tắm bằng sắt phủ nhựa là tiện lợi nhất,chim tắm cần sạch sẽ,để có bộ lông đẹp và sung chim ,chứ lồng tắm đẹp thì sao!!:a33:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

SG có bán lồng tắm tre đó bạn. Lồng tắm nhỏ cho chim nhỏ là 25K ở tiệm Hùng-HBC, lồng tắm lớn thì mình chưa hỏi nên kg biết giá. Cá nhân mình thấy lồng tắm tre trúc đẹp hơn nhưng đụng nước vô không biết xài có lâu không.

Lồng tre hay sắt thì đều hỏng, nhưng nhanh hay chậm là do người giữ...
Lồng sắt nhúng nhựa cũng rất hay, nhưng khi rỉ sét rồi nếu chim nhát quá nhảy bám lồng chả may chạm phải thì không hay chút nào....
Lồng tre thì không bị rỉ sét nhưng lại bị mốc và mối mọt, nên khi mua về ta lấy nhớt quét qua 2 lần thì khỏi sợ ngấm nước dẫn đến mốc và mục...

nicebird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Loay hoay mãi mà chim nó ko sang lồng tắm ! giúp em mới !

Thân chào tất ca các anh chị em chơi Chào Mào ! hôm nay em mới vào diễn đàn em xin ra mắt kính chào các bác ! Mong các bác chỉ giáo cho kẻ hậu sinh này:a16: (em là kẻ mới chơi mà )
Chả là ở nhà em đang nuôi 2 chú Chào Mào ( 1 chú bổi còn 1 chú thì là chim mồi được tặng ở trên Hoà bình mang xuống )
Mấy ngày vừa qua các chú Chào Mào của em đã An Cư rồi ! ăn uống hót huýt rồi ! và có điếu làm em đau đầu với 2 chú ta đó là khi tắm cho bọn nó
Con bổi thì làm cách nào nó cũng chưa biết tắm ( cho nhìn con mồi tắm , vảy nước ...)
Con mồi thì tắm ngon lành rồi ! :a01:
Nhưng mà 2 con của em đều có 1 tật xấu là em ko làm cách nào để bắt nó tự sang lồng tắm được cả ( toàn phải dùng que thôi ) thế nên con mồi của em qua mấy lần tắm nó đã dát người đi rất nhiều ( lúc mới về em cho nó oánh tay thoải mái nhưng sau vài lần tắm như thế thì em chỉ cần dí dí tay vào là nó bay loạn xạ lên rồi :a17:
Mong các cao thủ các bậc tiền bối giúp em với ko thì hỏng hết em chim mồi của em rồi ! giúp em nhanh nhé ! Thanks các ACE trước nhé !!!:a45:

chimchichmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nuôi chim 2 mùa rồi mà nhát tắm thế , em ghét nhất mấy con ko biết tắm

quangvi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn theo như mình nghĩ chú chim của bạn không chịu tắm bạn nên coi lại cây cầu đễ quá cao không và khay tắm nước có nhiều không mình cũng gặp như vậy rồi mình huy vọng là như vậy

hihi_vuilen

Thành viên mới
SVC$
0

hic, các bro giúp e với, con CM này e mua lại, hót thì khá nhưng còn nhát người, e chỉ mệt mỏi khi cho nó tắm (lúc mua hỏi ng bán thì nói là con này tắm quen rồi - chắc bị lừa), e về dùng đủ mọi cách để cho e nó tắm nhưng thật sự là bó tay, từ cách thay chậu tắm, cầu đậu thấp sát chậu tắm, lấy cầu đậu ra, cho nhìn e mồi tắm, phơi nắng, rồi xịt nước,... hầu như các cách trên diễn đàn hết rồi nhưng vẫn không chịu tắm, mà giờ e nó đang thay lông nữa nên e xót lắm, các bro chỉ dùm e cho nó tắm đi, e thua rồi, làm cả 10 ngày nay rồi mà k chịu tắm, e chỉ xit nước sơ sơ cho e nó rỉa lông nhưng chắc k ổn rồi.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn đọc rõ mà áp dụng chưa được tốt.

Bạn có thể dùng một con chim khác sang vào lồng tắm, cho con chim đó tắm và cho nó nhìn thấy.
Sau khi con chim khác kia tắm xong. Bạn có thể sang nó qua, chờ tầm 15-30 phút mà không tắm thì.
Sang nó về lại, ngày khác thử sang hai con vaò lồng tắm nhớ kỹ, kê sát lồng hai con lại con kia tắm nước tung toe dính nó nó sẽ rỉa lông mà tắm.

Có thể nó là chim còn nhát nên chưa quen. Cứ thử vài lần, nhớ kỹ đừng đứng gần lồng quá, nếu có chỗ an toàn nên đặt lồng xa xa tí rôì để đó. Đổ nước cũng ít thôi nhiêù quá chim ngợ không dám nhảy vaò tắm.
Cứ thử tầm 5 lần vâỵ sẽ tắm thôi. Nuôi chim cần kiên nhẫn không nên vôị vậy. Có thể bạn bị tráo con chim, và đúng là con chim nhát quá cho nên bạn càng làm thế áp lực càng nhiêù, nên để khuất người qua laị thoáng vắng thì con chim sẽ tắm. (Chính vì nhát cho nên không dám tắm là thế).

Cuôí là tuyệt đối không dùng bình xịt, xịt vaò con chim. Việc làm này chỉ gây áp lực và hại cho đường hô hấp cuả con chim là khác.

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

Hi........... Hi..................

Mình đang úp Clip Video Anh chim Họa mi của mình đang hướng dẫn cho chú Chào Mào nhát tắm của mình, nhưng mạng chậm quá, có lẽ phải qua 12h đêm mới up được.

Các bạn chịu khó đợi tí nhé. Thật tức cười cho cái chú Chào Mào lười tắm này lắm.:D

Thân.

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

Hi....... gần 2h sáng mới up xong được 2 cái Clip này:

Chú Chào Mào của mình khi lấy về là đã thuần, nhưng vì chủ cũ quá bận nên không chăm được, nên nó cũng quên mất việc tắm giặt từ lâu rồi. :((
Đã tập cho nó biết tắm rồi, nhưng vừa qua nó bị tái phát đau chân, và đang thay lông, nên sau mấy tuần không tắm, nó lại quên mất thói quen đó. Mình lại phải tập lại cho nó.

Mình chọn hướng dẫn viên cho nó là anh Họa mi. Anh Họa mi này rất sạch sẽ, chăm tắm gội lắm :D. Cứ đến giờ tắm mà thấy nước là kêu lên khe khẽ, nhấp nhổm nhìn nước thòm thèm. Cho xuống nước là tắm liền.

1- Khúc dạo đầu: Anh Họa mi tắm mẫu, em Chào Mào ngó nghiêng học bài, có vẻ cũng thèm lắm, bị anh Họa mi vẫy nước vào người, làm ngứa ngáy quá:

<embed type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i710.photobucket.com/player.swf?file=http://vid710.photobucket.com/albums/ww109/Diabayhn/MVI_0011.flv" width="448" height="361">

2- Khúc thực tập: Em Chào Mào thực tập, nhưng vẫn còn e thẹn, loay hoay mãi mà chưa dám nhảy xuống. Mình đã để 1 khay nhỏ nước trong lồng, cũng chưa tắm. Bỏ cả lồng xuống nước - cũng không. (Mình quên không hạ cầu đậu xuống sau khi nâng lên cho nhìn anh HM tắm.)
Cái anh chàng này lúng túng quá, nhưng chắc bị hình ảnh anh Họa mi tắm quá thích thú, nên không chịu được, tìm ra một cách hơi cùn: .... tắm nước trong cóng. Ha......... Ha............ thật tức cười.:))

Vậy mà chỉ vài lần như vậy, mình không để cóng nước trong lồng nữa, cậu chàng sẽ tắm ở khay nhỏ.
Sau vài lần tắm khay nhỏ, mình sẽ cho tắm dưới chậu. Cứ thế là chú này quen dần thôi.
Mấy hôm nữa, kiếm cho 2 anh chàng này cái lồng tắm thật lịch sự chứ .:D

<embed type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i710.photobucket.com/player.swf?file=http://vid710.photobucket.com/albums/ww109/Diabayhn/MVI_0012.flv" width="448" height="361">

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom