Guest viewing is limited

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
Ðề: chào mào quen nhà lạ cội

To Thanhbonsai@ nếu "nóng trong người" thì " uống trà thảo mộc đốc tơ Thanh" sau đó mới "em chỉ biết câm nín nghe mấy anh hót"
Theo mình thì vấn đề cốt lõi nằm ở chổ là phải tập cho em nó di chuyển đến Trường, ra rừng, từ lúc còn non mùa đến lúc già mùa thì sau này qua bàn tay chủ mới hay ở chủ củ nó cũng không phải lạ nước lạ cái mà "câm nín" như thế.:a24:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Vấn đề thứ 3 thì thật ra chim kê đấu nhà hoài hoài nó cũng quen mặt nhau nên k máu lửa lắm, khi nuôi thì hạn chế nhiều thôi chứ lâu lâu phải cho mấy em nó kê lại làm vài mỏ cho sung lên, còn chim bị ỷ cội nhà thường cũng do tính nết 1 phần, và nếu nuôi càng đông thì phần này càng thể hiện rõ vì cm là loài sống theo bầy phải có 1 em làm đàn anh, những em khác tất nhiên là có phần khiên dè, chứ thật sự sợ thì cũng 1 vài cá thể nào thôi trừ khi có sự chênh lệch khá lớn về cấp bậc, phong độ trong 1 thời điểm của đàn.Khi anh em nuôi nhiều sẽ thấy rõ, trong bầy chim sẽ có con nó ghét con đầu đàn-con hay nhất nhà đấy cho nên khi anh em đi dợt cội thì cố gắn xách 2 em này theo thì cách chơi 2 em sẽ dìu nhau mà chơi hoài hoài k chán đâu, như vậy vừa tập chim k sợ cội và k ỷ nhà.Còn chim ỷ nhà thì chỉ có cách chịu khó đi dợt cách xa nhà tí, khi kê đấu ngoài Cội thì để ý đến cách chơi của chim mình yếu là rút ra hoặc treo xa cho chim làm quen từ từ rồi đưa vào, nhằm tạo cho chim k bị giới hạn về khoảng cách cội nhà và xa nhà.Chăm chim nhất là bổi và thuộc nếu k đi dợt và giao lưu với chim khác thường xuyên thì chim lâu lên và rất dễ dẫn tới chim bị quen cội nhà, thuộc thì dễ chứ bổi thì nhảy nhiều ae ngại đem đi điều đấy làm cho con chim càng ngày càng ỳ khi ra nơi khác,nếu có đấu thì chút xíu thì xìu.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanh tin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo em thì ai nuôi chim bị như thế thì nên thường xuyên đi bẫy và hạn chế bớt việc treo chim trong nhà thế là dần dần nó sẽ chơi sung bất kì là treo nơi nào
nếu có gì sai mong anh em bỏ qua và chia sẽ giúp em

tonam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM hay nhưng ra trường không chịu đấu

Anh bạn cạnh nhà tôi có con CM có nết chơi hơi lạ. Nó là chim già, hình dáng của nó thì khỏi chê, khi anh bạn ở nhà đem chim trong xóm ra nó đấu rất đẹp, nhảy cầu, bung cánh, rung cánh, chét liên hồi. Khi đứng 01 mình nếu gặp người nó cũng đấu luôn, bung cánh, chét, rất oai vệ. Nhưng khổ nổi đem ra trường đấu nó im re như rắn mùng 5. Thử đủ cách nhưng không kết quả, nó im ru từ đầu đến cuối. Bạn tôi cũng đã thử, khi ra trường chưa mở áo lồng vội để nó nghe hót khoảng 10 phút để kích nó lên nhưng cũng vô ít, hoặc treo xa giàn đấu khoảng 10 phút nhưng cũng không kết quả.
Bạn nào có kinh nghiệm gặp kiểu này rồi xin trao đổi. Mình muốn mua lại con này để dưỡng xem nó có chơi được không, vì nó có 01 cọng lông trắng ở cánh.

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: CM hay nhưng ra trường không chịu đấu

Có thể con chim của bác quen mặt với mấy con chim hàng xóm nên bắt nạt thôi. Hoặc là chim chưa được căng lửa, bác kiểm tra lại con chim này khi mua có phải là chim đấu bị vỡ trận hoặc bị thua đòn, khi đưa chim ra chiến trường nó lại nhớ lại kỷ niệm xưa nên sợ quá và mất điện toàn phần. Nếu thực sự là chim bị vỡ thì nuôi ở nhà hót thôi.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: CM hay nhưng ra trường không chịu đấu

Theo mình thì con chim này trước giờ chỉ quanh quẩn trong xóm hoặc gần nhà, chim đã quen Cội rồi, khi ra Trường số lượng chim khá nhiều cộng khung cảnh lạ làm cho nó khớp nên k dám đấu, nếu anh đã biết nết chim này rồi thì có thể mua về chăm sóc tập dợt từ từ khi dợt Trường, 1 vài lần chưa thể đánh giá hết con chim. Dợt với mấy em yếu yếu lửa cho em nó quen dần từ từ và treo xa xa, và coi thử chú chim này đã chịu hót khi ra trường hay k, tập phải mất thời gian vì chim bổi chăm lâu năm quen nhà hay mắc bệnh này nhiều.

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình đang có một vấn đề nhức nhói mong các bác cho ý kiến giúp ạh. con chim nhà em đã 9 mùa rồi của một người hàng xóm trước lúc qua đời để lại và em đã nuôi em này được 6 tháng nhưng chỉ hót trong nhà (ngay cái cửa sổ) và khi vào lồng bẫy thì em rất máu lữa thấy em bổi nào là khẹt tùm lum hết vậy mà khi đem đi đấu thì đứng ăn tỉnh bơ mặc cho đối thủ gào thét. đúng như câu của bác thanhbonsai9x ''anh chỉ biết căm nín nghe tiếng chim hót'' nhưng là chim người khác. àh quên các bác cho em xin một chút ý kiến làm cách nào để chim hót đấu chứ đừng bu lông đòi làm thịt con người ta nha. mong tin các bác

chaomaonui

Moderator
SVC$
0

Mình đang có một vấn đề nhức nhói mong các bác cho ý kiến giúp ạh. con chim nhà em đã 9 mùa rồi của một người hàng xóm trước lúc qua đời để lại và em đã nuôi em này được 6 tháng nhưng chỉ hót trong nhà (ngay cái cửa sổ) và khi vào lồng bẫy thì em rất máu lữa thấy em bổi nào là khẹt tùm lum hết vậy mà khi đem đi đấu thì đứng ăn tỉnh bơ mặc cho đối thủ gào thét. đúng như câu của bác thanhbonsai9x ''anh chỉ biết căm nín nghe tiếng chim hót'' nhưng là chim người khác. àh quên các bác cho em xin một chút ý kiến làm cách nào để chim hót đấu chứ đừng bu lông đòi làm thịt con người ta nha. mong tin các bác
chú chim của bạn có phải là chim chuyên đi đánh(bẩy) hay không?nếu đúng là chim mồi chuyên đi rừng thì nết như thế là đúng rồi,chim mồi lâu năm nết chim sẽ rất hiền.nó chơi tốt chủ yếu ở rừng còn ở nhà hầu như không chơi

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào khi lạ chỗ ko chịu đấu ?

Ae xin tư vấn giùm em con cm 1 mùa của em
Con huế 1 mùa này ở nhà thì em nó rất dữ em nó gặp con rừng là ché đấu rất sung gặp em nào là bung cánh hót nhiều lắm mà ko hiểu sao em mang nó đi nơi khác thì nó lại sợ sệt ko chịu đấu mà nhát nữa bay loạn xạ . hôm bữa em có cho nó đi ra chỗ dợt kê lồng vô thì em nó ko bu lồng muốn đa mà chỉ đứng yên và bị con kia mỗ cho 1 phát em nó hoản ché 1 cái làm em phải tách ra rinh nó về liệu như vậy có bị bể ko ?

xuanlinhpham

Thành viên mới
SVC$
0
Đề nghị mấy bác đem mấy con khôn nhà dại chợ đó vứt ra chợ vài hôm. Hết ngu ngay :a21:

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0

- Mình củng có con gần giống như chim của bạn. Ưng thì chơi mà đả chơi thi nẹt che liên hồi còn ko ưng hi cứ đơ ra như kiểu ko quan tâm
- Lại 1 con nửa là chim má đỏ về đc 4 mùa rồi rất có duyên bắt chim hay, Mình thì thò tay vào lồng có khi nó đá cả tay nhưng thấy người lạ là nhảy như chim bả ngoài mình ra thi cứ ai trạm tay và lồng là nhảy như bị cắt cổ vậy. nên khi mang chim đi chơi trừ khi treo ra cây xa người nó chơi có người lạ là lại cụp mào. củng nản nên cứ mặc kệ nó chỉ mang đi bẩy thôi đấu đá thi cho chơi ở nhà. Ép thì lại nghỉ chim mất lửa củng tội.
- Ở chổ mình thì ko có cội gì cả chỉ mấy anh em chơi với nhau thôi. Rảnh rổi là đi bẩy ko thi mang chim đến quán cafe nào đó đấu nhau thui . Mong anh em góp ý thân:a33:

congdep

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề:Chào mào xù lông khi đi dợt

"moi nguoi cho em hoi ty chim chao mao cua em o nha ho hay lam nhung luc mang di dau nó chi duoc 1 luc lai xu long len chang chiu hot các bac co kinh nghiem chi bao giup em cho chim khoi xu long voi"

Mọi người cho em hỏi tý , chim Chào Mào của em ở nhà hót hay lắm nhưng lúc mang đi đấu nó chỉ được 1 lúc lại xù lông lên chẳng chịu hót . Các bác có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em cho chim khỏi xù lông với .

P/S : Bạn lưu ý khi post bài gõ đầy đủ dấu theo nội quy chung của diễn đàn nhé !

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo em nghĩ thì chào mào ỷ sân nhà của nó không sợ bất kì đối thủ nào vi lợi thế quen thuộc cảnh vật, nhưng chú chim bị vậy rất khó đem đi dợt được vì chim bị lạ cảnh vật xung quanh vì vậy phải tập luyện nhưng chú chim từ nhỏ thương xuyên đem đến những điểm khác nhau thế mới không bị cảnh quen nhà lạ cội
........
Em công nhận chính xác ạ.Nhiều khi muốn lộn tiết với các chú ý.
ở nhà em có hai con.
Em hay nói: " không cần biết chim ông xịn như thế nào. 5 hay 7 triệu trở lên thì cứ mang đến nhà tôi.
..Hai chú ý ché và éc kiêm gào thì đảm bảo ít con nào dầu gấu trụ được 10 phút.
Thế mà mang đi ra ngoài thì bung cánh được vài cái rồi hót vớ vẫn.Sau rồi cụp mào đứng ngó ngơ ngơ.
Điên không chịu nỗi.
mặc dù em đã mang đi nhiều trường- nhiều quán cà phê nhưng vẫn thế.
Chán thế không biết.
Không đành bán và càng k đành thả.
Vì chúng hót rất hay và thân chủ.Em về là bung cánh rồi múa với hót.
hsic híc híc...:a25::a09:

---------- Post added at 10:55 AM ---------- Previous post was at 10:54 AM ----------

Anh bạn cạnh nhà tôi có con CM có nết chơi hơi lạ. Nó là chim già, hình dáng của nó thì khỏi chê, khi anh bạn ở nhà đem chim trong xóm ra nó đấu rất đẹp, nhảy cầu, bung cánh, rung cánh, chét liên hồi. Khi đứng 01 mình nếu gặp người nó cũng đấu luôn, bung cánh, chét, rất oai vệ. Nhưng khổ nổi đem ra trường đấu nó im re như rắn mùng 5. Thử đủ cách nhưng không kết quả, nó im ru từ đầu đến cuối. Bạn tôi cũng đã thử, khi ra trường chưa mở áo lồng vội để nó nghe hót khoảng 10 phút để kích nó lên nhưng cũng vô ít, hoặc treo xa giàn đấu khoảng 10 phút nhưng cũng không kết quả.
Bạn nào có kinh nghiệm gặp kiểu này rồi xin trao đổi. Mình muốn mua lại con này để dưỡng xem nó có chơi được không, vì nó có 01 cọng lông trắng ở cánh.
Y chang em luôn.
Khổ thế không biết.
Đành nhủ là nuôi cho vui nhà cửa và dạy lũ chim tơ.:a03:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào Cà Chớn !

vấn đề em thắc mắc có lẽ là cũ.Nhưng điên tiết quá nên cứ phải mang lên đây xin ý kiến các quan Bác chỉ giáo ạ.
Em có hai chú.1 chú Huế. và 1 chú ở A Vương Quảng Nam.
2 chú nỳ thì có thể nói là chơi cháy khét luôn.
Ché éc với nhấp cánh liên tù tì.
Ác nghiệt cái là cứ mang đi trường là im ru.
Nhưng vấn đề đáng nói là nếu mang cả 2 chú đi thì hai chú chỉ chơi với nhau.
Nhiều khi em cho kê đấu tả tơi làm các chú khác sợ chết khiếp.
Đến khi treo xa thì đường ai nấy đứng nhởn nhơ mổ bột.
em cũng làm hết cách rồi.
Thay đổi chỗ treo, mang đi dợt thường xuyên.
Vẫn vô phương cứu chữa.
híc híc.
Mà cả hai chú nỳ ở nhà em toàn thả ra không hà.Đấu nhau loạn cào cào.
Theo các quan anh thì còn cách gì nữa không ạ???
Để mang đi cà phê ngồi nhâm nhi còn có chút tự hào chứ.

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào Mào Cà Chớn !

Up phụ, E cũng mún học hỏi thêm, nghe ngóng câu trả lời cùng bác !

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

Bạn xem lại nơi bạn đi dợt chim ở đó có căng không. Mình cũng có 1 em ở nhà chơi suốt ngày đêm , nhưng đưa đến đi dợt thì im re. Đến một hôm có người đem đến 1 em rất căng thì chú ta liền sổ và nhảy đâuòii đấu liền. Sau đó mình mới biết là nó chỉ chịu chơi với những con ngang tầm trở lên, chứ nhũng con dưới sức nó thì nó im không thèm bỏ mồm. Bạn tìm những em căng, đầu gấu cho nó cặp xem sao:a01:. Tiếc là nó bị HO gần một tháng rồi ra đi cũng cách đay nửa tháng rồi, mặc dầu đã cửu chữa = nhiều cách vẫn ko được:a36::a36::a36:

<script type="text/javascript">var dd = new YAHOO.util.DD('maindiv'); dd.setHandleElId('titlediv');</script>

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

vấn đề của bạn ae đã chia sẽ nhiều ở topic này rồi. bạn vào đó mà tham khảo thêm: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

vấn đề của bạn là vd thường gặp và nan giải của các ae chơi Chào Mào. theo nhận xét sơ bộ ban đầu là bạn cho 2 chú chim bạn đấu với nhau nhiều quá nên xảy ra hiện tượng quen mặt. việc đầu tiên là bạn nên cách ly hai chú chim ấy ra. vấn đề này cần hơi nhiều thời gian đó. rồi mới áp dụng các pp mà ae đã chia sẽ trong link ở trên
thân
thanhbonsai

hungngockhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình thì lại có 2 em ỏ nhà chỉ hót bình thuòng nhung có em khác là hót,ché liên tục.

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

Chẳng có chú CM nào là k đấu cả bạn ơi,như Thanhbonsai đã nói vd của bạn đã đc ae nói rất nhiều trong topic,và nhân ở đây m cũng mạo muội xin gốp ý thế này nha.Khi ta nuôi chim đi chơi trường thì khoảng cách cho chim gặp nhau và hót là rất ít,1 chú chim muốn đi trường tốt ta phải trải qua nh lần dợt dãi liên tục và đòi hỏi sự kiên trì,không phải ngày 1 ngày 2.Ở nhà thì chim bạn là bá chủ 1 khu thế nhưng lên trường chim bạn chỉ là con "tép riu" trong nh anh hùng có số má tại trường,k phải con chim của bạn Thienthe_na nói là k đúng nhưng bạn nói như thế là chim bạn ngon chứ j,còn chim ng khác là cùi phải chăng.Con chim chỉ chơi theo bản năng là lấn áp và chiến đấu như 1 chiến binh thì bạn cũng phải tập cho chim theo 1 cơ chế chiến binh như vậy,chim càng trải qua nh trận đấu thì mới tạo cho m sự tự tin để đấu lại nh chú chim khác đc,có rất nh pp mà ae đã áp dụng,hy vọng bạn thành công
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom