Guest viewing is limited

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào mào không chịu đá khi đem ra trường

Mình có vài em Chào Mào đá, ở nhà mình tập luyện bọn hắn đá rất dã man nhưng khi đem ra trường chọi thì im re, đứng một chỗ dang cánh và múa, không chụi đá đấm mặc dù chim ngoài đêm đến nhà mình họ đều bị khiếp. Mình đã thử nhiều cách và vẫn thất bại. có lẽ chào mào khách hay sao.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Ðề: Chào mào không chụi đá khi đem ra trường

Chào Mào bản chất nó không phải là chim đá, với theo như bạn mô tả thì những chú CM của bạn đã hình thành nên thói quen ỉ nhà rồi, khắc phục tình trạng này khá khó. Chơi ở nhà thì căng lắm nhưng xách đi thì ỉu xìu, hic hic.

Thân.

trung_ngvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

có lẽ bạn nên đổi nhà cho chim,đưa một ai đó nuôi, chẳng hạn mình:a21::a21:

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0

Mình có vài em chào mào đá, ở nhà mình tập luyện bọn hắn đá rất dã man nhưng khi đem ra trường chọi thì im re, đứng một chỗ dang cánh và múa, không chụi đá đấm mặc dù chim ngoài đêm đến nhà mình họ đều bị khiếp. Mình đã thử nhiều cách và vẫn thất bại. có lẽ chào mào khách hay sao.
Chim có tính bảo vệ lãnh địa, người chơi gọi là quen cội bỡi thế khi mang chim ra khỏi chổ cũ, chúng biết thân phận mình xâm phạm chổ ở kẻ khác nên nhún nhường chịu lép. Phải mang dượt nhiều lần, chúng sẽ xem nơi mới là lãnh thổ của chúng, chừng đó chúng dữ lên như ở nhà trước kia vậy.
[anhnam]

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo bạn mô tả thì mình thấy chim của bạn phần lớn là nuôi từ ổ lên bọn này rất dạn người, đá tay hoặc giở cánh khi thấy chủ, Ở nhà thì chơi vô địch ra trường thì rất thất thường bửa chơi bửa không có chơi thì củng không có độ bền.
Có hai cách khắc phục:
1- Biến trường thành nhà : tức là đem chim treo ở trường cho đền khi chim quen như ở nhà
thì chim sẻ chơi như ở nhà.
2-Là cách hay nhất : Mua chim mồi từ chim chuyền lên mà chơi bọn này đả có kinh nghiệm rừng rú đi đâu chúng cũng chơi và sức chơi lại bền nửa.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Cảm ơn ý kiến của anh em, mình hiện có tổng cộng 15 con Chào Mào, có thể nói là chim tuyển ở Hội An, mồi về giọng hót và chim rẩt dạng người, ở nhà đá đấm kinh lắm, trong số các con đó thì có một con như mình miêu tả trên chú còn lại là đá ăn độ nhiều, chim mình miêu tả là con chim lúc xưa gốc nó ở Đà Nẵng, bị bắt trộm đêm vào Hội An, mình sỏ hữu nó được 1 năm và rất tâm huyết nên đang tìm cách cho hắn ra trường nhưng vô hiệu, nhiều người ỏ Hội An nói là nó bị bể do đá thua nhưng thực sự mình đâu có cho nó đá đâu mà thua, mai mình mượn mấy ảnh chụp anh em xem. Chim không hề bị suy và rất mập. Chim lạ đêm tới hắn thịt liền nhưng khi đêm đi chỗ lạ thì hắn choé và hot, múa cánh và lúi miệng mặc dầu chim lạ đòi qua đá, lúc chiều là lần thứ mười mấy bị quê khi ra trường, hic. Nó đã được 6 mùa lông, có lẽ chim già cần về hưu.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Điều này mình hay để ý khi chơi chim.

Có nhiều lý do:

-nếu chim nuôi từ bổi già hoặc tơ. Thường thì khi nuôi tầm 5 tháng ta cũng nên dượt chim được rồi, nên treo nhiều chỗ ở nhà, không nên treo một chỗ. Nhưng tâm lý bổi cở này còn yếu hạn chế đá chim mồi. Và qua mùa thay lông chim đã quen dượt và quen chỗ lạ phần lớn sẽ chơi ổn định. Ý mình nỏi bổi 5 tháng là chim già, chứ tơ 5 tháng có em mới xong lông, làm gì dám đấu. Có đấu cũng là dạn đấu không bền, dễ hư chim.

-vì ý trên mà chim quen ở nhà do không dượt chỗ lạ từ lúc nuôi. Ở ĐN từ xưa họ nuôi chim đỏ tách lên là nhiều, tuy nhiên cũng có vài tay chơi chim tơ lên.

-đi mua tìm chim mồi thật là khó, nếu không có thông tin rõ ràng dễ bị hớ, vì tới nhà họ mua con chim chơi tuyệt vời, về nhà thấy yếu lửa và mang ra trường không chơi. Có anh gọi là chim quen chủ chính chủ cầm đi chơi nó mới chơi, điều này có thể, nhưng với số chim này ít.
Trừ khi chủ nuôi chú này quá lâu và chung đụng nó nhiều.
Vì thế khi đến nhà ai mua chim nên hẹn ra ngoài dượt đấu tốt hơn vào nhà mà coi.

Bạn quả thật là vững lòng và 15 lần dượt hơi quê mà vẫn ra chơi!

Cách chửa trị:
Bạn cứ mang ra treo kê xa xa cho nó chơi, hồi mượn con chim ai kê gần tới nếu nó đá lại tốt thì cứ kê cho nó đá tí thôi. Rồi mang đi, cái mà ta làm là làm cho nó còn ấm ức và rồi nó quen dần cảm thấy thoải mái sẽ đấu tốt dần, và rồi chơi thời gian kê gần lại chỗ dượt có chim nhiều, phải canh nó chơi thể hiển như thế nào chơi tốt cũng để tí rồi tách ra, thời gian nó quen thì hễ ta sách ra kê vào chỗ dượt nhiều chim nó cũng đấu mà thôi.

Nuôi chim CM lạ sự khám phá thật là kỳ lạ, và nếu ta chung đụng với con chim tự nó sẽ chỉ ta cách chơi mà thôi.

Thân,

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

lúc chiều là lần thứ mười mấy bị quê khi ra trường, hic.

Vậy là bạn vững rồi đó...hehe.

Chim càng già mùa, độ bền, độ đầm con chim ổn hơn những con non mùa, cứ lao vào đấu. Những con già mùa thường nó sẽ ít "bạ" lồng cắn liền mà chính xác nó chọn đúng thời điểm để đá. Như vậy vừa ít tốn sức, vừa hiệu quá, chứ 6 mùa thì sức đâu bằng 1-2 mùa :D.

Mình thì ít chơi trường, nhưng thường những con mới mang tới điểm dợt lần đầu hoặc tới nhà ai đó chơi. Mình không mang vô liền mà treo xa, để áo trùm = 1/2. Sau đó theo dõi động tỉnh của chú chim nhà. Nếu nó chịu hót, đấu lại thì mang vào, còn không trùm áo lồng lại mang về. Hôm sau cũng làm lại tương tự cho đến khi con chim quen.

Thân

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Anh CADN nói chính xác luôn, em vừa mới vừa cho em nó thịt một em tơ hiếu chiến, thực sự chim mình múa và xoè đuôi không chịu đá là do em quá khôn ngoan và lão luyện chinh chiến, nó múa và xoè đuôi để dụ chim kia bay qua, vừa mới bay qua lồng hắn thì thôi rồi, có lẽ chim lúc nãy dễ bị gãy cổ do quá khinh địch, mình thấy con chim ông ấy sau khi gỡ ra bỏ vào lồng thì bị tông lồng và khiếp nặng, do chim mình không chịu đá lúc đầu nên giao lưu cho vui, mình đã thử nghiệm thành công trong việc làm cho hắn chụi đá, trùm áo lồng cả ngày cho đến khi đem ra trường, có lẽ vậy nên hắn đá,hiiii, chim mình mùa lông này là thứ 6. Chim thực sự rất khó sang lồng, cho dù mở cửa lồng cả ngày em ấy vẫn không bay ra, tắm phải bỏ chậu nước vào lồng. Anh em có chim đá cẩn thận với mấy loại hình nầy, đừng khinh địch, chim già hắn khôn ranh lắm

boykute_90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào không chịu đá khi đem ra trường

nếu chim bạn là chim đá có danh, mà khi bạn sở hữu thì cho ra trường ko chơi thì bạn xem lại chim có bê ko, bạn cố gắng làm như theo cách của anh cadn xem sao, chúc bạn có chú chim hay

saokhowane

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu chim bạn không chơi ở trường thì bạn đem 1 nơi nào khác đấu thử, nếu chim bạn chổ nào củng chịu đấu mà chỉ có ở trường không đấu thì có thể chim của bạn bị:
Thứ 1 : Chim của bạn bị kỵ trường, có thể chim của bạn thấy 1 cái gì đấy (chẳng hạn như mái tôn màu chói, dù che vv.vv...) cái này chim Chào Mào rầt hay bị dù là chim chuyền hay chim ố nuôi lên( mình bảo đảm ai nuôi chim lâu năm củng đều bị trường hợp này), có chổ thì chụi chơi, còn chổ nào mà không chịu chơi thì hõi ôi nhìn chim của mình nản lắm sụp hằn cái mào xuống.
Thứ 2 : Nếu chim của bạn là chim có tiếng tăm,xách đi đâu củng đấu thì mình nghĩ có thể chú chim đấy hồi xưa giờ có thể bạn chỉ để dưới đất đấu rồi đá, quen đá dưới đất và canh cửa để kéo lồng, chưa treo lên sàn lần nào, nên chú chưa có kinh nghiệm đấu sàn ( vì khi đấu sàn chim rất nhiều, chim bạn vừa đem tới mà bạn mở áo tủ ra thì chú chim của bạn giang cánh hót vài tếng rồi nhìn lại vừa lạ sân, và đồng thời bị thêm 1 dàn đồng ca trên sàn ché hót (( 10 lồng, 30 chục lồng hoặc 50 lồng...vv...))thì chim của bạn cụp mào xuống và rủ rủ người như muốn tắm) thế là sau này bạn có đem tới cả trăm lần thì chú chim bạn củng không chơi nữa vì chim Chào Mào có trí nhớ rất tốt. Chỉ có cách là bạn làm sao để chú chim của bạn cuồng lên rồi bất chấp mọi thứ và chơi như đúng phong độ của chú ấy mà bạn đã nói, hì.
+Cách khắc phục:
Thứ 1 : Bạn không cần phải gửi chim ở trường để quen sân đâu,( vì là chim quí nên không nở lìa xa:a39:) bạn cứ canh thời gian nào mà trường chim vắng người rồi bạn xách chim tới kêu li cà phê và vài điếu thuốc rồi treo chú chim ấy lên sàn ( chỉ 1 mình chú ấy trên sàn thôi nhé) rồi bạn nhâm nhi cà phê và hút thuốc chiêm ngưỡng, cứ để chú chim đấy hót đến khi nào bạn thấy chú chim đấy hơi căng căng tí thì bạn mượn vài chú chim yếu đem ra cho chú đấy đấu(khoảng cách khoảng 1 gang tay , bạn đừng để sát lồng), bạn cứ để cho chú đấy đấu khoảng nửa tiếng rồi bạn chùm lại xách về. Bạn cứ làm theo cách đấy khoảng 5 ,6 lần và tập từ từ, từ chim yếu rồi mới lên chim mạnh lần lần ( bạn không nên ép liền vì chim của bạn đang sợ chổ đấy), chứ chim của bạn không íu đâu (chim mà khoảng từ 3 mùa đến 7 mùa chơi sàn là sướng nhất).
Thứ 2 : Khi đem ra trường bạn xách chú chim đấy cùng với 1 hoăc 2 chú nữa mà chú chim của bạn thật kết đấy( cái này gọi là cách kèm nhau cùng chơi) bạn cứ để 3 chú chim của bạn đấu với nhau đến khi nào thật là cuồng rồi bạn xách chim lạ mà mạnh ra, nhưng bạn để hơi xa 1 tí để đấu bộng rồi từ từ bạn mới tiến chim lạ lần lần tới chú chim đấy, nếu chim của bạn không sụp mào mà vẫn đấu ngon lành thì bạn để đấu chút xúi rồi bạn trùm lại rồi xách về.
" vì chim Chào Mào đá rất khó không như chích choè than, chỉ khi nào kết nhau chịu bám lồng cắn dử dội thì thông lồng qua mới chịu đá liền, còn bản tính chim chào mào đã đá có kinh nghiệm rồi thì khi nào mà 2 con đang kết nhau dù bạn có thả con thứ 3 vào 1 trong 2 con thì con thứ 3 thấy con này cứ nhào nhào qua con kia rồi sung bay lên chụp đá nó thì nó củng sẽ quay lại đá con đấy( cái này gọi là đá ép)".
Nên mình nghĩ, chú chim đấy của bạn là sợ cái chổ đấy chứ không phải sợ chim, vì mình củng găp trường hợp này hoài, nên bạn đừng nản lòng nhé, hảy cố gắng lên vì tương lai của những chú chim của mình^^!! Mình chỉ có bao nhiêu kinh nghiệm đấy thôi, để mà góp ý kiến với bạn. Chúc các chú chim của bạn ngày càng chơi hay hơn nữa và giữ mãi được phong độ đấy, bây giờ đã 12h 20 rồi mà chim mình hót dử quá không cho ai ngủ:a39:( giởn tí cho vui đấy mà).Thân chào bạn!!

ybecomine

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hix, em có 2 chú, 1 chú thì đem ra cội chơm ầm ầm, còn 1 chú thì đứng như bi cúm, gần như

mất lửa, mặc dù chế độ dinh dưỡng của 2 chú như nhau, em có nên mang chú mất lửa ra

cội nữa không anh, nhờ anh giúp đỡ:a20:

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chắc chắn chim CM của bác ít mang đi dợt nên vậy rồi. Phải dợt từ lúc vừa đỏ má.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Thân chào các fan Chào Mào.
có một vấn đề mà đa phần ae chơi Chào Mào đều gặp phải đó là:
chim ở nhà chơi rất căng với chim nhà lẫn chim lạ xách tới phải nói là ko thua con nào nhưng khi xách ra chổ khác thì lại không chơi phải nói là đứng im luôn.trước khia thanhbonsai có một con nuôi bổi lên treo sau nhà. chim nào xách ra sau thì chơi khỏi nói ko bao h lùi bước nhưng xách ra trước nhà thì ko hót đc một tiếng nữa!.rồi gần nhà cũng có một con ở nhà thì chơi rất dữ phải nói là ko có đối thủ nhưng xách qua nhà bên cạnh thì lại ko mở miệng mặc dầu cách nhau khoảng 3m.hic và nhiều và nhiều nữa....nhưng trên DĐ hình như chưa nêu vấn đề này.
cách khắc phuc làm sao? anh em chia sẽ nha!
theo kinh nghiệm của mình thì phải tập từ khi chim mới về tay mình chứ nó có tật rồi thì khó mà sửa lại đc.
+lúc con chim đang sung thì mình thường xuyên xách đi chơi (nhà nào nuôi chim, cội chim,lên núi dợt chim rừng....).
+thường xuyên thay đổi chỗ treo chim
+ko cho xáp chim ở nhà cả chim nhà lẫn chim lạ vì làm như thế thì tạo thói quen mà đã nói trên
Còn kinh nghiệm của mấy cụ thì sao???
thân
thanhbonsai
P/S Theo thanhbonsai thì điều 1 và 3 của thành thì quan trọng nhất

Chỉnh sửa lần cuối:

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Ðề: chào mào quen nhà lạ cội

theo em nghĩ thì Chào Mào ỷ sân nhà của nó không sợ bất kì đối thủ nào vi lợi thế quen thuộc cảnh vật, nhưng chú chim bị vậy rất khó đem đi dợt được vì chim bị lạ cảnh vật xung quanh vì vậy phải tập luyện nhưng chú chim từ nhỏ thương xuyên đem đến những điểm khác nhau thế mới không bị cảnh quen nhà lạ cội

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

hiện tại nhà mình có em Huế chơi được lắm, nhưng chỉ chơi ở trong nhà, đem treo ra trước nhà cũng chơi yếu.

đem ra Hội thì chơi lai rai thôi. mình đang tập cho em nó bằng cách hàng ngay thay đổi chổ treo.

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Thân chào.
Vấn đề mà Thangbonsai nêu trên rất hay và nếu ae nào đã từng nuôi Chào Mào nhiều năm chắc cũng từng gặp phải vấn đề trên. khi mà chú chim của mình khôn nhà mà dại chợ khi xách chú đi chơi hay đến cội dợt, cái cảm giác lúc đó thế nào ta...:a33:
Mình cũng có vài ý kiến đóng góp.
+ thường xuyên treo chim 1 chỗ cố định ít di chuyển làm cho chim quen với điểm treo đó và môi trường xung quanh đó.
+ ít hoặc ko xách chim đi đến các địa điểm dợt hay trường chim, nên khi đem dợt đi thì lạ cội sợ sào treo, cây lá và những thứ linh tinh khác mà hồi giờ chim chưa bao giờ thấy ko quen làm cho chim hoảng hay bay nhảy hoặc đừng im ru :a36:
+ có thể là do tật của chú chim đó chỉ quen chơi ở sân nhà thôi còn sân khách thì im lặng là vàng :a23: hihihi
Và vấn đề quan trọng là nếu mình đã là chủ của chú chim đó thì mình là người biết và hiểu rõ bản tính, tật của chú chim đó hơn ai hết. Còn nếu mình đã và đang định mua môt chú chim nào đó, nếu có thời gian thì nên tìm hiểu kỹ về chú chim mình định mua.
vài dòng ý kiến của mình, có gì sai sót ae bỏ qua nha.
Thân !

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Chào các bạn,

Chim ít đi dợt thường chăm chổ, nhiều con ở nhà rất căng nhưng khi mang ra chổ lạ thì mất nước (cách này thường test chim khi mua tại nhà :D). Vì vậy, muốn chim chơi tốt được mọi nơi thì cách tốt nhất là đem dợt nhiều. Chim khi dợt trường lần đầu tiên cần tránh xa những con "cội" trong trường để tránh bị đè, dần dần em nó sẽ quen. Nếu chịu đấu lại thì dịch chuyển dần vào bên trong. Tương tự đi rừng cũng vậy, nhiều con ra rừng im, thấy chim trời còn sợ.

Thân,
CADN

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

Chào các bạn,

Chim ít đi dợt thường chăm chổ, nhiều con ở nhà rất căng nhưng khi mang ra chổ lạ thì mất nước (cách này thường test chim khi mua tại nhà :D). Vì vậy, muốn chim chơi tốt được mọi nơi thì cách tốt nhất là đem dợt nhiều. Chim khi dợt trường lần đầu tiên cần tránh xa những con "cội" trong trường để tránh bị đè, dần dần em nó sẽ quen. Nếu chịu đấu lại thì dịch chuyển dần vào bên trong. Tương tự đi rừng cũng vậy, nhiều con ra rừng im, thấy chim trời còn sợ.

Thân,
CADN

Theo mình thì để có một em Chào Mào chơi tốt trên mọi chiến trường thì phải cho em nó trải qua một quá trình huấn luyện. Dựa trên những hiểu biết của mình về chú chim cưng mà đưa ra những bài tập chu phù hợp.
+ Chim treo ờ nhà thì phải thường xuyên thay đổi chổ treo: treo trong nhà, để dưới đất, treo ngoài hiên nhà, treo ngoài cây cách này làm cho chim dạn chổi.
+ Nếu có điều kiện nên tổ chức cho em nó đia bẫy, đem chim đi bẫy cũng là một bài tập rất tốt cho chim: chin quen với điều kiện nuôi nhốt trong lồng chật hẹp (lồng bẫy), quen với việc di chuyển trên đường xa, chinh chiến với chim rừng chim nhà mau căng lửa, học hỏi được nhiều kinh nghiệm, cảm giác tự tin khi gặp chim lạ, ....
+ Đem đi trường dợt: dợt chim ở trường thì phải tập cho em quen với cội chơi là điều quan trọng hàng đầu, sau đó treo gần treo xa, cho chim đấu đá với chim trường hay không thì tùy vào sức căng của em nó mà treo. Mấy ae phải di chuyển một đoạn đường xa để tới được cội thì khi tới cội nhớ cho chú ấy nghỉ ngơi tí cho có sức nha.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

các anh nêu cũng đầy đủ rồi nhưng theo em nghĩ thì vấn đề số 3 mà em đã nêu rất quan trọng.nhưng mấy anh chưa nhắt tới.theo khinh nghiệm của em thì nó rất quan trọng. hồi kia cứ lười xách đi nên cứ cho dợt chim nhà.mời người ta tới dợt cho nên tạo cho chim một thói quen là đc chơi ở sân nhà (trong các môn thi đấu thể thao cũng vậy đc chơi sân nhà lúc nào cũng lợi thế.hihi) nhưng khi ra cội thì một phần lạ địa điểm đã "run" rồi tinh thần ko còn tập trung mà gặp chim chủ cội hay chim nào khác chơi áp đảo nữa càng làm khủng hoảng tinh thần và từ đó nó coi nơi đó là chỗ mình ko nên đến....
kế đến là cho dợt chim rừng
còn vấn đề thay đổi chổ treo thì thường thôi ko quan trọng bằng hai vấn đề
và đặc biệt là khi chim ra cội thì chim cho sung mới xách đi.chứ mà vừa lạ địa hình mà "nóng trong người" nữa thì...."em chỉ biết câm nín nghe mấy anh hót"
thân
thanhbonsai

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom