Guest viewing is limited

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Chào mào của Trung Mang Hội An

Xin lỗi Duy. Không biết Duy này có phải DUY HOI AN trong các topic trước không nữa? Câu này thì Thanhbonsai có đặt câu hỏi rồi nhưng chưa được trả lời. Nói thật với bạn trước giờ tôi rất ái mộ Duy Hoi An vì những đam mê và hiểu biết về chào mào. Nhưng hôm nay tôi mới đọc tới câu mà tôi đang trích dẫn, tôi có cảm nhận khác về Duy. Thứ nhất tại sao Duy không muốn chim hót , vì sợ chim khác học giọng sao? Liệu suy nghĩ như thế có quá ích kỷ không ( câu hỏi rất chân tình)? Tôi đã từng đọc những phần tranh luận của Duy Hoi An với Centimet( Chơi chim CM Hóc Môn) cũng tranh luận về quan điểm giọng chim từng vùng. Tôi thấy người nuôi chim Hóc Môn không muốn chim mình bị lai tạp giọng, còn bạn thì không muốn chim khác học giọng chim mình, có khác gì nhau đâu? Thứ hai là hôm trước bạn đưa lên đùa cho vui (Có phải là CHÀO MÀO 9 ĐIỂM DUY HỘI AN không?). Tôi nghĩ bạn không nên đùa như thế, vậy rất ác. Tôi nghĩ mọi người lên Diễn đàn này nếu không phải học hỏi kinh nghiệm thì cũng chia sẽ kinh nghiệm, bạn không nên đánh đố ACE như vậy! Tôi cũng là người Quãng Nam, cũng rất vui khi mọi người phát hiện quê mình nhiều giống chim hay. Hy vọng bạn chia sẽ thêm những kinh nghiệm quý báu của mình với ACE trên diển đàn. Thân chào bạn ! Có dịp mong được học hỏi nhiều thêm!

Không muốn chim hot vì chim bông nhà Duy rất ít hot và thực Duy cũng không muốn nó hot vì sợ chim nhà bị lai giọng vì mấy con chim bông nhập từ Gia Lai, chơi chim mà bị lai giọng, mất cái giọng rin ở rừng thì không ai chơi. :a24:, chim già thì già chứ gặp con siêng miệng nó học nhanh cực. Bạn thử hỏi một người ngoài trường chim thử chim bị lai giọng có hay không, nhất là giọng chim hay lai giọng chim dở, giá trị của nó thấp liền . Chơi chuyên sâu thì sẽ học và có nhiều ý tưởng hay nhằm tạo con chim mình đạt trạng thái cao nhất giống y như lúc nó đang ở ngoài trời, cái này là khó nhất trong lĩnh vực chăm.

Bạn nuôi mấy con chiến chiến nhưng sau khi bị học giọng coi giá trị của nó thế nào. Nói Duy không biết chơi cũng được, íich kỉ thì càng không. Rất may mắn cho Trung Mang là chim ngoài trời còn nhiều, không giống như một số vùng chim hay khác như Cam Ly, Hóc Môn, mấy dòng chim hay này gần như đã tuyệt chủng và phải nuôi chim tơ má trắng lên học giọng mấy con thầy lâu năm vùng đó, quả thật là kỳ công và Duy cũng rất quí trọng những con người như Centimet, ngưòi biết chơi, biết cái hay, cái đẹp mà tôn vinh hắn lên. Không có những người như Centimet thì đâu còn Chào Mào Hóc Môn mà chơi. Cũng như Nô ở Đà Lạt, cũng giống tính mình thôi, còn biết giữ Cam Ly chứ thời buổi này Cam Ly đâu ra mà chơi, mình đã từng đi tìm mua Cam Ly trên đất Đà Lạt nhưng về tay không vì giọng chim toàn bị lai, mấy con rin thì không biết nhà chủ chim ở đâu, bây gìơ mới biết là Nô Đà Lạt đang giữ nhiều nhất, hiii. :a44:

Thứ hai là hôm trước bạn đưa lên đùa cho vui (Có phải là Chào Mào 9 ĐIỂM DUY HỘI AN không?). Cái nảy mình không rõ ý bạn là gì, 9 điểm thì đang ở nhà mình và mới xong lông, chim quá già và đã chia tay đấu trường, giờ chỉ ở nhà sống qua bữa cho hết tuổi già.

CẢM ƠN CHIA SẺ KINH NGHIỆM, KHÔNG NÓI MÌNH CŨNG KHÔNG BIẾT.:a44:

beckham218

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

Mình không biết là bạn thẩm âm con chim trung man thế nào gọi là hay và thế nào là dở vậy? và con trung man đi giọng như thế nào gọi là chuẩn. Nếu nhận xét 1 cách khách quan thì giọng của những con trung man của bạn chỉ đc wow, triu chứ riêng về giọng mình thấy nó cũng không có ji là quá nổi bật, và thực chất chim đi giọng ko được hay cho lắm.
Mình nói thật nếu so sánh về mức độ đi giọng và lực của của trung man và con bổi hòa bắc thì mình nghĩ con hòa bắc ăn đứt đấy bạn. Nếu không đúng mong bạn bỏ qua nhé .:a01::a01::a01:

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình không biết là bạn thẩm âm con chim trung man thế nào gọi là hay và thế nào là dở vậy? và con trung man đi giọng như thế nào gọi là chuẩn. Nếu nhận xét 1 cách khách quan thì giọng của những con trung man của bạn chỉ đc wow, triu chứ riêng về giọng mình thấy nó cũng không có ji là quá nổi bật, và thực chất chim đi giọng ko được hay cho lắm.
Mình nói thật nếu so sánh về mức độ đi giọng và lực của của trung man và con bổi hòa bắc thì mình nghĩ con hòa bắc ăn đứt đấy bạn. Nếu không đúng mong bạn bỏ qua nhé .:a01::a01::a01:
Theo em nghĩ chẳng có chim vùng nào hơn chim vùng nào anh ạ, hay dở đều do mỗi người cảm nhận, người này thấy hay nhưng người khác lại thấy dở, bởi vậy tùy theo sở thích mỗi người lựa chọn chơi chim vùng họ thích, cũng như chủ topic thích giọng TM, anh thích giọng Hòa Bắc. Vì thế cũng không nên khen chê chim vùng nào hơn chim vùng nào mà hãy tôn trọng sở thích của mỗi người.

beckham218

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

MÌnh nói thế này không phải mong bạn bỏ qua, nếu như bạn nói mỗi vùng có cái hay riêng, thì và mỗi người có sở thích riêng thì tại sao các bạn lại tôn sùng trung man và quá đề cao con trung man lên vậy. Và lúc nào cũng nói trung man của người hội an, chắc ở hội an mấy ae giỏi công nghệ có gắn chíp mấy con trung man nên mới nói là của người hội an bạn nhỉ. Các bạn chơi các bạn đã hiểu được con chim nó như thế nào chưa hay là chỉ dùng tiền bỏ ra để mua được cái mình thích rồi sau đó chán thì lại tẩy chay nó đi, cái đó là chạy theo phong trào và theo mình nghĩ nó không bao giờ tồn tại được lâu bạn ah. Mình biết các bạn đã tẩy chay chim huế mà trong khi lúc trước rất tôn sùng huế. Đúng không ạ.
Nếu không đúng mong bạn bỏ qua nhé.:a01::a01::a01:

kameroko1310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em là bậc đàn em cũng có đôi lời với mấy anh.
nói cho cùng đây là diễn đàn để anh em học hỏi và trao đổi kinh nghiệm.Đúng là chim đẹp ,hay hay không là tùy vào gu của từng người không ai giống ai cả.Vì vậy mong các anh hãy nghĩ không cũ về những vấn đề không phải là mới này.
bác beckham218:chuyện tẩy chay chim huế hay không tẩy đó là chuyện của bác shadeghostslonely thật ra là con người không ít thì nhiều đều có tính chạy theo những gì mới lạ(kể cả em cũng vậy).Có thể bác shadeghostslonely đã thấy được cái hay của TM cũng giống như bác thấy được cái hay của HÒA BẮC vì vậy bác shadeghostslonely không theo huế mà theo TM cũng bình thường.
"nói chung anh beckham218 thích HÒA BẮC thì HÒA BẮC là No1,còn anh shadeghostslonely thích TM thì TM là No1"
chúc 2 anh vui vẻ và có những chú HAY của mình
thằng em có vài lời vậy thôi nếu chẳng may làm bác nào giận thì bỏ qua cho thằng em trẻ người non dạ nhé

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Trời wơi, mấy bạn nghe đánh giá chim giọng thế nào chứ sao đánh giá chim vùng, loãng hết trơn, ai dám đưa lên chia sẻ nữa, hic

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Đóng góp chút ít cho diễn đàn

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/hBX2jgOSI5k?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/hBX2jgOSI5k?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/mD1zFragCfk?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/mD1zFragCfk?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/xraRJvj5psE?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/xraRJvj5psE?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/v7Wd4bTNNic?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/v7Wd4bTNNic?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/GTXmZ80FSVQ?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/GTXmZ80FSVQ?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào mào Trung mang Duy Hội An

Lâu lắm, rồi mới vào diễn đàn post clip chia sẻ, anh em nghe cho zui

125Z (Lồng Xương) đấu với Lưng gù (Lồng Trúc), Lưng gù đang được tập dợt tại Tràm Chim- Đà Nẵng :a44:

<object width="640" height="390"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/RL16Pvn7_Z0&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/RL16Pvn7_Z0&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="390"></embed></object>

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chào mào Trung mang Duy Hội An

lồng xịn. chim đẹp. mấy con này là chim tung mang hết hả ADuy

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hi..lồng đẹp chim hay, nhìn phê quá anh Duy ạ. :a01:

draculaz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Giọng Trung Mang nghe mê thật. Bây giờ mà muốn kiếm một chú bổi chắc cũng khó lắm phải không bác Duy?!

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

hay lắm Duy ah,cũng lâu rồi m chưa nghe laij giọng TM,phải nói rằng chim có mùa lồng có khác.Giọng chim đi nhanh và đều không ngắt đoạn,nếu m đoán không lầm chú lưng thẳng có phải nằm ở đoạn bê tông k?và chú thứ 2 chắc sông vàng quá.Khi m đi nghĩa vụ thì m có nuôi 1 e sông vàng và nếu k mất thì chú ta có lẽ đã 4 mùa rồi.
1 câu cuối cho lời nhận xét:chim hay và chủ chim cũng hay
Giá chim TM bổi bây giờ ở ĐN cho chọn chim thoải mái với giá 1tr2 khi mới đánh về,tướng chim rất đẹp mà có money thì mới chơi nha

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

hay lắm Duy ah,cũng lâu rồi m chưa nghe laij giọng TM,phải nói rằng chim có mùa lồng có khác.Giọng chim đi nhanh và đều không ngắt đoạn,nếu m đoán không lầm chú lưng thẳng có phải nằm ở đoạn bê tông k?và chú thứ 2 chắc sông vàng quá.Khi m đi nghĩa vụ thì m có nuôi 1 e sông vàng và nếu k mất thì chú ta có lẽ đã 4 mùa rồi.
1 câu cuối cho lời nhận xét:chim hay và chủ chim cũng hay
Giá chim TM bổi bây giờ ở ĐN cho chọn chim thoải mái với giá 1tr2 khi mới đánh về,tướng chim rất đẹp mà có money thì mới chơi nha
Đang thu gom Trung Mang, bạn cho mình xin địa chỉ bán Trung Mang bổi nha nhưng mà phải móc ra wow, triu mới mua, hiiii. Duy mua trên Trung Mang là 1 triệu rưỡi 1 con hên xui vì đánh lưới về và tỷ lệ mái cao, như bạn nói thì giá quá rẻ hơn trên Trung Mang:a44:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0

Anh Duyhoian là Trung Mang Hoi An phải ko ta ??? chim của anh toàn đồ độc ko mà nếu phải thì chim đợt anh tặng anh em SG vừa rồi có hay dc như thế ko nhỉ ??

acmonica

Thành viên tích cực
SVC$
0

chim đẹp, lồng đẹp. Duy ở Hội an mà siêng ra đà nẵng quá nhỉ.
Hôm nào giao lưu với anh em hội đà nẵng ở quán anh Hòa quận 3 cho vui.
thank đã post

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0

em thì thay chim cũng được thôi các anh ạ chưa có gì là suất sắc cả đấu đá cũng bfnh thường không bằng cm Hà nội tố chất hay hơn giọng cĩng hay hơn khôg nhah và cũng không đơn điệu thế này....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom